Có cụ nào thi bằng lái xe vào đợt 6/9 cải cách mới ko ạ?

Xe_om_day

Xe buýt
Thi trong hình quan trọng nhất phải "đỡ được côn" vì thi trong hình ngoại trừ bài đề pa và bài tăng tốc, thêm 1 vài đoạn đệm ga cho nhanh thì hầu hết còn lại chả dùng chân ga. Bài đề ba đa số xe thi rất khỏe nên chỉ cần côn ra từ từ đến khi cảm thấy đến độ nhẹ nhàng nhả chân phanh là xe tự bò lên. Chú ý nhả nhẹ chân phanh thăm dò tình hình nhé, nhiều cụ thả huỵch chân phanh trong lúc côn chưa bám => tụt dốc. Nếu thả phanh mà xe chưa bò thì giữ nguyên chân côn nhẹ nhàng đệm tí ga là xe bò qua dốc ngay. Bài đi qua hàng đinh chỉ cần canh bánh xe phải cách vạch sơn trắng độ 10 phân là ok. Bài lùi chuồng thì vai qua nửa chuồng đánh hết lái đến khi nhìn thân xe cách vạch sơn cửa chuồng độ 50 cm, phanh lại, trả lái thẳng cài số lùi bám chậm nhìn gương rồi hết lái đến khi xe // trả thẳng lái là chắc ăn.

Nói thì rông dài nhưng đây là kỹ năng nên chắc cũng phải luyện vài vòng.

Chúc các cụ thi tốt.

meothon

Xe hơi
Lý thuyết thì chịu khó học mấy cái mẹo của thầy và luyện đề thi trên CD của bọn trung tâm dậy lái là ngon thôi, còn thực hành thi sa hình thì các trung tâm nó cũng update cách lái cho từng bài rồi, chịu khó thực tập trên bãi tầm 3 buổi (2 tiếng buổi) là ok thôi, trăm hay ko bằng tay quen. Cứ học thuộc cách lái của từng bài đến khi thực hành mang ra áp dụng là ngon, còn mẹo hay nhất vẫn là nhả côn từ từ (cái này thì người nào mới học lái cũng bỡ ngỡ).

Chỉnh sửa cuối:

Minh Nguyễn

Xe buýt
dừng thì côn phanh luôn chứ,nhưng lúc nhả côn tăng ga ý ạ,hay bị chết máy và trôi xe hic hic
Chính xác là bạn chưa cảm nhận được điểm bám côn, nếu côn chưa bám thì máy không tắt nhưng nhả phanh là trôi xe, nếu nhả côn quá sâu, ga chưa đủ sẽ tắt máy, thế thôi, nên bạn phải cảm nhận được điểm bám côn và đủ ga thì xe mới tiến được.
Lúc thi mình cứ làm đúng theo bài thầy dạy là ok : Với xe Vios, bạn đạp ga đến tầm 2500, giữ ở đấy, đồng thời nhả côn từ từ cho đến khi thấy đầu xe ngóc lên cao, bạn giữ mức côn và ga ở đấy đồng thời nhả phanh thì xe sẽ từ từ bò lên thôi !
Chúc bạn luyện, thi tốt và sớm có bằng nhé !

hieuvt21

Xe tải
Website
ohido.vn
Thế các cụ ơi bài đề pa lên dốc thì cũng chỉ cần đỡ côn nhả phanh là lên dốc được à các cụ hay vẫn phải mớm ga. nhả nguyên phanh thì liệu có đủ lực để nó bò lên không ạ 8-> . Trong lúc thì với người mới thì các cụ cho ý kiến là nên lái 1 tay hay 2 tay cho chắc ạ

hieuvt21

Xe tải
Website
ohido.vn
Học lý thuyết em khuyên các cụ đừng học mẹo để thi. Hồi tháng 6 em thi lý thuyết "cố tình" làm sai 1 câu, kết quả 29/30. Mà em nói thật em gần như không hề học mẹo, chỉ có học mẹo vài câu thôi, còn đâu tự suy luận rồi đối chiếu đáp án. Em học theo kiểu này: Cứ cầm đề làm từ đầu đến ***. Câu nào suy luận được (mà làm đúng) thì bỏ không học luôn vì suy luận được chứng tỏ mình hiểu bài cụ ạ. Còn phần thực hành, em được 80- hệ quả từ sự siêu chủ quan bởi hết bài lùi chuồng (bài em thấy ớn nhất) vẫn còn 95 điểm thì là chủ quan, 1 tay lái xe, 1 tay vừa cầm điện thoại lên để...bật nhạc. Xí hụt.
Hiểu được thì tốt cụ ạ vì mình con vận dụng sau này nhưng lúc thi e nghĩ dùng mẹo vẫn hơn mình hiểu nhưng lúc vào có nhiều ng cuống nên suy luận rối nên có mẹo thì cứ chắc cú kiếm điểm đã. mà cụ cố tình làm sai 1 câu làm gì thế :-ss

nguyenthang87

Xe tải
cảm ơn các cụ chỉ dậy e phải cố gắng kiếm cái bằng để đi mới đc

DaewooBC212MA

[Tịch thu bằng lái]
Hiểu được thì tốt cụ ạ vì mình con vận dụng sau này nhưng lúc thi e nghĩ dùng mẹo vẫn hơn mình hiểu nhưng lúc vào có nhiều ng cuống nên suy luận rối nên có mẹo thì cứ chắc cú kiếm điểm đã. mà cụ cố tình làm sai 1 câu làm gì thế :-ss
Quên phéng mất làm sai câu nào rồi cụ ạ vì em thi hôm 14/6 ở chỗ bãi Ngọc Hà. Thực ra không dùng mẹo để học và thi em cũng chỉ mất chưa đầy 10 phút đã ra ngoài rồi (mà hôm đấy, trả phiếu kết quả em nhảy tưng tưng ra ngoài đến nỗi ngã đánh "oạch" cái). Tất nhiên dùng mẹo thì cụ sẽ ra khỏi phòng thi sớm hơn em. Em học không mẹo hôm đấy mất 7 phút (cả kiểm tra lại bài và cả tâm lý thi cử) còn nếu học mẹo thì chắc mất có 3 phút là ra thôi cụ nhỉ

duyhhhh

Xe đạp
Hic, chỗ vợ em học, các thầy vẫn bảo không sợ lý thuyết cơ mà. Thực hành thì quan điểm khó 1 tý cũng được, đỗ thì mới dám ra đường chứ!

Bom76

Xe buýt
Thế các cụ ơi bài đề pa lên dốc thì cũng chỉ cần đỡ côn nhả phanh là lên dốc được à các cụ hay vẫn phải mớm ga. nhả nguyên phanh thì liệu có đủ lực để nó bò lên không ạ 8-> . Trong lúc thì với người mới thì các cụ cho ý kiến là nên lái 1 tay hay 2 tay cho chắc ạ
Đề pa thì cụ nhớ đỗ non tí nhé.liếm vạch là out luôn đấy.
Khi đỡ côn thì đạp phanh đồng thòi tay phải keo phanh tay,chuyển chân phanh sang ga lên tầm 2500 v/phút từ từ nhả chân côn, đến khi thấy đầu xe hôi bênh lên thì hạ phanh tay nhả hết côn là xe bò lên thôi.

Chỉnh sửa cuối:

duyhhhh

Xe đạp
Hic, chỗ vợ em học, các thầy vẫn bảo không sợ lý thuyết cơ mà. Thực hành thì quan điểm khó 1 tý cũng được, đỗ thì mới dám ra đường chứ!

dengan

Xe hơi
11/10 e thi r , co cu nao thi ngay day k , e thi ben san gia lam

nguyenthang87

Xe tải
Quên phéng mất làm sai câu nào rồi cụ ạ vì em thi hôm 14/6 ở chỗ bãi Ngọc Hà. Thực ra không dùng mẹo để học và thi em cũng chỉ mất chưa đầy 10 phút đã ra ngoài rồi (mà hôm đấy, trả phiếu kết quả em nhảy tưng tưng ra ngoài đến nỗi ngã đánh "oạch" cái). Tất nhiên dùng mẹo thì cụ sẽ ra khỏi phòng thi sớm hơn em. Em học không mẹo hôm đấy mất 7 phút (cả kiểm tra lại bài và cả tâm lý thi cử) còn nếu học mẹo thì chắc mất có 3 phút là ra thôi cụ nhỉ
bh mẹo ko ăn thua đâu cụ ơi,học cho kỹ thôi

nguyenthang87

Xe tải
Đề pa thì cụ nhớ đỗ non tí nhé.liếm vạch là out luôn đấy.
Khi đỡ côn thì đạp phanh đồng thòi tay phải keo phanh tay,chuyển chân phanh sang ga lên tầm 2500 v/phút từ từ nhả chân côn, đến khi thấy đầu xe hôi bênh lên thì hạ phanh tay nhả hết côn là xe bò lên thôi.
e vẫn chưa thủ quả kéo phanh tay,ko biết có dễ hơn phanh chân nhiều ko ạ??

Bom76

Xe buýt
Mình học các thầy hướng dẫn như vậy,nói thì lâu nhưng thực hành thì nhanh và đơn giản.vì vần lớn hviên đều chưa có cảm giác chân côn mấy.

nguyenthang87

Xe tải
Mình học các thầy hướng dẫn như vậy,nói thì lâu nhưng thực hành thì nhanh và đơn giản.vì vần lớn hviên đều chưa có cảm giác chân côn mấy.
thầy e lại dậy côn phanh chân ạ,mà chưa đc thử,hôm tới luyện xe chip e thử vậy,mà các cụ cho e hỏi địa chỉ trường thi SÓC SƠN nó ở đâu nhỉ?

incubusvn

Xe tải
Ngày trước em thi thì ông thấy cấm tiệt cái chuyện phanh tay đề pa, bảo là như thế khi mở phanh tay xe còn dễ bị trôi hơn nếu quên em phanh chân mà lại rắc rối nữa