[Funland] Có nên bỏ thuốc lá?

Yoshi Hito

Xe tải
Khi có bệnh rồi, đặc biệt các bệnh về tim mạch, đái tháo đường, ung thư...thì việc hút thuốc lá là một trong các yếu tố nguy cơ có thể càng làm tăng nặng thêm bệnh tình hiện tại. Nên với các bệnh nhân, muốn sống lâu hơn thì fai cai thuốc, fai rèn luyện chế độ ăn uống tập luyện khoa học và thuốc thang đầy đủ, tái khám định kì.
Bản thân bs họ ý thức dc hút thuốc có hại cho sức khỏe nhưng phải tùy bản lĩnh của từng ng để ko nghiện thuốc lá, và để có thể cai thuốc lá. Rõ ràng thuốc lá có hại ai cũng biết, nhưng bên cạnh đó nó cũng có những tác dụng có lợi đối với bản thân ng hút vd như giúp tỉnh táo, giúp giải tỏa stress.
Hút thuốc không giúp tỉnh táo hơn mà gây mệt người hơn, nó cũng không giúp giải tỏa stress. Em hút đơn thuần vì em thèm thôi mợ :))

MuathuHN252

Xe cút kít
Khi có bệnh rồi, đặc biệt các bệnh về tim mạch, đái tháo đường, ung thư...thì việc hút thuốc lá là một trong các yếu tố nguy cơ có thể càng làm tăng nặng thêm bệnh tình hiện tại. Nên với các bệnh nhân, muốn sống lâu hơn thì fai cai thuốc, fai rèn luyện chế độ ăn uống tập luyện khoa học và thuốc thang đầy đủ, tái khám định kì.
Bản thân bs họ ý thức dc hút thuốc có hại cho sức khỏe nhưng phải tùy bản lĩnh của từng ng để ko nghiện thuốc lá, và để có thể cai thuốc lá. Rõ ràng thuốc lá có hại ai cũng biết, nhưng bên cạnh đó nó cũng có những tác dụng có lợi đối với bản thân ng hút vd như giúp tỉnh táo, giúp giải tỏa stress.
Anh trai chồng em là bác sĩ, anh cũng nghiện thuốc lá, hút ác lắm. Chắc hẳn vk con anh cũng nhiều lần muốn anh cai nhưng ko dc nên phải chịu. Nhưng hồi mẹ chồng em phát hiện K phổi cái anh bỏ được đó m.ng.
Việc đưa ra lời khuyên, việc nói luôn luôn dễ hơn so với làm, mà cái gì dễ hơn thì làm trước thế thôi. Bác sĩ họ cứ cậy họ chưa bị bệnh và họ nghiện rồi, khó cai thì họ cứ tiếp tục hút. Biết đâu đến khi trực tiếp trải nghiệm hậu quả do thuốc lá gây ra, tự dưng có thêm động lực để cai thuốc lá.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Bỏ hút thuốc hay ko còn tùy thuộc vào nhu cầu của mỗi người & bản lĩnh để làm đc điều ấy.
Hút thuốc có hại cho sức khỏe, điều này ai cũng hiểu, nhưng để cai đc rất khó.
Người nghiện thuốc gặp rất nhiều khó khăn khi thèm thuốc. Ví dụ, ngồi xe trong 1 hành trình dài, chỉ mong muốn xe dừng lại đâu đó 1 chút để làm chút khói. Chăm người bệnh tại BV thì leo lên/ xuống các tầng lầu, ra cổng mới đc hút....Ôi, gian nan! :(
Lần đi Sing, nếu KS tính tiền thang máy chắc mình đi ăn mày! Ngày lên xuống gần 20 lần, lần mò ra khu vực dành cho người hút thuốc, cực làm sao!
Ước gì Xù phải đến những nơi cấm thuốc lá hàng ngày! :))

Húp sụp sụp

Xe điện
Hỏi là k bỏ dc đâu :)) thuốc với bia rượu cũng đều có thể nghiện, nhưng thuốc dùng dc liên tục chứ k bị hạn chế như bia rượu nên khó bỏ hơn ;))
Do quen với nó thôi, đợt em cai thuốc ngày chỉ hút 1 điếu phải ngồi vững mới hút dc, chứng tỏ nó cũng là một liều khá mạnh

MuathuHN252

Xe cút kít
Hút thuốc không giúp tỉnh táo hơn mà gây mệt người hơn, nó cũng không giúp giải tỏa stress. Em hút đơn thuần vì em thèm thôi mợ :))
Cụ có nhớ dc cảm giác lần đầu cụ hút thuốc lá và vì sao cụ nghiện ko? Không ai lại nghiện được 1 thứ mà hút vào mệt ng hơn cả. Hút vào mệt hơn thì lần sau ko muốn hút nữa, như kiểu ăn 1 lần ko ngon thì stop luôn chứ ăn lại nhiều lần để rồi nghiện làm sao dc. Còn đã nghiện rồi thì ko có sẽ thèm là đương nhiên.
Em ko hút thuốc, nên e ko biết cảm giác của các cụ ntn, em chỉ đọc theo gg thôi:
"Thuốc lá có chứa Nicotine làm tăng nhẹ nhịp tim, huyết áp và nhịp hô hấp. Những người hút thuốc có thể cảm thấy năng lượng và hưng phấn tăng lên, khả năng tập trung tăng lên, giảm căng thẳng và lo lắng, đồng thời có cảm giác vui vẻ và thỏa mãn."

phuongmit

Xe cút kít
Do quen với nó thôi, đợt em cai thuốc ngày chỉ hút 1 điếu phải ngồi vững mới hút dc, chứng tỏ nó cũng là một liều khá mạnh
Phỏng vấn mấy ông nghiện thì bảo là kiểu nó hằn vào não với tế bào :)) e k hút nên k rõ. Nhậu có lần uống nhiều, mấy ông bảo e nghiện, e bảo k hề luôn, sau đấy e test thử 1 tháng k uống gì vẫn bthuong k sao cả

Yoshi Hito

Xe tải
cụ giống em, có đợt em muốn bỏ, ngày hút đúng 1 điếu nhưng chia ra làm nhiều lần hút mỗi lần hút 2,3 hơi. Ấy mà pheeeeeee

Diep1979

Xe container
Nên bỏ, có lợi cho sức khỏe
Nhà cháu không đủ bản lĩnh thì phải chịu

Yoshi Hito

Xe tải
Cụ có nhớ dc cảm giác lần đầu cụ hút thuốc lá và vì sao cụ nghiện ko? Không ai lại nghiện được 1 thứ mà hút vào mệt ng hơn cả. Hút vào mệt hơn thì lần sau ko muốn hút nữa, như kiểu ăn 1 lần ko ngon thì stop luôn chứ ăn lại nhiều lần để rồi nghiện làm sao dc. Còn đã nghiện rồi thì ko có sẽ thèm là đương nhiên.
Em ko hút thuốc, nên e ko biết cảm giác của các cụ ntn, em chỉ đọc theo gg thôi:
"Thuốc lá có chứa Nicotine làm tăng nhẹ nhịp tim, huyết áp và nhịp hô hấp. Những người hút thuốc có thể cảm thấy năng lượng và hưng phấn tăng lên, khả năng tập trung tăng lên, giảm căng thẳng và lo lắng, đồng thời có cảm giác vui vẻ và thỏa mãn."
Em nhớ như in lần đầu em tập hút thuốc, hồi năm nhất đại học em đú nên mua bao Vina về hút, hút điếu đầu tiên xong em chóng mặt, buồn nôn đúng kiểu say thuốc còn khổ hơn say rượu. Nhưng sau đó em vẫn hút và quen lúc nào không hay. Sau 16 năm hút thuốc tới giờ em vẫn không thấy nó "ngon" mà chỉ thấy không có thì rất thèm :D

Yoshi Hito

Xe tải
Phỏng vấn mấy ông nghiện thì bảo là kiểu nó hằn vào não với tế bào :)) e k hút nên k rõ. Nhậu có lần uống nhiều, mấy ông bảo e nghiện, e bảo k hề luôn, sau đấy e test thử 1 tháng k uống gì vẫn bthuong k sao cả
theo em thì "nghiện" là khi chỉ cần nhìn thấy nó là đã thèm

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Cứ mỗi lần đi khám bệnh là bác sỹ đều khuyên bỏ thuốc nhưng gặp 10 bác sỹ nam thì chắc phải tới 8 người hút thuốc. Các cụ có quan điểm gì về việc bỏ thuốc không?
Rượu em rót sẵn, mời các cụ vào đàm đạo
Bao tiền để nghiện...có điên mà bỏ à.
Tuy nhiên bỏ thì phải dần dần và tập tành để cơ thể thích nghi lại.

phuongmit

Xe cút kít
theo em thì "nghiện" là khi chỉ cần nhìn thấy nó là đã thèm
K phải nhìn mà là đến giờ phải có luôn cụ ạ, k khác gì hê đâu. E biết có ông nghiện, bữa cơm ăn gì cũng phải mò lon bia cốc rượu, trừ khi bất khả kháng k dc uống thôi chứ k là phải bập mới chịu dc

New car 2023

Xe container
Bỏ hút thuốc hay ko còn tùy thuộc vào nhu cầu của mỗi người & bản lĩnh để làm đc điều ấy.
Hút thuốc có hại cho sức khỏe, điều này ai cũng hiểu, nhưng để cai đc rất khó.
Người nghiện thuốc gặp rất nhiều khó khăn khi thèm thuốc. Ví dụ, ngồi xe trong 1 hành trình dài, chỉ mong muốn xe dừng lại đâu đó 1 chút để làm chút khói. Chăm người bệnh tại BV thì leo lên/ xuống các tầng lầu, ra cổng mới đc hút....Ôi, gian nan! :(
Lần đi Sing, nếu KS tính tiền thang máy chắc mình đi ăn mày! Ngày lên xuống gần 20 lần, lần mò ra khu vực dành cho người hút thuốc, cực làm sao!
Em đi EU, ở Budapest là cực nhất, vì như mấy con nghiện làu bàu với nhau: Đờ cờ mờ, tụi nó coi mình như con dogs.

Mà đúng thế thật: Phòng hút thuốc ở sân bay thì vừa xa vừa hôi và khó tìm, ít thông gió.
Ở Frankfurt và Charles de Gaul thì đỡ hơn, dù vẫn tệ.

Tệ nhất là ở Changgi, Singapore.

Thế nên, êm dỗi, bỏ thuốc rồi, lão anh ạ.
Được 7 năm rồi.

Công nhận cai thuốc là cực khổ, và hết sức thông cảm với mấy con nghiện rượu bia.

Yoshi Hito

Xe tải
Bao tiền để nghiện...có điên mà bỏ à.
Tuy nhiên bỏ thì phải dần dần và tập tành để cơ thể thích nghi lại.
cụ nói đúng, trước em chưa lấy vợ thì toàn chơi Richmond với Chapman, mỗi lần mua là mua cả cây tính ra cũng tốn tiền phết rồi

MuathuHN252

Xe cút kít
Em đi EU, ở Budapest là cực nhất, vì như mấy con nghiện làu bàu với nhau: Đờ cờ mờ, tụi nó coi mình như con dogs.

Mà đúng thế thật: Phòng hút thuốc ở sân bay thì vừa xa vừa hôi và khó tìm, ít thông gió.
Ở Frankfurt và Charles de Gaul thì đỡ hơn, dù vẫn tệ.

Tệ nhất là ở Changgi, Singapore.

Thế nên, êm dỗi, bỏ thuốc rồi, lão anh ạ.
Được 7 năm rồi.

Công nhận cai thuốc là cực khổ, và hết sức thông cảm với mấy con nghiện rượu bia.
Ko hút thuốc thơm tho hẳn :))

danleduc

Xe điện
Cứ mỗi lần đi khám bệnh là bác sỹ đều khuyên bỏ thuốc nhưng gặp 10 bác sỹ nam thì chắc phải tới 8 người hút thuốc. Các cụ có quan điểm gì về việc bỏ thuốc không?
Rượu em rót sẵn, mời các cụ vào đàm đạo
Cụ viết câu " gặp 10 bác sỹ nam thì chắc phải tới 8 người hút thuốc " là em đã hiểu ý cụ rồi.
Cứ hút thôi, không cần bỏ đâu. :))

Khi muốn người ta tìm cách.
Khi không muốn người ta tìm lý do.

MrFank

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
E hút thuốc hơn mười năm, cũng quyết tâm và bỏ thành công cũng từng ấy năm, em thấy sức khỏe, nhất là hệ hô hấp cả thiện rõ sau khi bỏ 1 tuần, 1 tháng, 1 năm. Ông cụ nhà e hút thuốc cỡ gần 60 năm và năm trước phát kiện K phổi, cũng chỉ cầm cự được 7 tháng thôi ạ. E vào viện chăm sóc mới nghiệm ra không phải ai hút thuốc cũng bị K phổi, nhưng người bị K phổi hỏi ra 9/10 ông có hút, mà K phổi khổ sở lắm, mệt mỏi, khó thở, ho nhiều, đau đớn. Nói chung các cụ còn hút e nghĩ bỏ sớm ngày nào bản thân và gia đình, XH dc nhờ ngày ấy.
E trước còn hút 1 ngày 1 bao nhé.

MuathuHN252

Xe cút kít
Gấu nhà cũng bẩu vậy, chị Thu ạ.

Nhưng, cực nhọc lắm, ra vào ngơ ngẩn, tôi phải tắt cả phone.
Mất độ mươi ngày.
Mươi ngày mà cai dc quá giỏi. E ngày sinh viên chưa có ng iu, anh nào tán tỉnh mà em tia thấy hút thuốc là coi như ko hợp luôn. Em chẳng bao giờ tin lời đàn ông rằng anh sẽ vì em mà cai thuốc.
Động lực nào mà cụ quyết định cai vậy?