[Funland] Có cụ nào theo dõi kỳ quan công nghệ của con người tính đến nay: Kính viễn vọng James Webb

maykhoan

[Tịch thu bằng lái]
Thời gian với người đó không trôi đi. Thì chỉ như cái chớp mắt. Thì người đó không già đi.
em thấy bảo nhiều phi hành gia chết sớm đó cụ. tất nhiên đều là giả định.

namphong12

Xe lăn
em thấy bảo nhiều phi hành gia chết sớm đó cụ. tất nhiên đều là giả định.
Có thể họ bị phơi nhiễm với tia cực tím quá lâu hoặc xương khớp do sống trong môi trường không trọng lực. Nasa đã thử nghiệm bằng đồng hồ nguyên tử. Và cái ở trên trạm vũ trụ chạy chậm hơn cái ở trái đất. Tuy nhiên tốc độ của trạm vũ trụ vẫn quá nhỏ so với tốc độ ánh sáng

Anita Emi

Xe điện
Em cũng anti thuyết Bigbang.
Ngày xưa, khả năng quan sát của giới thiên văn áng chừng đại khái vũ trụ nó là "quả cầu" có đường kính đâu đó cỡ 5-7 tỷ năm ánh sáng. Cơ mà các kính viễn vọng sau này "nhìn" được xa hơn thế, thế là đẻ ra thuyết "vũ trụ giản nở" cho nó hợp với các kết quả nghiên cứu mới.
Nhưng thuyết Bigbang không thể giải thích được "cái gì" nằm bên ngoài "quả cầu vũ trụ"? Kết hợp với những kết quả nghiên cứu mới nhất thấy ...vũ trụ không có bờ!
Cho nên, cái thuyết Bigbang nó chỉ như là "điểm hội tụ" của cái đã biết và cái chưa biết về vũ trụ nhằm giải thích cho có vẻ khoa học. Chứ thực chất, cái thuyết Bigbang nó không khác gì thuyết về Đức Phật hay Chúa, tức là nó đã mang tính "thần thoại hóa khoa học" vì cái chưa biết nó không thể nào giải thích được.
Cụ anti cái gì thì trước hết cụ phải hiểu tường tận về nó đã.

Thuyết Big Bang không phải là thuyết nói mồm, mà là thuyết toán học, dùng các mô hình toán học, công thức và con số để tính toán. Căn cứ của nó cũng là những hiện tượng, con số đã quan sát, đo đạc được.

Ví thế muốn chứng minh nó sai thì có 2 cách:

1. Tìm ra các bằng chứng và số liệu mới, mâu thuẫn với các số liệu cũ.

2. Chứng minh các biến đổi toán học là sai.

Muốn làm được một trong hai việc này thì chỉ có cách là tham gia nghiên cứu rất sâu về thiên văn học và hiểu rất rõ về toán học, mà cả hai điều này thì không có ọp phơ nào làm được cả. Nên sự anti của các cụ là vô nghĩa ;))

Cartoner

Xe điện
Cụ anti cái gì thì trước hết cụ phải hiểu tường tận về nó đã.

Thuyết Big Bang không phải là thuyết nói mồm, mà là thuyết toán học, dùng các mô hình toán học, công thức và con số để tính toán. Căn cứ của nó cũng là những hiện tượng, con số đã quan sát, đo đạc được.

Ví thế muốn chứng minh nó sai thì có 2 cách:

1. Tìm ra các bằng chứng và số liệu mới, mâu thuẫn với các số liệu cũ.

2. Chứng minh các biến đổi toán học là sai.

Muốn làm được một trong hai việc này thì chỉ có cách là tham gia nghiên cứu rất sâu về thiên văn học và hiểu rất rõ về toán học, mà cả hai điều này thì không có ọp phơ nào làm được cả. Nên sự anti của các cụ là vô nghĩa ;))
Cụ sắp thấy người ta bác bỏ thuyết Bigbang rồi đấy. Ngay cả Steven Hawking cũng bác bỏ Bigbang rồi.
Còn tại sao người ta chưa chứng minh được Bigbang sai là bởi vì chưa tìm được cái đúng, nó quá khó. Mà chưa tìm được cái đúng không có nghĩa là Bigbang sẽ phải đúng cụ ạ.
Còn lại, đọc các nội dung thuyết Bigbang nó cũng gần giống với kinh thánh hay kinh phật vậy thôi, các con số hay mô hình toán chỉ để phụ họa, gọt chân cho vừa giày thôi.

Voi coi HN

Xe tăng
Thời gian với người đó không trôi đi. Thì chỉ như cái chớp mắt. Thì người đó không già đi.
Thời gian không trôi đi là đang so sánh với trên trái đất thôi cụ, còn con tàu đó sẽ mất 2000 năm mới đến đc ngôi sao kia, và người ngồi trên đó cũng phải trải qua 2000 năm mới đến và trong các phim khoa học viễn tưởng thì thường nghĩ ra cách ngủ đông trong kén để dừng cơ thể lão hoá chờ 2000 năm thì tỉnh dậy.
Có một lý thuyết khác là mối quan hệ không gian và thời gian, theo đó không gian có thể bị bẻ cong kéo 2 điểm lại gần nhau giống như kiểu lỗ hổng thời gian và có thể di chuyển trong chớp mắt, nhưng tất cả đều là lý thuyết và viễn tưởng thôi.

Anita Emi

Xe điện
Cụ sắp thấy người ta bác bỏ thuyết Bigbang rồi đấy. Ngay cả Steven Hawking cũng bác bỏ Bigbang rồi.
Còn tại sao người ta chưa chứng minh được Bigbang sai là bởi vì chưa tìm được cái đúng, nó quá khó. Mà chưa tìm được cái đúng không có nghĩa là Bigbang sẽ phải đúng cụ ạ.
Còn lại, đọc các nội dung thuyết Bigbang nó cũng gần giống với kinh thánh hay kinh phật vậy thôi, các con số hay mô hình toán chỉ để phụ họa, gọt chân cho vừa giày thôi.
Sắp rồi hả cụ, cụ biết được cả điều sắp xảy ra? Stephen Hawking bác bỏ như thế nào, ở đâu cụ cho em xem với?

Cái chỗ đậm của cụ thì thú vị quá. Làm gì có chuyện chưa chứng minh được nó sai vì chưa tìm ra cái khác đúng :)) Chưa chứng minh được nó sai vì chưa chứng minh được, thế thôi. Nếu tìm thấy điểm sai của nó thì người ta sẽ vứt nó ngay chứ không ai phải đi chờ đến lúc có cái đúng mới vứt, khoa học chứ có phải cái ti vi cũ đâu mà dùng tạm trong khi chờ mua cái mới :))

Ngoài ra, em không tin là cụ đã đọc được trọn vẹn thuyết BB, cụ không đủ trình độ, chắc chắn thế luôn :D

Voi coi HN

Xe tăng
Quả kính JW này
Kính viễn vọng James Webb được phóng ra vị trí cách trái đất với khoảng cách gấp 4 lần khoảng cách trái đất - mặt trăng, với mục tiêu thu thập được những sóng hồng ngoại nhỏ nhất.

Nói chung, những công nghệ "mới được phát minh" cho đến "sắp được phát minh" đều đã được huy động để chế tạo James Webb.
Tháng 6 năm nay dự kiến sẽ căn chỉnh xong và sẽ cho những hình ảnh sắc nét về chiều sâu vũ trụ.

Clip hay và đầy đủ về James Webb:

Kính JW này chi phí mất 10 tỷ đô, bắt đầu tiến hành từ 1996, mất đến 25 năm hàng chục ngàn người và góp sức từ gần 20 quốc gia, phải nói là kiệt tác của loài người. Nghe nói ngay sau khi phóng kính này thì ng ta cũng đang tiến hành làm thế hệ kính tiếp theo vì mất rất nhiều thời gian để hoàn thành một thế hệ mới, ước mơ tìm hiểu vũ trụ của con ng cháy bỏng thật.
Em cũng bắt đầu theo dõi từ khi kính được phóng lên cho đến khi đến điểm L2, và đang ngóng chờ những bức ảnh của JW.
Em cũng hay xem kênh youtube Khoa học và chúng ta của bác thầy giáo này, phải nói là diễn giải những vấn đề khoa học phức tạp một cách rất dễ hiểu mà vẫn chuyên sâu, chính xác. Ví dụ hệ thống GPS quen thuộc dùng hàng ngày, có xem mới hiểu ra nhiều vấn đề, nguyên lý hoạt động, những phức tạp và những xử lý thông minh của con ng để khắc phục. Chỉ hơi buồn những kênh ntn thì lượng view rất ít, trong khi mấy kênh nhảm nhí trẻ trâu nghịch dại vớ vẩn thì hàng triệu view.

Mabamon

[Tịch thu bằng lái]
Thời gian không trôi đi là đang so sánh với trên trái đất thôi cụ, còn con tàu đó sẽ mất 2000 năm mới đến đc ngôi sao kia, và người ngồi trên đó cũng phải trải qua 2000 năm mới đến và trong các phim khoa học viễn tưởng thì thường nghĩ ra cách ngủ đông trong kén để dừng cơ thể lão hoá chờ 2000 năm thì tỉnh dậy.
Có một lý thuyết khác là mối quan hệ không gian và thời gian, theo đó không gian có thể bị bẻ cong kéo 2 điểm lại gần nhau giống như kiểu lỗ hổng thời gian và có thể di chuyển trong chớp mắt, nhưng tất cả đều là lý thuyết và viễn tưởng thôi.
Với tốc độ ánh sáng, người ngồi trên tàu không trải qua 2000 năm cụ nhé, với họ chỉ như cái chớp mắt.
Việc chui kén ngủ đông chỉ dành cho các tàu có tốc độ rất thấp so với tđ ánh sáng.

Voi coi HN

Xe tăng
Với tốc độ ánh sáng, người ngồi trên tàu không trải qua 2000 năm cụ nhé, với họ chỉ như cái chớp mắt.
Việc chui kén ngủ đông chỉ dành cho các tàu có tốc độ rất thấp so với tđ ánh sáng.
Vâng, cái này vượt qua sự trí tưởng tượng của em, em tôn trọng ý kiến của cụ,

tt0812us

Xe điện
Với người bên ngoài con tàu, người ở trái đất, thì vẫn phải mất 2000 năm, nhưng người ngồi trong con tàu thì không kịp chớp mắt đã đến rồi, t=0 mà cụ. Cụ đọc cái TTĐ chưa ?
Chỉ vì câu chuyện này mà bên Voz tranh cãi gần 30 pages với gần 600 comments đến thời điểm này, cụ định tiếp tục muốn tranh cãi ở đây à >:)

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Hình như cụ có sự nhầm lẫn.
A và B 2 ngàn năm ánh sáng tức là ánh sáng mất 2 ngàn năm mới từ A đến B.
Thì tàu với tốc độ ánh sáng cũng mất 2 ngàn năm mới tới được nếu nó đạt tốc độ ánh sáng. :D.
Thôi nói tốc độ ánh sáng khó hiểu, cứ tính ntn cho dễ hiểu: Tàu đi xấp xỉ 300000 km/s hay 186000 mi/s thì mất 2 ngàn năm từ A đến B cụ nhé :D
Không đóng kén thì chắc phải mang cả nam lẫn nữ đi trên tàu, cho giao phối quan hệ để sinh ra mấy chục thế hệ :D

Mabamon

[Tịch thu bằng lái]
Hình như cụ có sự nhầm lẫn.
A và B 2 ngàn năm ánh sáng tức là ánh sáng mất 2 ngàn năm mới từ A đến B.
Thì tàu với tốc độ ánh sáng cũng mất 2 ngàn năm mới tới được nếu nó đạt tốc độ ánh sáng. :D.
Thôi nói tốc độ ánh sáng khó hiểu, cứ tính ntn cho dễ hiểu: Tàu đi xấp xỉ 300000 km/s hay 186000 mi/s thì mất 2 ngàn năm từ A đến B cụ nhé :D
Không đóng kén thì chắc phải mang cả nam lẫn nữ đi trên tàu, cho giao phối quan hệ để sinh ra mấy chục thế hệ :D
Nó liên quan đến hệ quy chiếu cụ à. Với người quan sát bên ngoài thì đúng là mất 2000 năm. Nhưng với người trong tàu thì không có 1 giây phút nào cả. Và khi họ quay lại thì trái đất đã trải qua 4000 năm.

namphong12

Xe lăn
2000 năm là người ở trái đất quan sát con tàu đó di chuyển từ TĐ đến ngôi sao kia. Còn thời gian trên con tàu đó =0. Với người trên tàu là chớp mắt đến nơi và chớp mắt trở lại. Họ không già đi 1 tý nào.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Nó liên quan đến hệ quy chiếu cụ à. Với người quan sát bên ngoài thì đúng là mất 2000 năm. Nhưng với người trong tàu thì không có 1 giây phút nào cả. Và khi họ quay lại thì trái đất đã trải qua 4000 năm.
Hệ quy chiếu gì vậy cụ?
Thôi đơn giản ntn, cụ cầm 1 cái đồng hồ vĩnh cửu (không bao giờ hết pin) lên 1 con tàu chạy với tốc độ ánh sáng.
Vậy 2000 năm ở trái đất thì cái đồng hồ đấy chạy được 2000 năm hay là đứng yên hả cụ :D

Mabamon

[Tịch thu bằng lái]
Hệ quy chiếu gì vậy cụ?
Thôi đơn giản ntn, cụ cầm 1 cái đồng hồ vĩnh cửu (không bao giờ hết pin) lên 1 con tàu chạy với tốc độ ánh sáng.
Vậy 2000 năm ở trái đất thì cái đồng hồ đấy chạy được 2000 năm hay là đứng yên hả cụ :D
Với tốc độ ánh sáng thì đồng hồ đứng yên cụ nhé. Có 1 thí nghiệm so sánh 2 đồng hồ nguyên tử, 1 cái ở trái đất, 1 cái đi du hành vũ trụ 1 vòng rồi về, sau đó người ta thấy cái đi du hành vũ trụ chạy chậm hơn cái ở nhà 1 chút. Mà đó là tốc độ cực kỳ nhỏ so với tđ ánh sáng.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Với tốc độ ánh sáng thì đồng hồ đứng yên cụ nhé. Có 1 thí nghiệm so sánh 2 đồng hồ nguyên tử, 1 cái ở trái đất, 1 cái đi du hành vũ trụ 1 vòng rồi về, sau đó người ta thấy cái đi du hành vũ trụ chạy chậm hơn cái ở nhà 1 chút. Mà đó là tốc độ cực kỳ nhỏ so với tđ ánh sáng.
Thế là trong con tàu các phi hành gia cũng đứng yên luôn hả cụ? Hay họ vẫn di chuyển bình thường?

namphong12

Xe lăn
Thế là trong con tàu các phi hành gia cũng đứng yên luôn hả cụ? Hay họ vẫn di chuyển bình thường?
Vì thời gian trên con tàu đó bằng không. Họ đi từ đầu này vũ trụ đến đầu kia vũ trụ cũng chỉ là cái chớp mắt. Nên có thể nói họ di chuyển bình thường ( dùng câu này em thấy chưa thực sự chuẩn lắm).

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Vì thời gian trên con tàu đó bằng không. Họ đi từ đầu này vũ trụ đến đầu kia vũ trụ cũng chỉ là cái chớp mắt. Nên có thể nói họ di chuyển bình thường ( dùng câu này em thấy chưa thực sự chuẩn lắm).
Cụ có thấy mâu thuẫn không :D Cái đồng hồ thì hoạt động "không bình thường" nhưng người lại "bình thường".
Cũng có nhiều bài viết nói về vấn đề này rồi, tức là không thể du hành tiệm cận tốc độ ánh sáng hay bằng tốc độ ánh sáng :D
Còn nếu đặt giả thuyết: Du hành bằng tốc độ ánh sáng được, thì lại tính như bình thường kiểu máy bay tàu hỏa thôi.

namphong12

Xe lăn
Cụ có thấy mâu thuẫn không :D Cái đồng hồ thì hoạt động "không bình thường" nhưng người lại "bình thường".
Cũng có nhiều bài viết nói về vấn đề này rồi, tức là không thể du hành tiệm cận tốc độ ánh sáng hay bằng tốc độ ánh sáng :D
Còn nếu đặt giả thuyết: Du hành bằng tốc độ ánh sáng được, thì lại tính như bình thường kiểu máy bay tàu hỏa thôi.
Không hề mâu thuẫn. Bây giờ em và cụ lên con tàu đó. Em bảo cụ ngồi vào ghế và xem đồng hồ đi (22 h 36' 30" ngày 18-3-2022) chúng ta đi đến ngôi sao vừa tìm được. Em chỉ cần ấn nút khởi động. Lập tức em và cụ đã đến ngôi sao đó. Chiếc đồng hồ cụ đeo trên tay vẫn là (22 h 36' 30" ngày 18-3-2022)
Nhưng lúc này ở trái đất đã trải qua 22 h 36' 30" ngày 18-3-4022)