[Funland] Có cụ nào dùng ghế Ergonomics công thái học chưa?

wlnteR

Xe tải
Tuỳ điều kiện tài chính thôi. Cứ nói ghế quan trọng mài mông 1/3 1/4 cuộc đời thì cái smartphone, cái ổ cứng, cái laptop, bàn làm việc, bàn phím chuột, xe máy ô tô... cái gì cũng gắn bó mật thiết cả đời, đều quan trọng cả. 20 củ thì 99.9% người VN không mua đc. Em ngồi cái 2 củ thấy xịn lắm rồi. 3 năm thay 1 lần.
Bàn ghế nó khác đồ công nghệ, xe cộ là giá trị sử dụng lâu dài, ko phải lo đổi, giá bàn ghế cũng ko lên/ xuống giá trừ khi cụ đổi mua cái khác :))
Ghế nó còn ảnh hưởng đến ass và cột sống của người dùng, ai mà béo thì còn nóng mít nữa.
Em tính thay vì 3 năm 2 củ (độ phê 7-8/10) như cụ thì mua cái ghế tầm chục củ (độ phê 8-9/10) ngồi 2 chục năm có phải hơn ko (chứ 20 củ thì đúng là chịu thật).
E đang ngắm mấy con 5-6 củ nhưng trông có vẻ không bền lắm, toàn nhựa, mà mấy con có khung kim loại thì siêu đắt, 10 củ ko mua nổi +_+

Jue

Xe tải
Hôm trước em vừa nói chuyện với ông KTS (chức vụ: dám đốt), lão đang tiếc 1 cái ghế giá hơn 1k $ sale xuống còn 999$ nhưng ko mua được.
Em nghĩ ngay: "WTF, ghế ctéo gì mà hơn 20 củ, điên à ... "
Untitled Design.jpg

Hôm qua rảnh rỗi, e ngồi tìm hiểu tại sao chỉ là cái ghế thôi mà sao nó lại đắt thế. Mới biết dòng ghế này là ghế Ergonomics, google ra nó là Công thái học cccm ạ.
Hiểu nôm na là nó được thiết kế phù hợp, làm cho sản phẩm thân thiện, thoải mái hơn với cơ thể con người.
Nếu là ghế Ergonomics thì ngồi sẽ sướng cái bàn tọa hơn, êm hơn, mát hơn, cột sống ít bị ảnh hưởng hơn...

Nếu bỏ ra vừa vừa xèng (chứ ko phải mấy chục củ như cái ghế trên) mà có ghế Ergonomics xịn xịn 1 tẹo chắc em cũng cố, vì em cũng ngồi máy tính làm việc khá nhiều, tầm 7-8 tiếng/ ngày, tính ra mài mông trên ghế 1/3 - 1/4 cuộc đời rồi, đầu tư 1 lần cũng đáng.
Em google loại ghế này ở VN hơi ít, có chỗ có nhưng mấy cái đẹp giá rất cao (còn cao hơn con ghế ở trên) mà chả biết chất lượng thế nào, nguồn gốc ở đâu ...
Rất mong cccm thông thái tư vấn ạ.
Ghế Herman Miller là ghế xịn đó bác. Ghế xịn nó sẽ rất khác với ghế thông thường

- Đạt được tiêu chuẩn Ergonomics và có chứng chỉ Ergonomics. 2 chiếc ghế có hình dáng giống nhau nhưng có đạt được chứng chỉ hay không sẽ dẫn đến chất lượng và giá cả khác nhau.

- Khoai tây có khái niệm indoor pollution. Trong 1 số trường hợp ô nhiễm trong nhà còn nặng hơn ô nhiễm ngoài đường ví dụ thảm hay gỗ có những chất keo dính độc hại và bay hơi trong nhà. Các dòng ghế cao cấp kiểu Herman Miller có thể có cả chứng chỉ xanh: vật liệu ghế không ảnh hưởng đến sức khỏe, sử dụng nhiều vật liệu tái chế. Đối với ghế bằng gỗ thì không sử dụng gỗ chặt phá rừng

- Đạt được các tiêu chuẩn chịu lực, độ bền, xé rách ....

- Bảo hành trên chục năm.

- Một số tính năng khác như chỗ tựa 2 cánh tay có thể thay đổi 3D: chiều cao, chiều rộng, xoay nghiêng. Chỗ tựa lưng có thể điều chỉnh phù hợp với thắt lưng từng người. Chiều sâu ghế có thể thay đổi.

Giá tương đương như vậy thì em thích Okamura Baron của Nhật

Ghế Steelcase Leap nhìn chỉ muốn ngồi thử nhưng lại không có chứng chỉ Ergonomic

Steelcase Gesture đạt được chứng chỉ Ergonomic và giá cũng khoảng 1k

Chỉnh sửa cuối:

SafetyDriving

Xe hơi
GHẾ ERGONOMIC CHAIR

Nếu công việc của bạn hàng ngày lâu dài phải ngồi nhiều, bạn nên kiếm một chiếc ghế tốt. Bạn sẽ thấy sự khác biệt rất nhiều và các ích lợi mang lại giúp cho bạn hiệu quả hơn.

Dòng ghế Ergononmics là một nhánh trong sản xuất công nghiệp trình độ cao, nơi các sản phẩm được nghiên cứu để phục vụ hiệu quả tối đa cho người sử dụng.

Comfortable ergonomic chair Foshan office furniture  -.jpg

WhatsApp Image 2020-04-21 at 11.38.52.jpeg

CÁC CỘNG DỤNG

1) Cảm giác thoải mái tập trung tốt, thao tác tốc độ xử lý nhanh và chính xác. Do hệ thần kinh lúc đó điều khiển các cơ được được sắp xếp đúng tỷ lệ.

2) Không bị mỏi, và Thời lượng làm việc lâu hơn nhiều 30-60%

3) Tránh được các chấn thương, suy yếu do đặc thù công việc, như: đau cổ tay, mỏi mắt, đau vai, đau hông, mỏi đầu gối, đau xương cột sống.

4) Khả năng quan sát tốt hơn

CÁC ĐẶC TÍNH GHẾ TỐT GỒM

1. Dễ di chuyển ra vào và vừa vặn
2. Có lowback support với độ êm của lưng và co dãn, Thoáng khí, không giữ nhiệt nóng
3. Headrest – tựa đầu đỡ mỏi
4. Bánh xe di chuyển
5. Tay vịn

Một số ghế ngồi tốt là từ Ghế của Tài xế lái xe, Ghế Gaming, Ghế máy bay, Ghế cho dân IT, Busines.

Nhiều khi không phải cứ đắt tiền là tốt, kể cả Herman Milller. Mà có khi chỉ cần 1-2 Tr bạn đã kiếm đc 1 chiếc ghế tốt.

Ghế ở VN đa phần nhập từ Trung Quốc về, và một phần sản xuất trong nước, và một số ít nhập khẩu từ Malaysia, Châu Âu. TQ mà kiểu đại trà thì không Ok lắm, chứ hàng thiết kế chất lượng cao thì khá tốt.

Một số ghế mà có Form tốt và chuẩn rồi nhưng khi sử dụng chưa đạt tiêu chí thì bạn có thể Improve: bằng cách chế thêm, bằng cách bổ sung các phần bị thiếu dùng các linh kiện có sẵn bán, hoặc tháo dỡ từ những cái cũ, hoặc thanh lý. Có thể hơi thô tí nhưng sử dụng thích.

Một số Sản phẩm

Comfortable ergonomic chair Foshan office furniture  -.jpg

WhatsApp Image 2020-04-21 at 11.39.14.jpeg
WhatsApp Image 2020-04-21 at 11.54.06.jpeg

Chỉnh sửa cuối:

cocsku

Xe cút kít
Rườm rà,, ít tác dụng

wlnteR

Xe tải
Ghế Herman Miller là ghế xịn đó bác. Ghế xịn nó sẽ rất khác với ghế thông thường

- Đạt được tiêu chuẩn Ergonomics và có chứng chỉ Ergonomics. 2 chiếc ghế có hình dáng giống nhau nhưng có đạt được chứng chỉ hay không sẽ dẫn đến chất lượng và giá cả khác nhau.

- Khoai tây có khái niệm indoor pollution. Trong 1 số trường hợp ô nhiễm trong nhà còn nặng hơn ô nhiễm ngoài đường ví dụ thảm hay gỗ có những chất keo dính độc hại và bay hơi trong nhà. Các dòng ghế cao cấp kiểu Herman Miller có thể có cả chứng chỉ xanh: vật liệu ghế không ảnh hưởng đến sức khỏe, sử dụng nhiều vật liệu tái chế. Đối với ghế bằng gỗ thì không sử dụng gỗ chặt phá rừng

- Đạt được các tiêu chuẩn chịu lực, độ bền, xé rách ....

- Bảo hành trên chục năm.

- Một số tính năng khác như chỗ tựa 2 cánh tay có thể thay đổi 3D: chiều cao, chiều rộng, xoay nghiêng. Chỗ tựa lưng có thể điều chỉnh phù hợp với thắt lưng từng người. Chiều sâu ghế có thể thay đổi.

Giá tương đương như vậy thì em thích Okamura Baron của Nhật

View attachment 4649568

Ghế Steelcase Leap nhìn chỉ muốn ngồi thử nhưng lại không có chứng chỉ Ergonomic

View attachment 4649802

Steelcase Gesture đạt được chứng chỉ Ergonomic và giá cũng khoảng 1k

View attachment 4649811
Cảm ơn cụ, thông tin rất chi tiết.
Herman Miller công nhận đắt thật, có cái còn hơn 100tr, đúng là món gì mà nhảy hố vôi cũng tiền tấn cụ nhỉ

Cái ghế này hình như có cậu bên voz đã ship về rồi, tầm hơn 10tr đúng không cụ? Em thấy khá ổn mỗi thiếu tính năng chỉnh trên kệ đặt tay

W123Lang

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy rườm rà, và thật sự tính năng công thái học không cao

Nếu đầu tư thì (theo cá nhân em) lên amazon gõ chữ bàn thế là nó cho nhiều loại, thường em chọn bàn có nâng lên hạ xuống được, cái này ở VN có chú tinhte từng review rồi.

Còn ghế thì muôn hình hơn em không dám còm ẩu, cơ mà đa phần em thấy các loại ghế công thái thật sự khá ít, thậm chí hiếm. Cụ mợ nào chuyên hơn xin còm thêm riêng em thấy các hình cụ mợ đưa lên đây chưa là gì cả, em từng ngồi mà thấy mỏi vẫn mỏi.

Jue

Xe tải
Herman Miller công nhận đắt thật, có cái còn hơn 100tr, đúng là món gì mà nhảy hố vôi cũng tiền tấn cụ nhỉ

Cái ghế này hình như có cậu bên voz đã ship về rồi, tầm hơn 10tr đúng không cụ? Em thấy khá ổn mỗi thiếu tính năng chỉnh trên kệ đặt tay
Ghế này em không biết thương hiệu gì nên không dám chém. Bác đi mua ghế mà người bán hàng bảo ghế ergonomic thì hỏi chứng chỉ egonomic đâu. Chứng chỉ đó kiểu như bên dưới

Ngày trước em được bên bán cho mượn cái ghế egonomic 1k lên văn phòng ngồi thử. Em ngồi thấy đau người. Chuyển cho 1 girl làm cùng văn phòng thì em đó rất thích. Trưa ngủ ngon lành trên ghế.

Cái ghế gỗ này em ngồi cũng thấy êm ái.

Có hôm ngồi họp mấy tiếng trên cái ghế này thấy ngạc nhiên là ngồi khá dễ chịu và thoải mái. Nó làm bằng gỗ sồi và giá tầm 500$/cái. ;)

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Em pó tay...
1- đầu óc em nghĩ thứ khác.
2- em yêu cầu cao hơn là Cái Ghế.

wlnteR

Xe tải
Ghế này em không biết thương hiệu gì nên không dám chém. Bác đi mua ghế mà người bán hàng bảo ghế ergonomic thì hỏi chứng chỉ egonomic đâu. Chứng chỉ đó kiểu như bên dưới

View attachment 4652123

Ngày trước em được bên bán cho mượn cái ghế egonomic 1k lên văn phòng ngồi thử. Em ngồi thấy đau người. Chuyển cho 1 girl làm cùng văn phòng thì em đó rất thích. Trưa ngủ ngon lành trên ghế.

Cái ghế gỗ này em ngồi cũng thấy êm ái.

View attachment 4652140 View attachment 4652144

Có hôm ngồi họp mấy tiếng trên cái ghế này thấy ngạc nhiên là ngồi khá dễ chịu và thoải mái. Nó làm bằng gỗ sồi và giá tầm 500$/cái. ;)
Cụ đúng là chairs master rồi. Nhìn thiết kế con ghế gỗ sồi của cụ $ đúng là khác bọt thật, ghế ở VN không bao giờ làm thanh mảnh được thế này.
Ghế ăn nhà em gỗ óc chó tầm 2tr ngồi cũng ko có gì đặc biệt, ghế của cụ gỗ sồi (rẻ hơn nhưng khó thi công hơn thì phải) mà giá đến 500$ thì nó ở 1 tầm khác rồi.

Lại bàn về ghế Ergonomics, ghế 1k mà cụ kêu đau, người khác thì lại thấy phê, đúng là nhiều vấn đề cụ nhỉ :D
Cuối tuần rảnh em sẽ ra ngồi thử mấy cái ở HN xem thế nào

Jue

Xe tải
Cụ đúng là chairs master rồi. Nhìn thiết kế con ghế gỗ sồi của cụ $ đúng là khác bọt thật, ghế ở VN không bao giờ làm thanh mảnh được thế này.
Ghế ăn nhà em gỗ óc chó tầm 2tr ngồi cũng ko có gì đặc biệt, ghế của cụ gỗ sồi (rẻ hơn nhưng khó thi công hơn thì phải) mà giá đến 500$ thì nó ở 1 tầm khác rồi.

Lại bàn về ghế Ergonomics, ghế 1k mà cụ kêu đau, người khác thì lại thấy phê, đúng là nhiều vấn đề cụ nhỉ :D
Cuối tuần rảnh em sẽ ra ngồi thử mấy cái ở HN xem thế nào
Bên bán ghế bảo em không chỉnh cái dựa lưng nên ngồi bị đau. Bảo còn cái xịn hơn, đã từng cho 1 ông khách hàng mượn và ông này thích quá không trả.

Gửi bác cái video về ghế Okamura

Hình như công ty TIS http://tsivietnam.com/#company là đại lý Okamura ở VN thì phải. Google ra 1 loạt ghế Okamura

Cái ghế gỗ bác nhìn cũng tinh đấy. Nó là của Billiani, Ý. Nếu bác dùng cho gia đình thì có thêm tấm đệm và khá nhiều màu sắc

Nhưng mà bạn em ở bển kể giờ toàn đứng làm việc. Có ghế nhưng nhiều người cứ đứng làm việc để tăng cường sức khỏe. ;)

Chỉnh sửa cuối:

Attitudematters

Xe hơi
Ergonomics nôm na mục đích chính của nó là phục vụ con người theo cách best nhất, tinh tế nhưng hiệu quả nhất

Ví dụ các cụ để ý các sản phẩm Apple, dù ra đời từ rất lâu rồi cũng mang triết lý đó, trải nghiệm người dùng là ưu tiên 1
Apple vì vậy luôn độc và nhiều người dùng trung thành :)
Cụ nhầm rồi. Apple làm sản phẩm theo nguyên lý tối giản. Ví dụ con chuột Magic Mouse mà cho là công thái học thì đúng là trò hề và thảm hoạ. Hay cái bàn phím cánh bướm, máy MacBook ít cổng...

wlnteR

Xe tải
Cái ghế gỗ bác nhìn cũng tinh đấy. Nó là của Billiani, Ý. Nếu bác dùng cho gia đình thì có thêm tấm đệm và khá nhiều màu sắc

Em ko làm gỗ nhưng cũng tìm hiểu chút về gỗ vì có bạn bè đóng đồ gỗ. Bộ bàn ghế óc chó 1m9 + 6 ghế óc chó lót da mà em mua có gần 30tr lại còn được giảm 20%, cả bộ chỉ bằng 2 cái ghế của gỗ sồi của cụ.
Thế mới thấy các yếu tố như thiết kế, máy móc, tay nghề, thương hiệu mới là yếu tố quyết định giá thành sản phẩm.
Để mai em hỏi bạn em tại sao các bác thợ gỗ không khiêng mấy ghế xịn - cụ thể như ghế Billiani này của cụ về copy.

NualycafE

Xe buýt
Cụ nhầm rồi. Apple làm sản phẩm theo nguyên lý tối giản. Ví dụ con chuột Magic Mouse mà cho là công thái học thì đúng là trò hề và thảm hoạ. Hay cái bàn phím cánh bướm, máy MacBook ít cổng...
Ergonomics nghiên cứu khả năng và giới hạn của con người, được đặt trong mối qh tương tác với dụng cụ, sản phẩm hay quy tắc, cách thức, hệ thống để con người hoạt động tốt, an toàn và hiệu quả nhất
Nó cũng được chỉ dễ hiểu là một ngôn ngữ thiết kế cho sản phẩm, dụng cụ để đạt được mục đích đó

Những món đồ Ergonomics thường nhìn có ngoại hình hơi khác với sp "thường", cảm giác đầu tiên đập vào mắt như là một món đến từ tương lai.
Nhưng không phải cứ góc cạnh, uốn lượn mới gọi là nó có ngôn ngữ ergonimics. Vẫn tồn tại hình dạng đơn giản, miễn là nó chứa được bên trong khả năng hợp tác, phục vụ, "boost" cho người sử dụng

Ngôn ngữ tk của Apple từ mấy chục năm trước đã đặt rất cao tiêu chí này, và nó ngầm có mặt những tk được coi là tối giản

Nhưng công nhận với cụ magic mouse là một món tệ :)
Ngay cả iphone mới cũng tk rất thực dụng, bão hòa

thngaylangthang

Xe ngựa
Có những cái ghế nhiều nhiều tỷ nữa cơ, làm sao đủ ... để mua đây

SafetyDriving

Xe hơi

Đúng thế. 2 Chiéc Ergomax Commander và Ergomax Evolution

Đau lưng và trĩ là bệnh mãn tính của các ông ngồi nhiều, quà khuyến mãi cho các ông béo là nóng đít.

Thế nên để sướng cái bàn tọa thì phải tốn khá tiền :sogood:

Ở VN hiện nay thì chưa thấy hãng nào phân phối hàng ghế lưới ergonomic, còn hàng mấy anh tây lông hay nhật lùn thì quá đắt so với túi tiền, tây lông thì từ hơn 1k trở lên, nhật lùn thì gấp đôi gấp 3 tây lông :sosad: .Vì vậy chỉ còn cách sang hỏi anh hàng xóm.

Có nhiều lựa chọn nếu chơi với anh hàng xóm:
1 - Hàng ko tên tuổi
2 - Sihoo A7 B7 ( đã có anh ngồi thử khen ngon, nhưng rate bên jd lởm )
3 - Ergomax, rate ngon
4 - Ergohuman, rate cũng ngon nhưng mình thích cái tem mác của Ergomax hơn 🤣
5 - Ergonor, cũng được xui dại nhưng thấy nhiều chỗ bán, tuy đề đối tác toàn các tập đoàn IT lớn nhưng sợ hàng nhái nên lại thôi.

Cuối cùng sau 1 thời gian tìm hiểu và được xui dại mình quyết định đặt 1 cái Commander của Ergomax, hàng tàu lòi về ngồi thử xem thế nào.

Ergomax Commander

Ảnh mình sẽ update sau vì muộn rồi, dùng tạm ảnh thằng khác chụp

Ưu: mát mông, ko mỏi lưng, tùy chỉnh mọi thứ để ghế ôm sát người, giá hợp lý trong các dòng ghế ergonomic

Nhược: Lưới mềm nên ngồi không sướng với người trên 80 90kg, và vì béo nên ghế khá chật, ôm sát người

Giá mình đặt là 1600 tiền bác mao có full các loại giảm giá, sơ sơ về vn tầm 6.6 củ. Ghế khá nặng nên phí ship hơi lục tốn, cả vỏ khoảng 30 kg. Được khuyến mãi cái bọc ghế, con evo đek được cái này, lục tốn thêm 1 mớ

Ergomax Evolution

Sau 2 tuần thấy ngon nên đặt thêm con cái Evolution, và độ phê phê hơn hẳn

Ngồi lưới Matrex của con Evo này ngon hơn hẳn, lưới nhập mỹ có khác.
Sau hơn tháng sử dụng cả 2 con, lưng đỡ đau hơn hẳn, mát mông thì thôi rồi. Giờ Hà Nội đang lạnh nên chưa thể diễn tả cái cảm giác sung sướng ấy khi hè tới :beauty:

Ưu: mọi cái con COM có nhưng rộng hơn ( vì EVO nó có bản rộng), lưới cảm giác ngồi sướng hơn COM do căng hơn, nói chung là dành cho người béo. Các tùy chỉnh của ghế tốt và chi li hơn COM

Nhược: Đầu tiên là đau ví vì đắt gấp đôi COM, sau 1 thời gian ngồi thì thấy COM ngồi đỡ đau lưng hơn, thế mới nhục :sosad:

Giá cả thì con sau mình mua đúng lúc giảm giá còn có 2700, về VN sơ sơ khoảng 11 củ vì con sau này nặng đâu đó 35kg. Đắt gần gấp đôi COM mà độ sướng chỉ 1 tám 1 mười.

Nếu ai vừa phải không quá 90kg thì COM là 1 lựa chọn ngon :beauty:

Còn to béo thì nên nghĩ thử A7 của sihoo hoặc EVO hoặc 1 loại nào đó mình chưa biết =))

Còn anh em nào muốn so sánh với DX racer thì đừng so sánh làm gì, chúng nó không cùng đẳng cấp. Hơn nữa ngồi DX vẫn nóng đít lắm 🤣

Cùng thời điểm mình mua, có 1 đồng chí cũng mua 1 con DX gì gì đó tầm 10 củ ( giá tung của chứ ko phải ở VN ), cảm nhận sơ bộ là nó ko thích ngồi ghế của nó mà muốn ngồi con EVO 🤣

Chi tiết anh em lên taobao search tên tiếng anh ra ngay

ca_kiem

Xe container
Ghế này... giống như mấy cái ghế mấy thằng game thủ hay mua thì phải:-?

Archer

Xe điện
Em ngồi cái này bẩn bẩn, rung rúc nhưng cũng thấy ổn rồi!
Mỏi thì xoay ngang, bật ngửa 5-10 phút.
Em không chơi game :)

Attitudematters

Xe hơi
Ergonomics nghiên cứu khả năng và giới hạn của con người, được đặt trong mối qh tương tác với dụng cụ, sản phẩm hay quy tắc, cách thức, hệ thống để con người hoạt động tốt, an toàn và hiệu quả nhất
Nó cũng được chỉ dễ hiểu là một ngôn ngữ thiết kế cho sản phẩm, dụng cụ để đạt được mục đích đó

Những món đồ Ergonomics thường nhìn có ngoại hình hơi khác với sp "thường", cảm giác đầu tiên đập vào mắt như là một món đến từ tương lai.
Nhưng không phải cứ góc cạnh, uốn lượn mới gọi là nó có ngôn ngữ ergonimics. Vẫn tồn tại hình dạng đơn giản, miễn là nó chứa được bên trong khả năng hợp tác, phục vụ, "boost" cho người sử dụng

Ngôn ngữ tk của Apple từ mấy chục năm trước đã đặt rất cao tiêu chí này, và nó ngầm có mặt những tk được coi là tối giản

Nhưng công nhận với cụ magic mouse là một món tệ :)
Ngay cả iphone mới cũng tk rất thực dụng, bão hòa
Về phần cứng thì Microsoft còn chịu khó làm nhiều sp ergo hơn cụ nhé, ví dụ cái này: https://www.microsoft.com/accessories/en-us/keyboards. Apple nó mạnh ở trải nghiệm trong iOS và macOS thôi chứ về mặt phần cứng thì chỉ được đánh giá cao ở chất liệu cao cấp và độ tinh xảo. Mấy cái cụ nói "ngầm" chính là trải nghiệm phần mềm chứ ko ở phần cứng.

icemain

Xe tăng
Em chỉ biết cái ghế tình yêu, cũng công thái học gớm đó