có được dừng đỗ trên đường cao tốc Cầu giẽ Ninh Bình.

yeuvahan

Đi bộ
b-) Chuyện là thế này các cụ ạ. Hôm trước đi nghỉ mát ở CL về cùng với cơ quan bằng xe Tour, trên đường về có đi qua cao tốc CG-NB, chắc tại ham hố nên em có uống nhiều bia nên hị hị... Đang đi trên cao tốc (mới vào cao tốc đoạn Cao Bồ) thì bỗng nhiên mắc lái quá, em mới bảo tài xế dừng xe để xả van. Thế mà bác tài bảo là không dừng được ở trên cao tốc, phải đến điểm dừng nghỉ thì mới xuống xe được. Em có hỏi bác tài là tại sao lại thế. Câu trả lời của bác tài là như thế này các cụ ạ:
1. Trước đây hình như là có biển cấm dừng đỗ trên suốt cao tốc nên không dám dừng vì sợ camera, ra khỏi cao tốc sẽ bị phạt nguội
2. Bác tài có tiết lộ 01 thông tin là cái trạm dừng nghỉ ở cao tốc này là do một doanh nhân thuộc bộ GTVT đứng ra thầu BOT hay BAT gì gì đó, nên bắt buộc phải dừng nghỉ ở đúng trạm này. nếu như dừng đỗ trên đường thì chỉ có trường hợp hỏng xe bất khả kháng ( lúc đó bác tài còn dẫn chứng luôn cho em thấy 01 xe tải đang thay lộp ở lan dừng khẩn cấp). nếu như mà dừng giữa cao tốc thì ra khỏi cao tốc sẽ có xxx thịt luôn.
Các cụ thông não cho em phát là chuyện như thế này có chính xác không? Có thể là có chuyện này nhưng em nghĩ chỉ cấm dừng cho những xe đi tour thôi chứ không cấm xe con phải không? Vì em thấy xe khách vẫn dừng đỗ đón trả khách bình thường có sao đâu ạ.

Chỉnh sửa cuối:

ubisapro

Xe trâu
Cấm dừng đỗ là điều hiển nhiên rùi. Cao tốc ai muốn dừng thì dừng có mà loạn. Bác tài nói đúng đó. Còn việc xe khác kệ họ, cụ có quan hệ hay làm luật ko mà thích nhìn xe khác. Cứ làm đúng luật đi. Nói chung các cụ lái xe tour thường rành luật lắm (e ko nói lái xe khách tuyến nhé:D)

yeuvahan

Đi bộ
Cấm dừng đỗ là điều hiển nhiên rùi. Cao tốc ai muốn dừng thì dừng có mà loạn. Bác tài nói đúng đó. Còn việc xe khác kệ họ, cụ có quan hệ hay làm luật ko mà thích nhìn xe khác. Cứ làm đúng luật đi. Nói chung các cụ lái xe tour thường rành luật lắm (e ko nói lái xe khách tuyến nhé:D)
cụ thông não em phát nữa nhé. trên cao tốc có những chỗ hơi rộng ra và có kẻ vạch xương cá như thế để làm gì? theo cách em hiểu thì đấy là chỗ dừng tránh của phương tiện khi muốn dừng đỗ

vancongnam

Xe tăng
Trừ trường hợp dừng khẩn cấp do hỏng xe thôi. Bình thừong xe cụ không có vấn đề gì mà cụ dừng là sai.

ubisapro

Xe trâu
cụ thông não em phát nữa nhé. trên cao tốc có những chỗ hơi rộng ra và có kẻ vạch xương cá như thế để làm gì? theo cách em hiểu thì đấy là chỗ dừng tránh của phương tiện khi muốn dừng đỗ
Trừ trường hợp dừng khẩn cấp do hỏng xe thôi. Bình thừong xe cụ không có vấn đề gì mà cụ dừng là sai.
Cụ vancongnam trả lời dùm rùi nè. Bất khả kháng mới được dừng chỗ đó chứ ko phải là chỗ dừng đỗ

Pobeda

Xe buýt
Cụ tạt vào chõ dừng đỗ khẩn cấp ấy, bật đèn sự cố rồi mở nắp ca bô xem xét một tẹo - như là máy bị nóng quá vậy. Sau đó cụ ra vệ đường mà xả nước. Thoải mái rồi thì đóng nắp ca bô lại và tiếp tục đi thôi

ubisapro

Xe trâu
buồn cần xả quá cũng bất khả kháng mà
Cụ tạt vào chõ dừng đỗ khẩn cấp ấy, bật đèn sự cố rồi mở nắp ca bô xem xét một tẹo - như là máy bị nóng quá vậy. Sau đó cụ ra vệ đường mà xả nước. Thoải mái rồi thì đóng nắp ca bô lại và tiếp tục đi thôi
cụ pobeda nói chuẩn nè, đó là cách lách nếu "bí" quá nhưng cũng đừng lạm dụng, khi nào thực cần thiết mới dùng thôi. Chứ "buồn" của cụ Quan vu mà là bất khả kháng thì loạn:))

Quân Vũ

Xe tăng
cụ pobeda nói chuẩn nè, đó là cách lách nếu "bí" quá nhưng cũng đừng lạm dụng, khi nào thực cần thiết mới dùng thôi. Chứ "buồn" của cụ Quan vu mà là bất khả kháng thì loạn:))
hôm rồi em đi cũng pải xuống xả . nhưng em báo nguy thôi. qua đoạn thu phí em dừng . tại ko thể chịu nổi

yeuvahan

Đi bộ
nếu như em buồn ngủ và muốn đổi lái để đi cho an toàn thì sao hả cụ. nếu như em dưungf và có bật đèn hazard thì có bị phạt không? và nếu dừng thì em phải dừng tại những chỗ phình có kẻ vạch xương cá? chố đó có phải là điểm tránh để dừng đỗ khi cần thiết

Chỉnh sửa cuối:

Lái xe quê

Xe buýt
Cứ dừng, dừng vào vị trí rộng rộng ấy, nta thiết kế kiểu đó để tạ vào đón trả khách. Trên đường đó có nguyên một làn dừng khẩn cấp nữa. Khi dừng nên bật đèn báo. Chả ai muốn dừng nếu không có việc. Thằng nào bắt bảo mày buồn lái mày có chịu được không. Mày chịu được thì bố nộp phạt vào mồm mày! Nhiều khi Luật cứng nhắc và thực hiện cứng nhắc. Đầy đường nội đô có nhà riêng mà GTCC vẫn cắm biển cấm dừng đỗ đấy, muốn vào nhà chắc nhảy xuống mới đúng Luật.

yeuvahan

Đi bộ
Cứ dừng, dừng vào vị trí rộng rộng ấy, nta thiết kế kiểu đó để tạ vào đón trả khách. Trên đường đó có nguyên một làn dừng khẩn cấp nữa. Khi dừng nên bật đèn báo. Chả ai muốn dừng nếu không có việc. Thằng nào bắt bảo mày buồn lái mày có chịu được không. Mày chịu được thì bố nộp phạt vào mồm mày! Nhiều khi Luật cứng nhắc và thực hiện cứng nhắc. Đầy đường nội đô có nhà riêng mà GTCC vẫn cắm biển cấm dừng đỗ đấy, muốn vào nhà chắc nhảy xuống mới đúng Luật.
vẫn biết là luật pháp cứng nhắc, nhưng mình là công dân Việt nam, sống và làm việc theo tinh thần pháp luật thượng tôn mà cụ.

nhim bong

Xe tăng
Có việc khẩn thì cứ dừng ở phần đường khẩn cấp ấy, tránh xa mấy cái camera tự động là được mà.

Jinzin

Xe điện
Trên cao tốc có biển cấm dừng đỗ rồi (trừ trường hợp khẩn cấp) nên dừng đỗ là vi phạm.
Có trạm nghỉ dừng chân, free phí đi vệ sinh đó. Các cụ vào đấy mà xả :D

ngungo thien ly

Xe container
Nói chung là không thể dừng đỗ tuỳ tiện được các cụ à, cứ tự giác và tuỳ cơ ứng biến với tình huống khẩn ạ

Nhật Minh 92

Xe máy
Cụ gà quá các bác cấp trên làm ra cái trạm đó rồi cắm biển cấm dừng đỗ để kiếm tý của nhân dân ý mà còn cái vạch xương cá ngày trước là dừng đỗ khẩn cấp nhưng từ khi làm ra trạm dừng nghỉ thì cấm hẳn toàn tuyến luôn hỏng xe thì ms được dừng nhưng theo em thấy thì từ đoạn hn về liêm tuyền cụ cứ dừng thoải mái vì ko có chốt nào chặn ***** còn đoạn từ liêm tuyền về cao bồ cụ mà dừng là có các chú xxx đợi sẵn ở ***** rồi đấy theo nhiều cụ đã phản ánh là bị bắt dừng đỗ cuối cao tốc trạm cao bồ cụ nhé

ubisapro

Xe trâu
Em ạ cụ, cao tốc mà đón trả khách ợ??? Có việc cần thì ai trách việc dừng, cũng có cách lách rùi. Còn đầy thành phần, xuống xả nước là phụ, đốt thuốc chém gió là chính thì chắc gọi là khẩn cấp? Mùa này nắng nóng ko gặp, đến mùa thu or cuối mùa xuân cụ đi đường này xem, 2 chỗ vạch chéo để dừng khẩn cấp thì lại có 1 xe dừng, và đứng quanh xe đốt thuốc, chém gió hóng mát em thấy thường xuyên.

khanhtranhn

Xe đạp
cao tốc cấm dừng đỗ là điều đương nhiên rồi cụ

Giomuathu

Xe hơi
em nghĩ chắc quy định ấy là đúng, trường hợp bất khả kháng thì có thể giải thích đc với xxx còn k thì phạt, phạt và phạt :)