[Funland] Có cụ nào làm tủ bếp kiểu này không ah?

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Cỡ dây 8́ hay 10 thì thi công rất khó vì dây cứng.
Cho phòng bếp nhà em làm 4 đường điện riêng khác nhau (tất nhiên cũng áp tô mát riêng cho từng đường) cho điều hòa, thắp sáng và ổ cắm chân tường, bình nóng lạnh và bếp.
Khi chạy bếp em mua dây 6 về mà thợ còn đòi "chỉ 4 là đủ", nếu không cương quyết sẽ ngả theo thợ ngay.
Vì như vậy nên em vẫn nhắc người nhà để không bao giờ dùng song song mấy thứ đồ trên bếp (bếp, lò nướng, lò vi sóng,...)!
Vâng vì cụ kia hỏi tổng nên e nói tổng. Còn thông thường riêng bếp chạy 2x4 hoặc 2x6 cho bếp từ 4 mâm nấu. Các ổ cắm còn lại chạy thêm 1 đường 2x2,5 hoặc 2x4 nữa cho tủ lạnh, lò vi sóng v.v... Hệ chiếu sáng cũng thường tách riêng, điều hoà đương nhiên riêng.

Michael J

Xe điện
1. Cụ thoát nước chậu rửa bát kiểu gì,?
2. Nấu và giặt vẫn bình thường nó có gì liên quan nhau đâu? Máy giặt cân bằng động đúng thì nó ko rung
3. Cụ chứa xà phòng ở tủ bếp, nó dính kiểu gì?
4. Nhà có thiết kế ko ai để trong nhà tắm
5. Cụ đút ống xả máy giặt kiểu gì vào lỗ xả phòng tắm?
6. Tùy từng chung cư mà họ thiết kế chỗ để máy giặt
Cụ này chuẩn.:-bd

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Bọn Tây nhà tắm để máy giặt luôn. Nếu căn hộ cũ nhà tắm bé thì kê vào bếp. Bọn nó quan trọng bếp và nhà tắm không khác gì phòng khách hay phòng ngủ. Ta thì được mỗi phòng khách.
Các bác bảo bên tây hay làm thế dẫn chứng cho em xem phát. Cho mở mang đầu óc.

Skoda_Favorit

Xe container
1.Giờ nhiều chung cư thì chỗ logia phơi ngay bếp. Máy sấy lỗ thoát hơi nó nằm ngay trước mặt máy nên không cần đường thoát khí

2. Máy giặt xịn thì không ồn đâu cụ
Mục 1 thì ý cụ cứ cho nó thoát hơi ra phòng bếp? Cụ thử lấy tấm kính để trước lỗ thoát khí của máy sấy khoảng 1m xem hơi nước nó thoát ra ntn! Nhất là mấy hôm nồm ẩm!

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
không nên để máy giặt ntn, đơn giản là nấu nướng dầu mỡ sẽ văng ra máy, thứ 2 là máy cao, mặt bàn bếp cao đứng nấu hay chế biến cực khổ. Nhà em làm cái máy rửa bát vào cao 83 cm đã cảm thấy khó chịu.
Đa số chị em hiện nay đều đã cao 1,6m trở lên. Mà mỏi nhất là lúc rửa bát, mấy chậu rửa hiện giờ đều khá sâu nên bệ bếp cao chút là 1 lợi thế. Bếp giờ toàn dùng bếp từ rồi nên ko ngại (nếu dùng bếp ga bị cao lên thêm 5-7cm nữa.) Theo em cụ cứ phang theo chuẩn tây lông bếp cao 90cm là hợp lý, nhà em trước cũng ngại vậy, về sau quen hết chả sợ đâu. Với kích thước chuẩn này thì bên dưới thoải mái để vừa cái máy giặt hay máy rửa bát.

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Sai. Kích thước máy giặt thường chỉ sâu 55cm cao 85cm. Bếp tây lông tiêu chuẩn sâu 60 cao 90 là vừa đủ.
Máy giặt rất nhiều kích thước tùy theo trọng lượng đồ cụ ạ. Máy 3,4,5,6,7,8,9 kg v.v sẽ có kích thước lớn nhỏ khác nhau.

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Máy giặt rất nhiều kích thước tùy theo trọng lượng đồ cụ ạ. Máy 3,4,5,6,7,8,9 kg v.v sẽ có kích thước lớn nhỏ khác nhau.
Tây lông thường chỉ xài loại máy giặt 5-7kg hoặc cùng lắm 9kg quay đầu. Chiều ngang và chiều sâu có thể nhỉnh hơn nhau chút xíu. Nhưng cơ bản chúng nó chỉ sản xuất máy cao 85cm là có lý do của chúng nó. Do vậy luôn luôn nhét đc cái máy giặt vào dưới bệ bếp cụ nhé. Nếu có nhu cầu sử dụng máy to hơn, tức nhà đông người, nhà to hơn, thì thường họ sẽ để trong nhà vệ sinh. Hoặc phải có phòng giặt riêng chứ ko cần bố trí dưới bệ bếp.
Ngoài ra cũng phải nói thêm cho các cụ chưa biết văn hóa nhà vệ sinh của tây lông. Nhà vệ sinh của chúng nó như 1 phòng bình thường, sàn gỗ hoặc sàn nhựa sàn lát gạch y hệt phòng ngủ. Đương nhiên ko hề có lỗ thoát sàn, họ làm vệ sinh lau sàn nhà vệ sinh như lau sàn phòng khách. Khi bị dây bẩn họ sẽ dùng khăn ẩm để lau ngay. Khoang tắm thường riêng biệt, hoặc ít nhất có ri đô nhựa che, nếu dây nước ra sẽ được lau khô ngay khi tắm xong. Bệ lavabo hay bệ xí cũng đc vệ sinh tương tự, bị bắn nước là lập tức lau ngay. Họ lau cái xí bệt như mình lau cái ghế. Do vậy khi họ để máy giặt trong nhà vệ sinh thì hoàn toàn không có rủi ro bị ẩm thấp hay bắn nước gây hư hỏng máy giặt như chúng ta.

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Tây lông thường chỉ xài loại máy giặt 5-7kg hoặc cùng lắm 9kg quay đầu. Chiều ngang và chiều sâu có thể nhỉnh hơn nhau chút xíu. Nhưng cơ bản chúng nó chỉ sản xuất máy cao 85cm là có lý do của chúng nó. Do vậy luôn luôn nhét đc cái máy giặt vào dưới bệ bếp cụ nhé. Nếu có nhu cầu sử dụng máy to hơn, tức nhà đông người, nhà to hơn, thì thường họ sẽ để trong nhà vệ sinh. Hoặc phải có phòng giặt riêng chứ ko cần bố trí dưới bệ bếp.
Ngoài ra cũng phải nói thêm cho các cụ chưa biết văn hóa nhà vệ sinh của tây lông. Nhà vệ sinh của chúng nó như 1 phòng bình thường, sàn gỗ hoặc sàn nhựa sàn lát gạch y hệt phòng ngủ. Đương nhiên ko hề có lỗ thoát sàn, họ làm vệ sinh lau sàn nhà vệ sinh như lau sàn phòng khách. Khi bị dây bẩn họ sẽ dùng khăn ẩm để lau ngay. Khoang tắm thường riêng biệt, hoặc ít nhất có ri đô nhựa che, nếu dây nước ra sẽ được lau khô ngay khi tắm xong. Bệ lavabo hay bệ xí cũng đc vệ sinh tương tự, bị bắn nước là lập tức lau ngay. Họ lau cái xí bệt như mình lau cái ghế. Do vậy khi họ để máy giặt trong nhà vệ sinh thì hoàn toàn không có rủi ro bị ẩm thấp hay bắn nước gây hư hỏng máy giặt như chúng ta.
Ý em nói về chiều sâu và chiều rộng của máy giặt.
Bọn Tây nó tắm có phòng tắm đứng hoặc bồn tắm có rèm chứ không tắm nước tung toé như mình. Nên ít khi bị ẩm ướt ( nhưng cũng nhờ khí hậu khô ráo nữa)

hoangme8989

Xe buýt
e thấy chung cư tây hay để máy giặt ở bếp chắc vì đỡ phải làm đường nước và cũng ko có đủ diện tích cho một phòng giặt là thêm

3D của bác vẽ sàn gỗ nên em mới bảo ko hợp lý ! Chưa kể như chiều cao của máy giặt đút vào trong tủ bếp thì mặt bếp sẽ khá cao so với người Việt Nam, hoặc phải mua loại máy giặt lắp âm tủ bếp giống như máy rửa bát ! Bảo trì vệ sinh cũng vất vả hơn chút !

Ở đây phương án đang vẽ cho Nhà chung cư, còn nhà đất mà 3-7 tầng thì phải tính kiểểu khác !
Sàn gỗ nhựa cụ ơi, mặt bên kia không để bếp nên cao 1m dùng vẫn thoải mái, em làm và đã tính toán kỹ hết những cái đó rồi, quá trình sử dụng cho thấy là ok hết cụ ạ :D

Ớt xanh

Xe điện
Nhà em để máy giặt trên sân thượng.
Kiểu này em chuyển bếp lên đó cho nóa com lê nhỉ. Hihi

supporter

Xe điện
Mục 1 thì ý cụ cứ cho nó thoát hơi ra phòng bếp? Cụ thử lấy tấm kính để trước lỗ thoát khí của máy sấy khoảng 1m xem hơi nước nó thoát ra ntn! Nhất là mấy hôm nồm ẩm!
Nhà em ngày nào cũng sấy mà chả thấy nó làm sao cả. Của em là máy giặt sấy kết hợp

duytrong

Xe lăn
Xem trên mấy trang thiết kế tủ bếp cho CC nhỏ, thì rất hay đề xuất đặt máy giặt lồng ngang kiểu này. Không biết thực tế có cụ mợ nào làm chưa? Các cụ đánh giá liệu có ổn không?

P/s: nhà em thì muốn ban công rộng nên đang tính như trên
Lúc nó nhẩy lên cụ coi chừng tung hết cả bếp núc...

Skoda_Favorit

Xe container
Nhà em ngày nào cũng sấy mà chả thấy nó làm sao cả. Của em là máy giặt sấy kết hợp
Chắc nhà cụ là sấy ngưng tụ có bình tích nước chứ nếu là sấy thông hơi thì kg chịu đc đâu!

duytrong

Xe lăn
Nhà em đặt ở ban công,giặt xong,phơi luôn rất tiện,