[Funland] Có cụ nào nghiện Blackberry không???

Yepi

Xe hơi
Em trung thành với BB cũng được 4 năm rồi. Cũng vọc vạch up rom, dùng qua các đời từ 7290 đến 9900. Từ thương gia buôn hàng tàu đến chính hãng :P Công nhận BB dùng cho công việc thì toẹt vời ông mặt trời, nhưng những lúc rảnh rỗi muốn giết thời gian thì lại khó :D Em đang nghiên cứu Z10, chỉ lăn tăn không biết sử dụng pin ntn

harrynh

Xe container
Q10 pin thế nào hả các cụ, 2nd khoảng bnh tiền là ổn ạ?

FreshWind

Xe máy
Nghiện thì em chả nghiện nhưng dùng BB đúng là cực ổn. Ngoài việc mạng mẽo hơi chậm thì em chả chê điểm nào cả :D

kientrung80

Xe hơi
Em cũng tín đồ bb được gần 10 năm rồi,thích nhất khoản nghe gọi đi đương ầm ầm tiếng còi,tiếng xe vẫn ngon lành.h đang dùng 9650 bis vù vù.

Phongnd

Xe tải
Nhiều cụ sưu tầm ghê thật...Có khi lúc nào có điều kiện em cũng sưu tầm học các cụ mới được :D

yoko_pro

Xe buýt
Em miêu tả bằng hình ảnh, vưỡn dùng số chính đấy. 5S thì chỉ dùng làm sim phụ thoai.

tonnyano

Xe tải
Giờ fan trung thành hoài niệm dùng BlackBerry vì yêu cái bàn phím, yêu cái phần mềm BlackBerry Messenger (riêng cái này cháu đảm bảo viber zalo chưa bao h có tuổi thậm chí imessage của apple cũng k có tuổi về độ bảo mật) Cá nhân cháu dùng BlackBerry đơn giản chỉ vì 1 chữ "nghiện".
Em xin trích dẫn một đoạn ngắn thôi :D chứ bác viết dài quá, một trăm ông, à không, 10 ông dùng BB thì ông nào cũng khoe bảo mật với bảo mỡ, thế cái BBM có gì hay hơn mấy cái texting khác, với lại nó bảo mật mấy cái chát chít bằng công nghệ encrypt 128 để làm gì, ông nào đi sau thì chấp nhận hít bụi thôi. Em đang hít bụi chứ không thẩm du [posted by Q10] :D

Trần Nam Vinh

Xe buýt
Đứng trên góc độ tính năng thì từ tầm cuối 2007 đầu 2008 đổ về trc (29/6/07 steve jobs có bài speech quá đỉnh về ip2g) thì bb là số 1 về tính năng, bao gồm quy chuẩn định nghĩa về cái gọi là smartphone: 1 chiếc điện thoại di động bao gồm tính năng cơ bản của 1 chiếc "phone" nghe+alo và tính năng "smart" check mail+web+data, thêm vào đó là hệ điều hành riêng và cơ chế bảo mật cực cao (đến tận bây giờ) của phần mềm nt qua data BlackBerry Messenger. Đỉnh cao của bb là 8700 và bold 9000 ra mắt năm 2008.

Tuy nhiên chính vì lối chơi ko phù hợp vào đúng thời điểm iphone xuất hiện; khi mà iphone cũng mang đầy đủ tính năng của 1 chiếc smartphone đúng nghĩa + thêm vào đó là phong cách sử dụng hoàn toàn thời thượng chạm-vuốt + thêm kho ứng dụng phong phú đặc biệt là về giải trí đã khiến 1 thiết bị cầm tay dường như là 1 chiếc máy tính thu nhỏ; BlackBerry đã thua trên chính mặt trận chính của mình đó là thị trường Bắc Mỹ và sau đó là Châu âu, còn ở Châu á BlackBerry chưa bao h là 1 cái tên nổi bật. Người ta nói rằng "các doanh nhân đã phát chán với 1 chiếc BlackBerry nặng về work plan và khi trở về nhà họ cần 1 thứ để giải stress, nôm na là entertainment".

cho đến tận khi iphone3g 3gs ra mắt thì bb thực sự xuống dốc khi 1 cái tên nữa nhảy vào đánh bật dâu đen khỏi cuộc chơi là Android, với 1 phong cách phát triển theo kiểu "tôi đánh luôn vs I-OS bỏ qua BlackBerry-OS vì họ sắp nghẻo rồi" và hệ điều hành mở này cùng vs Samsung đã trở thành cán cân "Apple-IOS vs Samsung-Anroid" chứ ko phải "Táo - Dâu" như trc.

Tiếp tục đến khi nhận ra con đường sai lầm, BlackBerry thay CEO để phát triển BB10 theo kịp xu hướng thì lại 1 lần nữa ông hoàng Silicon của nước Mỹ Microsoft nhảy vào với WindowsPhone, trong khi BB10 liên tục chậm ra mắt thì WP lại trở thành 1 thế lực cực lớn khác đe dọa sự tồn vong của BB. Ngày 30/1 BB10 cuối cùng cũng ra mắt nhưng thực sự là ko thể theo đuổi kịp, "1 người Canada đã bị 3 người Mỹ đánh bật bãi trên sân khách".

Cho đến bây giờ Apple vẫn vững trên top 1, Android vẫn duy trì phong cách, còn WP đã thâu tóm Nokia thì BlackBerry đã phải lên bàn mổ, chỉ hy vọng rằng cái tên BlackBerry sẽ ko mất đi và nằm xuống như Palm ngày xưa mà thôi.

Giờ fan trung thành hoài niệm dùng BlackBerry vì yêu cái bàn phím, yêu cái phần mềm BlackBerry Messenger (riêng cái này cháu đảm bảo viber zalo chưa bao h có tuổi thậm chí imessage của apple cũng k có tuổi về độ bảo mật) Cá nhân cháu dùng BlackBerry đơn giản chỉ vì 1 chữ "nghiện".
Cụ cho nhà cháu hỏi BlackBerry là cái gì hử cụ? :P

Nhà cháu hóng các cụ tí ;)

sanghx

Xe tải
Em xin trích dẫn một đoạn ngắn thôi :D chứ bác viết dài quá, một trăm ông, à không, 10 ông dùng BB thì ông nào cũng khoe bảo mật với bảo mỡ, thế cái BBM có gì hay hơn mấy cái texting khác, với lại nó bảo mật mấy cái chát chít bằng công nghệ encrypt 128 để làm gì, ông nào đi sau thì chấp nhận hít bụi thôi. Em đang hít bụi chứ không thẩm du [posted by Q10] :D
+1 tỷ cho cụ. Thực sự em cũng dùng BB đc hơn 3 năm rồi@};-. BB giờ đi xuống không phanh mà nhiều người cứ lấy cái bảo mật của BBM ra khoe( hay nặng hơn tí là thủ râm :-"). Em hỏi các cụ, mình có cái j mà cần phải bảo mật. Bảo mật ở đây nó chỉ hữu ích khi dùng cho cả hệ thống trong 1 doanh nghiệp. Chứ cá nhân thì cũng chỉ chat chit tào lao bí đao với nhau, người ta cầm máy mình thì người ta cũng đọc đc tin nhắn, còn sợ người khác nó hack máy mình thì cái này em thấy hơi hão huyền, chả ai rảnh đến mức đấy cả :)).

anhcobra

Xe container
Bảo mật cái lật tật khật. Chỉ bảo mật khi dùng BES với hệ thống email doanh nghiệp thôi. BB10 nó bỏ bis bes rồi thì còn cần gì nữa. Còn cụ nào vẫn mang tư tưởng check mail trên BB sướng thì nên xem lại. Mail qua BB chậm hơn rất nhiều so với Android và Ios, chưa kể màn hình bé, vỡ form.... Nói chung với em BB chết rồi, chỉ dùng máy cỏ chống cháy thì tốt thôi. Bold 9700-9780 vẫn là cực tốt chứ 99 trở lên là p.hò. Em dùng 2 con Q10, một con chết nguồn vẫn đang nằm bảo hành nên em tin nhận xét của em về BB là chuẩn

NewPeace

Xe điện
Em dùng 2 con Q10, một con chết nguồn vẫn đang nằm bảo hành nên em tin nhận xét của em về BB là chuẩn
Úi, thế này thì nghiện quá đến mức căm thù roài. Lúc nào có Q11 lại phải dùng tiếp xem nó chết đến đâu.

Chỉnh sửa cuối:

tonnyano

Xe tải
Bảo mật cái lật tật khật. Chỉ bảo mật khi dùng BES với hệ thống email doanh nghiệp thôi. BB10 nó bỏ bis bes rồi thì còn cần gì nữa. Còn cụ nào vẫn mang tư tưởng check mail trên BB sướng thì nên xem lại. Mail qua BB chậm hơn rất nhiều so với Android và Ios, chưa kể màn hình bé, vỡ form.... Nói chung với em BB chết rồi, chỉ dùng máy cỏ chống cháy thì tốt thôi. Bold 9700-9780 vẫn là cực tốt chứ 99 trở lên là p.hò. Em dùng 2 con Q10, một con chết nguồn vẫn đang nằm bảo hành nên em tin nhận xét của em về BB là chuẩn
Em cũng report là mail chậm so với các ông khác thế mà các ông BB cứ bảo làm gì có chuyện đó :D, pushmail chẳng bao giờ chậm hơn pullmail, BIS, BES nó là vô địch, cũng như chuyện BB là bố của các loại Adroid và IOS rồi lại quay qua bảo mật :)) hehe, em đau lòng posted by Q10 :P

Otovina.net

Xe tải
Website
otovina.net
ơ em tưởng BB bị bán rồi, nên em bỏ BB không dùng nữa, chuyển sang ss luôn

tonnyano

Xe tải
Vâng cụ cháu xin trình bày 1 ý nhỏ về cái gọi là bảo mật, điểm này là cái dễ nhận ra nhất trong hàng tỷ cái bảo mật mà có lẽ chỉ có mấy ông sản xuất ngồi nói chuyện vs nhau (tức mang tính thuộc về chuyên môn)

Đó là: non-public basic info. Nôm na là thông tin cơ bản.

Ví dụ cháu và cụ dùng Viber nhá .
- Cháu cho số cụ hoặc cháu chỉ cần rao bừa sdt của cháu lên diễn đàn bán 1 con dt hay 1 cái kim khâu nào đó .
- Cụ ngắm nghía nhưng chưa quyết mua cứ add tạm cái số cháu vào contact hoặc chả cần add chỉ cần nháy máy để đó .
- Cụ bật viber lên cụ sẽ thấy sdt của cháu tự động add vào viber contact, và sẽ hiện public cả avatar cháu cả facebook cháu và ti tỉ info khác vs các soft khác như zalo line v.v...
=> vậy ví dụ cụ chả biết số cháu cụ add bừa 1 số vip đi 0912345678 chẳng hạn , nếu chẳng may bác Vip đó xài viber mà thích để avatar hay info thì có phải vô tình cụ hóng dc cái mặt của bác vip đó ko ạ .

Hay như imessage thì cơ chế của nó là add qua itunes acc hoặc email nhưng khi cụ bán máy cho người khác, cơ chế đó vẫn cho phép người chủ sở hữu mới check dc info hoặc từ máy đó gửi mess đến list friend của cụ dưới cái name của cụ => đủ rắc rối rồi nhé cụ.

Còn bbm thì cụ 1 khi đã thay sim bật máy thì việc đầu tiên cụ làm là phải log in blackberry id và mọi dữ liệu của cái id đó sẽ replace cho toàn bộ dữ liệu của chủ cũ trên máy . Cơ chế add bbm id của bbm là phải theo mã pin, ko thể cứ add bừa là xong như mấy soft nt data kia cụ ạ.

Đó là 1 khía cạnh dễ thấy nhất của bbm, 1 sự tiêu biểu nhẹ cho cái gọi là bảo mật của bb. Còn về sâu xa còn tỉ thứ ví dụ như data của cụ thì do blackberry kiểm soát chứ k phải do nhà mạng phân phối,v.v... Cụ nghĩ sao khi face bán dữ liệu người dùng ra ngoài hoặc nhà mạng lấy info khách hàng để spam mail, spam sms rác, điển hình đau xa ngay bọn nhà mạng VN thì cụ chắc biết rõ hơn ai hết .
PIN là cái công nghệ nhà quê, nếu cụ chú ý thì thấy thằng ICQ một thời đã xa nó cũng tương tự, một nhóm các ông chơi với nhau không chịu mở cửa sổ nhìn ra ngoài thì làm sao biết nhà mình đang cháy.

Mấy cái miễn phí như Viber thì cần gì bảo mật, nếu là Vip hay người nổi tiếng xin vui lòng đừng ra nơi công cộng để rồi bảo là phải "không ai nhận ra tao cơ"

Imes hay BBM mà cụ chuyển máy cho người khác mà không reset lại máy thì khác gì nhau ???

Thông tin cá nhân bị rò rỉ cho bên thứ 3 chỉ có thể bảo vệ bởi hệ thống pháp luật hoàn chỉnh, còn chơi miễn phí thì mời xơi quảng cáo + phiền toái

Tạm thế ạ, em vẫn không thấy em Q10 đang dùng gõ nhanh hơn cái iphone :D

anhcobra

Xe container
Nực cười, sao lại cho rằng Rim nó quản lý dữ liệu thì an toàn hơn các nhà mạng. Khi dùng Bb thì mọi dữ liệu được trao vào tay Rim, nó cũng như mọi thằng khác thôi. Dữ liệu cá nhân nó không bán cho bọn spam thì bán hẳn cho Cia chẳng hạn, há há

Phongnd

Xe tải
PIN là cái công nghệ nhà quê, nếu cụ chú ý thì thấy thằng ICQ một thời đã xa nó cũng tương tự, một nhóm các ông chơi với nhau không chịu mở cửa sổ nhìn ra ngoài thì làm sao biết nhà mình đang cháy.

Mấy cái miễn phí như Viber thì cần gì bảo mật, nếu là Vip hay người nổi tiếng xin vui lòng đừng ra nơi công cộng để rồi bảo là phải "không ai nhận ra tao cơ"

Imes hay BBM mà cụ chuyển máy cho người khác mà không reset lại máy thì khác gì nhau ???

Thông tin cá nhân bị rò rỉ cho bên thứ 3 chỉ có thể bảo vệ bởi hệ thống pháp luật hoàn chỉnh, còn chơi miễn phí thì mời xơi quảng cáo + phiền toái

Tạm thế ạ, em vẫn không thấy em Q10 đang dùng gõ nhanh hơn cái iphone :D
Cụ ở đâu em với cụ đọ xem thằng nào gõ nhanh hơn không ạ? Em chấp cụ gõ trước luôn :))
Em dùng 99 thôi chả cần Q10 :))
P/S: Với nhu cầu của cụ thì không cần bảo mật nhưng với người khác thì không thế chẳng phải tự nhiên mà rất nhiều các công ty doanh nghiệp nước ngoài dùng BB và BES cho tất cả các nhân viên. Chẳng qua là ở Việt Nam cái việc bảo mật này nọ chả ai quan tâm vì đến cài mấy cái phần mềm cũng toàn dùng crack :))
Như em thì nhu cầu bảo mật của em cũng chả nhiều nhưng em dùng BB thấy trình quản lý của nó chả thằng nào đọ được. Người dùng Iphone bỏ sang dùng các hệ điều hành khác em thấy nhiều rồi nhưng ai đã dùng BB và biết kiểm soát nó thì ít khi chuyển sang máy khác lắm cụ ạ.