[Funland] Có một Hải Phòng ngủ quên trong quá khứ

Quỳnh hp

Xe tăng
Để anh Quyết còi về xây cao ốc 72 tầng cho Hài Phòng là em lại thấy tiếc cho Hải Phòng rồi! :((
Có sao đâu cụ. Kiến trúc HP lại như tranh vẽ dở thôi mà,khác gì ks hoàng Long sau nhà hát Lớn đâu nhìn như tranh đả kích thôi

mitdac1819

Xe điện
Những năm 198x người NĐ đi HP về thường nhận xét " Hp chả hơn gì NĐ"
NĐ bùn như trấu cắn, chứ có gì hả cụ. Những năm 8x, HP ngon, chỉ kém HN tí thôi, chứ ngoài Bắc hồi í, làm gì có tỉnh thành nào so đc. Giờ thì lẹt đẹt hơn 20 năm rồi

mitdac1819

Xe điện
Jo hình như lại đổi lại 1 chiều cầu đất với lê lợi hả cụ,nhọc hết cả ng với cái tư duy chuyên đổi đi đổi lại 1chiều của Hp. Cái đng tàu thì e nghĩ khó bỏ vì còn cảng, mà bỏ thì các anh ấy đớp cái ga Hp ngay, lại như trường trần phú đẹp như thế mà bị đập đi xây chung cư với vp.đng lạch tray đã mở rộng chưa cụ,có dự án từ năm 94 mà ko đã làm chưa hay chỉ dải appha trên mặt . Nhiều cụ ảo khi thấy sửa sang lại khu trung tâm và hồ tam bạc với xây 1 số cầu vượt là Hp thay đổi, phát triển.
Trường Trần Phú đẹp, nhưng quy mô học sinh mở rộng hơn, diện tích bé, không đáp ứng nổi. Chuyển là đúng rồi, có tiếc thì tiếc cái bách hoa Phong Lan, và khu triển lãm, đang yên đang lành thì đập đi làm vườn hoa

TSTA

Xe container
Bà cụ nhà em bảo những năm 76-77 được đi nghỉ mát Đồ sơn, nước biển tuy không trong suốt như Nha Trang hay ngoài đảo Cát Bà nhưng chắc chắc là có trong xanh chứ không đục như nước sông hiện nay. Không phải tự nhiên mà người Pháp chọn Đồ sơn là bãi biển du lịch.
"Không phải tự nhiên mà người Pháp chọn Đồ sơn là bãi biển du lịch."
câu này nhiều người nói, đặc biệt ng HP,
ko có nghĩa nó tốt nhất mà nó phù hợp nhất, hài hòa nhiều yếu tố khác như giao thông.

Pháp chọn Phú quốc làm nhà tù, ko chọn Phú quốc là nơi nghỉ dưỡng ko có nghĩa bây giờ vẫn vậy.

Trần Gia

Xe tăng
Em còn nhớ nhà e cạnh phường, nhưng lúc đi làm giấy đk kết hôn mà đi đi 3,4 lần mất mấy tuần mới xong, hết xác nhận này đến xác nhận cái kia, chán k chịu dc, bị củ hành củ tỏi thôi r, nói về hành chính hp phải là số 1 :)))
Nói thật, e làm ăn ở Hp cũng nhiều, người dân hào sảng, sống phóng khoáng. Tuy nhiên dân anh chị nhiều, XXX thì chỉ đi hành dân, bắt bớ vớ vẩn là chính. Các doanh nghiệp mảng xây lắp đầu gấu , làm ăn theo kiểu bảo kê, chụp giật cũng nhiều. Hp khoảng 5 năm gần đây thì phát triển về hạ tầng tốt, nhưng vs cách làm của quan chức Hp thì e nghĩ chắc để lấy lại hào quang khi xưa thì cũng còn lâu lâu ạ

provtc

Xe container
Em thấy HP nó cứ buồn buồn kiểu gì ấy, buồn như NĐ, chỉ vui khi xuống đồ sơn hí hí

Quỳnh hp

Xe tăng
Trường Trần Phú đẹp, nhưng quy mô học sinh mở rộng hơn, diện tích bé, không đáp ứng nổi. Chuyển là đúng rồi, có tiếc thì tiếc cái bách hoa Phong Lan, và khu triển lãm, đang yên đang lành thì đập đi làm vườn hoa
Cụ ơi trường Trần phú nó đc xây từ thời pháp đấy,địa điểm đẹp. Còn chỗ phong lần hay khu triển lãm các anh ấy thấy khó gặm lên chuyển đổi thôi

mitdac1819

Xe điện
Cụ ơi trường Trần phú nó đc xây từ thời pháp đấy,địa điểm đẹp. Còn chỗ phong lần hay khu triển lãm các anh ấy thấy khó gặm lên chuyển đổi thôi
Có 2 tòa hiệu bộ ngay cổng thôi cụ. Phòng học là về sau mới xây mà, thời em học mới có tòa A,B là cao tầng thôi, vẫn còn mấy dãy nhà mái tôn mà cụ

obi

Xe tăng
NĐ bùn như trấu cắn, chứ có gì hả cụ. Những năm 8x, HP ngon, chỉ kém HN tí thôi, chứ ngoài Bắc hồi í, làm gì có tỉnh thành nào so đc. Giờ thì lẹt đẹt hơn 20 năm rồi
Cá nhân em thì thấy thời 8x HP cũng lớn gấp tầm 3 lần NĐ, có cảng biển và cn, dân khá hơn. Nhưng người NĐ thích nói vậy vì họ luôn nghĩ là đất bắc chỉ HP mới so được với NĐ.

Ghebango123

[Tịch thu bằng lái]
Đáng lẽ nó như Livepool mới phải. :D
em xem bóng đá thấy dân HP yêu bd, có truyền thống bd, nhưng lại không có cầu thủ giỏi bao giờ. Trong đội tuyển qg, hiếm khi nhắc tới cầu thủ HP.

KT...chắc cũng như quê Nghệ em, về làm mỗi cái giấy tờ đất mà phức tạp lắm. Như trong BD này 1'30s, đủ mọi cấp độ mà khách cần. Thua Bình Dương hết.

hoangduc.sbr

Xe container
Cá nhân em thì thấy thời 8x HP cũng lớn gấp tầm 3 lần NĐ, có cảng biển và cn, dân khá hơn. Nhưng người NĐ thích nói vậy vì họ luôn nghĩ là đất bắc chỉ HP mới so được với NĐ.
NĐ con gái thì b/thường chứ đàn ông nhiều ông bị atsm, bị hào quang quá khứ làm mụ mị lắm. Em gặp nhiều ông từ hồi sv cho tới sau này ngoài XH nói chuyện về NĐ mà cứ như người trên mây trên gió cơ. Ban đầu còn tưởng tự châm biếm tỉnh mình mà sau mới biết họ bị atsm thật.
Tỉnh thì trì trệ suốt ngày xin trợ cấp, dân gốc toàn phải lang bạt tứ xứ làm ăn nhưng cứ hễ 8 chuyện là lại cứ thích lôi các tỉnh # ra chê bai rồi so sánh với NĐ. Nói chung tự hào về quê hương là tốt nhưng ko nên atsm như ngáo cần vậy. Động nói đến cái thì lại tự ái rồi lôi mấy cái "con cháu nhà Trần... Nhà máy dệt, dược phẩm... Đất học m.Bắc... " ra khoe.
Mịa, học cho lắm mà tỉnh vẫn nghèo thì chỉ tổ ăn chế giễu chứ hay ho j.

Chỉnh sửa cuối:

tellme

Xe tăng
HP vài năm gần đây tăng tốc là nhờ trung ương phần lớn chứ khen lãnh đạo HP là không chuẩn. Cao tốc HN-HP, Cảng Lạch Huyện toàn dự án mấy tỷ đô ngân sách. Rồi dự án của Vin, của LG, của DeepC.... Mới nâng tốc độ HP lên 1 chút.
Còn lãnh đạo HP ư? Mấy dự án BT đất vàng trung tâm thành phố chưa bới ra đâu ạ. Bới ra thì đi cả dàn chứ không ít đâu.
Cụ nói nhỏ hộ em tí :D

Dân Tổ

Xe container
NĐ con gái thì b/thường chứ đàn ông nhiều ông bị atsm, bị hào quang quá khứ làm mụ mị lắm. Em gặp nhiều ông từ hồi sv cho tới sau này ngoài XH nói chuyện về NĐ mà cứ như người trên mây trên gió cơ. Ban đầu còn tưởng tự châm biếm tỉnh mình mà sau mới biết họ bị atsm thật.
Tỉnh thì trì trệ suốt ngày xin trợ cấp, dân gốc toàn phải lang bạt tứ xứ làm ăn nhưng cứ hễ 8 chuyện là lại cứ thích lôi các tỉnh # ra chê bai rồi so sánh với NĐ. Nói chung tự hào về quê hương là tốt nhưng ko nên atsm như ngáo cần vậy. Động nói đến cái thì lại tự ái rồi lôi mấy cái "con cháu nhà Trần... Nhà máy dệt, dược phẩm... Đất học m.Bắc... " ra khoe.
Mịa, học cho lắm mà tỉnh vẫn nghèo thì chỉ tổ ăn chế giễu chứ hay ho j.
Khoản đấy thua Thái Bình cụ ạ :)) em quen mấy ông cơ quan cũ trước đây, lần nào nhậu cũng chém với khoe các kiểu xong ngồi chép miệng “ước gì” - em thường hay chốt câu cuối với các bác ấy là: “Thôi, các anh cố gắng phấn đấu tầm chục năm nữa về đóng góp cho quê hương không muộn, phố cổ nhà em toàn dân chộp giật, bon chen, các bác sống trên này bức xúc ra.” :))

Còn riêng về Hải Phòng, hồi bé hè năm nào em cũng được bà Nội cho đi tàu hỏa xuống đấy ăn giỗ (ông trẻ em đóng quân dưới đấy, sau lấy vợ định cư ngay gần chợ Sắt), chiều nào cũng được ông trẻ với các cô chú cho ra Đồ Sơn tắm biển, thích thôi rồi. :)

Sang Anh quốc học thì quen và ở với ae HP nhiều, tí thì lấy vợ việt kiều bên Anh :)) nên tuy em dân Hà Nội nhưng nhiều tình cảm với HP lắm.

1234abcd

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nói nhỏ hộ em tí :D
Cụ Thành cựu chủ tịch đội bóng, đương kim bí thở cũng là dân doanh nghiệp nên vừa làm vừa ăn chứ không chỉ "chén" đâu ạ. Nên vẫn là có thay đổi chỉ là nhanh chậm tùy cảm nhận từng người. Thủy Nguyên sắp lên TP nhưng ai nhanh tay mấy năm trước mới hốc được mà thành tỷ phú VNĐ, chứ giờ mà lao vào chỉ có lao ra biển nếu dùng tiền vay.

Quanoto

Xe hơi
Dậy thôi. Ngủ hơn 8 tháng rồi các cụ. Yên ắng quá!

gvnth

Xe buýt
Cụ nâng cấp nó thành thị xã rồi nguyên bản là “Thị trấn Hải phòng con con”

Hải phòng có những cái mà các tỉnh thành khác không có, sân bay, cảng biển, đường sắt, đường bộ... sông ngoài bao quanh tạo thành một nơi rất đẹp cho phát triển đô thị.
Cái thua kém ở Hải phòng là con người hiên ngang chỉ biết ngẫng cao đầu =)) ko biết cúi xuống xem có ai rơi tiền lẻ để nhặt. Người HP là dịch vụ (khách sạn, nhà hàng...) có lẽ tốt nhất miền bắc. Nhưng vẫn mang trong mình cái tính chất “đầu gấu” nên khi khó khăn muốn giải quyết theo tình cảm nhiều hơn pháp luật.
Lãnh đạo lên thì chỉ nghĩ cách lên cao nữa, khi có người tỉnh khác về thì ko phục, kể cả DN ngoài tỉnh về đầu tư dân cũng ko hào hứng, ko có những doanh nghiệp tạo động lực cất cánh... HP, Nam định nên vứt cái tôi của mình, để người nơi khác về làm quan tốt hơn. Dân nên ủng hộ DN nhiều hơn nữa thì mới cất cánh đc
Cụ kéo cả NĐ vào e thấy đúng quá, ai đời cái tỉnh có tiếng là đất học nhưng các cháu học xong phải đi nơi khác mới có đất sống

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Hải phòng từ hồi có Vin về thấy thay da đổi thịt, suy nghĩ cũng thấy khác.

Ớt xanh

Xe điện
Cụ nâng cấp nó thành thị xã rồi nguyên bản là “Thị trấn Hải phòng con con”

Hải phòng có những cái mà các tỉnh thành khác không có, sân bay, cảng biển, đường sắt, đường bộ... sông ngoài bao quanh tạo thành một nơi rất đẹp cho phát triển đô thị.
Cái thua kém ở Hải phòng là con người hiên ngang chỉ biết ngẫng cao đầu =)) ko biết cúi xuống xem có ai rơi tiền lẻ để nhặt. Người HP là dịch vụ (khách sạn, nhà hàng...) có lẽ tốt nhất miền bắc. Nhưng vẫn mang trong mình cái tính chất “đầu gấu” nên khi khó khăn muốn giải quyết theo tình cảm nhiều hơn pháp luật.
Lãnh đạo lên thì chỉ nghĩ cách lên cao nữa, khi có người tỉnh khác về thì ko phục, kể cả DN ngoài tỉnh về đầu tư dân cũng ko hào hứng, ko có những doanh nghiệp tạo động lực cất cánh... HP, Nam định nên vứt cái tôi của mình, để người nơi khác về làm quan tốt hơn. Dân nên ủng hộ DN nhiều hơn nữa thì mới cất cánh đc
Bác chuẩn, dịch vụ Hải Phòng đúng là nhất Miền Bắc luôn.