Có mẹo nào canh phải ko các cụ, em lái mới gặp khó khi căn lề đường và căn xe

FordAT

Xe tăng
Vâng em cũng đã lắp gương cầu rồi và thấy có hiệu quả lắm. Còn chuyện canh thì công nhận cũng phải do cảm giác thật, khi đã quen thì mọi thứ lại trở nên rất đỗi bt .
Vì lái mới nên cũng sợ này sợ nọ nhiều nhưng qua vài lần vác ra đường lòng vòng dạo tìm quán ăn, đổ xăng. Mỗi lần cảm giác của em lại khá hơn hẳn bớt sợ và tự tin hơn.

Mọi thứ phải qua trải nghiệm thực tế mình mới mau chóng quen dc.

H cái sợ này của em chắc cũng là cái sợ chung của đa số bác mua xe về để đi dạo phố như em. Vì công việc của em ko cần phải vác xe đi làm hay đi đây đó thường xuyên. Mục đích của em chỉ là để thỏa mãn niềm vui sở hữu xe và đi dạo phố phường. H chả kiếm đâu ra chỗ đỗ ở Hà Lội cả thế mới mệt. Em có đọc qua 1 bài của cụ nào bị công an phạt rồi đi kiện , họ nói cấm đỗ xe ở 52 tuyến phố văn minh .... hix.

Chỉnh sửa cuối:

QuangTN

Xe buýt
Hồi hộp nhất là những lúc quay đầu vướng 1 xe đỗ. Lúc tà tà qua cái xe đó chỉ lo nghe bộp một tiếng thì khổ :))

slaz8

Xe ba gác
lúc đầu đúng là hơi khó, cần có thời gian và thực hành nhiều, mình đây cũng còn kém lắm nhưng chỉ căn bên lái là đi lọt thôi

FordAT

Xe tăng
Cái quả mũi xe la em chịu chết luôn chả biết như nào để căn, chắc phải có thời gian kinh nghiệm đi nhiều mới có cảm giác dc. Như xe khách sướng, có nguyên cái gương cầu chỉ vào mũi xe. Nhìn phát là biết ngay, nó dí sát mông em phía trước vô tư .

4500EFI

Xe buýt
Haha, cuối cùng cũng hôn mông em 2b. Nhưng em xinh thì chửi cũng mát mặt chứ chắc cụ cũng ko nóng mặt đâu nhỉ . hê hê.

Cái chuyện hôn mông em nghĩ ko tránh dc, vì em căn thử 1 -2 cái xe máy và ô tô cùng 4 chỗ nhưng ko giống nhau.
Căn mép dưới biển xe này cách 1m thì với xe kia lại quá gần, vì biển xe máy và ô tô các loại đặt trên dưới lần lộn cả.
Giá mà các xe ô tô và xe máy chỉ dc đặt biển số ở khoảng cách quy định thì hay quá. Lái mới cũng ít hôn mông hơn.]

Hôm tới đi cùng cụ chắc phải thọ giáo thêm để có gì lấy bằng xong , rảnh thì lượn với cụ cho vui. Một mình lang thang cũng buồn.
Cụ không nên căn máy móc như kiểu mấy cm trên biển, dưới biển, như vậy ko ổn tẹo nào. Cụ phải đi nhiều, có cảm giác không gian, cái này tùy vào năng khiếu cũng như sự rèn luyện của bản thân ko nhất thiết phải đạt được 1 sớm 1 chiều. Chúc cụ lái xe an toàn!

luckytiamo

Xe máy
Em có 1 cái mẹo hữu ích, các bác để ý trên gạt nước, nó có 2 mấu, cái mấu thứ 2, tức là bên ghế phụ. Ngưới lái ngồi nhìn cái đó thì 95% là bánh bên phải nó đang nằm trên chỗ mình đang thấy. Các bác cứ thủ dừng xe đặt viên gạch từ xa, ngắm cho nó thẳng với bánh phải , sau đó vào xe quan sát mà xem. Nhưng mà còn tùy vào vị trí ghế lái, nếu ai lùn, thì nó lệch ra ngoài 1 tí. Ngu ý của em, ai đã thử cho xin ý kiến

HuyKien

Xe tải
Thực ra căn chuẩn là do cảm giác không gian. Điều này có được là do đi nhiều mà tích lũy. Còn chọn điểm chuẩn trên xe, hoặc kẻ đường song song với vỉa hè, dựng xe máy trước đầu xe......để tập luyện là nhằm kiểm tra, đánh giá, tìm cảm giác không gian một cách có cơ sở và nhanh hơn mà thôi....

QuangTN

Xe buýt
Đúng là cứ phải rèn luyện thôi. Em đi mỗi ngày 70km, thường xuyên vào các chỗ khoai, đường nhỏ, chỗ đỗ xe bé tẹo, đỗ ko chuẩn xe máy nó phang do đường hẹp. Sau 1500km chinh chiến qua vài vết thương tích thấy căn khá hơn trước nhiều. Em đỗ được ở những chỗ tài xế 20 năm lái xe cũng ngại vào, đi được những khe 2 bên cách có 3cm thậm chí phải cụp gương mới né được xe ngược chiều. Giờ đi tự tin thấy thoải mái lắm. Quan trọng nhât vẫn là phải duy trì sự cẩn thận để ko phải trả giá :D

QuangTN

Xe buýt
Kinh nghiệm của em là chả gì lên tay nhanh bằng luyện ở đường phố HN lúc tan tầm. Tắc đường chen chúc lại càng nhanh lên tay hơn :))
Đi được ở HN thì em nghĩ đi đâu cũng đơn giản :D

dapvocaydan

Xe điện
em nghĩ là đi nhiều thành thói quen thôi
Cụ đang lái xe cụ mà chuyển sang lái xe khác căn đường cũng bỡ ngỡ

sonvg

Xe điện
E đọc mãi mà chưa hiểu :))

Chaukga

Xe container
Hôm này mới đọc được thớt này, hoá ra chả phải mỗi mình bị sạt lốp hay nhiều đỏ.

Transporter 999

Xe buýt
Chủ đề này nói nhiều rồi mà cụ.
Cụ lấy tim vô lăng, hoặc hàng cúc áo tài xế làm chuẩn, xe thường rộng khoảng 1.8m. Từ tim vô lăng sang mép ngoài cùng của lốp trái là 0.5m, sang mép ngoài cùng bên phải là 1.3m. Từ căn cứ này cụ phiên sang các kiểu xe khác nhau: xe nhỏ rộng khoảng 1.7m, xe lớn rộng khoảng 1.9m. Nếu cụ đi sát tường thì cộng 15-20cm tai gương vào nữa là ô kê.

mig25

Xe tải
Cụ lắp cái Cam tiến ở bên gương phụ. Chấm hết

tuxedo_hmt24

Xe tăng
nếu gương điện cụ chỉnh cho nó quay xuống nhìn bánh sau bên phụ, căn sau cho bánh đấy sát lề (bn tùy cụ) kết hợp lái sao cho thẳng xe, dễ mà, vài lần là quen

Hoang Vu 2003

Xe đạp
Cái này cũng đúng quá , cám ơn bác. thường lùi nhìn gương hậu thì vô sờ tư.
Đúng thì vưỡn đúng Cụ ạ, nhưng đg HN nó ko có nhiều không gian đỗ cho mình tiến lùi vô tư đâu, hix....e vẫn thèm cái căn phải cho chuẩn, theo khoa học mà ko nhờ đến cảm giác lái :D.

anhtho

Xe ngựa
Đúng thì vưỡn đúng Cụ ạ, nhưng đg HN nó ko có nhiều không gian đỗ cho mình tiến lùi vô tư đâu, hix....e vẫn thèm cái căn phải cho chuẩn, theo khoa học mà ko nhờ đến cảm giác lái :D.
Vẫn là cảm giác lái cụ ạ, ko có cách nào khác. Nó đơn giản như đi bộ chỗ đông người mà không va phải ai ý mà, mặc dù mắt ở tít trên mặt và 2 mắt cách nhau chỉ khoảng 10 cm.

pham_thanhtung

Xe điện
Website
www.otofun.net
Tất cả là cảm giác thôi cụ, thừa rộng hay hẹp không quan trọng, dần dần khác đâu vào đó hết, không phải vội làm gì cả. Chuẩn thì đi chậm nó khác chuẩn, khi xác định dừng đỗ ở đâu thì cụ hình dung trước rồi tấp vào lề trước điểm dừng khoảng 7-10m rôuf nhìn gương mà vào từ từ...còn khi đi qua 2 chướng ngại vật song song, cụ ước lượng khoảng cách, nếu cảm thấy xe cụ lọt thì cứ ép sát bên tài, bên tài dễ căn nhất, thì bên phụ nó khác lọt. Còn trường hợp đi đường rộng thì cụ đừng dại gì mà "thể hiện tài năng" hay là "tập tành".
Cụ đường quan trọng hóa cái vấn đề căn phải, đường rộng thì cứ đi thoải mái chứ cụ căn phải rộng cung không ai nói cụ tài "non" đâu mà sợ, còn trường hợp khó thì tốt nhất cứ đi sau, đừng liều, cảm thấy đi được thì cứ căn sát bên trái mà qua thôi, đừng quan trọng bên phải nhiều :)

LeTai1979

Xe cút kít
Cũng đơn giản thôi, Cụ kiếm đoạn đường vắng cách 5, 7m để 1 nửa viên gạch gần lề đường bên phụ. Lái chầm chậm leo bánh phụ lên những viên gạch ấy. Vài ngày là căn chuẩn, sau 1 tuần có khi Cụ căn nét luôn. :)