[Funland] Có cực đoan quá không khi muốn cho con nghỉ học?

ocean1

Xe tăng
Tuỳ theo nhận định của cụ / mợ thôi . Thấy an toàn thì cho con đi học .

The Tank

Xe điện
Ha ha chỉ đọc trong thớt này thôi cũng thấy còn lâu mới chiều đc lòng các phụ huynh, làm kiểu gì cũng sẽ bị phản đối =))
Ko tách ra thì lại chửi dịch bệnh mà vẫn cho ngồi chen chúc bla...bla....:))
Lôi cả giáo viên ra chửi luôn trong khi họ bị dạy 1 bài 2 buổi lặp lại.

Toietmoi

Xe điện
E thấy học nửa ngày với cả ngày là như nhau, e ủng hộ học cả ngày. Con em tiểu học nên giữa tuần mới có thông báo chính thức
Em cũng thấy vậy, học 1 buổi so với học cả ngày chả khác nhau. Chương trình đang trễ, sao không cho các con học cả ngày cho kịp chương trình.

Nam Đế

Xe buýt
Cách đây 30 năm, lớp 1 em cũng như hầu hết các cụ tại thời điểm này đều tự đi đến trường, trời nắng hay mưa thậm chí là bão đều vậy. Phòng học có phòng có quạt trần, có phòng thì không. Thêm nữa, dịch sởi, sốt xuất huyết hầu như năm nào cũng có (bản thân em cũng bị sởi, thủy đậu), nhưng chưa bao giờ các cụ mảy may có ý nghĩ cho con nghỉ học. Xã hội giờ đã khác, phát triển hơn trước rất nhều, đương nhiên tiêu chuẩn sống cũng được nâng lên nhưng tạm thời trong cơn dịch bệnh, mỗi gia đình nên thích ứng và tạm chấp nhận hoàn cảnh trong thời gian ngắn. Nhìn rộng ra các nước xung quanh em thấy chả nước nào đóng cửa trường học dài như nước mình (Sing với Nhật mới đóng cửa cách đây một vài tuần).

phanthanh200

Xe tăng
Con em 2 đứa học C1 bán trú, giờ sắp thành em học sáng anh học chiều. Sáng 7h30-11h, chiều 13h-16h30, đang điên cái đầu vì lịch đưa đón!?giờ bố v mẹ phải chia nhau nghỉ làm chứ không lẽ cho con nghỉ học!

cantona

[Tịch thu bằng lái]
Tất cả đều phải gồng mình, cố gắng lên đê các ông bố bà mẹ. Con em năm 2019 em toàn đón về ăn ở nhà rồi chiều lại vào lớp, cũng vất vả ngày mưa và công việc cho phép nên quen rồi. Bây giờ giữa tháng 567 nắng cực gắt, nếu phải đưa con đi học các bác nhớ mũ áo dài tay đầy đủ chống sốc nhiệt cho các con là được. Chúng ta thử quay quắt với khó khăn chung xem thế nào. Qua được kì này sau già cũng có nhiều cái mà ôn lại chứ ;))

VCHDHN

Xe container
E thấy học nửa ngày với cả ngày là như nhau, e ủng hộ học cả ngày. Con em tiểu học nên giữa tuần mới có thông báo chính thức
Như nhau làm sao được, học nửa ngày chia đôi lớp để giãn cách, giảm bớt nguy cơ. Chỉ vài phút ra chơi tụi nhóc giao lưu chuyện trò... có hơn cả ngày đút nút trong cái phòng học bé tẹo chỉ dùng quạt dưới cái nóng này không.

Vumath

Xe hơi
Em thấy cái vụ sắp xếp lịch học vs chả giãn cách này làm màu phát ớn. À mà ko phải em nói tất cả hay coi thường đâu, nhưng kinh nghiệm của em và rất nhiều ng xung quanh đều công nhận, từ xưa đến nay hầu hết các bạn học kém trong lớp mới đi học làm giáo viên. Có bạn trong lớp em đi học toàn hs trung bình, điểm phẩy 6,5 nhưng giờ cũng là giáo viên dạy giỏi cấp quận. Con bé hàng xóm chỗ em, học vất vả mãi mới tốt nghiệp cấp 3, ăn nói lấc cấc, gặp ai cũng mặt vênh vênh váo váo ko chào ko hỏi ko gí năng nòi. Thế mà hỏi thi trường gì cũng cao đẳng sư phạm. Em nghe xong ngất định bảo thôi thôi em ơi em tha cho con nhà người ta với :)) thế nên em cũng ko bất ngờ lắm vs ý muốn của chủ thớt
Đâu phải ai điểm thấp thì trình còi hết đâu cụ. Em xưa điểm tb 6,5 đây. Hs trung bình đây. Mà em đậu sp Toán tphcm 24,5 có sao đâu. Hi. Có thể nhiều người họ tập trung những môn họ thích thôi nên hs trung bình, như em toán trên 9.5 thời thpt.

Vinhdq164

Xe buýt
Trc dịch chưa cho nghỉ thì kêu gào lên là sao chưa cho nghỉ? Nghỉ lâu quá lại kêu gào lên là sao lại nghỉ lâu thế. Giờ mới đi học tí cũng lại kêu gào nọ kia. Sợ các ông bà phụ huynh quá. Nếu mệt hay lo lắng thì cứ cho con nghỉ sang năm đi học lại chứ có làm sao?

Bằng NĐ

Xe hơi
Cố gắng lên các mợ, qua dịch lại đâu vào đấy cả thôi, tình thần chô
Haha Cụ xác định 2 năm đi.
Vì nắng không học được
Vì mưa không học được
Vì dịch bệnh không học được
Chịu khổ 1 tý không chịu được, sau này làm được trò chống gì ?
Học sinh vùng cao lội bộ cả chục km đến lớp, còn băng qua suối, đèo dốc kìa.
Ngày xưa không có điện, thắp đèn dầu học bài quạt nan phe phẩy mà muỗi đốt cho sưng chân
Cụ không trải qua thời kỳ đó à.

Con thì ai chẳng thương, thương con như Cụ bằng 10 hại con.
Cho nó khổ tý đi
Cụ nói chuẩn không cần chỉnh

Hieumos

Xe container
Hoàn cảnh chung rồi, đố các cccm nghĩ ra được cái phương án gì hay hơn đấy. Biết là khó khăn cho cả các con lẫn phụ huynh nhưng phải cố gắng thôi.

ms.đẹp

Xe tải
Em nghĩ nên nhìn vào tình hình thực tế chứ đừng cứ so sánh với ngày xưa, mỗi thời mỗi khác. Em còn nhớ xưa em đi học lớp lợp mái ngói, ngay đầu hồi lớp lại có cây xà cừ to lắm, thời tiết ngày xưa cũng ko nóng như bây giờ, nên vẫn cảm thấy mát. Chứ giờ các cụ ngồi trong lớp các các cháu mồ hôi mồ kê cũng nhễ nhại ra khi ko có điều hòa.

UFA

Xe điện
Hố hố. Còn có phụ huynh phải sáng tải 1 em, chiều tải 1 em dù cùng trường. Sáng đi - về , trưa đi - về; đầu giờ chiều đi - về, chiều đi -về; tổng cộng là 8 lần.
Nhà em đây cụ, 3 đứa cùng trường ,1,4,5. Sáng chở 2 đứa lớp 1, 4 đi học, trưa đón về, đầu giờ chiều lại chở đứa lớp 5 đi ,cuối giờ đón, cũng oải mà phải chịu thôi chứ sao giờ

Quản Tượng

Xe tăng
Thằng nhà e lớp 1, chưa thấy có lịch gì cả ? nhưng nếu kiểu đón giữa trưa thì oải thật ? mà học nửa buổi với cả ngày như cũ khác mẹ gì đâu cơ chứ ?

haivanphe

Xe container
5h sáng nay em dậy, 6h 2 bố con xuất phát hành quân đến trường cách nhà 12km, trưa lại chạy từ cơ quan đến đón về nhà. Vui mà, chả mấy khi bố con đi với nhau.

poiuy

Xe ba gác
Đã 17-18 ngày không có người nhiễm mới trong cộng đồng rồi thì mầm bệnh cũng xem như không còn trong nội địa, vậy thì sao phải đề phòng quá mức? Trói buộc nhiều quá cũng chết.

poiuy

Xe ba gác
Em cũng thấy vậy, học 1 buổi so với học cả ngày chả khác nhau. Chương trình đang trễ, sao không cho các con học cả ngày cho kịp chương trình.
Học cả ngày thì ăn uống các kiểu, cái này cũng là 1 khó khăn lớn.

Kiabuoisang

Xe container

qkace

Xe điện
Các trường học tuyển sinh hàng năm đều theo tiêu chí "đúng tuyến" tức là tuyển học sinh trong địa bàn để các cháu đi học đỡ vất vả, từ nhà đến trường có thể đi bộ hoặc xe đạp. Nhưng các vị phụ huynh lại thích bỏ (nhiều) tiền đưa con xuyên thành phố học "trái tuyến" xong lại kêu than lịch học bất cập làm phụ huynh và học sinh vất vả. Vậy nên em đề xuất các trường công không tuyển trái tuyến nữa và dạy một buổi. Phụ huynh có thể chọn các trường tư phù hợp với điều kiện của mình.

vitngoc

Xe điện
Đã 17-18 ngày không có người nhiễm mới trong cộng đồng rồi thì mầm bệnh cũng xem như không còn trong nội địa, vậy thì sao phải đề phòng quá mức? Trói buộc nhiều quá cũng chết.
Dãn từ từ rồi chỉnh lại thôi cụ! Đài Bắc nó tính khôi phục lại các hoạt động giải trí mà cũng phải chia 2 giai đoạn trong một tháng, 2 tuần đầu ổn thì triển khai tiếp còn ko thì lại cách ly tiếp.