[Funland] Có cụ nào làm tủ bếp kiểu này không ah?

tonnyano

Xe tải
Cụ thông não cho cụ say gì gì đó hộ em. Kiểu ếch ngồi đáy giếng, mệt quá
Họ cần chậu to vì họ rửa bát bằng tay, khi lao động nhiều, cơ phát triển thì giải thích mệt phết đấy, jk

Skoda_Favorit

Xe container
Có mỗi thế mà các cụ chí choé! Ai thích kiểu gì thì đặt kiểu đó miễn là thích hoặc giải quyết đc việc của mình! Như em đến thấy ông anh để máy sấy quần áo loại sấy thông hơi trong phòng ngủ bảo ông điên à nhưng vẫn cãi sấy ít (kiểu phơi qua rồi sấy) nên em éo nói nữa mất time!!!=))^:)^=))

thienfurniture

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Liền kề 01, 96 Nguyễn Huy Tưởng, Thanh Xuân, HN
Website
thienfurniture.vn
Xem trên mấy trang thiết kế tủ bếp cho CC nhỏ, thì rất hay đề xuất đặt máy giặt lồng ngang kiểu này. Không biết thực tế có cụ mợ nào làm chưa? Các cụ đánh giá liệu có ổn không?

P/s: nhà em thì muốn ban công rộng nên đang tính như trên
Phương án thiết kế này đã tối ưu rồi vì không gian nhỏ hẹp nên không còn phương án 2. Tuy nhiên cụ lưu ý 1 số điểm sau
1. Khi mua máy rửa bát thì chú ý thông số chiều cao máy để tránh trường hợp mặt bếp quá cao
2. Chấp nhận nấu nướng sẽ bị bắn dầu mỡ ra sàn bên phải bếp. Nếu ko thì chuyển vị trí bếp cho chậu hoặc có thể làm vách chắn nhưng hơi xấu

P/s: ý kiến cá nhân

Xe em

Xe buýt
Nhà em để máy giặt trên sân thượng.
Kiểu này em chuyển bếp lên đó cho nóa com lê nhỉ. Hihi
Nếu nhà cụ có thang máy thì PA đưa bếp lên tầng thượng cực ổn, khi nấu sẽ k có mùi chạy khắp nơi.

Xe em

Xe buýt
Đa số chị em hiện nay đều đã cao 1,6m trở lên. Mà mỏi nhất là lúc rửa bát, mấy chậu rửa hiện giờ đều khá sâu nên bệ bếp cao chút là 1 lợi thế. Bếp giờ toàn dùng bếp từ rồi nên ko ngại (nếu dùng bếp ga bị cao lên thêm 5-7cm nữa.) Theo em cụ cứ phang theo chuẩn tây lông bếp cao 90cm là hợp lý, nhà em trước cũng ngại vậy, về sau quen hết chả sợ đâu. Với kích thước chuẩn này thì bên dưới thoải mái để vừa cái máy giặt hay máy rửa bát.

em vẫn thích bàn bếp 80-82 vì em chuyên vào bếp nên cảm nhận rất rõ, chưa kể nếu lũ trẻ tham gia nấu nướng cũng ổn.

Ớt xanh

Xe điện
Nếu nhà cụ có thang máy thì PA đưa bếp lên tầng thượng cực ổn, khi nấu sẽ k có mùi chạy khắp nơi.
Nhà em bếp tầng 4 ợ nhưng vẫn có tí phảng phất nơi tầng 2 những khi có món chiên xào.

tung.pham

Xe hơi
Kiểu này mình gặp suốt, không lạ, cụ Supporter nói đúng và đủ ý rồi, tuy nhiên do khác nhau về trải nghiệm nên nhiều người chưa tin thôi, ngay kể cả KTS mà ít đi ít trải nghiệm thì cũng vậy.

Dân Âu đất chật nên người ta sẽ bố trí sao cho compact nhất có thể, bỏ qua nhà giàu trong đô thị và nhà biệt thự vườn cách trung tâm vài chục km thì phần còn lại họ sẽ làm theo kiểu này là chủ yếu. Có 1 option khác là để trong phòng tắm (mình đã trải nghiệm ở Airbnb Đan Mạch 1 lần), nếu để phòng tắm thì đường thoát làm riêng và đấu nối vào ống thoát chính, nhà tắm có vách kính hoặc vải rèm và thường xuyên khô ráo (cái này 1 phần do độ ẩm môi trường thấp hơn châu á, nhất là Đông Nam Á, thói quen sinh hoạt để giữ khô môi trường phòng tắm nữa).

Quay trở lại việc bố trí ở khu bếp thì thường sẽ để cách bếp nấu 1 block tủ (mình đã trải nghiệm ở Pháp và Thụy Điển) với người bản địa sống. Các trường hợp như đang nấu ăn thì giặt hay đang giặt thì quay ra nấu bữa chính rất ít, gần như không có nên khỏi phải lăn tăn. Các món chặt không có, các món chiên rán có kèm gia vị tẩm ướp kiểu châu á cũng không có nên chủ nhà không thấy bất tiện. Phần dung dịch tẩy rửa thì họ có 1 block tủ riêng đặt cùng các loại dung dịch vệ sinh bếp, rửa bát, lau kính,... mình không thấy có mùi leak ra nên cảm giác ổn.

Nếu diện tích nhà quá nhỏ thì để đây cũng là 1 phương án hợp lý, để hay không để nó phụ thuộc vào sự chấp nhận hy sinh công năng để đổi lấy không gian và ngược lại của gia chủ chứ không liên quan tới phong thủy hay UX lắm. UX trong kiến trúc nội thất phải được xây dựng dựa trên nhu cầu thực tế và khả năng đáp ứng của không gian hiện có và ngân sách đi kèm. Giống như kiểu KTS chuyên môn vẽ giá rượu vang cho gia chủ trong phòng bếp/khách cho nó đỡ trống là 1 ví dụ của KTS VN.