Có mẹo nào canh phải ko các cụ, em lái mới gặp khó khi căn lề đường và căn xe

QuangTN

Xe buýt
Em mà là cụ thì em đi lâu rồi. Đi trong sa hình là khoai nhất, ra phố đi dễ hơn nhiều, nhất là nếu đi số tự động. Chỉ cần đừng nhầm 2 cái bàn đạp và mua bảo hiểm thân vỏ cho tự tin là ok hết :D. Ra đường giờ khối bác cũng như cụ, họ hơn cụ mỗi cái máu liều giống em :))

PARASUCO

Xe tăng
Cái này cụ cứ lái dần thành quen thôi, mới đầu thì chưa biết vô lăng hướng này thì bánh xe ở đâu , đi dần sẽ quen sẽ biết cụ ạ. Lúc đấy cụ đỗ sẽ chuẩn hơn đấy . Cứ lái quen là mình tự căn được thôi.
Có mẹo nào căn phải ko các cụ, em lái mới gặp khó khi căn lề đường và căn xe cùng chiều xe máy và ô tô.
Em gặp khó khi căn cách mép đường 20-25 cm, cảm giác như cứ lao lên vỉa hè nên ko căn dc thẳng bánh cách 20cm, toàn bị cách xa đến 40 cm.
Và cũng gặp khó khi căn xe máy, xe ô tô bên phải.
Cụ nào hảo tâm chỉ bảo em với. Em vodka nhiệt tình ạ.

FordAT

Xe tăng
Em hôm nay lấy xe tự tập trong đường vắng rồi ah, nói chung tinh ý 1 chút là dc. Tại vì xe mua dc 2 tuần nhưng chưa dc đi nên trong thời gian qua có hỏi hơi nhiều.
Đúng như các cụ nói cứ vác ra đường mà phang là lên tay. nhưng các cụ có bằng rồi còn em thì chưa . Và cũng lại là tháng an toàn giao thông nên ko dám đi mà ko có bằng.
Cám ơn các cụ đã chỉ bảo và động viên tinh thần.

FordAT

Xe tăng
Hôm nay em cũng có căn thử, Xe Fiesta của em đỗ sát *** chiếc Focus HB. Cách 1m thì nhìn thấy đáy biển sô, muốn ko cho xe máy trèo đàu thì đỗ sát 1/2 biển.
Còn canh lề em nhìn mấu đầu gạt nước giữa cho nó nằm giưa vỉa là cách khoảng 15cm. Tương tự bên trái cũng vậy nhìn vào mấu gạt nước trái.
Mới chỉ tập dc vầy vì chưa đủ thời gian.

FordAT

Xe tăng
Còn cái lùi xe vào giữa 2 xe nằm ngang, em thấy khó nuốt quá, mãi ko quen dc.

tobie

Xe hơi
Còn cái lùi xe vào giữa 2 xe nằm ngang, em thấy khó nuốt quá, mãi ko quen dc.
Cái vụ căn phải, việc xác định một điểm trên nắp capo chỉ là để tiện cho cụ lúc đầu thôi. Về sau cụ cần tạo cảm giác về không gian mà không cần phải dựa vào điểm đó vì điểm xác định có thể thay đổi phụ thuộc vào cách cụ ngồi, vị trí ghế...

Vụ đỗ song song (parallel parking) này cụ chịu khó lên Youtube tìm theo từ khóa parallel parking. Có nhiều clips hướng dẫn rất cụ thể đấy cụ. Chúc cụ thành công

Chỉnh sửa cuối:

FordAT

Xe tăng
Cám ơn cụ tobie nhiều lắm, em mời cụ 1 ly nhé. Đúng là rất có ích ạ.

anhdm.kh

Xe buýt
Website
www.nasco.vn
Cái vụ căn phải, việc xác định một điểm trên nắp capo chỉ là để tiện cho cụ lúc đầu thôi. Về sau cụ cần tạo cảm giác về không gian mà không cần phải dựa vào điểm đó vì điểm xác định có thể thay đổi phụ thuộc vào cách cụ ngồi, vị trí ghế...

Vụ đỗ song song (parallel parking) này cụ chịu khó lên Youtube tìm theo từ khóa parallel parking. Có nhiều clips hướng dẫn rất cụ thể đấy cụ. Chúc cụ thành công
Có mấy cái game hướng dẫn lùi xe, cụ hỏi anh gúc ra hết. Cụ tập theo đó, đảm bảo sẽ giải quyết được vấn đề đỗ song song ngay

Anna96

Xe hơi
Cụ mới chạy xe thì nên căn non 1 chút- nên giữ khoảng cách tầm 30-40cm.Và không nên cố cụ nhé,chấp nhận đi chậm lại để nhường họ đi qua.
Còn căn sát lề đường thì cụ nên mua ngay 2 quả guơng cầu lồi gắn vào 2 bên guơng chiếu hậu( chỉnh làm sao để cụ nhìn thấy bánh xe của mình). Và thay vì lái 1 đỏ để ôm sát vỉa hè thì cụ nên sử dụng biện pháp lùi.Cụ đánh lái và khi nhìn thấy bánh xe cách vỉa hè tầm 15-20cm thì cụ trả lái dần dần và luôn để ý bánh sau song song với vỉa hè là ok rồi.

Ô tô điên

Xe tăng
chẳng có cái mẹo nào đâu bác, chỉ là đi nhiều thành ra tạo 1 cảm giác căn thui, bác cứ luyện nhiều nên, nếu ko em hướng dẫn cho bác vài chiêu
bác cứ lấy viên gạch hay 1 vạch kẻ nào đó mà căn, cảm thấy mui xe bên phải nó gần sát tới nơi bác dừng lại, mở cửa xe ra, chạy xuống xem xem mắt mình đã chính xác chưa ? mui xe còn cách viên gạch hay vạch kẻ đó bao nhiêu nữa ? còn đi đc tiếp hay ko ? dần dần nó thành quen rùi trở thành phản xạ của mình thôi
bài tập này tương tự với khi mình căn trước hay lùi xe tập nhìn gương giữa.
chúc bác lái xe an toàn

Chỉnh sửa cuối:

FordAT

Xe tăng
Cám ơn các cụ nhiều nhiều, em cũng đã nghe lời các cụ và căn cũng kha khá rồi ạ. Hôm nay là buổi thứ 2 lên xe vac luôn ra đường đi tìm quán ăn, rồi quay đầu loạn xạ. Nhưng cảm giác ghê quá các cụ ạ, sợ này sợ kia sợ đủ thứ luôn ạ.
Em thấy căn vào mông xe ô tô trước đúng là ko phải xe 4 chỗ nào cũng như nhau.
Em căn vào mông em Focus thì sát xịt mông là đầu xe em nhìn ở giữa biển số Focus, nhưng cắn vô mông em Cerato thì lại nằm ở mép dưới biển số đã sát lắm rồi.
Tưởng như xe Focus em tý húc mông em Cerato.

QuangTN

Xe buýt
Cụ định đi đâu ới anh em lượn đường khác cho lành. He he... :P
Vui tí. Chiều nay về nhà em vừa hôn 1 em 2b xinh như mộng. Bị em ý lườm nguýt khiếp quá :))

FordAT

Xe tăng
Haha, cuối cùng cũng hôn mông em 2b. Nhưng em xinh thì chửi cũng mát mặt chứ chắc cụ cũng ko nóng mặt đâu nhỉ . hê hê.

Cái chuyện hôn mông em nghĩ ko tránh dc, vì em căn thử 1 -2 cái xe máy và ô tô cùng 4 chỗ nhưng ko giống nhau.
Căn mép dưới biển xe này cách 1m thì với xe kia lại quá gần, vì biển xe máy và ô tô các loại đặt trên dưới lần lộn cả.
Giá mà các xe ô tô và xe máy chỉ dc đặt biển số ở khoảng cách quy định thì hay quá. Lái mới cũng ít hôn mông hơn.]

Hôm tới đi cùng cụ chắc phải thọ giáo thêm để có gì lấy bằng xong , rảnh thì lượn với cụ cho vui. Một mình lang thang cũng buồn.

Chỉnh sửa cuối:

lanhuong1965

Xe điện
Có mẹo nào căn phải ko các cụ, em lái mới gặp khó khi căn lề đường và căn xe cùng chiều xe máy và ô tô.
Em gặp khó khi căn cách mép đường 20-25 cm, cảm giác như cứ lao lên vỉa hè nên ko căn dc thẳng bánh cách 20cm, toàn bị cách xa đến 40 cm.
1-Xe đang chạy thì bác cứ lấy trái làm chuẩn mà canh : sát vào trái trong cự ly an toàn có thể,còn dư nhiêu phải hưởng hết.
2-Cho xe vào lề phải thì bác để ý kính chiếu hậu xem có ai đàng sau & khi bánh trước phải nó lập bập tức là đã bắt đầu cán vào lề bằng bê tông (Vì cái lề bê tông luôn không cùng mặt phẳng với lòng đường nhựa).Thế thì bác canh được ồi.Sau này bác rành thì chả cần lấy cái lề bê tông kia làm thước nữa.
3-Khi canh 2b,4b bên phải để bác rẽ vào lề phải thì cái kính chiếu hậu phải của bác phải chỉnh sao cho nếu em nào bác thấy trong kính,tức là không an toàn,càng sát rìa trái kính càng không an toàn.Bác cướp đường,người ta ủi vào hông phải ngay.
Còn canh 2b,4b bên phải khi xe bác đang đi thẳng thì như (1-) thôi.

Tay lái chưa quen,cứ đi từ từ.

Em cũng gà như bác,lái riết mà biết thôi.Cái gì khó thì hỏi anh em,học mẹo,học tắt.
Từ từ cũng như mọi người!!!

Chỉnh sửa cuối:

Gemi

Xe buýt
Cám ơn các cụ đã đóng góp ý kiến, có 1 bài trên VNExpress nói về căn dg khá hay em đọc và áp dụng thì thấy đúng vậy. Nhưng lại ko dạy căn vỉa hè, em nghĩ chắc phải tập luyện mới quen dc.
gương FE to thế, cụ cứ tấp vào lề rồi oánh lái lùi lại một tí cho sát vào, lấy lái thẳng, chụp cái ảnh rồi phọt lên OF khối cụ lại khen cụ căn chuẩn ngay :))

lanhuong1965

Xe điện
Thêm tí,cái vụ lùi thì đa phần bác tài đều không mặn mà cho lém.Xe bác mà có trang bị cam + cảm ứng lùi thì 70% là bác lùi xe ok roài đó!!!

2fast2fear

Xe tăng
Có cách này chuẩn luôn mà dễ tập hàng ngày cụ chủ thử xem sao nhé: trên đường nhìn thấy viên sỏi nho nhỏ nào thì tập căn kẹp cả 2 lốp bên phụ lên viên sỏi đó, đi qua kêu kịch kịch là được. Lúc đầu tập với tốc độ chậm, sau nhanh dần lên để nâng cao kỹ năng và cảm giác bên phụ.

Khi đi 60km/h cụ vẫn kịch kịch được thì cảm giác lốp bên phụ của cụ chuẩn roài, thích căn bên phụ cách bao nhiêu cm cũng được, nhất là khi đi chậm. Chúc cụ thành công và lái xe an toàn!

Sent from my iPhone using Forum Runner

lanhuong1965

Xe điện
Mẹo của riêng em: Chỉ định chống xe điên (Đạp lộn phanh qua ga)
1-Khi cảm thấy không yên tâm,không an toàn,tốc độ như này là đủ rồi,phía trước có trướng ngại vật,cần giảm tốc từ từ...Lập tức chuyển chân ga để hờ lên chân phanh ngay(Chú ý là không chờ có sự cố mới rà lên phanh)
-Lợi thế trong nguyên lý 2 giây (2 giây để chuyển từ nhìn thấy sự cố qua hành động chuyển chân phải từ ga qua phanh)
-Luôn ở thế chủ động,không lâm vào thế mất bình tĩnh,chỉ chú trọng vào volang đánh lái tránh chường ngại vật mà thôi.
2-Nếu phải dừng xe do kẹt,chờ đèn xanh...Ngoài (1-) + thêm thao tác về Mo cho MT & N cho AT.Trường hợp này,nếu có đạp lộn phanh qua ga thì chỉ rồ máy xe lên 1 phát thôi.
Em gà nên tới giờ (Sau 20 năm có bằng lái) em vưỡn phải (1-)+(2-)

lanhuong1965

Xe điện
Có cách này chuẩn luôn mà dễ tập hàng ngày cụ chủ thử xem sao nhé: trên đường nhìn thấy viên sỏi nho nhỏ nào thì tập căn kẹp cả 2 lốp bên phụ lên viên sỏi đó, đi qua kêu kịch kịch là được. Lúc đầu tập với tốc độ chậm, sau nhanh dần lên để nâng cao kỹ năng và cảm giác bên phụ.

Khi đi 60km/h cụ vẫn kịch kịch được thì cảm giác lốp bên phụ của cụ chuẩn roài, thích căn bên phụ cách bao nhiêu cm cũng được, nhất là khi đi chậm. Chúc cụ thành công và lái xe an toàn!

Sent from my iPhone using Forum Runner
Tránh mấy cái nắp cống trời ơi trên đường cũng là cách học canh bánh xe nữa.Vừa cho êm xe,nhưng phải nhìn trước sau đã nhá!

Thần Tài

Xe điện
Em nhớ hồi mới lái cũng chả căn được, có lần đường đông, cố thêm tý nữa thế là cán lên chân 1 mợ đi 2b, may mà Matiz cũng nhẹ nên chỉ mất 100k và nghe ch ửi. Cụ cứ đi dần là quen hết, đừng cố.