Có một Sầm Sơn rất khác - Tháng 4 - 2012.

mount

Xe buýt
...có giàn hoa giấy, có người tôi thương...
Hì hì, cả trăm comment xúc phạm, mạt sát xứ Thanh không một ai đứng ra bảo vệ. Giờ em ho khẽ một tiếng về xứ Nghệ lập tức có ngay những tiếng nói đòi công đạo.

Em là em biết rồi nhoé. :))
Chính thế cái vòng luẩn quẩn nó muôn đời tiếp diễn...

Nhân đây nói chuyện phiếm cho fun một chút mà thôi:

Người ta liệu có thể tốt đẹp hơn lên khi người khác không đủ lòng tin nhưng có thừa định kiến?

Nhắc đến TH là người ta đã khó chịu, đã tưởng tượng ra nhiều điều không hay, có thái độ phân biệt rồi...
Thậm chí điều này được ảnh hưởng từ ông, bà, cha, mẹ... và có lẽ chẳng có điểm dừng đâu.

Do đó:
Người TH có cố gắng đến đâu đi chăng nữa nhằm xoá đi định kiến đó cũng chỉ là vô ích.
Cùng 1 điều xấu, 1 người tỉnh khác mắc phải thì được coi là 1 cá nhân xấu, nhưng nếu là người TH thì sẽ có khái niệm : "Dân Thanh Hoá", "Cái đồ Thanh Hoá"...

Có 3 kiểu định kiến:
- Một là: "Chủ nghĩa ấn tượng". Thấy người ta nói thế thì mình cũng tin là thế. Nếu có dịp thì kiểm chứng và xác nhận, củng cố niềm tin. Những người này có thể gặp 10 người có cùng cái xấu đó nhưng họ chỉ nhớ "cái thằng TH" mà thôi, không nhớ mấy thằng kia bao giờ vì bọn nó... không phải người TH. :))
Như vậy cùng 1 điều không hay thì điều đó sẽ là... "thậm tệ" nếu dính đến TH. Những người này, nếu có dịp thì sẽ rất nhiệt tình "khoe chiến tích" của mình, thậm chí thổi phồng nó lên để chiến tích ấy trở thành "huyền thoại" =))

- Hai là: "Chủ nghĩa cơ hội". Những người này thừa nhận thức được rằng ở đâu cũng có người tốt và người chưa tốt và người đểu. Họ rất biết cách đối xử, họ không phân biệt, họ thậm chí rất khôn ngoan để biến cái "đểu" kia thành ra có lợi cho mình. Nói cách khác, họ biết cách hạn chế cái xấu của người khác và phát huy tiềm năng của anh ta, bất kể là người TH hay không phải TH... Nhưng trong một hoàn cảnh nhất định, họ cần phải phát biểu 1 cách "định kiến" để có lợi cho mình. Và thế là họ nói những điều mà chưa chắc họ nghĩ thế...

- Ba là: Có câu :Một kẻ ngu bao giờ cũng tìm thấy 1 kẻ ngu hơn mình." Và như thế, đôi khi để bản thân mình "vẫn còn" hay ho, những người này luôn chê bai người khác, luôn tìm những điểm yếu của người khác ra để lót đường cho mình đi. Cùng lắm là "Tao cũng chưa đến mức như thằng đó."

Cứ tưởng tượng cái tên riêng "Thanh Hoá" như là cái bãi rác, thùng nước gạo... Vứt cái gì vào đó cũng... chẳng chết ai, chẳng ảnh hưởng đến ai vì... đằng nào nó cũng mang tiếng là thế rồi. Xấu thế thì cứ cho nó xấu thêm chút nữa cũng chả sao, chắc chắn chẳng ai phản đối mình cả. Vứt rác ra đường, ra phố thì người ta còn chê, chứ vứt cả bịch rác vào "bãi rác" thì quá hợp lý còn gì? Giậu đã đổ bao đời rồi thì bìm cứ thế mà leo, tầng tầng, lớp lớp...

Cho nên những gì tốt đẹp, thay đổi thì nói: "Đó là điều phải thế!" Những gì không hay, chưa hay, chưa thay đổi thì: "Đúng là Hoa Thanh Táo!"

Mới có câu: "Tình cảm là nhất thời, định kiến là mãi mãi!" =))

Những người tốt bụng ở Thanh Hoá kể ra cũng thật thiệt thòi lắm nhỉ...

Chỉnh sửa cuối:

3Gái

Xe tăng
Website
maithanhhaiddk.blogspot.com
Chính thế cái vòng luẩn quẩn nó muôn đời tiếp diễn...

Nhân đây nói chuyện phiếm cho fun một chút mà thôi:

Người ta liệu có thể tốt đẹp hơn lên khi người khác không đủ lòng tin nhưng có thừa định kiến?

Nhắc đến TH là người ta đã khó chịu, đã tưởng tượng ra nhiều điều không hay, có thái độ phân biệt rồi...
Thậm chí điều này được ảnh hưởng từ ông, bà, cha, mẹ... và có lẽ chẳng có điểm dừng đâu.

Do đó:
Người TH có cố gắng đến đâu đi chăng nữa nhằm xoá đi định kiến đó cũng chỉ là vô ích.
Cùng 1 điều xấu, 1 người tỉnh khác mắc phải thì được coi là 1 cá nhân xấu, nhưng nếu là người TH thì sẽ có khái niệm : "Dân Thanh Hoá", "Cái đồ Thanh Hoá"...

Có 3 kiểu định kiến:
- Một là: "Chủ nghĩa ấn tượng". Thấy người ta nói thế thì mình cũng tin là thế. Nếu có dịp thì kiểm chứng và xác nhận, củng cố niềm tin. Những người này có thể gặp 10 người có cùng cái xấu đó nhưng họ chỉ nhớ "cái thằng TH" mà thôi, không nhớ mấy thằng kia bao giờ vì bọn nó... không phải người TH. :))
Như vậy cùng 1 điều không hay thì điều đó sẽ là... "thậm tệ" nếu dính đến TH. Những người này, nếu có dịp thì sẽ rất nhiệt tình "khoe chiến tích" của mình, thậm chí thổi phồng nó lên để chiến tích ấy trở thành "huyền thoại" =))

- Hai là: "Chủ nghĩa cơ hội". Những người này thừa nhận thức được rằng ở đâu cũng có người tốt và người chưa tốt và người đểu. Họ rất biết cách đối xử, họ không phân biệt, họ thậm chí rất khôn ngoan để biến cái "đểu" kia thành ra có lợi cho mình. Nói cách khác, họ biết cách hạn chế cái xấu của người khác và phát huy tiềm năng của anh ta, bất kể là người TH hay không phải TH... Nhưng trong một hoàn cảnh nhất định, họ cần phải phát biểu 1 cách "định kiến" để có lợi cho mình. Và thế là họ nói những điều mà chưa chắc họ nghĩ thế...

- Ba là: Có câu :Một kẻ ngu bao giờ cũng tìm thấy 1 kẻ ngu hơn mình." Và như thế, đôi khi để bản thân mình "vẫn còn" hay ho, những người này luôn chê bai người khác, luôn tìm những điểm yếu của người khác ra để lót đường cho mình đi. Cùng lắm là "Tao cũng chưa đến mức như thằng đó."

Cứ tưởng tượng cái tên riêng "Thanh Hoá" như là cái bãi rác, thùng nước gạo... Vứt cái gì vào đó cũng... chẳng chết ai, chẳng ảnh hưởng đến ai vì... đằng nào nó cũng mang tiếng là thế rồi. Xấu thế thì cứ cho nó xấu thêm chút nữa cũng chả sao, chắc chắn chẳng ai phản đối mình cả. Vứt rác ra đường, ra phố thì người ta còn chê, chứ vứt cả bịch rác vào "bãi rác" thì quá hợp lý còn gì? Giậu đã đổ bao đời rồi thì bìm cứ thế mà leo, tầng tầng, lớp lớp...

Cho nên những gì tốt đẹp, thay đổi thì nói: "Đó là điều phải thế!" Những gì không hay, chưa hay, chưa thay đổi thì: "Đúng là Hoa Thanh Táo!"

Mới có câu: "Tình cảm là nhất thời, định kiến là mãi mãi!" =))

Những người tốt bụng ở Thanh Hoá kể ra cũng thật thiệt thòi lắm nhỉ...
Ở đâu cũng có người tốt, người xấu. Tuy nhiên từ 1 câu chuyện ở Sầm Sơn mà đánh giá cả địa phương - con người thì có lẽ cũng không khách quan và đầy đủ lắm các lão ợ.

Thôi! Lão mount cũng đừng bức xúc quá mà ảnh hưởng đến sức khỏe. Nếu câu chuyện này bàn trong 1 thớt riêng thì sẽ hợp và việc tranh luận thu hút được cả 2 bên.

Tuần mới rồi, đinh đi Cao Bằng phát mà ngại chui xe khách quá. Có lão nào lên đấy, cho nhà cháu đi nhờ với?...

Le Hung 1980

Xe buýt
bác ơi bác ở thanh hóa phải không? nếu trạm đến bác đừng giận em nhá...........:))sao bác dùng từ khó nghe quá có gì tham gia cùng anh em để sửa sai chẳng nhẽ lại trửi nhau???văn hóa nó rộng lắm....nếu nói đến văn hóa thì phải hỏi mấy bác thanh hóa xem chữ''Văn hóa'' nó TO như thế nào......
chửi nhau đê heheeheee sợ gì

ducleminh

Xe điện
Nếu một ngày đẹp giời, người Thanh Hóa tuyên bố độc lập, đứng ra thành lập quốc gia riêng, dựng barie trên QL 1. Thiệt thòi nhất chắc là mấy cụ trẻ xứ Nghệ, thôi rồi giấc mơ tiến ra Hà Lội thành lập khu kinh tế mới... Khoai còn chạ ** ăn, xiền đẹo mô mà đi đi về về bằng tàu bay. :))

Ấy thế mà dân xứ Nghệ cứ nhìn thấy ở chỗ nào có dính đến TH là cả bầy đàn đổ xô vào bôi bác, mạt sát, muốn thể hiện bản chất điêu ngoa của xứ mình chăng? ^:)^

Thời học đại học em chơi rất thân với mấy thằng bạn TH, quý chúng nó ở cái tính ít nói, chăm học và tôn trọng bạn bè. Và cực ghét mấy thằng xứ Nghệ bầy đàn, bẩn tính. Không biết các trường khác thế nào, ở trường em mấy thằng xứ Nghệ chỉ có chơi được với nhau chứ không thể chơi được với các tỉnh khác. Nhưng mà chúng nó nguy hiểm vì quá đông. (:|
Xứ Nghệ thì khỏi nói, tệ đến mức chẳng ai muốn bình luận.
Hơn xứ Thanh mỗi cái đoàn kết.

Zinnat

Xe tải
Em có ông chú họ lấy con gái ông quản giáo ở nhà thờ Sầm Sơn ngay chợ SS cũng khuyên em không nên ăn chơi (đúng nghĩa của sự hưởng thụ) ở SS. Bản thân bà thím về thăm nhà cũng ít khi ra biển vì tránh mua bực mình vào người. Em thì 5 năm nay không quay lại SS, không đi được xa thì Đồ Sơn, Quất Lâm, có thêm thời gian vào Của Lò, Thiên Cầm ... cho lành.

khoibeo

Xe tải
Chỗ nào chả chém, HN còn chém khách phương xa ác gấp mấy lần SS ấy chứ.
Thử hỏi mấy người nông dân có việc về HN xem, chẳng qua họ không vào các diễn đàn post thôi :D

HN là nỗi kinh hoàng của các địa phương -> khách HN bị chém lại cho nó cân bằng :))
cụ nói đúng

Hì hì, cả trăm comment xúc phạm, mạt sát xứ Thanh không một ai đứng ra bảo vệ. Giờ em ho khẽ một tiếng về xứ Nghệ lập tức có ngay những tiếng nói đòi công đạo.

Em là em biết rồi nhoé. :))
Nhà cháu biết ngụ ý của cụ rồi ạ, dưng mà cụ đừng có cắt hộ khẩu nhà cháu vào Nghệ An vì gia phả 10 đời nhà cháu không có dính dáng gì đến trong đó ợ #:-s. Nhà cháu không tán thành bất cứ ý kiến nào mạt sát hay định kiến vùng miền dù có là Thanh Hóa hay Hà Tĩnh. Cháu chỉ muốn cả nhà đều vui, chia sẻ cho nhau những kinh nghiệm hay để giúp người khác tránh được những phiền toái không đáng có. That all.

Sprinter 1626

Xe buýt
Các cụ HTQ xin đừng bức xúc,cái gì nó cũng phải có nguyên nhân thì thớt quê các cụ nó mới xôm thế chứ.ở hải dương có bánh chưng đất,hà nam thì 9 củ thành 10, nghệ tĩnh thì có cá gỗ...v.v.Nhưng ở những chỗ đó người ta nói về thói hư tật xấu của mình như là chuyện bông đùa,với thái độ kiểu NGƯỜI VIỆT XẤU XÍ để rút kinh nghiệm,còn các cụ cứ động đến là gân cổ cãi thế thì bao giờ mới sửa được.Này nhé:
Ở đâu số người đi Ă X nhiều nhất
Ở đâu có số mà người ta gọi là chợ người đông nhất
Nhưng các cụ chưa vội buồn,cũng chính ở sứ THANH có một nhà thơ mà bên nào cũng ngưỡng mộ.Đó chính là nhà thơ HỮU LOAN,con người can trường như vậy em chỉ mong mình được Như một phần nhỏ bé của ông(không tin các cụ cứ hỏi anh gúc gồ)
vậy nên mọi người hãy chung tay xây dựng hình ảnh đẹp cho QH chứ đừng ngồi cãi lại nữa,lời các cụ không lại được đâu bởi cái tiếng nó đã ăn sâu quá rồi.
Chân thành!

Chỉnh sửa cuối:

cuop

Xe buýt
Nhà cháu biết ngụ ý của cụ rồi ạ, dưng mà cụ đừng có cắt hộ khẩu nhà cháu vào Nghệ An vì gia phả 10 đời nhà cháu không có dính dáng gì đến trong đó ợ #:-s. Nhà cháu không tán thành bất cứ ý kiến nào mạt sát hay định kiến vùng miền dù có là Thanh Hóa hay Hà Tĩnh. Cháu chỉ muốn cả nhà đều vui, chia sẻ cho nhau những kinh nghiệm hay để giúp người khác tránh được những phiền toái không đáng có. That all.
Vâng, cháu cũng không có ý đồ định kiến vùng miền, cháu đủ trưởng thành để biết đó là một việc làm thiếu ý thức và kém cỏi về ứng xử văn hoá. Cháu chỉ muốn làm một phép thử phản ứng dư luận thôi.

Có gì không phải cụ bỏ qua cho cháu nhá. :P

DUONGLAM

Xe điện
Kính các cụ, em chưa dám đi SS nên không nhận xét. Tuy nhiên cách đây 2 hôm em chạy xe từ Đà nẵng về HP thì có nhận xét thế này:
- Từ ĐN đến Vinh không thấy bóng công an, nhưng về đến TH là thấy công an đứng bắt xe đầy đường.
- Đoạn đường đi qua TH xấu nhất trong tất cả những đoạn khác trên QL1, bụi mù mịt, các loại ổ trâu, gà voi... kéo dài liên tục, đố xe nào chạy được đến 40km/g.
Lý do tại sao thì nhường các bác bình loạn, không có lửa làm sao có khói. Các bác TH có thể bênh vực những cái tốt của mình, nhưng đó chỉ là thiểu số, bản chất mới chiếm đa số

4weelbike

Xe tăng
"cấm ngồi xổm" đây là biển em vừa bước sang bên kia cửa khẩu, *** thằng China nó còn khinh mình.
"cấm câu cá", "cấm bắt gà", "cấm đ..ái bậy" ở 1 số nước em đi qua.

Nhiều người đang tìm cách phát triển theo xu thế của cuộc sống trong khi còn 1 số cụ lại tìm cách ngược về quá khứ

betraihn

Xe buýt
Lạ thật, lạ thật SS mà tử tế được thế á!

Otter

Xe hơi
Sống trong XHVN này còn chưa đủ nhục hay sao mà các Kụ còn lên đây để tranh luận, thóa mạ nhau về vùng miền, TH, NA hay HN thì có khác đếch gì nhau, bọn khốn nạn, lừa đảo...đầy.

cuop

Xe buýt
Hơn 30 trang dè bỉu dân TH trôi qua êm đềm, đến khi có một ý kiến xấu về vùng miền khác ngay lập tức có 3 trang lên tiếng phản đối kịch liệt việc thóa mạ vùng miền.

Ha ha, em biết rồi nhá, các cụ cũng chỉ... như em thôi. :))

qua_khoang

Xe tăng
Hơn 30 trang dè bỉu dân TH trôi qua êm đềm, đến khi có một ý kiến xấu về vùng miền khác ngay lập tức có 3 trang lên tiếng phản đối kịch liệt việc thóa mạ vùng miền.

Ha ha, em biết rồi nhá, các cụ cũng chỉ... như em thôi. :))
Em vốt cho bác về sự thật bác nói đến trên này.

mount

Xe buýt
...có giàn hoa giấy, có người tôi thương...
Ở đâu cũng có người tốt, người xấu. Tuy nhiên từ 1 câu chuyện ở Sầm Sơn mà đánh giá cả địa phương - con người thì có lẽ cũng không khách quan và đầy đủ lắm các lão ợ.

Thôi! Lão mount cũng đừng bức xúc quá mà ảnh hưởng đến sức khỏe. Nếu câu chuyện này bàn trong 1 thớt riêng thì sẽ hợp và việc tranh luận thu hút được cả 2 bên.

Tuần mới rồi, đinh đi Cao Bằng phát mà ngại chui xe khách quá. Có lão nào lên đấy, cho nhà cháu đi nhờ với?...
Nói rất thật với lão là em không bức xúc cóc khô gì về cái chuyện phân biệt này nọ đâu...
Em chỉ thấy thất vọng vì cái cách tiếp cận và hiểu vấn đề của một số người. Dường như họ đọc mà chả hiểu người khác nói gì hoặc không hề đọc, nói lấy được, nói cho sướng mồm rất xa chủ đề, làm hỏng thớt của em.
Cái đoạn lão trích dẫn ấy, em viết thế nghĩa là chẳng còn gì để "khai thác" nữa, thế mà người ta có hiểu gì đâu?
Lão cũng như em chắc cũng muốn vào cái OF này để gặp những con người thế nào, học tập những gì, chia sẻ ra sao, đúng không ạ?
Nhưng thực tế thì càng ngày OF càng mất đi cái chất ban đầu của nó...

Em duy nhất chỉ bức xúc mỗi cái đó thôi, em nói danh dự đấy.