[Funland] Có nên bỏ thuốc lá?

bobby thai

Xe hơi
Nên bỏ sớm được là tốt nhất vì càng lâu càng khó bỏ

lykai

Xe tăng
Đồng nghiệp xung quanh em đều 1 đám nghiện ngập ( trong đó có em) thâm niên 10-20 năm, tất cả đều hô quyết tâm bỏ hàng mấy chục lần nhưng đều không thành công.
Rồi đến 1 ngày lần lượt 3-4 đồng chí phải nhập viện với đủ các thể loại bệnh tật liên quan đến thuốc lá, thuốc lào( viêm phổi, tràn dịch màng phổi, ung thư). Lúc này thì không cần hô hào gì thì cũng phải từ bỏ.
Cho nên em nhìn thấy bài học: mọi người chỉ có thể từ bỏ được thuốc lá khi có vấn đề về sức khỏe hoặc ở ranh giới giữa sống và chết.
Vậy nên các cụ bỏ sớm được ngày nào hay ngày đó.

nguyenvu171

Xe buýt
em nghiện nghiệp dư. adua a còng là chính, chung quanh nó hút thì mình cũng hút cho đỡ thụ động. Nên thấy chả phải bỏ

red_dragon88

Xe tăng
Chắc chắn là nên bỏ rồi cụ, em thì cứ bỏ một vài ngày đến lúc có chuyện vui hay chuyện căng thẳng lại làm điếu cho nó cân bằng cảm xúc.

barca6996

Xe container
Cái gì bỏ được cũng tốt :D nhưng rồi ngẫm lại thế thì sống làm éo gì, thế là tặc lưỡi tái nghiện. Giống như nghiện of thoai :))

beSuSu

Xe điện
Bỏ làm gì, mất bao công mới nghiện đc, tốn mớ tiền.
Để khi nào gần mất bỏ 1 thể. :))

nhim bong

Xe tăng
Em cũng thâm niên trong làng hút được đâu đó 17 năm, mấy lần quyết tâm bỏ thì tính khí thất thường, hay cáu bẳn, không nói không gì cả, thế là vợ lại dí cho 1 điếu vào mồm, lại yêu đời trở lại. Sau đấy, chuyển qua hút thuốc nung nóng rồi thuốc điện tử, thấy vừa vui vừa không hôi. Cơ mà dạo gần đây, tivi nói nhiều về thuốc lá điện tử. Em lại đang phải đấu tranh tư tưởng tiếp
Em cũng vừa bập vào cái thuốc lá điện tử! Có lẽ nó độc hơn thuốc lá truyền thống, chắc phải bỏ nó thôi!

beef mập

Xe buýt
em chỉ hút thuốc lá thăng long HN thôi nên đảm bảo.

kopok

[Tịch thu bằng lái]
Bỏ hút thuốc hay ko còn tùy thuộc vào nhu cầu của mỗi người & bản lĩnh để làm đc điều ấy.
Hút thuốc có hại cho sức khỏe, điều này ai cũng hiểu, nhưng để cai đc rất khó.
Người nghiện thuốc gặp rất nhiều khó khăn khi thèm thuốc. Ví dụ, ngồi xe trong 1 hành trình dài, chỉ mong muốn xe dừng lại đâu đó 1 chút để làm chút khói. Chăm người bệnh tại BV thì leo lên/ xuống các tầng lầu, ra cổng mới đc hút....Ôi, gian nan! :(
Lần đi Sing, nếu KS tính tiền thang máy chắc mình đi ăn mày! Ngày lên xuống gần 20 lần, lần mò ra khu vực dành cho người hút thuốc, cực làm sao!
Trước đây 1 tuần em hút gần 1 bao, khi nào hứng lắm mới hút, nhưng khi vợ trêu xxx không như xưa (e 41 tủi) thì bỏ luôn dù vẫn thèm
Bỏ được có nhiều lợi ích
Răng miệng thơm tho hơn dù em rất chịu khó đánh răng sau khi hút, răng cũng đẹp hơn (ít bị ố ám)
Tim mạch chắc chắn tốt hơn, xxx tốt hơn
Dù vào quán cà phê, em toàn rình ngồi cạnh mấy ô hút thuốc để "hưởng sái" 😂😂😂
R

kopok

[Tịch thu bằng lái]
Cụ có nhớ dc cảm giác lần đầu cụ hút thuốc lá và vì sao cụ nghiện ko? Không ai lại nghiện được 1 thứ mà hút vào mệt ng hơn cả. Hút vào mệt hơn thì lần sau ko muốn hút nữa, như kiểu ăn 1 lần ko ngon thì stop luôn chứ ăn lại nhiều lần để rồi nghiện làm sao dc. Còn đã nghiện rồi thì ko có sẽ thèm là đương nhiên.
Em ko hút thuốc, nên e ko biết cảm giác của các cụ ntn, em chỉ đọc theo gg thôi:
"Thuốc lá có chứa Nicotine làm tăng nhẹ nhịp tim, huyết áp và nhịp hô hấp. Những người hút thuốc có thể cảm thấy năng lượng và hưng phấn tăng lên, khả năng tập trung tăng lên, giảm căng thẳng và lo lắng, đồng thời có cảm giác vui vẻ và thỏa mãn."
Mỗi lần lái xe đường dài trước đây em rất thèm thuốc. Hay mua lon Birdy lạnh và hút cùng thuốc, 🤣🤣🤣

DaDieuchienxu

Xe container
Trước đây 1 tuần em hút gần 1 bao, khi nào hứng lắm mới hút, nhưng khi vợ trêu xxx không như xưa (e 41 tủi) thì bỏ luôn dù vẫn thèm
Bỏ được có nhiều lợi ích
Răng miệng thơm tho hơn dù em rất chịu khó đánh răng sau khi hút, răng cũng đẹp hơn (ít bị ố ám)
Tim mạch chắc chắn tốt hơn, xxx tốt hơn
Dù vào quán cà phê, em toàn rình ngồi cạnh mấy ô hút thuốc để "hưởng sái" 😂😂😂
R
Như mình đã nói, bỏ hút thuốc tùy thuộc vào bản lĩnh & đó là điều rất nên làm.
Bạn từ bỏ đc thói quen này khi chưa lậm lắm (1 tuần em hút gần 1 bao) là mừng rồi.
Mình nghe ông cậu ở Úc kể sự khổ sở vì nghiện mỗi khi về VN: Ko phải sân bay nào cũng có phòng dành cho người hút thuốc (!), giá 1 gói thuốc bên ấy đắt kinh hoàng (quy ra tầm 800K VNĐ/gói). Chưa kể, đang ngồi hút thuốc mà có trẻ em đến gần là phải tự giác đứng lên đi chỗ khác.... Ôi, vất vả làm sao....Nghĩ lại, sống ở VN vẫn sướng chán! :D

dung_hb

Xe hơi
Em từ bé tới nay gần 40 chưa biết điếu thuốc nhưng lại biết uống rượu nên không biết thuốc lá có hấp dẫn như thì thoảng làm cốc bia ngày hè ko

Tĩnh Lặng

Xe tải
Em mới nhịn thuốc lào thuốc lá được từ sáng đến giờ, em nghện 20 năm rồi, nửa năm về đây chủ đạo thuốc lào. Tái nghiện thuốc thì cũng được 3 lần. Lần cai này có khác những lần trước là em đã ngừng rượu bia được gần 4 năm. Em dễ nghiện khó bỏ, các cụ động viên em phát.

Tĩnh Lặng

Xe tải
Em từ bé tới nay gần 40 chưa biết điếu thuốc nhưng lại biết uống rượu nên không biết thuốc lá có hấp dẫn như thì thoảng làm cốc bia ngày hè ko
Tốt nhất cụ đừng bao giờ thử dù chỉ 1 lần.

DungPhuong0712

Xe tăng
Bỏ được thì bỏ đi cụ
Cháu thiếu quyết tâm nên khó bỏ đây

vvt199x

Xe máy
Cứ mỗi lần đi khám bệnh là bác sỹ đều khuyên bỏ thuốc nhưng gặp 10 bác sỹ nam thì chắc phải tới 8 người hút thuốc. Các cụ có quan điểm gì về việc bỏ thuốc không?
Rượu em rót sẵn, mời các cụ vào đàm đạo
Tôi cũng là một người hút thuốc, nhưng không biết bác thấy ở đâu mà bảo rằng 10bs hết 8 người hút thuốc vậy ạ.

angkorwat

Xe container
Người OF
Như mình đã nói, bỏ hút thuốc tùy thuộc vào bản lĩnh & đó là điều rất nên làm.
Bạn từ bỏ đc thói quen này khi chưa lậm lắm (1 tuần em hút gần 1 bao) là mừng rồi.
Mình nghe ông cậu ở Úc kể sự khổ sở vì nghiện mỗi khi về VN: Ko phải sân bay nào cũng có phòng dành cho người hút thuốc (!), giá 1 gói thuốc bên ấy đắt kinh hoàng (quy ra tầm 800K VNĐ/gói). Chưa kể, đang ngồi hút thuốc mà có trẻ em đến gần là phải tự giác đứng lên đi chỗ khác.... Ôi, vất vả làm sao....Nghĩ lại, sống ở VN vẫn sướng chán! :D
Nghiện ngập đúng 50 năm. Tháng trước vẫn hút hơn 1 bao/ngày. Từ 1/7 phải vào viện do tắc tĩnh mạch phổi. Vậy là từ 1/7 đến giờ chưa có hơi thuốc nào vào mồm. Chưa biết có bỏ được không ? Nhưng ngồi uống cafe buổi sáng không thấy thèm thuốc lá lắm. Hôm nay là 12/7, nếu 2 tuần nữa ko đụng đến thuốc lá thì chắc bỏ thuốc được.🤓🤓🤓

arch.zung

Xe tăng
E hút từ hồi lớp 7, nhưng lấy vợ có con năm e 32 tuổi e bỏ luôn, mà h đến vp chúng nó hun oải quá chắc lại xin sếp đi thi công thôi

arch.zung

Xe tăng
Khi có bệnh rồi, đặc biệt các bệnh về tim mạch, đái tháo đường, ung thư...thì việc hút thuốc lá là một trong các yếu tố nguy cơ có thể càng làm tăng nặng thêm bệnh tình hiện tại. Nên với các bệnh nhân, muốn sống lâu hơn thì fai cai thuốc, fai rèn luyện chế độ ăn uống tập luyện khoa học và thuốc thang đầy đủ, tái khám định kì.
Bản thân bs họ ý thức dc hút thuốc có hại cho sức khỏe nhưng phải tùy bản lĩnh của từng ng để ko nghiện thuốc lá, và để có thể cai thuốc lá. Rõ ràng thuốc lá có hại ai cũng biết, nhưng bên cạnh đó nó cũng có những tác dụng có lợi đối với bản thân ng hút vd như giúp tỉnh táo, giúp giải tỏa stress.
Tỉnh táo vởi giải toả strees thì nhiều cách mợ ah, ko phải chỉ mỗi thuốc lá đi tập thể dục cũng là 1 cách, e h còn mỗi bia rượu đang tìm cách cai nốt bỏ dc 2 tháng rồi mà hôm vào nhà ngoại lại bị nhạc phụ rủ ngồi uống 3 bố con lại làm 2 két bia