Có nên bỏ gương xe máy theo số đông?

son_rua_sanbay

Xe buýt
các cụ nói năng quan liêu quá.cái gì cũng nên nhìn vào thực tế.có tới hơn 1 nửa xe đi trong nội thành hà nội ko dùng gương.số ng còn lại có gương hầu hết là ng ngoại tỉnh hoặc là ng ở ngoại thành vào.ở nội thành nhà nào cũng chặt chưa nói đi đến chỗ gửi xe quá đông có gương mất diện tích vướng víu loàng thoằng vào xe khác rất khó để dắt xe.biết là sai luật đấy nhưng phải khi họ thấy hết hiểm nguy họ mới lắp

nguyenphan80

Xe tăng
Piagio lắp gương thì đẹp còn các dòng khác xấu . Các bố cứ cấm này cấm nọ chứ đi vướng bỏ mịe

lanhuong1965

Xe điện
Thưa các cụ! Tư vấn e vụ này với! Xe có cái gương rất đẹp với lại đôi khi đi xa ra ngoại thành cũng rất cần nó vì Hugo nhiều! Hơn nữa thi thoảng cũng cần nó để tránh những va chạm không đáng có cơ mà e thấy nhiều người bỏ gương quá! Mình e để gương cũng thấy cùi cùi vì tắc đường hơi vướng víu :D
Các cụ cứ ném gạch e đi! >:)
Em mà dừng xe khi đèn đỏ(Nhất là đường xa lộ ý)là cứ nhìn vào gương chiếu hậu coi có cái xe đầu kéo cont,xe tải,xe đổ bê tông...đàng sau lù lù nhào tới không.Có là em quăng xe em té!!!
Giờ đi ngoài đường mà cứ như đang đi trong cuộc chiến Iraq,Libi vậy,sợ chết mất thôi!!!

son_rua_sanbay

Xe buýt
Em mà dừng xe khi đèn đỏ(Nhất là đường xa lộ ý)là cứ nhìn vào gương chiếu hậu coi có cái xe đầu kéo cont,xe tải,xe đổ bê tông...đàng sau lù lù nhào tới không.Có là em quăng xe em té!!!
Giờ đi ngoài đường mà cứ như đang đi trong cuộc chiến Iraq,Libi vậy,sợ chết mất thôi!!!
mợ đi lib ko lắp gương thì phí,tiền cả đới.chả biết piagio bán đôi gương lib bao nhiu,chớ con abl của em lúc em mua bảo bán lại cho head họ chả mua cười nhếch mép mới sợ chứ

simmer

Xe hơi
Thôi em xin can..Đàn ông con trai thì ko sao chứ phụ nữ đi xe có gương lúc trời mưa trùm lên 2 cái gương đấy đi ko tránh cẩn thận vào ngõ nhỏ ngã như chơi..Nguy hiểm lắm :-<

simmer

Xe hơi
Em là em nói thật,các cụ phang gạch em chịu.
Cái gương chiếu hậu trên xe 2,3,4 bánh,cái mũ bảo hiểm nó là vật hỗ trợ thêm cho việc điều khiển xe & bảo vệ tính mạng khi có sự cố cho con người mỗi khi tham gia giao thông,lao động...Trí thông minh của con người chế tạo ra ít có cái gì là vô bổ.
Người hiểu tác dụng của nó thì hầu như là tất cả.Nhưng người áp dụng nó vào cuộc sống thì không phải là tất cả.Đôi khi pháp luật phải có nhiều hình thức cực đoan như phạt,quy định...cũng chỉ để cho các cụ được an toàn hơn mà thôi.Nếu vì Hugo này kia mới đội mũ bảo hiểm,gắn gương chiếu hậu thì quả là...đầu tôm thật.
Các cụ phang gạch em chịu!!!Em là em nói thật!!!
Em hỏi khí ko phải mợ đội mũ bảo hiểm loại gì vậy ạ..Có an toàn khi xảy ra va chạm ko? Đi đường trường thì em ko nói đến chứ đi trong thành phố có luật chỉ đc phép đi dưới 40km/h thì em ko hiểu bắt người ta đội mũ bảo hiểm để làm gì? 100 vụ chết người trong thành phố thì số đội mũ bảo hiểm tránh đc chết là rất hiếm..Mợ có thể dẫn chứng cho em 5 vụ cơ bản nào thoát chết nhờ mũ bảo hiểm khi đi trong phố em sẽ vodka cho mợ cả năm :-bd Còn vụ lắp gương thì mợ đi trời mưa sẽ rõ - Trùm áo mưa qua đầu xe ko cẩn thận là ngã như chơi @-) Mà đi xe có gương khó chịu cực kỳ nhất là lúc vào cua trong các ngõ ngách nhỏ - Mà thành phố thì hầu như chủ yếu sống trong ngõ ngách :D

kenny.cfyc

Xe tải
e thấy lắp gương là đúng, an toàn thật đối vs những ng biết nhìn gương xe. Nhưng ở HN thì đường đông, nhà chật, bãi gửi xe cũng chật nên có gương thì vướng víu, lại còn vỡ cả gương nữa + xxx cũng chả bắt gương nên xe máy ở HN đa phần là ko gương.
Như e thì đi nội thành ko gương, thủ sẵn gương trong cốp xe, đi ra ngoại thành thì lắp vào.

hailonghk

Xe buýt
Nếu vẫn lăn tăn thì lắp cái camera chiếu hậu, vẫn gọn gàng mà vẫn an toàn. :D

AirbladeFi5865

Xe tải
Cái chuyện đó mà Bác cũng hỏi. E đúng là chịu Bác thật đấy

d.lib

Xe tải
e đi có gương khó chịu lắm :-s
thực ra xe máy gương cũng k quan trọng lắm

kevin93

Xe tải
em thấy phải cao và dài như gương xe nhập của hãng Piaggio hay honda Space 125 đời cũ thì sử dụng mới hiệu quả !
phần lớn người ta tháo gương vì coi là '' mất thẩm mỹ''
đặc biệt là lắp gương sẽ nguy hiểm nếu xảy ra va chạm với xe đi bên cạnh hay ngược chiều
như e đã nói ở trên, phải làm như gương của Piaggio thì hiệu quả sử dụng mới cao nhưng nó hơi bị cồng kềnh kô phù hợp với đường xá Việt Nam lắm...
vậy đâu là giải pháp đây ?!

Chỉnh sửa cuối:

ttn2009

Xe tải
gương hậu giờ cũng bớt cồng kềnh rồi cụ ạ. việt nam mình dùng gương hậu và nón bảo hiểm mang tính chất đối phó công an hơn là tính quan trọng của nó,

milliontuan

Xe đạp
Nhìn mấy con SH để gương zin trông cùi vd :))

ngoibet

Xe điện
Website
facebook.com
Theo số đông?
Em thấy số đông là có gương đấy chứ?

classic2k6

Xe tải
cách đây 1 năm thì HP mới bắt đầu bắt xe ko gương , từ đó đến nay xe em cũng lắp 1 chiếc gương bên trái , lúc đầu đi cũng thấy kì kì , vướng vướng , nhưng thôi , để tránh rách việc với mấy ku CA phường , Cơ động thì em cũng cứ để đó , đi lâu dần thành quen , cũng thấy chẳng sao cả :)

babymilo1210

Xe tải
ở HN thanh niên nào đi xe có gương đc coi là Vật Thể Lạ, >:) :D hầu hết xe của cơ động còn chả thèm lắp gương nói gì xe của dân :))

bokeoxe

Xe tải

bitme

Xe buýt
Bở gương và ốp thêm cái này vào pô nữa cho nó đẹp và sành điệu ạ, không cần quan tâm đến an toàn là gì cho mệt >:)8-x:

Đứt ngón chân vì miếng cản bô xe máy
Dừng ngã tư, vừa chạm vào mép bô chiếc Air Blade đang chạy bên cạnh, bà Phượng thấy chân rát và bị ướt. Chưa kịp nhìn xuống, một người đi đường đã la toáng: “Bác ơi, dừng lại mau, chân bác chảy máu quá nhiều rồi kìa”.
Vội tấp xe vào lề đường, kiểm tra vết thương, bà Phượng thấy ngón chân mình bị đứt một vết dài khoảng 6 cm, máu tuôn xối xả không thể cầm được. Chủ nhân của chiếc Air Blade theo quán tính kiểm tra lại chiếc xe của mình thì thấy, mép dưới miếng cản nhiệt ở bô xe vẫn còn nguyên vết máu.
Tại phòng khám quốc tế Columbia quận 1, TP HCM, gần nơi xảy ra tai nạn, rửa vết thương, các bác sĩ cho biết vết “chém” quá sâu đã khiến nạn nhân bị đứt gân ngón chân.
Vị trí gây tai nạn. Ảnh: Thiên Chương. Bà Phượng cho biết, cú va chạm rất nhẹ, gần như chỉ sượt qua. “Mép miếng cản nhiệt bô quá sắc. Sắc đến độ tôi không có cảm giác chân mình bị đứt cho đến khi nhìn lại vết thương”, bà Phượng nói.
Đưa bố đến phòng cấp cứu Bệnh viện quận 1, cũng là nạn nhân của tấm cản nhiệt trên bô xe Air Blade, anh Hòa ở quận 4, TP HCM cho biết, bố anh thậm chí bị khứa đứt cả 3 ngón chân, phải khâu gần 20 mũi.
“Tôi chở bố đi cùng chiều với chiếc Air Blade, đến ngã tư chiếc xe trờ lên khoảng trống bên cạnh chạm nhẹ vào chân bố tôi, thế mà vết thương lại quá nặng. Tôi và chủ xe cố tìm hiểu dụng cụ 'gây án' và phát hiện, đấy chính là tấm cản nhiệt bằng inox”, anh Hòa kể.
Không bị tai nạn trên phố, nhóm rửa xe máy trên đường Võ Văn Tần, quận 3, cho hay, một đồng nghiệp mới vào nghề của các anh từng bị “thanh gươm” này cắt một đường ngọt ngào vào cả 4 ngón tay khi dùng giẻ lau.
“Đúng là sắc như dao, chỉ cần chạm nhẹ là đứt ngay. Một người bạn trong nhóm cố tình thử lại cũng đã bị đứt tay đấy”, một nhân viên rửa xe cho biết.
Tai nạn tưởng chừng hy hữu, tuy nhiên khi VnExpress.net tìm hiểu tại khoa cấp cứu của một số bệnh viện ở TP HCM, các bác sĩ cho biết có khi mỗi ngày vài ca bệnh vào khâu vết thương. Thủ phạm đều do tấm cản nhiệt inox xe Air Blade.
"Vết thương thường thấy nhất ở các ngón chân, thường là ngón thứ hai và thứ ba. Không ít trẻ bị cắt đứt cả gân chân. Nhiều người lớn dù đã mang giày vẫn bị cắt đứt”, một bác sĩ ở phòng tiểu phẫu, Bệnh viện quận 1 cho hay.
Trong khi xe Air Blade nguyên thủy chỉ có tấm cản nhiệt bằng nhựa, thì nhiều người chơi xe gắn máy thích gắn thêm tấm cản nhiệt bằng inox để làm điệu. Tại TP HCM, tấm cản nhiệt inox gắn ngoài bô xe và nhiều phụ tùng gắn thêm trên xe máy (mang tính trang trí) được các cơ sở tư nhân sản xuất và bán khá nhiều ở khu vực Nguyễn Chí Thanh, quận 10, quận 11. Giá mỗi tấm chừng vài chục nghìn đến hàng trăm nghìn đồng, tùy theo độ inox dày hay mỏng.
Nói về nguyên nhân gây thương tích của tấm cản nhiệt inox, anh Tuấn - chủ một cửa hàng chuyên kinh doanh “đồ chơi” xe máy cho hay, không chỉ riêng tấm cản cho xe Air Blade, mà các tấm cản inox của các xe khác cũng có thể gây đứt chân tay.
“Thứ nhất, bô xe là phần nhô ra bên ngoài nên dễ bị va chạm. Thứ hai, mép tấm cản inox không được nhà sản xuất gò mài cho hết sắc trước khi xuất xưởng”, anh Tuấn nói.
Để tránh xảy ra tai nạn, theo anh Tuấn, nhà sản xuất nên nghiêng lại phần mép của tấm cản bô, còn người tiêu dùng thì nên chọn mua những tấm cản có độ dày hơn. Riêng người đi đường, không có cách nào khác ngoài việc cẩn thận khép chân vào khi thấy “sát thủ”.
Với những người chẳng may bị thương vì tấm chắn inox, để tránh nhiễm trùng, các bác sĩ khuyên nạn nhân cần đến bệnh viện để được khử trùng; đồng thời nên đi tiêm ngừa uốn ván.

TÔN

Xe container
lắp gương vào nó trở nên lạc lõng :))