[Funland] Cơ khí - mộc trong gia đình làm đồ DIY, hỏi các cụ có kinh nghiệm trong lĩnh vực này

Nhà Quê 2

[Tịch thu bằng lái]
Em bên Ngọc Thụy - Long Biên (nhà nhạc phụ), cũng hay lọ mọ mấy cái này. Khoe các cụ tí là em tự làm điện nước hai cái nhà 3tầng gần 70m2/sàn. Cơ mà không có chuyên môn nên khi dùng mới thấy bất tiện :D.
Về địa điểm thì em được bày trong 1 nhà cấp 4 khoảng 30m2 và cái chuồng bò cũ khoảng 10m2 nữa =))=))=)). Các cụ không ngại có thể bê qua a.
Nhà cụ xa quá, có cụ nào ở khu vực loanh quanh LVL kéo dài (tố hữu) hoặc cuối Nguyễn Trãi (thanh xuân) thì tụ họp giao lưu cái nhỉ? Xem có tổ chức cái xưởng đc ko
cái trò làm mộc này 2 ng làm nhanh hơn 2 lần người làm rất nhiều.

quanghungle

Xe tăng
nhà cháu hóng xem tm gì không

Chile0310

Xe tải
Nhà cụ xa quá, có cụ nào ở khu vực loanh quanh LVL kéo dài (tố hữu) hoặc cuối Nguyễn Trãi (thanh xuân) thì tụ họp giao lưu cái nhỉ? Xem có tổ chức cái xưởng đc ko
cái trò làm mộc này 2 ng làm nhanh hơn 2 lần người làm rất nhiều.
Cụ nói chuẩn đấy ah ! Hôm nào Cụ tổ chức họp đi em hóng với, em cũng ở khu LVL đây ah

Nhà Quê 2

[Tịch thu bằng lái]
Cụ mua gỗ pallet ở đâu đấy ạ em cũng định mày mò làm
cái này là gỗ ghép thanh, nếu mua tấm 1.2x2.4 thì rẻ, nhưng mất công xẻ. mua theo kích thước thì đắt đấy.
sau bao nhiêu trải nghiệm e thấy mua gỗ pallet về ghép tấm là hay nhất, tất nhiên là mất công bào. nhưng đóng những cái nho nhỏ thì dùng gỗ pallet là kinh tế nhất, các bác ở mạn LVL tố hữu thì phi ra chỗ Tố Hữu gần đại mỗ mà mua, e mua hồi trc 8k/1 thanh 1m1 và 9k/1 thanh 1.3m có thể chọn. Nhưng giờ nó lên giá rồi, mỗi thứ thêm 1K chắc mua đc. ngoài ra còn nhiều thanh kích thước khác phục vụ làm chân, khung.

shinnok

Xe hơi
Sao đợt này OF nó ko gửi vào gmail cho em mỗi khi có cụ trả lời vào đây nữa, chuối thế! Các cụ có ghé qua Faceboook của nhóm (DIY Otofun) cho tiện chia sẻ và hẹn hò giao lưu càfe cà pháo nhá! :)

Tran Nam Hai

Xe tăng
Cụ Tran Nam Hai cưa kéo thế nào ? Có dùng đc ko :D
Báo cáo Cụ là cưa kéo e chạy ầm ầm và đã mần xong cái đáy tủ rồi nhưng dự án phải tạm dừng 1, 2 ngày vì tinh thần Tết Độc lập lên cao quá nên e liêng biêng từ tối hôm kia đến giờ. Làm thực tiễn tay nghề e lên kinh lắm Cụ ạ, hì hì.
Sang đầu tuần đại công cáo thành e báo cáo chi tiết Cụ nhé.

PhongNgoc

Xe buýt
Em vào đọc các còm của các cụ thấy nhiều cụ sử dụng đồ nguy hiểm quá, ai lại lấy máy chuyên để mài ra để cắt gỗ bao h thợ tay cứng cầm máy đấy để cắt cũng phải tập trung ko cũng tai nạn như chơi.
Các cụ tự mò làm đồ mộc thì phải hiểu nguyên lý hoạt động của dụng cụ mình sử dụng ko thì mất vui đấy.
Ông thợ cả của em năm bay 1 đốt ngón út nhé, may nuôi móng tay dài ko là đi 2 ngón là ít.
Trong còm ở trên em thấy có cụ rất khéo nhé, tính toán kt các tấm gỗ rồi ra chỗ mua ván nhờ thợ cắt cho mang về vừa đỡ cồng kềnh mà còn chỉ thêm mỗi cái khoan tay bắt vít là xong chả cần nhiều đồ.
Mới làm các cụ có thể dùng ván ghép thanh ( ván này nguyên mộc chưa sơn pu, hơi phức tạp khâu hoàn thiện.
. Ván mfc của an cường là có thể làm giường tủ rất đẹp vì ván mặt có sẵn vân ( khoảng ít 50 loại ) chỉ là mua thêm nẹp đồng màu về dán vào các mép là ôkee
Đơn giản hơn dùng nẹp nhôm or inox
Đôi lời chia sẻ của em với các cụ, em cũng thích tự đóng đồ lắm nhưng chả dám vì em chỉ giỏi nói thôi:D
Cụ chia sẻ thêm về ông thợ chỗ cụ đi, cho anh em còn tránh. Em làm cơ khí nên về vấn đề an toàn cũng cẩn thận lắm. Nghe thấy cụ trên lắp lưỡi cắt gỗ vào máy mài góc mà em hãi. Máy mài góc lắp lưỡi cắt đá em còn hạn chế.
Em đang chế cái tấm dẫn hướng để cắt máy cưa cầm tay chứ không dám chế cưa bàn như các bạn tây lông. Tất cả vì sự nghiệp móc cua mười ngón :D

Nhà Quê 2

[Tịch thu bằng lái]
E cũng 1 lần suýt bị mất 1 đốt ngón tay. May khâu lại dc. Do cái máy bào.

coquay

Xe container
Cụ chia sẻ thêm về ông thợ chỗ cụ đi, cho anh em còn tránh. Em làm cơ khí nên về vấn đề an toàn cũng cẩn thận lắm. Nghe thấy cụ trên lắp lưỡi cắt gỗ vào máy mài góc mà em hãi. Máy mài góc lắp lưỡi cắt đá em còn hạn chế.
Em đang chế cái tấm dẫn hướng để cắt máy cưa cầm tay chứ không dám chế cưa bàn như các bạn tây lông. Tất cả vì sự nghiệp móc cua mười ngón :D
Cụ hỏi thế khó kể quá :-s ,e nói túm lại là khi để sảy ra tai nạn lao động hâu như là ko tập trung khi thao tác. 2 là ko căn thử trc khi cắt khoét ko vam cố định vật muốn cắt, khoét ( ví dụ như muốn cắt 1 thanh gỗ, sắt , đá có dt nhỏ phải dùng cảo để cố định lại rồi mới thao tác tuyệt đối ko vội 1 tay cầm máy 1 tay cầm vật muốn cắt dễ dẫn tới trượt tay gây nguy hiểm ) em nhiều khi nhìn thợ làm còn ghê nhắc bọn nó thì chả ăn thua vì làm đúng theo quy trình thì mất nhièu time lắm vì thế các cụ ko dùng máy thường xuyên thì càng chú ý nhé. Nhiều vụ đơn giản như khoan và tường để lấy lỗ đóng nở treo tủ mà ko chú ý dễ bị khoan vặn ngược lại tay khoan đập vào mặt. Nói nhanh chứ mô tả dài quá :((

Nhà Quê 2

[Tịch thu bằng lái]
E để ý là ae làm DIY thì chậm và thận trọng. Nhưng tai nạn hạy xảy ra lúc cố hoặc mất tập trung

Supercup85

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
E để ý là ae làm DIY thì chậm và thận trọng. Nhưng tai nạn hạy xảy ra lúc cố hoặc mất tập trung
Em thấy DIY ở ta chủ yếu đi từ phong trào, người chơi ko có kiến thức cơ bản về cách sử dụng máy móc, cộng thêm tính cẩu thả và liều lĩnh nên rất nguy hiểm ... Các bạn hay có phong trào chế cháo dụng cụ, và tận dụng máy móc làm sai chức năng của nó nên dễ tai nạn ... Ví như có bạn lấy máy mài chuột lắp lưỡi cưa vào dùng là cực kỳ nguy hiểm, bản thân em hay dùng máy móc khá nhiều, nhưng cứ cầm đến cái máy mài chuột là em rất sợ.

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
E làm cái vv này hết 1 ngày chứ, đấy là đồ nghề vt ông anh sẵn, khoai phết

Pioneer csf-7000

coquay

Xe container
Em thấy DIY ở ta chủ yếu đi từ phong trào, người chơi ko có kiến thức cơ bản về cách sử dụng máy móc, cộng thêm tính cẩu thả và liều lĩnh nên rất nguy hiểm ... Các bạn hay có phong trào chế cháo dụng cụ, và tận dụng máy móc làm sai chức năng của nó nên dễ tai nạn ... Ví như có bạn lấy máy mài chuột lắp lưỡi cưa vào dùng là cực kỳ nguy hiểm, bản thân em hay dùng máy móc khá nhiều, nhưng cứ cầm đến cái máy mài chuột là em rất sợ.
Đến thợ chuyên cắt sắt cầm sử dụng nhiêu khi còn toát mồ hột nữa là. Các cụ có hay xem những lip ở youtube thì thấy bọn tây lông hay chế cháo dụng cụ cầm tay thành dụng cụ cố định. Họ chế nhưng thế tuy mấy time nhưng sử dụng an toàn hơn nhiều. Chế đơn giản nhất và sử dụng hiệu quả thì thì chỉ cần chế cái máy cưa ban cầm tay thành máy cưa bàn cố định là đc

xe oi

Xe tải
Chào các cụ! Em cũng máu diy lắm, cứ tưởng đủ đồ chơi là làm được. Nhưng nghề mộc quả là không đơn giản, em vẫn chưa làm đuọc cái gì cho nên hồn. Chắc tại em chẳng có cái hoa tay nào cả:((
Đồ của em đây, trông cũng đầy đủ mà chủ yếu để ngắm hịhị

_vihali_

Xe hơi
Nhân tiện cho em hỏi bộ mài Dremel 3000 có ổn ko các cụ? Em thì hay chế cháo các đồ thí nghiệm Vật lí.

Sent from my Redmi Note 3 using Tapatalk

AZUMIDIEP

Xe điện
cái này là gỗ ghép thanh, nếu mua tấm 1.2x2.4 thì rẻ, nhưng mất công xẻ. mua theo kích thước thì đắt đấy.
sau bao nhiêu trải nghiệm e thấy mua gỗ pallet về ghép tấm là hay nhất, tất nhiên là mất công bào. nhưng đóng những cái nho nhỏ thì dùng gỗ pallet là kinh tế nhất, các bác ở mạn LVL tố hữu thì phi ra chỗ Tố Hữu gần đại mỗ mà mua, e mua hồi trc 8k/1 thanh 1m1 và 9k/1 thanh 1.3m có thể chọn. Nhưng giờ nó lên giá rồi, mỗi thứ thêm 1K chắc mua đc. ngoài ra còn nhiều thanh kích thước khác phục vụ làm chân, khung.
Những thanh này đã bào chưa cụ ơi ?

wave-tau

Xe container
Nhân tiện cho em hỏi bộ mài Dremel 3000 có ổn ko các cụ? Em thì hay chế cháo các đồ thí nghiệm Vật lí.

Sent from my Redmi Note 3 using Tapatalk
Dremel có khá nhiều đồ chơi và được đánh giá cao, theo ý kiến cá nhân cụ nên chọn đời 8200 loại chạy pin sẽ cơ động hơn,thao tác nhanh gọn. Em đang dùng 1 em dạng này là hitachi gp10, nói chung là ok nhưng trông hàng không đuợc ngon như của makita. Hôm đầu tiên nhìn thấy em ý tưởng hàng chợ cơ, giật hết cả mình . :D

Chile0310

Xe tải
Chào các cụ! Em cũng máu diy lắm, cứ tưởng đủ đồ chơi là làm được. Nhưng nghề mộc quả là không đơn giản, em vẫn chưa làm đuọc cái gì cho nên hồn. Chắc tại em chẳng có cái hoa tay nào cả:((
Đồ của em đây, trông cũng đầy đủ mà chủ yếu để ngắm hịhị
Đồ của cụ xịn quá ...
Cái máy mầu xanh góc trên bên phải là máy gì đấy cụ ?