[Funland] Có cụ nào dùng ghế Ergonomics công thái học chưa?

Jue

Xe tải
Em ko làm gỗ nhưng cũng tìm hiểu chút về gỗ vì có bạn bè đóng đồ gỗ. Bộ bàn ghế óc chó 1m9 + 6 ghế óc chó lót da mà em mua có gần 30tr lại còn được giảm 20%, cả bộ chỉ bằng 2 cái ghế của gỗ sồi của cụ.
Thế mới thấy các yếu tố như thiết kế, máy móc, tay nghề, thương hiệu mới là yếu tố quyết định giá thành sản phẩm.
Để mai em hỏi bạn em tại sao các bác thợ gỗ không khiêng mấy ghế xịn - cụ thể như ghế Billiani này của cụ về copy.
Em xem lại thì nó là gỗ dẻ gai (beech). Đây là ghế Billiani Doll 550 https://www.billiani.it/en/product/doll-3/. Ghế do Emilio Nanni thiết kế dựa trên cảm hứng về búp bê của những cô bé.

Cái ghế này em thấy nó lõm ở giữa nên ngồi ôm sát 2 bên. Mặt ngồi chỗ tựa lưng thấp hơn chỗ đầu gối nên ngồi không bị trượt ra đằng trước. Kích thước ghế 500 W x 530 D x 780 H / 450 seat H.

Vật liệu: Solid beech frame, Beech plywood seat and backrest. Có lựa chọn thêm là bọc chỗ ngồi hoặc mặt tựa lưng.

Hoàn thiện: Sơn mài (Lacquers) https://district.com.au/sites/default/files/products/downloads/Billiani Lacquers_7.pdf hoặc timber stain https://district.com.au/sites/default/files/products/downloads/Billiani Timber Stains_5.pdf

Dưới chân ghế có 1 lớp PVC chống trượt (PVC glides on feet). Có thể thay PVC bằng felt hoặc kim loại.

Trọng lượng dao động 5.5 / 6.2 / 7.0 kg

Bảo hành 3 năm.

Bác thử hỏi thợ ở VN làm 1 cái ghế giống hệt thế này thì bao tiền?

NualycafE

Xe buýt
Về phần cứng thì Microsoft còn chịu khó làm nhiều sp ergo hơn cụ nhé, ví dụ cái này: https://www.microsoft.com/accessories/en-us/keyboards. Apple nó mạnh ở trải nghiệm trong iOS và macOS thôi chứ về mặt phần cứng thì chỉ được đánh giá cao ở chất liệu cao cấp và độ tinh xảo. Mấy cái cụ nói "ngầm" chính là trải nghiệm phần mềm chứ ko ở phần cứng.
Còm trên em viết hơi gây mess nên xin nói thêm chút. Ngôn ngữ tk chủ đạo của Apple không phải Ergonomics, phân tích sâu hay cảm nhận đều công nhận. Điều em muốn nói là họ theo sát tư tưởng này, đặt nó ở một vị trí quan trọng trong ngôn ngữ tk chính của mình. Ở thời điểm vài chục năm trước, trong ngành sx thiết bị điện tử, không ai quan tâm đến nó hơn Apple

"Design is not just what it looks like and feels like. Design is how it works" - Steve Jobs
Một trong những quan điểm của Jobs, và nó ảnh hưởng lớn đến các sp Apple sẽ được tk như thế nào. Việc "nhúng tay" vào tk chung- vốn luôn cần sự thời thượng, nịnh mắt nhưng tối giản - để đưa yếu tố "Ergo" vào, là một ưu tiên và các kỹ sư đã làm rất tốt việc này. Nó góp phần mang lại phần cứng đỉnh, sự tương tác khoa học, tinh tế với người dùng, càng sử dụng ngta càng cảm nhận được một cái gì đó rất "human", rất thỏa mãn
Thành công bên trên góp phần đưa Apple lên đỉnh cao, ngoài cấu hình, marketing hay trải nghiệm phần mềm

Nhưng hiện tại thì tk thực dụng lên ngôi, là sự thật :)

wlnteR

Xe tải
Em xem lại thì nó là gỗ dẻ gai (beech). Đây là ghế Billiani Doll 550 https://www.billiani.it/en/product/doll-3/. Ghế do Emilio Nanni thiết kế dựa trên cảm hứng về búp bê của những cô bé.

Cái ghế này em thấy nó lõm ở giữa nên ngồi ôm sát 2 bên. Mặt ngồi chỗ tựa lưng thấp hơn chỗ đầu gối nên ngồi không bị trượt ra đằng trước. Kích thước ghế 500 W x 530 D x 780 H / 450 seat H.

View attachment 4653986

View attachment 4654064

Vật liệu: Solid beech frame, Beech plywood seat and backrest. Có lựa chọn thêm là bọc chỗ ngồi hoặc mặt tựa lưng.

Hoàn thiện: Sơn mài (Lacquers) https://district.com.au/sites/default/files/products/downloads/Billiani Lacquers_7.pdf hoặc timber stain https://district.com.au/sites/default/files/products/downloads/Billiani Timber Stains_5.pdf

Dưới chân ghế có 1 lớp PVC chống trượt (PVC glides on feet). Có thể thay PVC bằng felt hoặc kim loại.

Trọng lượng dao động 5.5 / 6.2 / 7.0 kg

Bảo hành 3 năm.

Bác thử hỏi thợ ở VN làm 1 cái ghế giống hệt thế này thì bao tiền?
Em vừa hỏi 2 ông, đều nói rằng để đóng được ghế gỗ form đúng thế này gần như là không thể vì rất hay lỗi. Đúng như em nghĩ, do kiểu dáng nó thanh mảnh quá nên VN khó mà làm được.

Jue

Xe tải
Em thấy sếp khoai tây ngồi cái ghế Aeron của Herman Miller

Bác có mua thì review nhé.

wlnteR

Xe tải
Chả biết review như nào nhưng thấy 52 củ thì em thôi ạ
Em check giá bên bển có chưa đến 1k, rẻ hơn con ghế của ông bạn em mua hụt, mà về VN lên hơn 5x thì căng thật +_+

dandihome

Xe buýt
Số 8 - B2 Nhà phố TM 24h, Vạn Phúc, Hà Đông, HN
Website
dandihome.vn
Ghế Ergonomic không rẻ, chỉ có từ đắt bình thường đến đắt vừa vừa, đặc biệt là mấy chiếc của Nhật thì thuộc loại siêu đắt, có cái hơn 100 triệu.
Các cụ nhìn vào 3 cái ghế Ergonomic dưới đây, nhìn qua thôi đã thấy cái nào đắt cái nào rẻ đúng ko ạ?

Em nêu 5 yếu tố quyết định giá thành cái ghế hay món đồ bất kì:
  1. Thiết kế: đối với ghế Ergonomic thì quá quan trọng rồi. Cccm hãy nhìn vào chiếc ghế ngoài cùng bên phải ở trên, thiết kế khung cánh bướm quá đẹp luôn ấy ạ.
  2. Vật liệu: 3 cái ghế ảnh trên, riêng phần khung ghế cái thì bằng nhựa, cái thì bằng nhôm, cái nào đắt hơn chắc các cụ cũng biết. Ngoài ra, vật liệu làm nên tựa lưng và đệm ngồi cũng quan trọng không kém.
  3. Độ hoàn thiện: em đã từng đổ máu (đúng nghĩa đen) trên 1 ghế lưới vì cọ chân vào phần chân đế (đế bằng sắt nhưng hoàn thiện không tốt, còn ba-via). Ghế càng xịn thì độ hoàn thiện càng cao. Cái này sẽ hơi khó đánh giá với ai chưa dùng thử đồ xịn sò. Cá nhân em bán loại ghế thư giãn có giá đến hơn 20tr nhưng vẫn chưa được sờ vào mấy con xịn hẳn để so sánh (con xịn có giá từ 5-7k usd, có loại sx đặc biệt còn có giá 10-15k)
  4. Tính năng: đối với ghế Ergonomic , riêng cái chuyển nâng hạ và ngửa ghế từ dưới lên kệ để tay đã thêm cả đống tiền rồi. Ngoài ra cũng không thể thiếu các tính năng trượt đệm ghế, chỉnh lưng, chỉnh kệ đầu ...
  5. Thương hiệu: ghế Herman Miller hay Okamura có cái nào rẻ đâu :)

Jue

Xe tải
Em check giá bên bển có chưa đến 1k, rẻ hơn con ghế của ông bạn em mua hụt, mà về VN lên hơn 5x thì căng thật +_+
Bác làm em băn khoăn tại sao ghế này lại rẻ thế. Hóa ra nhìn vào bên dưới giá tiền nó có thêm 1 đống lựa chọn nữa. Bác chọn thêm các chức năng đó nó sẽ lên trên 1k.

Bác có mua cái ghế Okamura thì review nhé. Em kết cái đó mà chỉ ngắm online được.

Ergonomic giờ là đứng làm việc ;)

wlnteR

Xe tải
Ghế Ergonomic không rẻ, chỉ có từ đắt bình thường đến đắt vừa vừa, đặc biệt là mấy chiếc của Nhật thì thuộc loại siêu đắt, có cái hơn 100 triệu.
Các cụ nhìn vào 3 cái ghế Ergonomic dưới đây, nhìn qua thôi đã thấy cái nào đắt cái nào rẻ đúng ko ạ?

1. Thiết kế: đối với ghế Ergonomic thì quá quan trọng rồi. Cccm hãy nhìn vào chiếc ghế ngoài cùng bên phải ở trên, thiết kế khung cánh bướm quá đẹp luôn ấy ạ.
  2. Vật liệu: 3 cái ghế ảnh trên, riêng phần khung ghế cái thì bằng nhựa, cái thì bằng nhôm, cái nào đắt hơn chắc các cụ cũng biết. Ngoài ra, vật liệu làm nên tựa lưng và đệm ngồi cũng quan trọng không kém.
  3. Độ hoàn thiện: em đã từng đổ máu (đúng nghĩa đen) trên 1 ghế lưới vì cọ chân vào phần chân đế (đế bằng sắt nhưng hoàn thiện không tốt, còn ba-via). Ghế càng xịn thì độ hoàn thiện càng cao. Cái này sẽ hơi khó đánh giá với ai chưa dùng thử đồ xịn sò. Cá nhân em bán loại ghế thư giãn có giá đến hơn 20tr nhưng vẫn chưa được sờ vào mấy con xịn hẳn để so sánh (con xịn có giá từ 5-7k usd, có loại sx đặc biệt còn có giá 10-15k)
  4. Tính năng: đối với ghế Ergonomic , riêng cái chuyển nâng hạ và ngửa ghế từ dưới lên kệ để tay đã thêm cả đống tiền rồi. Ngoài ra cũng không thể thiếu các tính năng trượt đệm ghế, chỉnh lưng, chỉnh kệ đầu ...
Cảm ơn mợ, thông tin rất bổ ích, e cũng thích khung kim loại. Nhớ thời xưa điện thoại chuyển phần lưng từ nhựa sang nhôm đã thấy sang hơn hẳn rồi :D

Bác làm em băn khoăn tại sao ghế này lại rẻ thế. Hóa ra nhìn vào bên dưới giá tiền nó có thêm 1 đống lựa chọn nữa. Bác chọn thêm các chức năng đó nó sẽ lên trên 1k.

Bác có mua cái ghế Okamura thì review nhé. Em kết cái đó mà chỉ ngắm online được.

Ergonomic giờ là đứng làm việc ;)

View attachment 4658459

View attachment 4658462
Ngân sách em chỉ tầm loanh quanh chục chai thôi ợ. Em sẽ nghe nghe cụ ngâm cứu thêm bàn đứng nữa, chứ ghế mà cụ khuyên em mà vác về con ngan già nó đuổi ra khỏi nhà

Chỉnh sửa cuối:
  • Vodka
Reactions: Jue

wlnteR

Xe tải
Cái này dùng tay nâng hạ chiều cao bàn thôi bác. Nó là Krossi của Schiavello

Nâng bằng cơm thì em ko khoái lắm. Em đã đặt mẫu chân bàn bằng điện rồi, giờ đang ngâm cứu mặt bàn cụ ạ. Chắc em đặt An Cường cho nhanh

rongtrang

Xe buýt

Giá rổ ghế Herman Miller mẫu aeron thế nào mợ?

dandihome

Xe buýt
Website
dandihome.vn
Giá rổ ghế Herman Miller mẫu aeron thế nào mợ?
Aeron của HM order về giá tầm 5x cụ ạ, bản full, rẻ hơn mua chính hãng ~10tr ở VN.
Hồi em post bài này là lúc đó bên em đang nghiên cứu kinh doanh ghế ergonomic chứ chưa chính thức bán ghế này.
Hiện tại bên em đã chính thức kinh doanh dòng ghế này, cụ thể là ghế của GT Chair - dòng cao cấp nhất là Dvary Butterfly. Nếu cụ có nhu cầu thử ghế thì qua em nhé :x

rongtrang

Xe buýt
Aeron của HM order về giá tầm 5x cụ ạ, bản full, rẻ hơn mua chính hãng ~10tr ở VN.
Hồi em post bài này là lúc đó bên em đang nghiên cứu kinh doanh ghế ergonomic chứ chưa chính thức bán ghế này.
Hiện tại bên em đã chính thức kinh doanh dòng ghế này, cụ thể là ghế của GT Chair - dòng cao cấp nhất là Dvary Butterfly. Nếu cụ có nhu cầu thử ghế thì qua em nhé :x
E thấy cái aeron nó thanh ghế hơn mợ nhỉ. Cái đó k có sẵn a?

dandihome

Xe buýt
Website
dandihome.vn
E thấy cái aeron nó thanh ghế hơn mợ nhỉ. Cái đó k có sẵn a?
Aeron được coi là huyền thoại rồi ạ :D
Ghế giá cao, lại thường xuyên hết hàng. Cụ cần đặt bản gì, màu gì thì inbox em nhé, giá về đến tay cụ khoảng 51-52tr ạ

yeu_vo_2

[Tịch thu bằng lái]
Website
yeuvo2.com
Có cái ghế muốn có thì mất mấy trăm củ to kìa cụ.. 20 tr là gì
;))

dandihome

Xe buýt
Website
dandihome.vn

chanthat123

Xì hơi lốp
Ghế này em không biết thương hiệu gì nên không dám chém. Bác đi mua ghế mà người bán hàng bảo ghế ergonomic thì hỏi chứng chỉ egonomic đâu. Chứng chỉ đó kiểu như bên dưới

View attachment 4652123

Ngày trước em được bên bán cho mượn cái ghế egonomic 1k lên văn phòng ngồi thử. Em ngồi thấy đau người. Chuyển cho 1 girl làm cùng văn phòng thì em đó rất thích. Trưa ngủ ngon lành trên ghế.

Cái ghế gỗ này em ngồi cũng thấy êm ái.

View attachment 4652140 View attachment 4652144

Có hôm ngồi họp mấy tiếng trên cái ghế này thấy ngạc nhiên là ngồi khá dễ chịu và thoải mái. Nó làm bằng gỗ sồi và giá tầm 500$/cái. ;)
Em lại bê lên vậy. Ở nhà thì rất ok, lên văn phòng hơi khoai, ở vp em ngồi cái ghế xoay nếu có thảm thì ok ko thảm lại cả vấn đề. Ghế Hòa Phát giám đốc với chả trưởng phòng ngồi đến khổ

bao_tai_rach

Xe hơi
Em vừa hỏi 2 ông, đều nói rằng để đóng được ghế gỗ form đúng thế này gần như là không thể vì rất hay lỗi. Đúng như em nghĩ, do kiểu dáng nó thanh mảnh quá nên VN khó mà làm được.
Em hiểu là chỉ phần khung làm bằng gỗ thịt, còn mặt và lưng ghế làm từ gỗ dán nhiều lớp (plywood).