[Funland] Có nên cho con đi học tiếng Anh sớm ko ạh?

Halomua

Xe tải
Em học tiếng Anh ở PTTH từ lớp 6 đến tốt nghiệp ĐH, chục năm chứ đùa - mà đọc tý sách song ngữ mầm non còn phải tra từ điển .
Đến khi học tiếng Trung, có 1 năm thôi, nhưng là học cơm học gạo, nên 1 năm đã đủ trình nghe thời sự, đọc báo chí, tạp chí văn nghệ, tiểu thuyết.

Thế nên học sớm học muộn ko bằng tâm thái người học và môi trường nuôi dưỡng ngôn ngữ.

chimay0212

Xe hơi
Nhóc nhà em em cho đi học apollo từ lúc 5 tuổi. Con thứ 2 chắc cũng sẽ tầm đấy đi học. Em đánh giá học sớm tốt. Tiếng việt vẫn chuẩn. Tiếng anh cũng chuẩn thế là yên tâm.

congthuong

Xe điện
Nhà tớ nghèo, vứt mỗi cái ipad và lắp cái internet cho con để nó xem phim, ca nhạc, các clip về khoa học lịch sử .... trên mạng. Còn nói thì nó tự chơi game online và nói chuyện tiếng Anh với bạn nước ngoài.

Chả có tiền cho nó ra nước ngoài giao lưu.

Vậy chắc vài năm nữa tiếng Anh nó mất hết cụ nhỉ!

P/S: Không có thực tế thì thôi bớt làm thầy đồ đi!
Con nhà cụ đọc 1 quyển truyện tiểu thuyết tiếng anh, xem 1 bộ phim tiếng anh, không thuyết minh, phụ đề có hiểu được 90% không ?

Học 1 ngôn ngữ là rất khó nếu ta không sống trong môi trường ngôn ngữ đó, nhất là với trẻ nhỏ.

Đừng nghĩ là nói được vài ba câu tiếng anh là biết tiếng anh. Trẻ càng lớn, nhu cầu, tần xuất trao đổi thông tin tiếng Việt càng nhiều thì càng mất dần phản xạ ngôn ngữ thứ 2 đã học được.

Ngay cả tiếng mẹ đẻ là tiếng Việt mà đứa trẻ Việt cấp 2 đọc sách báo hay xem tivi đôi lúc còn phải hỏi ngữ nghĩa.

Chỉnh sửa cuối:

khanhtx8

Xe tăng
chuẩn cụ!? nhưng cơ bản không phải ai cũng có điều kiện như cụ nên cũng phải tính toán tìm hiểu!?
Cụ tìm hiểu thêm về trại hè tiếng anh ở Phil xem, không hề đắt đâu cụ, chỉ bằng 2 khóa học ở VN thôi. Bản thân em khi già rồi cũng mò sang tàu học, học vớ vẩn 3 tháng về là đủ làm việc, trong khi lăn lộn mãi các trung tâm ở VN toàn chữ thầy trả cô, sang tàu biết mỗi nihao xiexie.

Còn bọn trẻ nó rất nhanh, chỉ cần 1 2 tháng để chúng nó có động lực học là sẽ khác nhiều. Chứ học ở VN nhiều khi sẽ mang tính ép buộc, em có ý định đó vì nhìn nhà bạn bè cho con đi học về, bọn trẻ chỉ đòi được đi nữa vì phương pháp bên kia khá khác ở VN, bản thân người trưởng thành sang đó học chuyên tu cũng nhiều, mà trong ĐNA thì tiếng anh của Phil là dễ nghe nhất rồi.

Với lại nhiều cụ nặng nề quan trọng ngoại ngữ quá. Nhà em do không phải công chức, quan chức càng không, dân văn phòng cũng chả phải thế nên con cái không đặt nặng quá việc chữ nghĩa. Trước giờ với cả 2 vc em thì ngoại ngữ chỉ là công cụ, dù vợ em tiếng anh có thể nói khá tốt, còn em thì từng học qua và sử dụng 4 thứ tiếng ( Anh, Nga, Pháp, Trung ) nhưng đến giờ cũng chỉ sử dụng đc Anh và Trung do yêu cầu công việc, còn không dùng là quên hết. Ngày xưa em nhớ em có thể nói tiếng Pháp bi bô thoải mái với ông già ( cụ nhà em ở thế hệ pháp thuộc ), thế mà giờ 1 chữ bẻ đôi em cũng không biết, thế nên học sớm thì quên sớm thôi

Chỉnh sửa cuối:

Mr met

Xe tăng
Cụ tìm hiểu thêm về trại hè tiếng anh ở Phil xem, không hề đắt đâu cụ, chỉ bằng 2 khóa học ở VN thôi. Bản thân em khi già rồi cũng mò sang tàu học, học vớ vẩn 3 tháng về là đủ làm việc, trong khi lăn lộn mãi các trung tâm ở VN toàn chữ thầy trả cô, sang tàu biết mỗi nihao xiexie.

Còn bọn trẻ nó rất nhanh, chỉ cần 1 2 tháng để chúng nó có động lực học là sẽ khác nhiều. Chứ học ở VN nhiều khi sẽ mang tính ép buộc, em có ý định đó vì nhìn nhà bạn bè cho con đi học về, bọn trẻ chỉ đòi được đi nữa vì phương pháp bên kia khá khác ở VN, bản thân người trưởng thành sang đó học chuyên tu cũng nhiều, mà trong ĐNA thì tiếng anh của Phil là dễ nghe nhất rồi.

Với lại nhiều cụ nặng nề quan trọng ngoại ngữ quá. Nhà em do không phải công chức, quan chức càng không, dân văn phòng cũng chả phải thế nên con cái không đặt nặng quá việc chữ nghĩa. Trước giờ với cả 2 vc em thì ngoại ngữ chỉ là công cụ, dù vợ em tiếng anh có thể nói khá tốt, còn em thì từng học qua và sử dụng 4 thứ tiếng ( Anh, Nga, Pháp, Trung ) nhưng đến giờ cũng chỉ sử dụng đc Anh và Trung do yêu cầu công việc, còn không dùng là quên hết. Ngày xưa em nhớ em có thể nói tiếng Pháp bi bô thoải mái với ông già ( cụ nhà em ở thế hệ pháp thuộc ), thế mà giờ 1 chữ bẻ đôi em cũng không biết, thế nên học sớm thì quên sớm thôi
Em cũng cùng quan điểm với cụ Bé nhà em thì đang cho vừa học vừa chơi trên phần mềm?! chắc cũng phải hết lớp hai thì cố gắng cắp nách như cụ!? vơi em ngoại ngữ cũng là phương tiện thôi miễn nó phục vụ được mục đích giao tiếp của mìn là được!? em thì bé học tiếng Nga có học qua tý tiếng pháp thời phổ thông sau đại học thì học tiếng anh!? bây giờ sử dụng mỗi tiếng anh!? mấy ngôn ngữ kia trả hết chữ cho thầy rồi!? :))

khanhtx8

Xe tăng
Em cũng cùng quan điểm với cụ Bé nhà em thì đang cho vừa học vừa chơi trên phần mềm?! chắc cũng phải hết lớp hai thì cố gắng cắp nách như cụ!? vơi em ngoại ngữ cũng là phương tiện thôi miễn nó phục vụ được mục đích giao tiếp của mìn là được!? em thì bé học tiếng Nga có học qua tý tiếng pháp thời phổ thông sau đại học thì học tiếng anh!? bây giờ sử dụng mỗi tiếng anh!? mấy ngôn ngữ kia trả hết chữ cho thầy rồi!? :))
Vợ em đang ngày ngày bỏ lợn, vợ nó tính sau 2 năm thừa tiền cho 2 bố con đi học và ăn chơi :D. Em hồi bé ngoài tiếng Anh trên trường thì lúc vui ông cụ dạy và nói chuyện tiếng Pháp, sau học nhiều nên không nói nữa là quên. Lên đại học cày tiếng Nga 2 năm, sau đó không bao giờ dùng lại nữa thế là cũng bong sạch. Đi làm với tàu gần chục năm mà toàn dùng tiếng anh, thấy bất tiện quá nên sang đó học 6 tháng nhưng cuối cùng học đc 3 tháng phải bỏ học về, may mà vẫn đủ dùng đến giờ :D.

Em thấy học bất cứ cái gì khi mình thấy có nhu cầu thì học sẽ rất nhanh, như con em xác định đi sang kia để học lấy phát âm, phản xạ và hứng thú để học. Về nó sẽ tự tìm cách để giao lưu được. Tốt nghiệp cấp 3 em cho sang tàu vừa chơi vừa học 1 năm tiếng rồi tự nó đi theo con đường nó chọn, nếu cảm thấy vẫn chưa chọn đc thì tự cày tiền cơm mà trải nghiệm cuộc sống. Giờ chỉ cần nó có ý thực tự tìm hiểu, tự giải quyết vấn để của bản thân là mừng lắm rồi.

Mr met

Xe tăng
Vợ em đang ngày ngày bỏ lợn, vợ nó tính sau 2 năm thừa tiền cho 2 bố con đi học và ăn chơi :D. Em hồi bé ngoài tiếng Anh trên trường thì lúc vui ông cụ dạy và nói chuyện tiếng Pháp, sau học nhiều nên không nói nữa là quên. Lên đại học cày tiếng Nga 2 năm, sau đó không bao giờ dùng lại nữa thế là cũng bong sạch. Đi làm với tàu gần chục năm mà toàn dùng tiếng anh, thấy bất tiện quá nên sang đó học 6 tháng nhưng cuối cùng học đc 3 tháng phải bỏ học về, may mà vẫn đủ dùng đến giờ :D.

Em thấy học bất cứ cái gì khi mình thấy có nhu cầu thì học sẽ rất nhanh, như con em xác định đi sang kia để học lấy phát âm, phản xạ và hứng thú để học. Về nó sẽ tự tìm cách để giao lưu được. Tốt nghiệp cấp 3 em cho sang tàu vừa chơi vừa học 1 năm tiếng rồi tự nó đi theo con đường nó chọn, nếu cảm thấy vẫn chưa chọn đc thì tự cày tiền cơm mà trải nghiệm cuộc sống. Giờ chỉ cần nó có ý thực tự tìm hiểu, tự giải quyết vấn để của bản thân là mừng lắm rồi.
chuẩn em cũng cố gắng định hướng như thế!? đơn giản như mấy môn năng khiếu, kỹ năng mềm.... nhà trường lúc nào cũng gợi ý phụ huynh, em về hỏi con em con có thích không nếu thích bô cho đi học không thích thì thôi. Em không ép buộc gì chỉ đảm bảo mấy tiêu chí cơ bản là được!?

khanhtx8

Xe tăng
chuẩn em cũng cố gắng định hướng như thế!? đơn giản như mấy môn năng khiếu, kỹ năng mềm.... nhà trường lúc nào cũng gợi ý phụ huynh, em về hỏi con em con có thích không nếu thích bô cho đi học không thích thì thôi. Em không ép buộc gì chỉ đảm bảo mấy tiêu chí cơ bản là được!?
Quên mất cụ ạ, bên Phil nó nhận từ 9 tuổi trở lên cụ nhé, giờ để dành dần tiền đến lúc rút tiền trong túi ra không thấy hụt hẫng :D

Giờ con em còn bé, chứ lớn thêm vài tuổi, hộ chiếu có rồi, xác định là đi công tác cùng bố những dịp đc nghỉ học. Đi ra ngoài nhiều nó sẽ được nhiều thứ hơn ở nhà học trên trường.

sakai_yo

Xe lăn
Chào các cụ. Sáng nay lại ngồi rảnh cafe nên e buôn chuyện một chút. Chả là F2 nhà e đc 5t rồi, sang năm là đi học lớp 1. E đang định cho con đi học tiếng Anh luôn từ bây h liệu có đc ko các cụ nhỉ, vì con chưa học chữ nên e hơi lăn tăn chút là đến lúc con vào học tiếng Việt có bị “lẫn lộn” gì ko các cụ nhỉ? Ko biết có cụ nào f2 tầm tuổi nhà e cũng như vậy chưa ạh. Tản mạn buổi sáng các cụ chút :)
Học thoải mái rồi cụ, quan trọng là phương pháp học có làm cho cháu bé nó thích hay không thôi. Giờ em thấy trẻ em có nhiều cách tiếp cận TQ rất hay chứ không như ngày xưa

Yeuyenthanh

Xe tải
Ép sớm quá từ 2 tuổi chả loạn ngữ.
Con nhà e 4 tuổi vào lớp mầm hệ tiếng Anh tăng cường. Giờ tiếng Anh tiếng Việt bắn nhức đầu như nhau. Khắm như cụ khốt, ranh ma như yêu tinh, cầm kỳ thi họa, bơi lội em cho học đủ chả thiếu thứ gì và cũng chả thấy bạn ấy chán môn gì. Phát triển bình thường và đủ hết những trải nghiệm tuổi thơ đi đằm bùn, lội ruộng, trồng rau, tắm suối...
Con nhà bạn em là hoàn cảnh cụ ơi, theo bố mẹ đi nước ngoài. Mặc dù ở nhà cả nhà nói tiếng Việt nhưng ra đường nghe ngta nói tiếng Anh. Hậu quả là tiếng nào cũng k đầy đủ. Con em thì 3 tuổi vào mầm non bán quốc tế, hậu quả cũng rứa (ở nhà bố mẹ k ép học gì cụ nhé, đến lớp mới có giáo viên nước ngoài kèm). Ý em là mỗi bé có đặc điểm riêng, bố mẹ cần chú ý quan sát con để điều chỉnh kịp thời. Có thể đa số nhưng không phải tất cả các bé đều có khả năng học ngoại ngữ sớm

bikhoai

Xe buýt
Chào các cụ. Sáng nay lại ngồi rảnh cafe nên e buôn chuyện một chút. Chả là F2 nhà e đc 5t rồi, sang năm là đi học lớp 1. E đang định cho con đi học tiếng Anh luôn từ bây h liệu có đc ko các cụ nhỉ, vì con chưa học chữ nên e hơi lăn tăn chút là đến lúc con vào học tiếng Việt có bị “lẫn lộn” gì ko các cụ nhỉ? Ko biết có cụ nào f2 tầm tuổi nhà e cũng như vậy chưa ạh. Tản mạn buổi sáng các cụ chút :)
Con e đi học từ 3,5 tuổi.Trước cậu o chịu đi mẫu giáo,e cho đi học tiếng Anh cho quen lại thấy thích đi học.Đi đến h cũng đc 7 năm rồi.So với các bạn trường làng cũng nhất nhì lớp.

Mr met

Xe tăng
Quên mất cụ ạ, bên Phil nó nhận từ 9 tuổi trở lên cụ nhé, giờ để dành dần tiền đến lúc rút tiền trong túi ra không thấy hụt hẫng :D

Giờ con em còn bé, chứ lớn thêm vài tuổi, hộ chiếu có rồi, xác định là đi công tác cùng bố những dịp đc nghỉ học. Đi ra ngoài nhiều nó sẽ được nhiều thứ hơn ở nhà học trên trường.
vâng nhà em mẹ cháu cũng có hai tk bỏ lợn cho hai đứa nhà em rồi ạ!?

ca_kiem

Xe container
Học T.Anh từ sớm và phải duy trì trong môi trường của các trường quốc tế như kiểu con nhà rich kids thì còn ngon, nó duy trì từ lớp 1 tới lớp 12 toàn tiếng Anh. Chứ 4-5 tuổi cho học mà đến cấp 2-3 vùi đầu trong toán lý hóa sinh sử địa bỏ bẵng tiếng Anh là quên sạch ngay. Các kiến thức tiếng Anh lúc 4-5 tuổi học là học vẹt nên nó chưa thấm đâu, tầm cấp 2-3 tập trung học lúc đó nó hiểu cả ngữ pháp lẫn từ vựng thì nó mới nhớ lâu.

Mà cái ngữ điệu này nọ quan trọng gì, các cụ xem CEO các tập đoàn lớn người châu Á, các giáo sư giảng viên châu Á, rồi các vận động viên châu Á,..vân vân họ nói tiếng Anh đặc sệt âm ngữ châu Á, nhưng giao tiếp rất thành thạo, vẫn rất tốt. Việc gì cố cho giống cái ngữ điệu bản ngữ làm gì, mà cố cũng chả giống được, mà giống suy cho cùng cũng chả có nhiều lợi ích đâu, mất thời gian.

Chỉ cần phát âm đúng phiên âm và trọng âm là được, ví dụ:
- Phần mở đầu giới thiệu mỗi cuốn sách, "preface" phải đọc : "pờ re fis" hoặc "pờ re fơs" là ok, chứ đọc là "pờ ri fây s" là sai trọng âm và sai phiên âm.
- Từ "auto" phải đọc là : o tâu, chứ cứ đọc là au tô là sai.
- "Tooth" là cái răng, đọc là "tu:th", tức là 2 chữ o đi liền nhau đọc hơi giống chữ u. Nhưng "blood" là máu me, cũng có 2 chữ o đi liền như nhưng phải đọc là "bờ lắt", tùy theo từ vựng là 2 chữ o đi liền nhau đọc là u hay là ă.

Đại loại thế, cứ phát âm đúng trọng âm và đúng phiên âm là bạn đạt được 99% sự đúng đắn chính xác trong phát âm tiếng anh rồi. Không bao giờ bạn phát âm giống bản xứ được, may chăng thì giống khi phát âm từng từ riêng lẻ, chứ đi vào hội thoại dài cả cụm câu là không giống, mà giống thì để làm gì cho mệt thân ra, vô số người nổi tiếng học tiếng Anh chả cần phát âm ngữ điệu giống bản xứ mà họ làm việc khắp nơi trên thế giới vẫn ngon có sao đâu. Quan trọng là bạn có chuyên môn gì.

Tóm lại, đi học tiếng Anh sớm với hy vọng "ngữ điệu" giống người bản xứ là chiêu trò quảng cáo rất vớ vỉn mà nhiều người giỏi tiếng Anh cười khẩy, họ biết rõ cái ngữ điệu cũng chả có tác dụng gì lớn lao cả, nhưng chiêu trò này lại rất thu hút được nhiều phụ huynh nhẹ dạ.
Đồng ý về nhận định của cụ .. tuy nhiên theo cụ với học sinh trường công + bố mẹ không biết TA ( môi trường TA = 0 ) thì tầm tuổi nào học TA là vừa. Ai cũng biết sau khi luật GD mới ra (8/2020) các trường ĐH xẽ tự xét tuyển và ngoại ngữ gần như bắt buôi xét = Ielt ngay cả với Đại Học Bách Khoa.
(...........
*DANH SÁCH CÁC TRƯỜNG XÉT TUYỂN THẲNG KHI CÓ ĐIỂM IELTS

Với 4.0 IELTS đã được miễn thi tốt nghiệp THPT nhận 10 điểm cho môn tiếng Anh.

Với 6.5 IELTS vào thẳng các trường chuyên ngữ đối với học sinh THCS

Cũng với 6.5 IELTS trở lên, bạn đã có cơ hội tuyển thẳng vào những trường ĐH danh tiếng, dễ dàng chọn được ngành học mà mình yêu thích.
1. Đại học Ngoại thương

Xét tuyển thẳng

6.5 IELTS + và học lực 8.0 trở lên đối với học sinh trường chuyên

6.5IELTS + và kết quả thi tốt nghiệp quốc gia 2 môn đạt điểm sàn xét tuyển đối với học sinh trường thường

2. ĐạihọcKinhtếquốcdân

6.5 IELTS + và tổng điểm thi tốt nghiệp THPT môn toánvà 1 môn bất kỳ đạt 14 điểm

3. Đại học Quốc gia Hà Nội

IELTS 5.5+ và điểm tổng 2 môn còn lại là 12 điểm

4. Học viện Báo chí và tuyên truyền

Quy đổi điểm xét tuyển

4.5 IELTS = 7 điểm

5.0 IELTS = 8 điểm

5.5 IELTS = 9 điểm

6.0 IELTS+ = 10 điểm

5. Đạihọc FPT

6.0 IELTS

6. Đại học Bách Khoa Hà Nội

5.5 IELTS được cộng thêm 2 điểm

7. Đại học Bách Khoa TPHCM

IELTS 6.0 được vào học 14 chuyên ngành tiên tiến

8. Đại học Y Dược TPHCM

IELTS 6.0+

….

Bên cạnh việc xét tuyển đại học, chủ động tìm trường, hướng tới ước mơ tương lai thì sở hữu một chứng chỉ IELTS 6.5 trở lên còn mở thêm cho các bạn nhiều cơ hội hơn.

Săn học bổng và du học

6.5 IELTS + là điều kiện nhập học của hơn 10.000 trường Đại học danh tiếng trên thế giới, bạn có thể đi du học đến bất cứ nước nào. Đặc biệt, bạn cũng có thể săn được những học bổng du học toàn phần hay bán toàn phần của nhiều trường đại học danh tiếng thế giới như University of Roehampton, Murdoch University, Bond University, University of Tasmania, University of Kansas, Bethany Lutheran College,…
......)

leo86vn

Xe tăng
Bạn nhà e 4t cho đi học, cũng k hi vọng j ở việc học trước trừ việc cho f1 quen việc tiếp xúc với mng trong môi trường ngôn ngữ mới.

mrSeal

Xe hơi
Chả ăn thua gì đâu, chủ yếu cho chúng nó chơi và mạnh dạn hơn thôi.

tungbeo

Xe tăng
Cảm ơn các ý kiến đóng góp, góp ý và tư vấn rất nhiệt huyết và đầy khách quan đa chiều. E ko nghĩ topic của e lại n cụ quan tâm sôi nổi vậy ạh!

tungbeo

Xe tăng
Thanks các cụ. E cho con bé đi học r ạh

Haolo1992

Xe tăng
Chắc có mình em không ham hố cho con học ngoại ngữ. Hồi em còn bé tiếng pháp/nga là mốt, giờ lớn rồi thì tiếng anh mới là mốt, đôi chục năm nữa khéo lại tiếng tàu mốt.... con nhà em nó cũng k hứng thú tiếng anh tiếng em lắm nên thôi em cũng kệ.

tungbeo

Xe tăng
Bạn nhà e 4t cho đi học, cũng k hi vọng j ở việc học trước trừ việc cho f1 quen việc tiếp xúc với mng trong môi trường ngôn ngữ mới.
Mục đích của e cũng là như vậy đấy ạh :)