[Funland] Cơ hội cho phụ nữ 34 tuổi

Hoc lai xe B1

Xe đạp
Năm mới đến, bao nhiêu năm rồi, làm gì và được gì.
Em, lái nữ, năm nay 34 tuổi, chắc nhỏ tuổi hơn nhiều các cụ, các mợ trên đây. Đầu xuân năm mới, kính chúc các cụ, các mợ nhiều sức khoẻ, bình an. Nếu có duyên đi qua thớt của em, mong nhận được lời khuyên của người đi trước. Em cảm tạ vô cùng.
Nói sơ về bản thân em, em 34, đã có 1 chồng, 1 con trai 5 tuổi, đang mang bầu đứa nữa sắp sinh. Nhà xe đều đã có, có nhà cho thuê 30 triệu/tháng (do bố mẹ em trộm vía kinh doanh tốt, em, chồng em, con em rất được nhờ các cụ). Chồng em cũng làm cty lớn, thu nhập tốt, có cơ hội thăng tiến, công việc bận rộn, sau này thăng tiến còn bận và mệt đầu hơn. Thu nhập 2 vc chưa tính tiền cho thuê nhà tầm 100 triệu/tháng, tất nhiên, nhà em cũng tiêu ác, con học trường song ngữ, tiền nuôi xe, tiền phí dịch vụ chung cư, tiền khách khứa của chồng, tiền hỗ trợ bố mẹ chồng.
Cuộc sống của em mọi người nhìn vào đều thấy là yên ổn, có bố mẹ hậu thuẫn, có sa cơ lỡ vận thì ông bà vẫn cưu mang được. Như gia đình người khác thì người vợ có thể chọn công việc nào đó nhẹ nhàng, thu nhập 20 triệu tháng để lo cho con cái, cho ô chồng tập trung cày cuốc, thăng tiến, nhân đôi tiền lương của ổng. Nhưng em thì cứ lăn tăn mãi về con đường sự nghiệp của em. Em từ bé đến lớn toàn học trường chuyên lớp chọn, đại học top đầu, ra trường tự thi vào tập đoàn nhà nước lớn. Em phấn đấu 10 năm lên đến ngạch chuyên viên cao nhất của tập đoàn, lương 45 triệu/tháng. Sau đó phần vì quá mệt mỏi vì môi trường đấu đá chính trị, phần vì sếp trực tiếp quá hành, nửa đêm sáng sớm còn nã, muốn có thêm thời gian chăm con, em xin nghỉ. Mọi người ai cũng can ngăn, tiếc cho em, con đường tương lai rộng mở. Em vốn hiền lành, nhút nhát, chỉ chăm chăm phát triển chuyên môn, làm việc lúc nào cũng vì tinh thần trách nhiệm, vì cống hiến cho tổ chức, chưa bao giờ vì đồng tiền hay chức tước, nên được mọi người quý và đánh giá cao năng lực. Em nghỉ xong ra làm cty ở mảng khác, công việc nhàn hạ hơn, lương 30-35 triệu net, phải phấn đấu tầm 5 năm mới lên được mức lương trước kia và chắc 10 năm mới có cơ hội lên lãnh đạo do cty cũng nhiều nhân viên gạo cội, kinh nghiệm ở mảng này tất nhiên em chưa có nhiều như mảng cũ, nhưng mọi ng cũng đánh giá là em học nhanh gấp đôi những người mới khác.
Nhìn lại bản thân, em vẫn cảm thấy là mình đi xuống, nhất là khi nghe tin các đồng nghiệp cũ, năng lực ko bằng em mới được đề bạt các vị trí của tập đoàn. Các chị đồng nghiệp cũ lại than vãn cho em, nếu em còn ở lại, vị trí đó chắc chắn là của em, em đã sai lầm khi từ bỏ 1 nơi mà đang được đánh giá cao, sang 1 nơi mà mình vẫn là người mới
Em cũng đã tự nói với bản thân, nghĩ lại tại sao hồi trước mình quyết nghỉ, nghĩ lại bản thân có phù hợp làm quản lý ko hay chỉ thích làm chuyên môn, nghĩ lại đi, mọi thứ đều phải đánh đổi,thăng tiến đổi lại thời gian cho con cái, gia đình phải có người lùi về chăm con. Nhưng chắc vì em quá sân si, quá tham vọng, muốn có nhiều thứ 1 lúc, nên dù đang nắm thứ này trong tay vẫn ko biết trân trọng, lại vẫn mơ tưởng đến thứ khác.
Giờ bảo em quay lại tập đoàn cũ, e cũng ko muốn quay lại, nhưng phụ nữ 34 tuổi sắp 2 con như em, mất 2-3 năm con nhỏ, liệu em còn có thể đạt được sự nghiệp tốt nữa hay không, trong khi chăm con vẫn là em lo toan chủ yếu? Có ai cũng bắt đầu lại muộn màng như em ko?

Chỉnh sửa cuối:

Vdung1972

Xe container
Nơi tôi sinh-Hà Nội.Ngày tôi sinh-Một ngày bỏng ch
Website
www.nhtm.gov.vn
Năm mới đến, bao nhiêu năm rồi, làm gì và được gì.
Em, lái nữ, năm nay 34 tuổi, chắc nhỏ tuổi hơn nhiều các cụ, các mợ trên đây. Đầu xuân năm mới, kính chúc các cụ, các mợ nhiều sức khoẻ, bình an. Nếu có duyên đi qua thớt của em, mong nhận được lời khuyên của người đi trước. Em cảm tạ vô cùng.
Nói sơ về bản thân em, em 34, đã có 1 chồng, 1 con trai 5 tuổi, đang mang bầu đứa nữa sắp sinh. Nhà xe đều đã có, có nhà cho thuê 30 triệu/tháng (do bố mẹ em trộm vía kinh doanh tốt, em, chồng em, con em rất được nhờ các cụ). Chồng em cũng làm cty lớn, thu nhập tốt, có cơ hội thăng tiến, công việc bận rộn, sau này thăng tiến còn bận và mệt đầu hơn. Thu nhập 2 vc cả tiền cho thuê nhà tầm 100 triệu/tháng, tất nhiên, nhà em cũng tiêu ác, con học trường quốc tế, tiền nuôi xe, tiền phí dịch vụ chung cư, tiền khách khứa của chồng, tiền hỗ trợ bố mẹ chồng.
Cuộc sống của em mọi người nhìn vào đều thấy là yên ổn, có bố mẹ hậu thuẫn, có sa cơ lỡ vận thì ông bà vẫn cưu mang được. Như gia đình người khác thì người vợ có thể chọn công việc nào đó nhẹ nhàng, thu nhập 20 triệu tháng để lo cho con cái, cho ô chồng tập trung cày cuốc, thăng tiến, nhân đôi tiền lương của ổng. Nhưng em thì cứ lăn tăn mãi về con đường sự nghiệp của em. Em từ bé đến lớn toàn học trường chuyên lớp chọn, đại học top đầu, ra trường tự thi vào tập đoàn nhà nước lớn. Em phấn đấu 10 năm lên đến ngạch chuyên viên cao nhất của tập đoàn, lương 45 triệu/tháng. Sau đó phần vì quá mệt mỏi vì môi trường đấu đá chính trị, phần vì sếp trực tiếp quá hành, nửa đêm sáng sớm còn nã, muốn có thêm thời gian chăm con, em xin nghỉ. Mọi người ai cũng can ngăn, tiếc cho em, con đường tương lai rộng mở. Em vốn hiền lành, nhút nhát, chỉ chăm chăm phát triển chuyên môn, làm việc lúc nào cũng vì tinh thần trách nhiệm, vì cống hiến cho tổ chức, chưa bao giờ vì đồng tiền hay chức tước, nên được mọi người quý và đánh giá cao năng lực. Em nghỉ xong ra làm cty ở mảng khác, công việc nhàn hạ hơn, lương 30-35 triệu net, phải phấn đấu tầm 5 năm mới lên được mức lương trước kia và chắc 10 năm mới có cơ hội lên lãnh đạo do cty cũng nhiều nhân viên gạo cội, kinh nghiệm ở mảng này tất nhiên em chưa có nhiều như mảng cũ, nhưng mọi ng cũng đánh giá là em học nhanh gấp đôi những người mới khác.
Nhìn lại bản thân, em vẫn cảm thấy là mình đi xuống, nhất là khi nghe tin các đồng nghiệp cũ, năng lực ko bằng em mới được đề bạt các vị trí của tập đoàn. Các chị đồng nghiệp cũ lại than vãn cho em, nếu em còn ở lại, vị trí đó chắc chắn là của em, em đã sai lầm khi từ bỏ 1 nơi mà đang được đánh giá cao, sang 1 nơi mà mình vẫn là người mới
Em cũng đã tự nói với bản thân, nghĩ lại tại sao hồi trước mình quyết nghỉ, nghĩ lại bản thân có phù hợp làm quản lý ko hay chỉ thích làm chuyên môn, nghĩ lại đi, mọi thứ đều phải đánh đổi,thăng tiến đổi lại thời gian cho con cái, gia đình phải có người lùi về chăm con. Nhưng chắc vì em quá sân si, quá tham vọng, muốn có nhiều thứ 1 lúc, nên dù đang nắm thứ này trong tay vẫn ko biết trân trọng, lại vẫn mơ tưởng đến thứ khác.
Giờ bảo em quay lại tập đoàn cũ, e cũng ko muốn quay lại, nhưng phụ nữ 34 tuổi sắp 2 con như em, mất 2-3 năm con nhỏ, liệu em còn có thể đạt được sự nghiệp tốt nữa hay không, trong khi chăm con vẫn là em lo toan chủ yếu? Có ai cũng bắt đầu lại muộn màng như em ko?
Bạn BX em cũng có vị trí cao, lương 70tr/tháng vẫn bỏ vì muốn độc lập, tự chủ, ko bị áp lực kiểu ko chính đáng. Giờ về tự kinh doanh và thấy lựa chọn là đúng đắn mợ ạ.

phuongmit

Xe cút kít
K ai tắm 2 lần trên 1 dòng sông, nhất là tập đoàn, công ty có yếu tố nhà nước hoặc có áp lực như mợ kể thì vé chiều về chua chát hơn chiều đi rất nhiều. Nếu k quá áp lực về kinh tế, k quá máu me về địa vị, danh vọng thì chọn công việc mình yêu thích với mức lương thấp hơn công việc phải đánh đổi những thứ mợ kể. Tất nhiên đó là quan sát của người ngoài cuộc

quy la tien

Xe điện
Chúc mừng mợ và gia đình!
Đầu năm nghe mợ tâm sự về gđ, đk kinh tế như vậy thấy quá ổn rồi, khi mà đầy người khó khăn gấp bội: làm chủ thì lo nợ bank, nv thì ít việc lương thấp...vv
Với mợ xuất phát điểm cao như vậy nên giờ chưa ổn ( theo ý mợ) cũng là điều dễ hiểu, mợ nghĩ vậy nhueng để leo cao luồn sâu thì ngoài năng lực ( chưa hẳn là điều tiên quyết đâu mợ ) còn phải hy sinh rất nhiều , em ví như là việc phải ê kip, phe nhóm rồi hầu hạ..vv thế nên mợ chọn thế là đúng để an yên.
Còm vậy chứ em đây hơn mợ vài chục tuổi vẫn mơ được như mợ đấy.
Ngoài cv mợ còn có thể tìm niềm vui qua việc dạy kiến thức cho con ( mợ trường chuyên mà) và cùng gia đình tận hưởng cs đi.

luổn phuẩn

[Tịch thu bằng lái]
Nói sơ về bản thân em, em 34, đã có 1 chồng, 1 con trai 5 tuổi, đang mang bầu đứa nữa sắp sinh. Nhà xe đều đã có, có nhà cho thuê 30 triệu/tháng (do bố mẹ em trộm vía kinh doanh tốt, em, chồng em, con em rất được nhờ các cụ). Chồng em cũng làm cty lớn, thu nhập tốt, có cơ hội thăng tiến, công việc bận rộn, sau này thăng tiến còn bận và mệt đầu hơn. Thu nhập 2 vc cả tiền cho thuê nhà tầm 100 triệu/tháng, tất nhiên, nhà em cũng tiêu ác, con học trường quốc tế, tiền nuôi xe, tiền phí dịch vụ chung cư, tiền khách khứa của chồng, tiền hỗ trợ bố mẹ chồng.

Nhìn lại bản thân, em vẫn cảm thấy là mình đi xuống, nhất là khi nghe tin các đồng nghiệp cũ, năng lực ko bằng em mới được đề bạt các vị trí của tập đoàn.
Đồng nghiệp cũ, đang ở nhà thuê, đang nợ nần chồng chất, đang có chồng ngoại tình, đang có chồng vũ phu, đang vô sinh chạy chữa mong có con, đang phải cưu mang người thân, đang rao bán nhà trả nợ, đang.....

Mợ đang có chồng thu nhập cao, được 2 họ cưu mang, lại có 2 nhà một cái cho thuê, lại có con cái đề huề, học trường quốc tế, có nhà lầu xe hơi...còn thiếu gì nào?

Mợ nên biết đủ là hạnh phúc.

koala2020

[Tịch thu bằng lái]
34 tuổi thì vẫn còn trẻ, bỏ 2 năm vì con cái rồi đến 40 tuổi cũng sẽ có được vị trí tốt. Vấn đề là tự thấy thế nào là đủ thôi. Nguyên khoản đã có nhà, xe và thu nhập thụ động 30 triệu/ tháng là cũng đủ cho mình thấy an toàn tài chính rồi. Mà nếu an toàn tài chính thì sẽ thoải mái tinh thần, làm việc hiệu quả hơn và sẽ dễ thăng tiến hơn.

TÔN

Xe container
Gia đình có kinh tế sẵn thì nên ở nhà làm hậu phương cho chồng

Trần Tuệ Quang

[Tịch thu bằng lái]
Website
kenhtaichinh.com.vn
Làm cái gì mình thích, đừng đặt nặng thu nhập hay chức vị quá, chức vị càng cao áp lực càng lớn. Đời vô thường, sống vui biết đủ là hạnh phúc

luổn phuẩn

[Tịch thu bằng lái]
Mà nếu an toàn tài chính thì sẽ thoải mái tinh thần, làm việc hiệu quả hơn và sẽ dễ thăng tiến hơn.
Câu này mình không đồng ý.
Mình thấy nhiều người đã an toàn tài chính (do bố mẹ để lại nhà, tài sản) đa số làm việc cho vui, không quá nỗ lực, thành tích công việc gọi là ko có gì đáng kể.
Còn nhiều người vì áp lực tài chính, nỗ lực làm việc có thành tích cao, vì không còn đường lùi. Từ đó thành tích cao, thăng tiến.

koala2020

[Tịch thu bằng lái]
Mình thấy nhiều người đã an toàn tài chính (do bố mẹ để lại nhà, tài sản) đa số làm việc cho vui, không quá nỗ lực, thành tích công việc gọi là ko có gì đáng kể.
Còn nhiều người vì áp lực tài chính, nỗ lực làm việc có thành tích cao, vì không còn đường lùi. Từ đó thành tích cao, thăng tiến.
Tất nhiên còn thêm yếu tố con người nữa. Đối với người an phận thì an toàn tài chính khiến họ lười, còn với người có tham vọng như mợ chủ thớt thì an toàn tài chính lại là lợi thế để mợ ý take risk, mà có risk thì mới có return.

luổn phuẩn

[Tịch thu bằng lái]
Tất nhiên còn thêm yếu tố con người nữa. Đối với người an phận thì an toàn tài chính khiến họ lười, còn với người có tham vọng như mợ chủ thớt thì an toàn tài chính lại là lợi thế để mợ ý take risk, mà có risk thì mới có return.
Mình thấy mợ chủ không phải người tham vọng, mà là người đứng núi này trông núi nọ thì đúng hơn.
Nếu là người tham vọng, đã ở lại công ty cũ để tranh đấu. Nhưng mợ ý không chịu nổi áp lực nên đã chuyển sang chỗ khác đỡ áp lực hơn, giờ lại nhìn về công ty cũ nuối tiếc.
Nói chung, không phải tuýp người tham vọng, mà là tuýp người hơi yếu đuối và không biết đủ.

Parejo_10

Xe điện
Chúc mừng mợ chủ thớt và gia đình, gia đình như vậy là yên ấm hạnh phúc và là ước mong của biết bao gia đình Việt Nam rồi. ;)

Hoc lai xe B1

Xe đạp
Chúc mừng mợ và gia đình!
Đầu năm nghe mợ tâm sự về gđ, đk kinh tế như vậy thấy quá ổn rồi, khi mà đầy người khó khăn gấp bội: làm chủ thì lo nợ bank, nv thì ít việc lương thấp...vv
Với mợ xuất phát điểm cao như vậy nên giờ chưa ổn ( theo ý mợ) cũng là điều dễ hiểu, mợ nghĩ vậy nhueng để leo cao luồn sâu thì ngoài năng lực ( chưa hẳn là điều tiên quyết đâu mợ ) còn phải hy sinh rất nhiều , em ví như là việc phải ê kip, phe nhóm rồi hầu hạ..vv thế nên mợ chọn thế là đúng để an yên.
Còm vậy chứ em đây hơn mợ vài chục tuổi vẫn mơ được như mợ đấy.
Ngoài cv mợ còn có thể tìm niềm vui qua việc dạy kiến thức cho con ( mợ trường chuyên mà) và cùng gia đình tận hưởng cs đi.
Dạ cảm ơn bác nhiều, người ngoài cuộc bao giờ cũng sáng suốt hơn đấy ạ. Em biết em nhỏ tuổi hơn nhiều mà nói câu này với bác chắc không phải phép lắm, nhưng em từng chứng kiến nhiều trường hợp, cả trong gia đình em luôn, "nghèo thì lâu, chứ giàu thì chóng" bác ạ. Chúc bác luôn chân cứng đá mềm, mọi việc hanh thông ạ.

Hoc lai xe B1

Xe đạp
Mình thấy mợ chủ không phải người tham vọng, mà là người đứng núi này trông núi nọ thì đúng hơn.
Nếu là người tham vọng, đã ở lại công ty cũ để tranh đấu. Nhưng mợ ý không chịu nổi áp lực nên đã chuyển sang chỗ khác đỡ áp lực hơn, giờ lại nhìn về công ty cũ nuối tiếc.
Nói chung, không phải tuýp người tham vọng, mà là tuýp người hơi yếu đuối và không biết đủ.
Bác nói chuẩn quá, là thiếu bản lĩnh bác ạ. Chồng em nói suốt về việc này. Em vẫn đang trên con đường tìm cách giác ngộ, biết đủ, biết gì là cần thiết, biết chịu trách nhiệm nữa.

TorienT

Xe container
Cái giá phải trả nếu bạn lương cao như mong muốn là gì.

Hoc lai xe B1

Xe đạp
Em thấy bác nói đúng đấy ạ. Em cũng chứng kiến nhiều trường hợp thế lắm. Còn về em thì thực ra ko phải em mong kiếm được nhiều tiền, mà em bị mâu thuẫn giữa cái là thăng tiến, thành tích cho thoả cái sự sĩ diện và công sức học hành bao năm với việc nên tập trung chăm lo cho gia đình con cái ạ. Em cũng ko giỏi làm nhiều việc 1 lúc nên nhìn các chị vừa đảm việc nước vừa giỏi việc nhà ngưỡng mộ vô cùng ạ.

laixecutkit

Xe tải
Em thấy mợ là người rất giỏi và có chí hướng, hoài bão mạnh mẽ, đặc biệt lại là phụ nữ ở 01 đất nước còn nặng nề văn hóa á đông. Nhu cầu và hoài bão mỗi người mỗi khác nên em chỉ khuyên mợ nên nghĩ tới việc gì làm cho mợ thấy vui và hạnh phúc nhất thôi, tìm ra được rồi thì đánh giá làm thế nào để cân bằng việc đấy với các áp lực khác trong cuộc sống để điều chỉnh mức độ theo đuổi, phấn đấu cho việc đấy ở mức phù hợp.