[Funland] Có nên bán nhà để có tiền cho con học đại học ?

BDS68

Xe ngựa
Người OF
Hợp lý ^^
Phụ huynh nào cũng vì con cái hết ;))
Xưa thanh niên đi tán gáy, em hay nói câu cửa miệng: Còn bát gạo nấu nốt. May con ngan già thời đấy nó bị nặng tai, chứ nó nghe rõ thì biết nhà mình còn mỗi bát gạo nó chả chát vào :))

Trục

Xe ba gác
Tốt quá cụ Trục ạ
Cháu nó tự lo được cho mình thì có ít người như thế lắm

Chúc mừng gia đình cụ
Vâng Cụ, cũng là do em không đặt ra giới hạn trên trong những quyết định về vấn đề học hành của cháu.
Trước khi vào đại học, nó tham khảo ý kiến em là lo cho nó được thế nào. Em bảo, việc lớn cỡ nào cũng có giải pháp, tầm 20tr quay đầu, nếu bên trên thì phải có học bổng.
Thế là nó đệ đơn vào trường đắt nhất VN, cũng đành chịu, coi như oánh bạc với nó. :D

zaiwaz123

Xe điện
Chả biết học ra lương bao nhiêu.

Thằng cháu sang Hàn làm culi cách đây 5 năm đã gửi về 2 tỷ cho mẹ rồi. Giờ thấy bảo lương X3.

Xây cái nhà ở quê to vật. :)
Nhưng cũng có culi sang đó sau 05 năm trở về tay trắng, vợ bỏ, gia đình ly tán...Không thể lấy trường hợp cá biệt ra để so sánh được cụ ạ.

Diep1979

Xe container
Xưa thanh niên đi tán gáy, em hay nói câu cửa miệng: Còn bát gạo nấu nốt. May con ngan già thời đấy nó bị nặng tai, chứ nó nghe rõ thì biết nhà mình còn mỗi bát gạo nó chả chát vào :))
Cụ hấp dẫn gấu ở cái khác đấy
Gạo ít nhưng khoai, sắn to, tốt củ ^^

huyhung123

Xe điện
Bán đi rồi bao lâu con đi làm lương 10-15 tr/th mới mua lại được ngôi nhà? Lúc đó giá đất tăng gấp mấy lần.

Làm 10-15tr thì học đại học làm gì? Đội bạn lớp đại học em giờ chúng nó làm tháng 2-3k usd đầy!

Diep1979

Xe container
Vâng Cụ, cũng là do em không đặt ra giới hạn trên trong những quyết định về vấn đề học hành của cháu.
Trước khi vào đại học, nó tham khảo ý kiến em là lo cho nó được thế nào. Em bảo, việc lớn cỡ nào cũng có giải pháp, tầm 20tr quay đầu, nếu bên trên thì phải có học bổng.
Thế là nó đệ đơn vào trường đắt nhất VN, cũng đành chịu, coi như oánh bạc với nó. :D
Qúa tốt luôn
Có chính kiến từ khi mới lớn sẽ tốt cho quản trị cuộc đời sau này cụ ạ

luolanvn

Xe tăng
Học chương trình tiên tiến hết chừng 80tr/ năm, ăn ở chừng 70tr/ năm nữa tổng cộng là 150tr/năm vậy học xong đi đứt 600tr. Nhà không có tiền tiết kiệm từ trước hoặc nguồn thu nhập ổn định đáp ứng được thì bán nhà là cái chắc.
Nhà em cũng trong hoàn cảnh gần như vậy đây, nhà thì không có và đang ở nhờ, hiện còn mấy sào ruộng chắc bán dần lo cho 2F1 đến lúc ra trường... và cũng chỉ mong bọn chúng ra trường lo được cho bản thân và sau là vợ con thôi :(( :((

huyhung123

Xe điện
Học chương trình tiên tiến hết chừng 80tr/ năm, ăn ở chừng 70tr/ năm nữa tổng cộng là 150tr/năm vậy học xong đi đứt 600tr. Nhà không có tiền tiết kiệm từ trước hoặc nguồn thu nhập ổn định đáp ứng được thì bán nhà là cái chắc.
Tự đi làm thêm nữa chứ. Bố mẹ cho thời gian đầu thôi!

Jason88

Xì hơi lốp
ở ngoài kia rất nhiều gia đình việc lo 15-16tr tiền học phí ĐH 1 năm của con đã là cả một vấn đề cực kỳ áp lực. Tiền ăn ở sinh hoạt còn tốn kém hơn cơ. Cho nên vì con vì cái vì tương lai của bọn nó vẫn phải bán tài sản thôi.

Yeuaibaygio

Xe container
Lều báo giật tít thôi chứ em đọc đến đoạn này thì thôi:

“Thời gian rảnh em vẫn thường đọc tin tức, xem chương trình giải trí và chơi game. Tuy nhiên em luôn đặt cho bản thân giới hạn thời gian để không bị chìm đắm trong các trò giải trí mà bỏ bê việc học”

Hồi xưa nhà em nghèo, phải phụ bố mẹ làm thêm để kiếm tiền. Bài có thể chưa học chứ hàng may, hàng len phải trả đúng hạn, thức đêm thức hôm mà làm cho kịp. Đây cháu thủ khoa vẫn thoải mái học - chơi là có điều kiện rồi. Nói bố mẹ làm tự do khéo ngày làm bằng lương mình cả tháng.

Trục

Xe ba gác
Lều báo giật tít thôi chứ em đọc đến đoạn này thì thôi:

“Thời gian rảnh em vẫn thường đọc tin tức, xem chương trình giải trí và chơi game. Tuy nhiên em luôn đặt cho bản thân giới hạn thời gian để không bị chìm đắm trong các trò giải trí mà bỏ bê việc học”

Hồi xưa nhà em nghèo, phải phụ bố mẹ làm thêm để kiếm tiền. Bài có thể chưa học chứ hàng may, hàng len phải trả đúng hạn, thức đêm thức hôm mà làm cho kịp. Đây cháu thủ khoa vẫn thoải mái học - chơi là có điều kiện rồi. Nói bố mẹ làm tự do khéo ngày làm bằng lương mình cả tháng.
F1 nhà em vẫn làm thêm 20h mỗi tuần, kiếm tí tiền ăn, thêm trường cho 2tr chi phí sinh hoạt, nên tháng nó chẳng xin đồng nào.
Nhưng hỏi, con có thiếu tiền không? nó bảo, tiền lúc nào mà chẳng thiếu. :D

thanhphuong06

Xì hơi lốp
Nhưng cũng có culi sang đó sau 05 năm trở về tay trắng, vợ bỏ, gia đình ly tán...Không thể lấy trường hợp cá biệt ra để so sánh được cụ ạ.
"Không thể lấy trường hợp cá biệt ra để so sánh được"?
? Thế sao cụ lại lấy trường hợp cá biệt "05 năm trở về tay trắng" ra để so sánh vậy? :D

Xu hướng chung là số lượng xklđ ngày càng tăng, học đại học thì giảm dần.

Có thống kê cả mà? :D

binbin19809

Xe hơi
Nhà em cũng trong hoàn cảnh gần như vậy đây, nhà thì không có và đang ở nhờ, hiện còn mấy sào ruộng chắc bán dần lo cho 2F1 đến lúc ra trường... và cũng chỉ mong bọn chúng ra trường lo được cho bản thân và sau là vợ con thôi :(( :((
Đầu tư cũng chỉ mong về già không phải lọ mọ nuôi chúng nữa.

ldt_jj

Xe tải
Họ nói như vậy là để thể hiện tinh thần và khuyến khích con cái nỗ lực trong học tập, sự quyết tâm dành tất cả cho con, nuôi con ăn học lên người. Chứ nếu mà tới độ bán nhà vì nghèo khó thì phải cùng quẫn và hoàn cảnh lắm và đó là quyết định sai lầm.
Về việc này chính quyền, hội chữ thập đỏ, hội khuyến học, các nhà hảo tâm, các tổ chức xã hội,...nên vào cuộc để hỗ trợ và khi đó ý nghĩa thực sự của xã hội mới được phát huy
Hoặc tôi có ý tưởng này các tiền mà thu phạt từ các lỗi vi phạm, buôn lậu, tham nhũng,....1 phần trích cho các em thay vì abc như hiện nay

Trà Lý

Xe tăng
Tự đi làm thêm nữa chứ. Bố mẹ cho thời gian đầu thôi!
Vâng, vẫn là câu nói ngây ngô trên mạng: "Đừng tự hào con nhà nghèo học giỏi, hãy tự hỏi vì sao giỏi mà vẫn nghèo?"

Yeuaibaygio

Xe container
F1 nhà em vẫn làm thêm 20h mỗi tuần, kiếm tí tiền ăn, thêm trường cho 2tr chi phí sinh hoạt, nên tháng nó chẳng xin đồng nào.
F1 nhà Cụ khá quá, yên tâm rồi ạ.

Nhìn cả 2 mặt của vấn đề thì em thấy bọn trẻ bây giờ vừa sướng vừa khổ. Về điều kiện vật chất và điều kiện học hành thì chúng nó sướng hơn mình nhiều. Khổ vì chúng nó bị áp lực từ gia đình và xã hội lớn hơn, nhiều thú vui khiến chúng nó xao nhãng học hành.

Khách quan mà nói thì giờ dễ kiếm tiền hơn thời mình, đứa nào chịu khó thì không sợ đói.
Thời em đi học ĐH, có học bổng vừa bằng học phí, ở ký túc xá, đi gia sư 2 chỗ thừa tiền ăn và sinh hoạt, còn thừa tiền để dành và cho bạn cùng phòng vay. Học khối kinh tế thì còn nhàn hơn học cấp 3.

Matxech

Xe container
Nhìn cái mặt cu cháu ntn thì bán nhà lấy tiền học là câu chuyên vui hoặc lều giật tít cho hot thôi

Trục

Xe ba gác
F1 nhà Cụ khá quá, yên tâm rồi ạ.

Nhìn cả 2 mặt của vấn đề thì em thấy bọn trẻ bây giờ vừa sướng vừa khổ. Về điều kiện vật chất và điều kiện học hành thì chúng nó sướng hơn mình nhiều. Khổ vì chúng nó bị áp lực từ gia đình và xã hội lớn hơn, nhiều thú vui khiến chúng nó xao nhãng học hành.

Khách quan mà nói thì giờ dễ kiếm tiền hơn thời mình, đứa nào chịu khó thì không sợ đói.
Thời em đi học ĐH, có học bổng vừa bằng học phí, ở ký túc xá, đi gia sư 2 chỗ thừa tiền ăn và sinh hoạt, còn thừa tiền để dành và cho bạn cùng phòng vay. Học khối kinh tế thì còn nhàn hơn học cấp 3.
Nếu nhìn lại thời nó học cấp 3, đặt vào vị trí gia đình khác thì nhiều vị phụ huynh hãi đấy cụ.
Cháu học chuyên, học thì ít thôi, đủ điểm là được, còn đâu thì ngoại khóa, đi đêm về hôm.
Nhìn vào thì nó giống đứa trẻ mải chơi, nhưng thực ra, nó bận hơn cả bố nó.

Duc Ta

Xe tải
Con cái học giỏi thế, nếu là em có phải bán nhà em cũng cho con học. Thủ khoa đầu vào của KTQD cơ mà.