[Funland] Có cụ nào thích thiết kế của bác quách thái công không

nhuataiche

Xe container
Vì đây là diễn đàn Otofun, nên ta hình dung là mợ Công đang giới thiệu một chiếc Kia Morning phiên bản mạ vàng, bọc da Nappa, ốp gỗ óc chóa... và bán với giá xe Mẹc cho khách hàng siêu giàu của mợ ấy :(
Ở một khía cạnh khác, chiếc Kia ốp mạ này nọ cực đẹp, nhưng động cơ và khung sườn thì vẫn là nguyên bản phải ko bác? Nghĩa là siêu giàu uống instant coffee vẫn được coi là tinh tế vì anh giàu, phải ko nhỉ ?

Susu77

Xe tăng
Có ai giống em không, ngỡ nhà chị ấy là showroom nội thất đắt tiền. Nhưng bài trí và màu sắc có chút lộn xộn.

sunghuou

Xe tải
2 cái ly pha lê mỗi cái đã mấy củ rùi, nói chung có tiền mua toàn đồ xịn bày vào nhà chứ thiết kế gì!

harman_kardon

Xe điện
Cụ đúng là câu trước câu sau đá nhau bôm bốp. Câu trước thì bảo 99,99% chẳng mấy ai trên đây được gọi là giàu, tính cả cụ. Câu sau thì cụ lại khoe những gì cụ đang sử dụng phải là người giàu có mới dám mua và dùng (kể cả phương tây cũng ít ai có thể dùng).

Cụ lại nói thiết kế phương đông là nhà tranh vách đất thì cụ xem thường văn hóa phương đông mình quá ạ.

E xin phép e không tranh luận với cụ nữa. Vì 2 thế giới chúng ta sống không thuộc về nhau. Kính cụ!
Cụ chưa đc trải nhiệm trong cuộc sống, nên có tâm lý nhược tiểu. Cứ đụng cái là kêu rồ tây. Nói thực với cụ là rất nhiều tây nó phải rồ tôi . Nhưng giàu thì tuyệt đối ko bh dám nhận. Cụ phải đc sống trong những căn nhà Pháp cổ. Sinh hoạt theo nề nếp đồng tây kết hợp. Và đi nhiều nơi , thâm nhập đc ít nhất 50% cuộc sống của họ thì mới hiểu đc phần nào đó.
Tôi từng đi vào rất nhiều gđ phương tây, nghèo có , đủ ăn có, trung lưu có, giàu có có. Cỡ phải 500 đến 600 gđ . Nói chuyện mỗi nhà ko dưới 1h . Nhìn và thấy cuộc sống của họ ra sao ..... kính nghiệm này ko mấy ai có nổi đâu cụ ạ. Nên có đi có sống mới có hiểu nổi.
1 gđ có cái gốc, nếu đc sinh ra và lớn Lên . Đc trải nhiệm đủ cung bậc mới hiểu đc chút ít. Chứ chỉ ngồi net và đủ lịch qua mạn ảnh nhỏ thì chẳng biết gì đâu

Anita Emi

Xe điện
Ở một khía cạnh khác, chiếc Kia ốp mạ này nọ cực đẹp, nhưng động cơ và khung sườn thì vẫn là nguyên bản phải ko bác? Nghĩa là siêu giàu uống instant coffee vẫn được coi là tinh tế vì anh giàu, phải ko nhỉ ?
Ở diễn đàn này có mấy thớt về đồng hồ, rượu, cigar, cà phê... đọc sơ sơ đã đủ thấy rằng chỉ cần va vào mấy món chơi "cỏ" này thì đã phải học hỏi, hiểu biết khá nhiều mới có thể "nhập môn", còn muốn "sành" thì mất công rất nhiều.

Còn nếu chơi những món "nhà giàu" thật sự, ví dụ như đồ cổ, tác phẩm nghệ thuật, nhà cửa lâu đài... thì độ khó tăng thêm vài lần. Lúc đấy không chỉ là kiến thức về món đồ, mà còn kiến thức liên quan đến nó. Ví dụ chơi đồ cổ phải cực rành lịch sử, chơi tác phẩm phải hiểu về nghệ thuật, nghệ sỹ, lịch sử, xã hội...

Giàu, có tiền mới là điều kiện cần để chơi thôi, chơi sâu còn phải mất thời gian, công sức, chơi giỏi thì còn cần cả năng khiếu ;))

Chỉnh sửa cuối:

nhuataiche

Xe container
Ở diễn đàn này có mấy thớt về đồng hồ, rượu, cigar, cà phê... đọc sơ sơ đã đủ thấy rằng chỉ cần va vào mấy món chơi "cỏ" này thì đã phải học hỏi, hiểu biết khá nhiều mới có thể "nhập môn", còn muốn "sành" thì mất công rất nhiều.

Còn nếu chơi những món "nhà giàu" thật sự, ví dụ như đồ cổ, tác phẩm nghệ thuật, nhà cửa lâu đài... thì độ khó tăng thêm vài lần. Lúc đấy không chỉ là kiến thức về món đồ, mà còn kiến thức liên quan đến nó. Ví dụ chơi đồ cổ phải cực rành lịch sử, chơi tác phẩm phải hiểu về nghệ thuật, nghệ sỹ, lịch sử, xã hội...

Giàu, có tiền mới là điều kiện cần để chơi thôi, chơi sâu còn phải mất thời gian, công sức, chơi giỏi thì còn cần cả năng khiếu ;))
Nghề chơi cũng lắm công phu mà, tiền thôi là hoàn toàn ko đủ !

harman_kardon

Xe điện
Ở diễn đàn này có mấy thớt về đồng hồ, rượu, cigar, cà phê... chỉ cần đọc sơ sơ đã đủ thấy rằng chỉ cần va vào mấy món chơi "cỏ" này thì đã phải học hỏi, hiểu biết khá nhiều mới có thể "nhập môn", còn muốn "sành" thì mất công rất nhiều.

Cụ nói rất đúng đấy ạ. Không phải cứ chơi là biết và hiểu đc. Em mấy năm làm trong ngành này , đi nhiều , nhìn thấy nhiều với vỡ ra đc gọi là cái váng nổi của nó. Vào những căn nhà rất bình thường bên ngoài. Nhưng bên trong là 1 khối tài sản lớn. Nhiều đồ gốm sứ TQ đẹp lắm, hỏi mua nhất định ko bán. Ông bà già 7.80 tuổii nói nó là kỷ vật của ông nội tôi để lại . Toàn là dân buôn của Cty đông ấn xưa mang về trong lúc TQ loạn lạc cả. Ngồi nói chuyện họ tâm sự chuyện ông bà cụ họ kể lại kiểu truyền miệng :)). Người già buồn, nên có người ngồi lắng nghe là họ dốc bầu ra hết. Số phone của em lưu lại trong các món , các GĐ phải kể đến cả trăm . Món nào mình ưng, họ ko bán em cũng xin phép lưu số phone của mình lại . Nếu họ hoặc con cháu sau này muốn bán thì gọi cho em. Em mua lại đc gần chục món kiểu đó rồi, nhưng toàn tin buồn là họ đã ra đi.

longcorel

Xe hơi
Thường tk noa phải đa số người xem ko thích là thành công roai

DatdragonTK

Xe máy
Khái niệm chơi và dùng đôi lúc khác nhau, với đồ cổ thì như đồ sành sứ thì đúng nghĩa là chơi còn bàn ghế sập tủ thì vừa chơi vừa dùng. Tuy nhiên trong một không gian sống đẹp thì đồ đạc phải được bố trí phối ghép một cách hợp lý cả về Mỹ thuật và công năng sử dụng. Nếu ko dễ thành một cái kho chứa đồ cổ và đương nhiên rất đắt tiền.

TPS

Xe điện
Thái công trước khi về vn cũng có tiếng bên kia rồi. Nó là 1 phong cách tk riêng nó k đi theo số đông. Còn nhiều cụ bảo đánh giá cao tk sửa nhà cũ cho công năng này kia nó là 1 phân khúc riêng, muốn làm đc phân khúc luxury ông k thế mang phong cách tối ưu tận dụng ra được. Giống nhiều cụ so sánh cái áo 500k việt tiến với cái áo cả trăm triệu hàng hiệu. K thể so sánh kiểu như thế đc vì nó quá khập khiễng
Cụ nhầm rồi, Thái công bên Đức không có bằng cấp về KTS, Mỹ thuật, bên Đức nó bắt buộc hành nghề phải có học nghề 3 năm có bằng cấp, từ anh lắp điện ra đều chuẩn chỉ bằng cấp. TC bên kia chỉ có mỗi cái giải ao làng - không liên quan gì tới kiến trúc, thiết kế - là cái album ông ý sắp xếp chụp ảnh bố mẹ mình và đoạt cái giải thưởng cho cái album đó thôi. Cụ đấy làm gì có cửa mà nổi tiếng về thiết kế bên Đức.

TPS

Xe điện
Cái giải thưởng cho cái album ảnh mà TC dành được là ICP, giải của 1 trung tâm có 3.500 học viên. Giải thưởng danh giá trong photography là "Pulitzer Prize for Photography" cơ. Trang web TC nói giải ICP của TC danh giá "Đây là giải thưởng lớn nhất trong lĩnh vực Photography, giống như Oscar cho phim điện ảnh hoặc Grammy cho âm nhạc. " :))

Chỉnh sửa cuối:

tunglam28062009

Xe tăng
Cụ nhầm rồi, Thái công bên Đức không có bằng cấp về KTS, Mỹ thuật, bên Đức nó bắt buộc hành nghề phải có học nghề 3 năm có bằng cấp, từ anh lắp điện ra đều chuẩn chỉ bằng cấp. TC bên kia chỉ có mỗi cái giải ao làng - không liên quan gì tới kiến trúc, thiết kế - là cái album ông ý sắp xếp chụp ảnh bố mẹ mình và đoạt cái giải thưởng cho cái album đó thôi. Cụ đấy làm gì có cửa mà nổi tiếng về thiết kế bên Đức.
Cụ nói đúng. Người trong ngành họ ko đánh giá cao j chị Công. Đến người bt cũng rất nhiều người nhận xét ko có j nổi trội. Chỉ là xếp nhiều đồ đắt tiền ( xếp nhiều thì bán dc nhiều ) nhưng ko thể phủ nhận chị về vn pr bản thân làm thương hiệu cực kỳ tốt. Đấy là cái giỏi của chị ko phải ai cũng làm đc. Gu mỗi người khác nhau. Họ thấy đẹp là dc.
Cụ TPS chắc chắn dân trong ngành rồi😆

Susu77

Xe tăng
Cụ nói đúng. Người trong ngành họ ko đánh giá cao j chị Công. Đến người bt cũng rất nhiều người nhận xét ko có j nổi trội. Chỉ là xếp nhiều đồ đắt tiền ( xếp nhiều thì bán dc nhiều ) nhưng ko thể phủ nhận chị về vn pr bản thân làm thương hiệu cực kỳ tốt. Đấy là cái giỏi của chị ko phải ai cũng làm đc. Gu mỗi người khác nhau. Họ thấy đẹp là dc.
Cụ TPS chắc chắn dân trong ngành rồi😆
Cụ nói cũng đúng. Chỉ cần 1% những người nhiều tiền có sở thích mua đủ các loại đồ đắt tiền về bày la liệt như tạp hoá là bác Công giàu ú ụ rồi. Nghệ thuật nào khán giả đó, ngay như em Chipu hay Hồ Ngọc Hà hát ko bằng người khác nói, mới ra mắt cũng bị chỉ trích đủ kiểu, vậy mà vẫn đứng vững vị trí ca sĩ hot. Em không thể nghe 2 ca sĩ đó hát cũng như không thể khen tí gì về thẩm mỹ bác Công nhưng phải công nhận những người này họ quá giỏi vì có thể giữ độ nổi tiếng và kiếm nhiều tiền.

harman_kardon

Xe điện
Cụ nói đúng, nhưng chưa đúng, TC đã nổi tiếng bên đó lâu rồi. Showroom của anh ta là 1 trong những rất rất ít Showroom cho người giàu tại Đức đấy cụ ơi. Để lên đc TV của Đức nói về Showroom của mình thì chẳng đơn giản tý nào cả. Những người vào đó mua đc đồ , phải là người có rất nhiều tiền...... đó là nguyên văn lời giới thoại của người làm Trương trình. Chẳng khác gì ở VN cả , nó chỉ dành cho ng rất rất nhiều tiền . Còn gu thẩm Mỹ mỗi ng mỗi khác ko phải công trình nào của TC em cũng thích cả. Căn ba son, căn chung cư của chị Ly này. Còn lại thì đều quá tuyệt vời.

gnor

Xe buýt
Cụ nói đúng, nhưng chưa đúng, TC đã nổi tiếng bên đó lâu rồi. Showroom của anh ta là 1 trong những rất rất ít Showroom cho người giàu tại Đức đấy cụ ơi. Để lên đc TV của Đức nói về Showroom của mình thì chẳng đơn giản tý nào cả. Những người vào đó mua đc đồ , phải là người có rất nhiều tiền...... đó là nguyên văn lời giới thoại của người làm Trương trình. Chẳng khác gì ở VN cả , nó chỉ dành cho ng rất rất nhiều tiền . Còn gu thẩm Mỹ mỗi ng mỗi khác ko phải công trình nào của TC em cũng thích cả. Căn ba son, căn chung cư của chị Ly này. Còn lại thì đều quá tuyệt vời.
TRƯƠNG trình gì cụ giới thiệu em với! :D
VD: anh Rô nan đô có cả tỉ đô, em tỉ đồng còn chưa có nhưng ảnh không/chưa được đi thi HSG cấp phường như em chẳng hạn :P

Mem0ry

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
K nổi tiếng hẳn bên đó nhưng cũng gọi là có chút có tiếng chứ nếu nổi tiếng bên dó thì về làm j? Bên đó đủ thừa tiền về vn mua biệt thự ở quận trung tâm sg đó cụ? Cụ cứ làm như vn lập nghiệp dễ thế à :)))
Mà cụ chém cũng ẩu cơ chém gió bịa chuyện à mà bảo thái công k học học j? “ 10 tuổi qua đức, lớn lên, Quách Thái Công tốt nghiệp chuyên ngành Thiết kế Thời trang tại Đại học Akademie JAK. Và mở showroom nội thất bên đó 10 năm rồi sau mới về vn mở “ cụ đúng là thần bịa chuyện :))

còn mấy cái giải ảnh mà cụ nói nó chả có nghĩa lý j, mấy thằg ăn mấy giải ảnh quốc tế suốt như lợn con :)), vì mấy giải đó nó làm suốt ngày ai thích thì làm thôi k nói nên cái j. Qtrong ông có hợp đồng chứ cứ chém như of thì vn lắm tỉ phú lắm :))

Chỉnh sửa cuối:

Mem0ry

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
K nổi tiếng hẳn bên đó nhưng cũng gọi là có chút có tiếng chứ nếu nổi tiếng bên dó thì về làm j? Bên đó đủ thừa tiền về vn mua biệt thự ở quận trung tâm sg đó cụ? Cụ cứ làm như vn lập nghiệp dễ thế à :)))
mợ nói thẩm mỹ mỗi người mỗi kiểu vậy thì người khen kẻ chê là chuyện bình thường chứ sao mợ phải bênh tc ghê thế ? Thiết kế rườm rà xấu vãi cc . thêm đống icon miệng cười trông phản cảm nhạt nhẽo vãi
Thẩm mỹ khen là bt nhưng nhiều ông bảo k biết tk chỉ giỏi qc mới ảo vơi chê khách hàng bị làm tiền này kia :)). Họ thành công cả bên đức và vn thế là giỏi rồi. Còn icon có ý riêng của nó cụ thấy là j thì là thế thôi :))
Còn e cũng chả máu phong cách tk kiểu đó nên chả có j e phải bênh vì e theo phong cách đơn giản hiện đại. Nhưng e xem fim, bà hay xem nhiều về kiến trúc châu âu cổ điển họ hay làm như thế nên e vẫn thấm đc cái đẹp của nó thôi

Chỉnh sửa cuối:

nhuataiche

Xe container
Mà cụ chém cũng ẩu cơ chém gió bịa chuyện à mà bảo thái công k học học j? “ 10 tuổi qua đức, lớn lên, Quách Thái Công tốt nghiệp chuyên ngành Thiết kế Thời trang tại Đại học Akademie JAK. Và mở showroom nội thất bên đó 10 năm rồi sau mới về vn mở “ cụ đúng là thần bịa chuyện :))

còn mấy cái giải ảnh mà cụ nói nó chả có nghĩa lý j, mấy thằg ăn mấy giải ảnh quốc tế suốt như lợn con :)), vì mấy giải đó nó làm suốt ngày ai thích thì làm thôi k nói nên cái j. Qtrong ông có hợp đồng chứ cứ chém như of thì vn lắm tỉ phú lắm :))
TC kiếm được tiền, thuyết phục được khách hàng giàu có thì rõ rồi, ko có gì bàn cãi. Nhưng từ đó mà suy ra trình độ làm nghề của bác í tỉ lệ thuận với tiền bạc của khách hàng bác í thì nghe rất không hợp lý.

Ở khía cạnh khác, khách hàng của TC giỏi kiếm tiền thì ai cũng biết, nhưng liệu có ai trong số đó nổi tiếng vì gu thẩm mỹ tinh tế hay hiểu biết về thiết kế nội thất ko ? Nếu chỉ xem những clip của TC thì vẫn chưa thấy.