[Funland] Cơ hội cho phụ nữ 34 tuổi

Dancingwiththewind

Xe điện
Em chả biết khuyên mợ cái gì, nhưng như ở cơ quan e những người có đk về kt như nhaf mợ, chồng kiếm được, thì mấy bả đi làm như đi chơi, thích thì xin nghỉ phép, con ốm nghỉ phép, người mệt nghỉ phép, nhà đi du lịch nghỉ phép. Đi làm thì thích thì làm khôgn thích thì né việc để người khác làm. Suốt ngày thấy túm năm tụm ba trưa nay chụp ảnh ở đâu, ăn gì, order hàng này hàng nọ, thế là cũng hết ngày, 4h25 nhấp nhổm xem đồng hồ, kiểm tra lại túi ví xem còn quên túi thức ăn nào trong tủ lạnh hay không để đúng 4h30 là té :D Một điều quan trọng nữa là các bả rất biết chăm sóc sắc đẹp làn da, dù toàn U50 mà nhìn như U30, U40. Nuôi dạy con chu đáo, học hành đến nơi đến chốn.
E nghĩ cuộc đời người phụ nữ chắc cũng chỉ đến vậy, cho đỡ mệt mỏi :D
Trừ khi mình không có kinh tế thì phải lăn lộn ủ mưu chứ còn cuộc sống đến mức ko phải lo nghĩ nhiều về KT rồi thì nhẹ nhàng đi còn con cái và giữ chồng nữa chứ nhỉ :D
Ước mơ của em. Tuy nhiên em không thích chụp ảnh và đi ra ngoài ăn, không thích tụ tập. Em ước mơ có một công việc nhẹ nhàng em sẽ làm đủ giờ, không áp lực. Ngoài ra em sẽ chăm chút bản thân, đi spa, đi tập yoga và đi du lịch, he he. Tuy nhiên hiện thực khắc nghiệt vẫn đập vào mặt và giờ này vẫn cặm cụi làm

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Năm mới đến, bao nhiêu năm rồi, làm gì và được gì.
Em, lái nữ, năm nay 34 tuổi, chắc nhỏ tuổi hơn nhiều các cụ, các mợ trên đây. Đầu xuân năm mới, kính chúc các cụ, các mợ nhiều sức khoẻ, bình an. Nếu có duyên đi qua thớt của em, mong nhận được lời khuyên của người đi trước. Em cảm tạ vô cùng.
Nói sơ về bản thân em, em 34, đã có 1 chồng, 1 con trai 5 tuổi, đang mang bầu đứa nữa sắp sinh. Nhà xe đều đã có, có nhà cho thuê 30 triệu/tháng (do bố mẹ em trộm vía kinh doanh tốt, em, chồng em, con em rất được nhờ các cụ). Chồng em cũng làm cty lớn, thu nhập tốt, có cơ hội thăng tiến, công việc bận rộn, sau này thăng tiến còn bận và mệt đầu hơn. Thu nhập 2 vc chưa tính tiền cho thuê nhà tầm 100 triệu/tháng, tất nhiên, nhà em cũng tiêu ác, con học trường quốc tế, tiền nuôi xe, tiền phí dịch vụ chung cư, tiền khách khứa của chồng, tiền hỗ trợ bố mẹ chồng.
Cuộc sống của em mọi người nhìn vào đều thấy là yên ổn, có bố mẹ hậu thuẫn, có sa cơ lỡ vận thì ông bà vẫn cưu mang được. Như gia đình người khác thì người vợ có thể chọn công việc nào đó nhẹ nhàng, thu nhập 20 triệu tháng để lo cho con cái, cho ô chồng tập trung cày cuốc, thăng tiến, nhân đôi tiền lương của ổng. Nhưng em thì cứ lăn tăn mãi về con đường sự nghiệp của em. Em từ bé đến lớn toàn học trường chuyên lớp chọn, đại học top đầu, ra trường tự thi vào tập đoàn nhà nước lớn. Em phấn đấu 10 năm lên đến ngạch chuyên viên cao nhất của tập đoàn, lương 45 triệu/tháng. Sau đó phần vì quá mệt mỏi vì môi trường đấu đá chính trị, phần vì sếp trực tiếp quá hành, nửa đêm sáng sớm còn nã, muốn có thêm thời gian chăm con, em xin nghỉ. Mọi người ai cũng can ngăn, tiếc cho em, con đường tương lai rộng mở. Em vốn hiền lành, nhút nhát, chỉ chăm chăm phát triển chuyên môn, làm việc lúc nào cũng vì tinh thần trách nhiệm, vì cống hiến cho tổ chức, chưa bao giờ vì đồng tiền hay chức tước, nên được mọi người quý và đánh giá cao năng lực. Em nghỉ xong ra làm cty ở mảng khác, công việc nhàn hạ hơn, lương 30-35 triệu net, phải phấn đấu tầm 5 năm mới lên được mức lương trước kia và chắc 10 năm mới có cơ hội lên lãnh đạo do cty cũng nhiều nhân viên gạo cội, kinh nghiệm ở mảng này tất nhiên em chưa có nhiều như mảng cũ, nhưng mọi ng cũng đánh giá là em học nhanh gấp đôi những người mới khác.
Nhìn lại bản thân, em vẫn cảm thấy là mình đi xuống, nhất là khi nghe tin các đồng nghiệp cũ, năng lực ko bằng em mới được đề bạt các vị trí của tập đoàn. Các chị đồng nghiệp cũ lại than vãn cho em, nếu em còn ở lại, vị trí đó chắc chắn là của em, em đã sai lầm khi từ bỏ 1 nơi mà đang được đánh giá cao, sang 1 nơi mà mình vẫn là người mới
Em cũng đã tự nói với bản thân, nghĩ lại tại sao hồi trước mình quyết nghỉ, nghĩ lại bản thân có phù hợp làm quản lý ko hay chỉ thích làm chuyên môn, nghĩ lại đi, mọi thứ đều phải đánh đổi,thăng tiến đổi lại thời gian cho con cái, gia đình phải có người lùi về chăm con. Nhưng chắc vì em quá sân si, quá tham vọng, muốn có nhiều thứ 1 lúc, nên dù đang nắm thứ này trong tay vẫn ko biết trân trọng, lại vẫn mơ tưởng đến thứ khác.
Giờ bảo em quay lại tập đoàn cũ, e cũng ko muốn quay lại, nhưng phụ nữ 34 tuổi sắp 2 con như em, mất 2-3 năm con nhỏ, liệu em còn có thể đạt được sự nghiệp tốt nữa hay không, trong khi chăm con vẫn là em lo toan chủ yếu? Có ai cũng bắt đầu lại muộn màng như em ko?
Đọc xong điều mợ viết, em thấy buồn như con … Mèo :((

Chỉnh sửa cuối:

duongqua

Xe container
Ước mơ của em. Tuy nhiên em không thích chụp ảnh và đi ra ngoài ăn, không thích tụ tập. Em ước mơ có một công việc nhẹ nhàng em sẽ làm đủ giờ, không áp lực. Ngoài ra em sẽ chăm chút bản thân, đi spa, đi tập yoga và đi du lịch, he he. Tuy nhiên hiện thực khắc nghiệt vẫn đập vào mặt và giờ này vẫn cặm cụi làm
Đấy,nhiều khi cs bất công vậy mợ,người thì đủ mọi đk rồi nhưng vẫn thiếu. Ngừoi chưa đủ vẫn phải phấn đấu bục mặt cho bằng được 1 phần của ngừoi kia nên vẫn cứ phải cày thôi. Nhưng nói chung cs nên biết đủ theo khả năng của mình thì sẽ thấy hạnh phúc và nhẹ nhàng.

vcvtv

Xe hơi
Qua trải nghiệm bản thân thì bạn đã có quyết định đúng. Nỗ lực và không bó buộc định kiến thì sẽ có cơ hội để vươn mình thôi

Khanhnho

Xe buýt
Thu nhập tháng 100 triệu chỉ nên cho con học trường công rèn luyện gian khổ cho quen thôi chứ để con học trường quốc tế đến lúc lên đại học là bố mẹ đuối sức ngay. Chả lẽ lại xin ông bà ngoại tiền học cho cháu.
Công nhận ạ. Em cũng chưa thấy ai tổng thu cả nhà có 100củ/tháng mà cho con học qte, trừ khi ông bà bao.

xukixuka

Xe tải
Công nhận ạ. Em cũng chưa thấy ai tổng thu cả nhà có 100củ/tháng mà cho con học qte, trừ khi ông bà bao.
Cụ chưa thấy thôi chứ thu nhập < 100tr em vẫn thấy cho học quốc tế nhiều, trường cỡ Á Châu hoặc Việt Úc

koala2020

[Tịch thu bằng lái]
Mợ chủ nói nhầm, trường/hệ song ngữ thôi. Học phí tổng ra tầm 20triệu/tháng, chứ ko phải quốc tế bvis 5-70 triệu/tháng đâu. Thế là hợp lý rồi.

Amethyst2020

Xe buýt
Mợ chủ sửa lại đoạn “nhầm” về thu nhập nhưng chưa sửa đoạn trường quốc tế, làm các cụ lại vào thắc mắc kìa :D.

Demchinhhang.net

Xe container
Thu nhập tháng 100 triệu chỉ nên cho con học trường công rèn luyện gian khổ cho quen thôi chứ để con học trường quốc tế đến lúc lên đại học là bố mẹ đuối sức ngay. Chả lẽ lại xin ông bà ngoại tiền học cho cháu.
Trường QT của bọn khoai tây mở thì HS hết 2/3 chỗ kia rồi cũng hơi ban căng nhể.

Saltbeavn

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chưa thấy thôi chứ thu nhập < 100tr em vẫn thấy cho học quốc tế nhiều, trường cỡ Á Châu hoặc Việt Úc
Tính thu nhập tròn 100tr đi. Cho con học qte hết bố nó gần 1/2 tổng thu nhập rồi. Đấy là 1 đứa. Vậy thì ko hiểu số còn lại chi tiêu sinh hoạt kiểu j chứ chưa muốn nói là tích luỹ.
E chưa thấy quả nào tổng thu nhập dứoi 100tr cho con học qte cả. Vì trường qte đâu phải mỗi học phí.
ps: thằng cháu e đi học qte đây. Hết c2 nó xin mẹ nó về trường tư. Vì sao? Vì các thứ xoay quanh cái trường mới gọi là khủng khiếp. Đỉnh điểm bạn cùng lớp bảo nó bố mẹ mày chỉ là nhân viên quèn.

Hoc lai xe B1

Xe đạp
Em chả biết khuyên mợ cái gì, nhưng như ở cơ quan e những người có đk về kt như nhaf mợ, chồng kiếm được, thì mấy bả đi làm như đi chơi, thích thì xin nghỉ phép, con ốm nghỉ phép, người mệt nghỉ phép, nhà đi du lịch nghỉ phép. Đi làm thì thích thì làm khôgn thích thì né việc để người khác làm. Suốt ngày thấy túm năm tụm ba trưa nay chụp ảnh ở đâu, ăn gì, order hàng này hàng nọ, thế là cũng hết ngày, 4h25 nhấp nhổm xem đồng hồ, kiểm tra lại túi ví xem còn quên túi thức ăn nào trong tủ lạnh hay không để đúng 4h30 là té :D Một điều quan trọng nữa là các bả rất biết chăm sóc sắc đẹp làn da, dù toàn U50 mà nhìn như U30, U40. Nuôi dạy con chu đáo, học hành đến nơi đến chốn.
Trừ khi mình không có kinh tế thì phải lăn lộn ủ mưu chứ còn cuộc sống đến mức ko phải lo nghĩ nhiều về KT rồi thì nhẹ nhàng đi còn con cái và giữ chồng nữa chứ nhỉ :D
Dạ, cty của em cũng có nhiều chị như thế, e nghĩ là vì gia đình có điều kiện từ nhỏ đó ạ. Nhà em chỉ mới phất lên gần đây do bố mẹ cũng may mắn được mối làm ăn tốt, chứ trước đó thì nhà em cũng không thể bình thường hơn, con cái chỉ có cách chú tâm học hành để vươn lên mà thôi. Em nghĩ vì thế mà dù điều kiện giờ ổn hơn e vẫn luôn muốn phấn đấu lên nữa để cảm thấy được an tâm. Nhưng như cụ phân tích cũng đúng ạ, phải giữ chồng, giữ con thì gđ mới hạnh phúc được, suy cho cùng đấy mới là cái ai cũng hướng đến ạ

starsn

Xe điện
Đấy,nhiều khi cs bất công vậy mợ,người thì đủ mọi đk rồi nhưng vẫn thiếu. Ngừoi chưa đủ vẫn phải phấn đấu bục mặt cho bằng được 1 phần của ngừoi kia nên vẫn cứ phải cày thôi. Nhưng nói chung cs nên biết đủ theo khả năng của mình thì sẽ thấy hạnh phúc và nhẹ nhàng.
"Hạnh phúc là đấu tranh" =))

114hangbong

Xe cút kít
Cụ cứ như là đồng nghiệp làm cùng em vậy. Nhất là cái đoạn 4h25p chạy ra kiểm tra tủ lạnh xem có sót gì không. Mọi khi em thấy bình thường mà cụ kể ra em thấy xấu hổ không biết giấu mặt vào đâu. =((
Nhưng em vài năm nữa về hưu rồi nên chỉ vậy thôi chứ làm nhiều thì không đủ sức phục vụ chồng con với bố mẹ ở nhà nữa.

114hangbong

Xe cút kít
Cụ ơi người đã có thu nhập 100tr, là đã có tư chất và khả năng rồi thì họ nghĩ cho con học trường quốc tế, ít cũng chuyên chọn, tìm đường du học chứ ai lại cho con học đh trong nước nữa ạ.
Có nhà em đây, nói chuyện mãi rồi mà chả đứa nào thích du học cả. Mà kể cũng may chứ giờ 1 đứa thạc sỹ, 1 đứa đại học thì mỗi tháng hết sạch cả trăm triệu rồi. Hai vợ chồng lại sống bằng lương vợ thì kém lắm.

Baby Love 209

Xe đạp
Trùi ui, mợ còn ít tuổi mà nhìn thu nhập nhà mợ ngưỡng mộ 🤩. Còn cả gia sản vô giá mợ đang có nữa ạ 💓💓💓. Mợ ơi, biết bao người còn đang ước mong khỏe mạnh để đc bên người thân, mong có cv ổn định kiếm bữa cơm hằng ngày, mong có một thiên thần để yêu thương chăm sóc, còn nhiều, nhiều nữa mợ ạ để mợ thấy gia sản mợ đang có là niềm ước ao của rất nhiều người đấy ạ! Thời gian vô giá lắm mợ ạ,để trôi qua rồi dù có bao nhiêu tiền cũng ko đổi lại đc những khoảnh khắc ngắm con cười, con ngủ, chơi đùa với con hay những bữa cơm cả đại gđ quây quần vui vẻ là ko có gì hp hơn đc,nhất là lúc con còn nhỏ cần mình chăm bẵm đáng yêu lắm! Tiền rất quan trọng nhưng nên cân bằng với những thứ khác nữa sao cho phù hợp với gđ mình mợ ah. Các cụ vẫn dạy "Đàn ông xây nhà, đàn bà xây tổ ấm", phụ nữ chúng mình cũng nên ưu tiên, đưa việc giữ lửa hp gđ lên trên, cũng như mong muốn của ông xã mợ, mợ nên lui về chút là hậu phương vững chắc đó ah! Có thêm thời gian chăm chút cho gđ, E tin là gđ mợ sẽ ngày càng hp trọn vẹn hơn nữa!Và đó là suy nghĩ của E thôi, còn cuộc đời mỗi người tùy vào hoàn cảnh mỗi giai đoạn sẽ có những nhu cầu, mục tiêu khác nhau, chỉ có người trong cuộc mới biết bản thân muốn gì, chúc mợ có quyết định thật hp. Biết đủ thì thời khắc nào cũng sẽ an yên mợ ah!🙂