[Funland] Cơ khí - mộc trong gia đình làm đồ DIY, hỏi các cụ có kinh nghiệm trong lĩnh vực này

Tiger Hunter

Xe container
DIY thì em chỉ thạo mỗi chế tạo trẻ con thôi nên lại đi ra :))

Nhà Quê 2

[Tịch thu bằng lái]
Hôm nào các cụ càfe cho em hóng với nhóe :D

Cụ ăn chơi thế :) Có con này làm sướng phải biết cụ nhể :D
Cái hồi chưa bận bịu thì cứ mơ, lại có dk nên múc về, h thấy vãi thừa ra ấy...h chỉ mong thanh lý hoặc tìm cái xưởng nào đó ký gửi cho ae cùng dùng.

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
Cụ ăn chơi quá, hay bê sang em để đi, ước gì mình có đk như anh ý :))

Vâng cụ, để em inbox số dthoai. Em ham vui mua 1 con máy cưa, bào, liên hợp mà về dùng chỉ mỗi bào gỗ pallet, cưa và phay còn chưa lắp lên. thấy phí quá (con này e mua 6 tr). H chả biết nên làm j với nó.

atarukata

Xe máy
Cụ ở đâu thế? Nhìn cái máy đẹp quá.

Tran Nam Hai

Xe tăng
Anh mua cho em cái Cưa Cò nhé, về nhà anh lấy búa ghè vào rìa răng cưa cho cho các răng thẳng ra, bình thường các răng so le với nhau, ông già em vẫn thường làm thế khi mở mộng, dùng cưa của thợ mộc thì ko lùa vào được đâu...anh nhiều nhà thế nhỉ, mua chỉ để phá đồ ah ( em fun)
Ok tks đồng chí, mai rảnh lượn 2b mua, mà a còn chưa biết cưa cò cò cưa là cái gì cơ. Nhà thì có nhưng đang hết xiền với việc vặt thợ nó k làm mới phải made in tự tui đây, thỉnh thoảng lao động chân tay phá phách tí cho nó xả xì trét.

Vâng cụ, để em inbox số dthoai. Em ham vui mua 1 con máy cưa, bào, liên hợp mà về dùng chỉ mỗi bào gỗ pallet, cưa và phay còn chưa lắp lên. thấy phí quá (con này e mua 6 tr). H chả biết nên làm j với nó.
Cụ ăn chơi hoành quá, e thì đến cái cưa bây giờ mới tính mua, mới biết mỗi khoan đục thôi ạ.

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
Cái này lắp lưỡi gỗ mà cắt gỗ chắc một tí thì phải chắc tay không là dở hơi ngay.

Hôm trước , Em định đóng cái giá để gia vị cho vợ . Dùng máy cắt cầm tay cưa gỗ , bị tuột tay văng vào đùi , tí thì bị cụt chân .Em chia sẻ kinh nghiệm bản thân , mong các cụ hay nghịch dại như em cẩn thận nhé !

cuchuoi96

Xe tăng
Ok tks đồng chí, mai rảnh lượn 2b mua, mà a còn chưa biết cưa cò cò cưa là cái gì cơ. Nhà thì có nhưng đang hết xiền với việc vặt thợ nó k làm mới phải made in tự tui đây, thỉnh thoảng lao động chân tay phá phách tí cho nó xả xì trét.

Cụ ăn chơi hoành quá, e thì đến cái cưa bây giờ mới tính mua, mới biết mỗi khoan đục thôi ạ.
Cưa cò nó dư này nè anh

Supercup85

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Bàn nhập khẩu Cụ ơi, mặt gỗ công nghiệp nhưng thân bàn lại gỗ thịt.
Bí quá là e cứ cưa e phệt thôi, nó k dùng đinh nên cũng k ngại lắm, e nhổ đống vít ra rồi e xử. Đống vít 2 cạnh nhìn lười quá, mai e đi lùng mua cái mũi khoan bắt vít 2 cạnh đã. Quanh Giảng Võ - Lê Văn Lương có chỗ nào bán mấy đồ này k các Cụ nhỉ?
Cụ có cưa sọc thì lắp cái lưỡi mỏng vào mà cắt là nhanh nhất, mũi khoan thì cụ ra Đê La Thành đầu dốc Thành Công là có đủ cho cụ chon.

Tran Nam Hai

Xe tăng
Cưa cò nó dư này nè anh
Tks chú a hình dung ra rồi, mai a lên Thuốc Bắc mua với làm ít chốt gỗ luôn.

Cụ có cưa sọc thì lắp cái lưỡi mỏng vào mà cắt là nhanh nhất, mũi khoan thì cụ ra Đê La Thành đầu dốc Thành Công là có đủ cho cụ chon.
Dạ cưa e chưa có cái nào, mà e xẻ tí keo dán nên làm cái cưa tay thôi, còn mấy tấm gỗ sồi Mỹ e phá cái tủ ra chế cháo chắc ra ngoài hàng thuê cưa máy cho lành. Mũi khoan thì đúng như Cụ phán, chiều nay hô thằng đệ phi ra Đê La Thành có luôn, tks Cụ nhiều, hôm nào cafe giao lưu e ới Cụ nhé.

Supercup85

Xe tăng
Tks chú a hình dung ra rồi, mai a lên Thuốc Bắc mua với làm ít chốt gỗ luôn.

Dạ cưa e chưa có cái nào, mà e xẻ tí keo dán nên làm cái cưa tay thôi, còn mấy tấm gỗ sồi Mỹ e phá cái tủ ra chế cháo chắc ra ngoài hàng thuê cưa máy cho lành. Mũi khoan thì đúng như Cụ phán, chiều nay hô thằng đệ phi ra Đê La Thành có luôn, tks Cụ nhiều, hôm nào cafe giao lưu e ới Cụ nhé.
Cụ cần cưa sọc thì qua em lấy về làm cho đỡ khổ, chốt gỗ nếu cụ dùng ít thì lấy của em cũng đc, hôm qua em mới làm 1kg đc 1 túi to :D Vụ cafe thì cụ cứ ới em cái là em ra ngay :D nhà em cũng ngay cuối Láng Hạ đầu Lê Văn Lương, số của em ở cái page rượu vang ở chữ ký đó ah :)

Nhà Quê 2

[Tịch thu bằng lái]

coquay

Xe container
Em vào đọc các còm của các cụ thấy nhiều cụ sử dụng đồ nguy hiểm quá, ai lại lấy máy chuyên để mài ra để cắt gỗ bao h thợ tay cứng cầm máy đấy để cắt cũng phải tập trung ko cũng tai nạn như chơi.
Các cụ tự mò làm đồ mộc thì phải hiểu nguyên lý hoạt động của dụng cụ mình sử dụng ko thì mất vui đấy.
Ông thợ cả của em năm bay 1 đốt ngón út nhé, may nuôi móng tay dài ko là đi 2 ngón là ít.
Trong còm ở trên em thấy có cụ rất khéo nhé, tính toán kt các tấm gỗ rồi ra chỗ mua ván nhờ thợ cắt cho mang về vừa đỡ cồng kềnh mà còn chỉ thêm mỗi cái khoan tay bắt vít là xong chả cần nhiều đồ.
Mới làm các cụ có thể dùng ván ghép thanh ( ván này nguyên mộc chưa sơn pu, hơi phức tạp khâu hoàn thiện.
. Ván mfc của an cường là có thể làm giường tủ rất đẹp vì ván mặt có sẵn vân ( khoảng ít 50 loại ) chỉ là mua thêm nẹp đồng màu về dán vào các mép là ôkee
Đơn giản hơn dùng nẹp nhôm or inox
Đôi lời chia sẻ của em với các cụ, em cũng thích tự đóng đồ lắm nhưng chả dám vì em chỉ giỏi nói thôi:D

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
Em bên Ngọc Thụy - Long Biên (nhà nhạc phụ), cũng hay lọ mọ mấy cái này. Khoe các cụ tí là em tự làm điện nước hai cái nhà 3tầng gần 70m2/sàn. Cơ mà không có chuyên môn nên khi dùng mới thấy bất tiện :D.
Về địa điểm thì em được bày trong 1 nhà cấp 4 khoảng 30m2 và cái chuồng bò cũ khoảng 10m2 nữa =))=))=)). Các cụ không ngại có thể bê qua a.
Nhà cụ ở đâu?làm cái xưởng để ae đến luyện tập tay nghề?

cuchuoi96

Xe tăng
Em bên Ngọc Thụy - Long Biên (nhà nhạc phụ), cũng hay lọ mọ mấy cái này. Khoe các cụ tí là em tự làm điện nước hai cái nhà 3tầng gần 70m2/sàn. Cơ mà không có chuyên môn nên khi dùng mới thấy bất tiện :D.
Về địa điểm thì em được bày trong 1 nhà cấp 4 khoảng 30m2 và cái chuồng bò cũ khoảng 10m2 nữa =))=))=)). Các cụ không ngại có thể bê qua a.
Em oánh dấu, có dịp qua chuồng bò của cụ chọc chạch.

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
Chào đón cụ, cơ mà đồ chưa có gì :)), em đang gạ mấy cụ kia đưa đồ sang để em ké luôn =))=))=))
P/s: Em chỉ có khoan, máy cắt với cái cưa lọng thôi, a
à em có thể mượn được cái máy nén khí.

Em oánh dấu, có dịp qua chuồng bò của cụ chọc chạch.

Tran Nam Hai

Xe tăng
Cụ cần cưa sọc thì qua em lấy về làm cho đỡ khổ, chốt gỗ nếu cụ dùng ít thì lấy của em cũng đc, hôm qua em mới làm 1kg đc 1 túi to :D Vụ cafe thì cụ cứ ới em cái là em ra ngay :D nhà em cũng ngay cuối Láng Hạ đầu Lê Văn Lương, số của em ở cái page rượu vang ở chữ ký đó ah :)
Được thế thì còn gì bằng nhưng thế có phiền Cụ quá k ạ? E p.m Cụ rồi Cụ nghiên cứu xem thế nào ae giao lưu nhé.

E giống Cụ ghê, từ bé tính e cũng hay lọ mọ cái gì hỏng hóc hay nhìn ngứa mắt là e vật ngửa ra mần hết, sửa được chế được thì tốt k thì có cơ hội mua cái mới =))=))=)). Đến giờ thợ đến nhà e làm tuyền hỏi bác cũng làm nghề này à, hehe.

Supercup85

Xe tăng
Được thế thì còn gì bằng nhưng thế có phiền Cụ quá k ạ? E p.m Cụ rồi Cụ nghiên cứu xem thế nào ae giao lưu nhé.

E giống Cụ ghê, từ bé tính e cũng hay lọ mọ cái gì hỏng hóc hay nhìn ngứa mắt là e vật ngửa ra mần hết, sửa được chế được thì tốt k thì có cơ hội mua cái mới =))=))=)). Đến giờ thợ đến nhà e làm tuyền hỏi bác cũng làm nghề này à, hehe.
Em PM trả nhời cụ rồi đấy :D

kuhon

Xe tải
em đánh dấu cái. Em thích món này.