có được dừng đỗ trên đường cao tốc Cầu giẽ Ninh Bình.

Khuu

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Điều 26. Giao thông trên đường cao tốc

1. Người lái xe, người điều khiển xe máy chuyên dùng trên đường cao tốc ngoài việc tuân thủ các quy tắc giao thông quy định tại Luật này còn phải thực hiện các quy định sau đây:

a) Khi vào đường cao tốc phải có tín hiệu xin vào và phải nhường đường cho xe đang chạy trên đường, khi thấy an toàn mới cho xe nhập vào dòng xe ở làn đường sát mép ngoài, nếu có làn đường tăng tốc thì phải cho xe chạy trên làn đường đó trước khi vào làn đường của đường cao tốc;

b) Khi ra khỏi đường cao tốc phải thực hiện chuyển dần sang làn đường phía bên phải, nếu có làn đường giảm tốc thì phải cho xe chạy trên làn đường đó trước khi rời khỏi đường cao tốc;

c) Không được cho xe chạy ở làn dừng xe khẩn cấp và phần lề đường;

d) Không được cho xe chạy quá tốc độ tối đa và dưới tốc độ tối thiểu ghi trên biển báo hiệu, sơn kẻ trên mặt đường.

2. Người lái xe, người điều khiển xe máy chuyên dùng phải cho xe chạy cách nhau một khoảng cách an toàn ghi trên biển báo hiệu.

3. Chỉ được dừng xe, đỗ xe ở nơi quy định; trường hợp buộc phải dừng xe, đỗ xe không đúng nơi quy định thì người lái xe phải đưa xe ra khỏi phần đường xe chạy, nếu không thể được thì phải báo hiệu để người lái xe khác biết.

4. Người đi bộ, xe thô sơ, xe gắn máy, xe mô tô và máy kéo; xe máy chuyên dùng có tốc độ thiết kế nhỏ hơn 70 km/h không được đi vào đường cao tốc, trừ người, phương tiện, thiết bị phục vụ việc quản lý, bảo trì đường cao tốc.

Luật quy định rồi cụ ạ! Không có biển cũng không được dừng. Nếu cụ dừng không phải lý do khẩn cấp thì vi phạm các chỗ bôi đậm. Chúc các cụ lái xe an toàn!

Lái xe quê

Xe buýt
Em ạ cụ, cao tốc mà đón trả khách ợ??? Có việc cần thì ai trách việc dừng, cũng có cách lách rùi. Còn đầy thành phần, xuống xả nước là phụ, đốt thuốc chém gió là chính thì chắc gọi là khẩn cấp? Mùa này nắng nóng ko gặp, đến mùa thu or cuối mùa xuân cụ đi đường này xem, 2 chỗ vạch chéo để dừng khẩn cấp thì lại có 1 xe dừng, và đứng quanh xe đốt thuốc, chém gió hóng mát em thấy thường xuyên.
Em biết cao tốc cấm dừng đỗ. Nhưng thưa cụ là cái thằng thiết kế nó tk cái chỗ rộng đó làm gì? Không phải ngẫu nhiên đâu ạ, những chỗ đó ở bên dưới đều là đường dân sinh đấy. Nếu cứng nhắc quá thì không xe khách nào đi vào đó, kể cả xe con vì nguyên tắc là nguyên tắc. Các hướng dẫn thi hành Luật có cái nào nói đi lái là TH khẩn cấp không?

mopmi

Xe tăng
Cụ tạt vào chõ dừng đỗ khẩn cấp ấy, bật đèn sự cố rồi mở nắp ca bô xem xét một tẹo - như là máy bị nóng quá vậy. Sau đó cụ ra vệ đường mà xả nước. Thoải mái rồi thì đóng nắp ca bô lại và tiếp tục đi thôi
Mỗi khi có việc cần đỗ khoảng 10p ở các tuyến phố HN kể cả tuyến cấm đỗ, e cũng chơi bài này.

cucho

Xe tăng
Cấm dừng đỗ là điều hiển nhiên rùi. Cao tốc ai muốn dừng thì dừng có mà loạn. Bác tài nói đúng đó. Còn việc xe khác kệ họ, cụ có quan hệ hay làm luật ko mà thích nhìn xe khác. Cứ làm đúng luật đi. Nói chung các cụ lái xe tour thường rành luật lắm (e ko nói lái xe khách tuyến nhé:D)
Em ủng hộ tinh thần "..kệ họ.." đơn giản của bác. Điều đơn giản tối thiểu này mà rất nhiều ngừoi mắc phải
- Luật pháp chi phối cụ thể từng đối tượng, đối tường nào liên quan thì xem xét
- Việc so sánh với các đối tượng khác nhau là thực hiện trong các cuộc họp nói chung, từ họp nhóm đến quốc hội.
- Thi hành luật pháp là cụ thể Luật với cá nhân đó

Rất nhiều bác cứ hay tự đặt câu hỏi "....sao ngừoi ta như thế được" mà "...tôi không được như thế..."?. Trong khi đó lại lờ đi hoặc không quan tâm xem "ngừoi ta" và "mình" giống hay khác nhau ở chỗ nào. Về căn bản là mọi ngừoi đều không giống nhau chính là bới tồn tại khái niệm "mọi ngừoi"

yeuem89

Xe máy
Cao tốc thì đương nhiên cấm dừng đỗ, trừ những việc bất khả kháng như hỏng xe, hỗ trợ tai nạn. Dừng xe phải có cảnh báo từ xa, có phản quang khi trời tối.
Những chỗ có vạch xương cá, mắt võng để làm gì thì em không rõ, nhưng 90% những chỗ đó em để ý là có cống hoặc hầm dân sinh bên dưới.

Anhtuan279

Xe tải
Website
www.mvtek.vn
cấm dừng đỗ là đúng, nhưng em đi qua đó, mót quá ko chịu được, vẫn dừng lại xả xong rồi lại đi tiếp :D bật đèn cảnh báo khẩn cấp, dừng đỗ đúng chỗ :D

xedapdiencaocap.com

[Tịch thu bằng lái]
b-) Chuyện là thế này các cụ ạ. Hôm trước đi nghỉ mát ở CL về cùng với cơ quan bằng xe Tour, trên đường về có đi qua cao tốc CG-NB, chắc tại ham hố nên em có uống nhiều bia nên hị hị... Đang đi trên cao tốc (mới vào cao tốc đoạn Cao Bồ) thì bỗng nhiên mắc lái quá, em mới bảo tài xế dừng xe để xả van. Thế mà bác tài bảo là không dừng được ở trên cao tốc, phải đến điểm dừng nghỉ thì mới xuống xe được. Em có hỏi bác tài là tại sao lại thế. Câu trả lời của bác tài là như thế này các cụ ạ:
1. Trước đây hình như là có biển cấm dừng đỗ trên suốt cao tốc nên không dám dừng vì sợ camera, ra khỏi cao tốc sẽ bị phạt nguội
2. Bác tài có tiết lộ 01 thông tin là cái trạm dừng nghỉ ở cao tốc này là do một doanh nhân thuộc bộ GTVT đứng ra thầu BOT hay BAT gì gì đó, nên bắt buộc phải dừng nghỉ ở đúng trạm này. nếu như dừng đỗ trên đường thì chỉ có trường hợp hỏng xe bất khả kháng ( lúc đó bác tài còn dẫn chứng luôn cho em thấy 01 xe tải đang thay lộp ở lan dừng khẩn cấp). nếu như mà dừng giữa cao tốc thì ra khỏi cao tốc sẽ có xxx thịt luôn.
Các cụ thông não cho em phát là chuyện như thế này có chính xác không? Có thể là có chuyện này nhưng em nghĩ chỉ cấm dừng cho những xe đi tour thôi chứ không cấm xe con phải không? Vì em thấy xe khách vẫn dừng đỗ đón trả khách bình thường có sao đâu ạ.
Bác tài nói chuẩn không cần chỉnh

vietran

Xe ba gác
Khi làm cao tốc họ làm hằn 1 làn đường để dừng đỗ, làn đường này làm thêm tốn kém vô cùng vì nó chạy dọc suốt con đường.
Với hàng trăm thậm chí cả ngàn tỷ bỏ ra để làm 2 làn dừng này với cả trăm km chiều dài, chả có nhẽ chỉ để hàng tháng mới có 1 xe hỏng để dừng sao.
Làn đường riêng bỏ không, đỗ gọn vào đó thì ảnh hưởng léo gì đến các là lưu thông.
***** phịa bọn gtcc với xxx cứ cố tình hiểu sai luật là "cấm dừng đỗ trên đường cao tốc" và thằng viết luật GTĐB thì ngủ thì nhiều mà viết thì ít lên léo rõ ràng, ấm ớ.

Bản chất thì làn khẩn cấp này làm ra để dừng để đỗ khi lưu thông trên đường mà có việc (tủ như đi đ.á.i)
Luật cần chỉnh lại cho chuẩn là cấm dừng đỗ trên đường cao tốc ở làn lưu thông, được phép dựgf đỗ ở làn khẩn cấp.
***** có đầy thời gian ngủ gật trong cái nhà to mát và viết vào chữ luật cũng ấm ớ léo rõ ràng, phí tiền tax của dân, làm xáo trộn trật tự xh

xedapdiencaocap.com

[Tịch thu bằng lái]
Chuẩn léo gì, cũng có tí phần khi dừng vào trạm tù nên bắt anh em nhịn lái. Bọn này đi vẫn dừng đ.ái bình thường kể cả xe nhà hay xe thuê
Mình đang nói về luật chứ không bàn thực tế. Thực tế xe khách vẫn đón trả khách, xe ôtô các loại vẫn dừng đỗ.

vietran

Xe ba gác
Mình đang nói về luật chứ không bàn thực tế. Thực tế xe khách vẫn đón trả khách, xe ôtô các loại vẫn dừng đỗ.
Thì đã nói luật nó ấm ớ dở hơi k rõ ràng khi nói cấm đỗ trên đường cao tốc, thế cấm đỗ thì làm 2 làn tốn cả ngàn tỷ ấy làm léo gì.
Mình có thể cãi là luật cấm đỗ ở mấy cái làn đang lưu thông kia, đấy mới là đườngcao tốc, còn cái làn này là rìa chứ léo phải đường cao tốc =))

Chỉnh sửa cuối:

xedapdiencaocap.com

[Tịch thu bằng lái]
Thì đã nói luật nó ấm ớ dở hơi k rõ ràng khi nói cấm đỗ trên đường cao tốc, thế cấm đỗ thì làm 2 làn tốn cả ngàn tỷ ấy làm léo gì.
Mình có thể cãi là luật cấm đỗ ở mấy cái làn đang lưu thông kia, đấy mới là đườngcao tốc, còn cái làn này là rìa chứ léo phải đường cao tốc =))
Cụ ạ.thiết kế làn đường như vậy để dùng trong trường hợp khẩn cấp cụ ạ

cvnam

Xe tải
trên xe chỉ có mình nhà cháu biết lái, mà lúc ấy lại buồn đi nặng thì làm ntn hả cụ???? có đc coi là trường hợp khẩn ko ạ???

xedapdiencaocap.com

[Tịch thu bằng lái]
trên xe chỉ có mình nhà cháu biết lái, mà lúc ấy lại buồn đi nặng thì làm ntn hả cụ???? có đc coi là trường hợp khẩn ko ạ???
Cụ để ý. Trên đường đó có những chỗ lõm hẳn vào cho cụ đỗ đó. Đỗ ở trên đường là nguy hiểm cho chính cụ và những người khác

vietran

Xe ba gác
Cần người ta mới dừng chứ chả ai dở hơi mà đang đi lại dừng giữua cao tốc.
Khái niệm khẩn cấp trong giao thông cũng cần đi định nghĩa trong luật GTĐB và nên dùng từ cần thiết hay cấp thiế thay cho khẩn cấp. Xét cho cùng hỏng xe nhiều khi léo khẩn cấp bằng bùn lái hay bùn ị nếu xét về mức độ an toàn. Tỷ dụ nhé: xe mất lạnh tức hỏng thì được dừng xe ở làn này để kiểm tra, buồn lái sắp vỡ bọng đ.ái mất tập trung và có thể đơ bất cứu lúc nào thì léo dc dừng. Thử hỏi xe không máy lạnh đi nguy hiểm hơn hay vỡ bọng đ.ái lái xe nguy hiểm hơn

czechonline

Xe điện
Cứ dừng đỗ bậy bạ như thằng 36 vừa rồi đi toi mất 3 mạng người mà thằng thiếu tá nói đúng luật , vãi lái với thằng cha thiếu tá này .

thienphuc

Xe điện
Cụ tạt vào chõ dừng đỗ khẩn cấp ấy, bật đèn sự cố rồi mở nắp ca bô xem xét một tẹo - như là máy bị nóng quá vậy. Sau đó cụ ra vệ đường mà xả nước. Thoải mái rồi thì đóng nắp ca bô lại và tiếp tục đi thôi
Cụ ơi đã bao giờ cụ ngó dưới bãi nước tiểu là hầm chui k? Và có bao giờ giả sử cụ đi dưới đó 1 cụ khác làm như cụ chỉ k?

xedapdiencaocap.com

[Tịch thu bằng lái]
Cần người ta mới dừng chứ chả ai dở hơi mà đang đi lại dừng giữua cao tốc.
Khái niệm khẩn cấp trong giao thông cũng cần đi định nghĩa trong luật GTĐB và nên dùng từ cần thiết hay cấp thiế thay cho khẩn cấp. Xét cho cùng hỏng xe nhiều khi léo khẩn cấp bằng bùn lái hay bùn ị nếu xét về mức độ an toàn. Tỷ dụ nhé: xe mất lạnh tức hỏng thì được dừng xe ở làn này để kiểm tra, buồn lái sắp vỡ bọng đ.ái mất tập trung và có thể đơ bất cứu lúc nào thì léo dc dừng. Thử hỏi xe không máy lạnh đi nguy hiểm hơn hay vỡ bọng đ.ái lái xe nguy hiểm hơn
Không phải là không cho dừng,mà có những đoạn lõm vào để dừng.không dừng trên đường khẩn cấp

vietran

Xe ba gác
Không phải là không cho dừng,mà có những đoạn lõm vào để dừng.không dừng trên đường khẩn cấp
Đường khẩn cấp có chiếm không gian của đường lưu thông đâu mà phải chui vào chỗ lõm hả cụ, nó cũng dẹp hẳn vào trong vạch phân làn. Mà bọn gtcc nó mà bắt thì lõm nó cũng bắt

mammam

Xe hơi
Trước đây thì có, giờ thì ko, trừ trường hợp khẩn cấp