[Funland] Có một Hải Phòng ngủ quên trong quá khứ

HuyArt

Xe lăn
Thế hệ 7x, 8x ở Hải Phòng khi còn đi học đều nhắn nhủ nhau rằng: khi ra trường phải chọn Hà Nội, HCM hoặc ra nước ngoài để lập nghiệp. Vì ở Hải Phòng khi ấy kiếm được một công việc khó lắm. Bây giờ thế hệ đó đã lập nghiệp ở xa, họ đã ổn định nơi đất khách quê người, và khi trở về Hải Phòng hôm nay chắc không khỏi tiếc nuối, xót xa…

Tôi vẫn nhớ như in tờ báo An ninh Hải Phòng khi ấy có một tiêu đề: Hải Phòng có tỉ lệ thất nghiệp cao nhất nước 7,8% ???
Cả một thành phố ngủ quên. Khi đó Đặng Thành Tâm ông chủ tập đoàn Kinh Bắc một người con Hải Phòng giàu nhất Việt Nam năm 2007 muốn trở về đầu tư ở Hải Phòng phải buồn bã thốt lên rằng: Các anh ở đây cứ làm khó!
Vậy các anh ở đây là các anh nào ???

Có dịp vào TP HCM công tác mỗi hôm nghỉ một khách sạn khác nhau nhưng thấy khách sạn nào cũng có giọng quen quen. Biết mình ở Hải Phòng chủ khách sạn hỏi luôn đúng kiểu Hải Phòng: Thế mày ở Hải Phòng là ở chỗ nào?
Hỏi ra mới biết đến 90% cái quận 1 ấy khách sạn toàn chủ là người Hải Phòng vào đây lập nghiệp, từ Hoàng Hải Long, Anh em, ABC, Hoàng Kim. Người Hải Phòng vốn giỏi kinh doanh làm ăn buôn bán, chỉ cần có cơ chế điều kiện thuận lợi thì họ có thể phát huy được khả năng của mình. Tiếc thật!
Người dân thành phố khi đó chua chát thành thơ nói với nhau rằng:
“Muốn thăm thành phố Hạ Long
Ghé thăm thị xã Hải Phòng quê em”
Thành phố em nay đã hỏng rồi
Đã hỏng từ cái thời Đào Lê…

Trước đó dưới thời Đoàn Duy Thành, Hải Phòng vốn là thành phố chỉ kém HN một chút về văn hóa và TPHCM một ít về kinh tế.

Người Hải Phòng trong quá khứ vẫn tự hào là thành phố lớn thứ ba cả nước, là thành phố đầu tiên có hệ thống chiếu sáng điện công cộng, có nhà ga cổ nhất Đông Dương, có nhà hát lớn lộng lẫy, có đô thị sầm uất đẹp không khác các khu phố ở châu Âu, thế mà…
Khi cả nước mở cửa, khắp nơi từ Đà Nẵng, Bình Dương, Đồng Nai, Vũng Tàu, Vĩnh Phúc, Bắc Ninh, Hạ Long...mở mang đô thị, phát triển các khu công nghiệp, khu đô thị thì Hải Phòng vẫn trong giấc ngủ say mơ màng. Đâu đâu cũng im lìm, đâu đó có dự án nhưng toàn dự án treo đến cả 10-20 năm.

Tôi không nhớ dự án Hồ Sen – Cầu Rào 2 có từ khi nào nữa, khu đô thị Ngã 5 – Sân bay Cát Bi khi đó phải cho không 4 góc bánh chưng để tạo thành những chú chim mồi mà đến tận hôm nay 4 góc bánh chưng ấy vẫn còn nguyên những doanh nghiệp giữ đất, không có năng lực để triển khai dự án.
Rồi Đồ Sơn – Cát Bà cũng đều chung số phận rơi vào hàng loạt dự án treo chiếm đất của Vinaconex… rồi của rất nhiều doanh nghiệp nữa. Đến hôm nay không phải tự nhiên mà du lịch Đồ Sơn đi vào con đường cùng như vậy.

Người ta bắt đầu lãng quên thành phố, VTV đến dự báo thời tiết chả buồn nói đến Hải Phòng, trên báo chí chả biết vô tình hay cố ý người ta gọi Hải Phòng là Tỉnh.

Tỉ lệ thất nghiệp cao, an ninh trật tự thành phố căng thẳng hơn bao giờ hết, các chiến sĩ công an luôn phải chống chọi với những băng nhóm xã hội đen khắp nơi trong thành phố. Cái tên thành phố hoa cải bắt đầu từ đó. Nạn cướp giật xảy ra khắp nơi, thanh niên nghiện ngập đến nỗi buổi tối nhiều gia đình không dám cho con em mình ra đường.
Các lãnh đạo ở trung ương được cử về Hải Phòng nhưng cũng một đi không trở lại. Hải Phòng lại được coi là mảnh đất khắc nghiệt theo cả nghĩa đen lẫn nghĩa bóng.
Bao nhiêu năm người dân TP không có một khu vui chơi giải trí nào xứng tầm, bao nhiêu thế hệ vẫn là cái vườn trẻ ấy, người ta chỉ thấy những tòa nhà như Cánh Diều lặng lẽ bị lãng quên.

Khi học xong tôi bắt đầu công việc ở nhiều nơi rồi bắt đầu làm việc ở Hà Nội, chả hiểu sao mọi thứ đều tốt hơn nhưng khi đi xa rồi mới thấy yêu cái thành phố nơi mình sinh ra đến vậy.
Thế rồi vẫn nhớ hôm đó là Noel năm 2003, tôi bỏ hết lại bỏ cả công việc phóng xe một mạch về Hải Phòng quyết định mình sẽ lập nghiệp ở nơi này.

Nói như vậy để thấy rằng để có được một Hải Phòng như hôm nay đó là một kỳ tích, một thế hệ lãnh đạo cầu thị và có Tâm và Tầm với thành phố. Người Hải Phòng sẽ luôn nhắc nhở mình: "Không bao giờ được ngủ quên nữa".

Dịp lễ hội Hoa phượng đỏ và kỷ niệm 64 năm giải phóng Hải Phòng, thành phố khánh thành và khởi công một loạt công trình trọng điểm. Tôi vẫn thấy thấp thoáng nhiều bác cựu lãnh đạo TP khi xưa ngồi vỗ tay!
Với tôi ở một góc độ nào đó các bác ấy còn nợ nhân dân thành phố này, nợ thế hệ tôi một câu trả lời…hay một lời xin lỗi…

Nguồn bài viết: cụ ad1088

Đồ Sơn nó ám cho không ngóc đầu lên được
May có anh Vượng về giải vía, kekeke

SƠN CƯỚC

Xe điện
Pt du lịch cát bà là làm hại khu sinh quyển thế giới . Hp có cả đồ sơn cả cát bà thì hơn 60 tỉnh còn lại mà ko làm đc du lịch nghỉ dưỡng và du lịch sinh thái , lại đi pt công nghiệp và đang nguy cơ phá vỡ khu sinh quyển thế giới thì uổng quá ... có ngọc trong tay thế thì dân HP phải là dân giàu có nhất Miền Bắc , làm tốt du lịch thôi HP chắc phải có gdp đầu người 10.000 - 20.000usd 1 năm tức là 23tr - 46tr 1 tháng ... chả mấy chốc mà trở thành liverpool của vn

HuyArt

Xe lăn
Trả xong tiền vé cao tốc thì còn đủ tiền cốc trà đá rồi về:))
Chú cứ điêu, kiểu gì cũng còn đủ tiền mua cốc trà đá kèm thêm cái bao cao su
Cầm cái BCS ngậm ngùi đọc HDSD, uống cốc trà đá cho đỡ háo rồi lại về, có khi phải đi đường 5 cũ mới đủ tiền

Demhoangvu

[Tịch thu bằng lái]
Em dốt địa lí nắm, mượn tạm cái ảnh, theo cụ có phương án nào cho biển Đồ Sơn trong trở lại ko?

Đồ sơn nằm đúng ở cửa nhiều con sông, chả cách gì bớt phù sa được. Bờ biển Việt Nam từ Hà Tĩnh trở vào mới trong xanh cát trắng, ngược ra phía bắc thì đục ngầu.

daika

Xe điện
Chú cứ điêu, kiểu gì cũng còn đủ tiền mua cốc trà đá kèm thêm cái bao cao su
Cầm cái BCS ngậm ngùi đọc HDSD, uống cốc trà đá cho đỡ háo rồi lại về, có khi phải đi đường 5 cũ mới đủ tiền
Hihi, các cụ cứ nói quá thì phải. Em thường xuyên đi đường 5 mới này thì thấy so với các thể loại đuờng thu phí trên toàn VN thì đường 5 mới này hiện tại xứng đáng đến từng đồng.

nvht

Xe điện
TP Hải Phòng, Hạ Long và Vân Đồn hiện nay tốc độ p.triển là nhanh nhất cả nước. Cứ 1 năm quay lại thì 3 nơi này như lột xác.

HuyArt

Xe lăn
Pt du lịch cát bà là làm hại khu sinh quyển thế giới . Hp có cả đồ sơn cả cát bà thì hơn 60 tỉnh còn lại mà ko làm đc du lịch nghỉ dưỡng và du lịch sinh thái , lại đi pt công nghiệp và đang nguy cơ phá vỡ khu sinh quyển thế giới thì uổng quá ... có ngọc trong tay thế thì dân HP phải là dân giàu có nhất Miền Bắc , làm tốt du lịch thôi HP chắc phải có gdp đầu người 10.000 - 20.000usd 1 năm tức là 23tr - 46tr 1 tháng ... chả mấy chốc mà trở thành liverpool của vn
Muốn nhanh như cụ chắc phải 25K/shot

nvht

Xe điện
Đồ sơn nằm đúng ở cửa nhiều con sông, chả cách gì bớt phù sa được. Bờ biển Việt Nam từ Hà Tĩnh trở vào mới trong xanh cát trắng, ngược ra phía bắc thì đục ngầu.
cụ đã đi đảo Cát Bà, Cô Tô hay Quan Lạn-Minh Châu chưa ah?

conversehn

Xe tăng
Em đầu tư làm ăn ở HP năm nay là năm thứ 4 & đã mở cửa hàng thứ 2. Mừng cho HP thay da đổi thịt từng ngày, tính cách con người hào sảng, nghe nói chuyện như chửi nhau nhưng rất thật

SƠN CƯỚC

Xe điện
Hp sáng suốt khi cho vin ra cát hải , nó tách biệt ko ô nhiễm lại thu đc ngân sách . 1 cty ô tô như vậy là gấp 100 cty khác rồi , giờ đi nốt chân kia là pt du lịch biển xanh ,cát trắng, thì vô cùng vững chắc. Dân Hp giầu có thì tự khắc tệ nạn xh sẽ thoái trào , an ninh sẽ đc tốt đẹp . Dân anh chị lúc đó sẽ biến thành chủ nhà thân thiện mời chào du khách khắp nơi đổ về , tiền thu đếm ko kịo , đóng thuế gia tăng , ngân sách dồi dào ..... cứ làm cho biển xanh , cát trắng là HP thắng 90%

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Em đã từng tắm ở đèn hải đăng cách bờ cơ tý ty vào năm 1996 nước trong xanh vô cùng ... cụ nào nói làm nc đồ sơn xanh lại là bất khả thi thì hãy nhìn Hà lan họ còn khốn nạn hơn mà họ vẫn ngăn đc cả nc biển tràn vào .... ý trí và sự quyết tâm của lđ và con ng HP cao và ko bao giờ chấp nhận thì làm đc hết . Mọi lý do ko làm đc nc đồ sơn xanh chỉ là ngụy biện
Cụ thể là phương án nào làm cho biển xanh lại chứ hô hào ý chí với quyết tâm làm gì. So với Hà Lan làm gì, chắc gì Hà Lan biển đã không xanh từ xưa :D

Demhoangvu

[Tịch thu bằng lái]
cụ đã đi đảo Cát Bà, Cô Tô hay Quan Lạn-Minh Châu chưa ah?
Em hỏi thật cụ đừng tự ái nhé, cụ có phân biệt được các khái niệm: cửa sông, bán đảo, đảo không ạ. Các chỗ cụ nêu tên nó toàn là đảo cụ ạ.

SƠN CƯỚC

Xe điện
Cụ thể là phương án nào làm cho biển xanh lại chứ hô hào ý chí với quyết tâm làm gì. So với Hà Lan làm gì, chắc gì Hà Lan biển đã không xanh từ xưa :D
Nắn dòng , xây đập , lập bãi biển mới , làm đảo nhân tạo ... rất nhiều pá , hàng nghìn tiến sĩ , nhà khoa học , nhà đầu tư cả nc , cả thế giới ở đâu ? Mời về hết HP thì sẽ ra ngay cách giải quyết ... hãy nhìn quảng ninh , ván đồn , đà nẵng , nha trang , phú yên , phú quốc ... họ đang chạy tốc lực thì HP cứ ngồi uống trà hút thuốc lào để chờ ai đó sẽ về , thì đến bao giờ .... xỏ giày vào và chạy bằng cả 2 chân đi

HuyArt

Xe lăn
Hihi, các cụ cứ nói quá thì phải. Em thường xuyên đi đường 5 mới này thì thấy so với các thể loại đuờng thu phí trên toàn VN thì đường 5 mới này hiện tại xứng đáng đến từng đồng.
Chém tý cho vuôi
Em cũng mừng cho HP thay da đổi thịt

SƠN CƯỚC

Xe điện
Cứ làm cho HP đồ sơn có biển xanh cát trắng đi , thắng 90% rồi . Nhìn những ngày hè , sầm sơn, cửa lò, quảng ninh .... đen kịt người đi tắm biển , thu về ko biết bao nhiêu tiền , thế mà HP ko sốt ruột thì cũng lạ . Quảng ninh họ có cả mỏ than , có cả hạ long , bãi cháy , hốt ra bạc , thế mà họ còn làm cả tuần châu , rồi pt du lịch tâm linh tiền chảy về quanh năm ko ngừng .. HP có ko kém , nào cảng , nào biển , nào khu sinh quyển , nào khu cn ô tô , nào đặc sản thuốc lào , cau .... vậy mà ko làm cho dân giầu mới là lạ . Dân càng giầu , tệ nạn càng ít đi , xh càng hạnh phúc

Quỳnh hp

Xe tăng
Thế em mới nóic, muốn HP pt vượt bậc thì lđ t phố phải tìm mọi cách nắn dòng để cho đồ sơn xanh ngắt , lúc đó HP sẽ là trung tâm du lịch của miền Bắc mỗi năm thu đc cả tỷ đô doanh thu du lịch , chỉ cần 5 năm như thế thì HP sẽ y như Đà nẵng tha hồ chim chóc bay đến sinh sống , đầu tư , du lịch , nghỉ dưỡng . Sân bay có sẵn , đg xá cao tốc , biển có sẵn mà ko làm đc thì uổng phí quá .... HP nên tập chung thu hút các nhà khoa học về mà nắn dòng hay xây đập ngăn hay cái quái gì cũng đc , miễn là làm cho nc đồsơn xanh ngắt là thắng 90% rồi
Vâng muốn làm lại du lịch đồ sơn và cảng hp thì phải nắn lại dòng hải lưu ko cho phù sa bồi đắp, cụ thấy những năm 80,90 biển đồ sơn nước đẹp hơn những năm 2005 ko ạ,chứ jo cứ trông độc có cát bà thì ko ăn thua

SƠN CƯỚC

Xe điện
Đến ông lào cai , Hà giang , cao bằng còn chạy hết tốc để biến sapa, đòing văn , thác bản dốc..... thành con gà đẻ trứng , mà mình ung dung ngắm viên ngọc để trong bọc thì chán quá

Moonlotus1

[Tịch thu bằng lái]
Nàng công chúa mới ngủ được gần 40 năm,
Còn 60 năm cuộc đời nữa :))
Năm sau em sợ không có tiền vào Đồ sơn cho các Cụ trẻ.
Đầu tư kinh khủng lâm Cụ ạ .
Khu du lịch 2 mặt biển mà.

Moonlotus1

[Tịch thu bằng lái]
Em nói thật vs các cụ bọn lãnh đạo HP quá kém, cái đảo Cát Bà đẹp như thế, tiềm năng như thế mà doanh nghiệp hay người nơi khác đến đầu tư thì ăn hành đến khổ.
10 năm trước vs bây giờ không khác cái gì.
Em không hiểu vì lý do gì.
Nhưng không phải lãnh đạo HP kém.

Hải Phòng là trong 1 dự ân tầm quốc tế của TW đó Cụ.

Đồ Sơn cấm không được phép xây dựng lâu rồi.

Toàn nhà hàng C4 mái tôn.
Không 1 hotel nào xây mới 40 năm nay.

Chỉnh sửa cuối: