[Funland] Có cụ nào đã mua hàng trên web Temu chưa

TungThoc

Xe điện
Giá thành tại nhà máy của Vn mình cũng rất thấp, đồ may mặc gia giày cũng tương đương TQ, nhưng chuỗi cung ứng, kênh phân phối của mình cực yếu vì vậy chi phí thương mại bị đội lên rất cao, kèm theo việc gian thương phổ biến nên miễn là cứ bán được hàng là lãi to, nên bán lẻ bán doanh thu ít vẫn lay lắt sống được... vì thế giá sản phẩm đến tay người tiêu dùng rất cao, vượt xa giá thành sản xuất.
TQ thì chi phí thương mại giảm đến mức cực thấp do hiệu quả tốt, giá sảm phẩm tiệm cận giá thành sản xuất ra.

rav4_2010

Xe buýt
Quan ngại cho đội gian thương thôi vì cùng mặt hàng bán gấp vài lần giờ thì khó rồi. Nhiều món em mua thẳng bên TQ qua Shopee giá rẻ mà vẫn thế, ship cũng nhanh khoảng 5 ngày. Còn sản xuất mình có mấy đâu, ông nào làm vẫn cứ sống thôi.
Mà giày 53k thì hoặc là đơn đầu nó giảm cho cụ nhiều hoặc đểu quá đấy.
Đúng thế, cái vòi này em mua ở Xã Đàn là 330k, cungz showroom hoang tráng... Nay lên trên này y xì.

JasonNghia

Xe điện
Trên temu nhìn là tiền vnd nhưng thực tế thanh toán là ngoại tệ. Đơn của em 280k mất thêm 5k chuyển đổi ngoại tệ nữa

lymdym

Xe tăng
Em lướt và thử tìm trên Temu 1 số mặt hàng thì phần lớn là hàng không phải thương hiệu uy tín nên koneox chất lượng thế nào

langtoilangtoi

Xe điện
Ebay bây giờ mình ở VN cũng mua trực tiếp đc à cụ hay thuê qua bên thứ 3 ạ
Cụ có thể đấu giá, mua trực tiếp từ Ebay thoải mái mà, cụ tạo tài khoản, thanh toán bằng visa hoặc paypal, google pay... Em thỉnh thoảng mua những đồ cần thiết trực tiếp trên đó, nhưng chỉ đồ nhẹ và phí ship chấp nhận được thôi.
Cụ mua qua bên thứ 3 cũng được, họ sẽ cộng thêm phí dịch vụ, em lâu rồi ko mua qua bên thứ 3 nữa.

Kamilo

Xe đạp
Giá thành tại nhà máy của Vn mình cũng rất thấp, đồ may mặc gia giày cũng tương đương TQ, nhưng chuỗi cung ứng, kênh phân phối của mình cực yếu vì vậy chi phí thương mại bị đội lên rất cao, kèm theo việc gian thương phổ biến nên miễn là cứ bán được hàng là lãi to, nên bán lẻ bán doanh thu ít vẫn lay lắt sống được... vì thế giá sản phẩm đến tay người tiêu dùng rất cao, vượt xa giá thành sản xuất.
TQ thì chi phí thương mại giảm đến mức cực thấp do hiệu quả tốt, giá sảm phẩm tiệm cận giá thành sản xuất ra.
Trên shopee: cùng 1 mặt hàng xuất xứ VN hoặc TQ, nhưng các shop có nơi gửi từ TPHCM/trong Nam luôn niêm yết giá rẻ hơn đáng kể so với các shop HN/ ngoài Bắc.
E vẫn tưởng những mặt hàng nhập TQ thì ngoài Bắc sát biên giới TQ hơn, vận chuyển rẻ hơn phải rẻ hơn trong Nam, nhưng thực tế luôn ngược lại.

TungThoc

Xe điện
Trên shopee: cùng 1 mặt hàng xuất xứ VN hoặc TQ, nhưng các shop có nơi gửi từ TPHCM/trong Nam luôn niêm yết giá rẻ hơn đáng kể so với các shop HN/ ngoài Bắc.
E vẫn tưởng những mặt hàng nhập TQ thì ngoài Bắc sát biên giới TQ hơn, vận chuyển rẻ hơn phải rẻ hơn trong Nam, nhưng thực tế luôn ngược lại.
Nhìn bức ảnh dưới đây, đó là của một hãng chuyển phát có website có vẻ là uy tín (?), thực tế đến kho hàng thì ôi ngổn ngang từng đống lớn nhỏ trên nền xi măng rộng, mỗi đống là của một hoặc một nhóm Shipper.
Nhìn nản thật, hóa ra Logistic chỉ là cách nói còn lại nó vẫn là cái chợ giời đúng nghĩa. Chúng ta chưa tiến được nhiều trên con đường thương mại, lưu thông hàng hóa. Chỉ là hơn xưa một chút chứ so với thế giới chúng ta vẫn là vũng mông muội.

mmxhung

Xe điện
Dự là lại sẽ có nhiều người bị lộ thông tin do ham rẻ nên cung cấp tất tật thông tin theo yêu cầu. Bọn lừa đảo lại sắp có nguồn lương thực mới.

JasonNghia

Xe điện
Về đến nơi có mất thêm thuế NK
Hay phải khai báo gì ko cụ
em đặt xong nửa tiếng sau hủy luôn (do suy nghĩ lại thì thấy món em đặt không thật sự cần thiết), nên không rõ cụ ạ. Đến sáng nay mở lịch sử giao dịch ra mới thấy tiền chuyển đổi ngoại tệ nên em mới còm lên thớt này :D

Trước cứ tưởng Shopee là TQ hóa ra app không phải, chỉ có shop là có shop TQ. TEMU mới là app TQ thật, tuy nhiên nghe đồn Taobao nhiều hàng tốt hơn.

Đó là nói về hàng TQ thôi chứ doanh nghiệp VN lên Shopee, Laz nhiều rồi.
Shopee nói là của TQ cũng được, vì chủ của Shopee là người TQ.

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Cụ có thể đấu giá, mua trực tiếp từ Ebay thoải mái mà, cụ tạo tài khoản, thanh toán bằng visa hoặc paypal, google pay... Em thỉnh thoảng mua những đồ cần thiết trực tiếp trên đó, nhưng chỉ đồ nhẹ và phí ship chấp nhận được thôi.
Cụ mua qua bên thứ 3 cũng được, họ sẽ cộng thêm phí dịch vụ, em lâu rồi ko mua qua bên thứ 3 nữa.
Mấy đồ điện tử thì khi nhập cảnh vào VN hải quan có này nọ mình ko cụ ? E ở tỉnh lẻ mua có khác gì các cụ ở Hn ko ạ?

langtoilangtoi

Xe điện
Mấy đồ điện tử thì khi nhập cảnh vào VN hải quan có này nọ mình ko cụ ? E ở tỉnh lẻ mua có khác gì các cụ ở Hn ko ạ?
E chưa mua đồ điện tử bao giờ, thường đồ của e đa số vài chục USD đến hơn trăm là cùng. Nếugiá trị cao và nặng thì e nghĩ cụ nên qua dịch vụ cho yên tâm vì chắc chắn là hải quan họ sẽ thu thuế.

.Bo My

Xe container
hình như được miễn thuế nếu giá trị gói hàng dưới 1 triệu thì phải. Thấy có người bị gọi lên nộp thuế hoặc hãng vận chuyển bảo nộp thuế.

Utopia79

Xe buýt
Em đã đặt và đang gửi trả hàng đây :D

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
E chưa mua đồ điện tử bao giờ, thường đồ của e đa số vài chục USD đến hơn trăm là cùng. Nếugiá trị cao và nặng thì e nghĩ cụ nên qua dịch vụ cho yên tâm vì chắc chắn là hải quan họ sẽ thu thuế.
E cảm.ơn cụ, e nhờ bên t3 cho yên tâm vậy ạ