Có cụ nào đã lùi xe lên dốc chưa ạ ?

unknown.king

Xe tăng
em thấy nhiều cụ ọp dốt cũng lùi lên dốc. hình như cầu sau được cung cấp moment xoắn lớn hơn nên leo tốt hơn hay sao ấy. e thấy thế chứ cũng chả hiểu mấy, các cụ đừng chém em nhé

anhtho

Xe ngựa
Haiz, nhìn quay thế này thì không thấy nó cao đâu. Nhưng nói chung là kinh nghiệm đi đường xấu là khi nào tiến không được thì quay đầu lại lùi, số lùi mạnh hơn đấy.
Tùy xe cụ ạ. Hầu hêt các xe có số lùi thường yếu hơn số 1 và mạnh hơn số 2.
Tuy nhiên, xe dẫn động cầu trước khi lùi sẽ bám đường hơn, nhất là đường đất sỏi, đá răm..

DHT06

Xe tăng
Em đã từng lùi dốc cao mà xe không lên nổi đành phải mất gần 10 đỏ quay đầu rồi ạ!

Sieuthitaichinh

Xe tải
Có nhà cháu ạ, một đợt lái xe ben 15t, mà các cụ hay gọi là hung thần í ạ đợt này nhà cháu thi công đường mòn HCM trong Quảng Bình. Vì chở hơi quá, dốc lại cao và dài nên ko tiến lên dốc được. Lên vài lần cứ bị hụt hơi phải dừng giữa dốc, de-pa thì vì nặng đuôi nên bị bốc đầu . Em cho xe xuống dốc quay đầu lùi dần lên, đuối thì dừng lại rồi de-pa tiếp . Lên đến đỉnh dốc thì côn xe bốc khói,, bốc mùi khủng khiếp; may mà chỉ vài chuyến chứ ko đứt luôn bộ côn số.

kienvinh

Xe lăn
Xe con, đề pa lùi dốc em làm phát rùi, thấy cũng bình thường ngoại trừ vòng tua máy phải cao hơn khi chạy số 1 lên dốc.

Ai không làm được là do hoảng thôi, chưa quen không gian xe.

hupa111

Xe đạp
cụ cứ đi qua mấy cái phà ý. đảm bảo cụ đựoc lùi lên dốc có khi 15 độ nghiêng

anhtho

Xe ngựa
Số lùi khác gì số 1 đâu nhỉ
Nói chung là khác, với đa số các xe thì số 1 khỏe hơn.
Ví dụ con Vitara : tỷ số của số 1 là = 3.652, số 2 = 1.947, còn số lùi là 3.466
Xe Getz 1.1 là: Số 1 = 3.615, số 2 = 1.950. Số lùi = 3.250

Như vậy số lùi nằm giữa số 1 và số 2. Tất nhiên cũng có thể có xe khác, nhưng em thấy nhiều xe đa phần là số 1 khỏe nhất. Cụ thử đề pa lên dốc bằng số 1 bao giờ cũng dễ hơn số lùi.

billnantes

Xe container

WHITE TIGER

Xe container
Tùy xe cầu trước hay cầu sau.Tùy đường ntn,xe cầu sau đẩy khỏe,lên dốc ổn,tiến đường trơn ổn nhưng khi lùi lên dốc ,lùi đường trơn thì khoai đấy.Cầu trước bám đường tốt hơn,đường trơn cũng ổn leo dốc cao không ổn vì nhẹ đầu sẽ không bám đường tốt

Để không phải gặp những cảnh khóc dở mếu dở thì nếu có điều kiện nên mua xe 2 cầu

WHITE TIGER

Xe container
Tùy xe cầu trước hay cầu sau.Tùy đường ntn,xe cầu sau đẩy khỏe,lên dốc ổn,tiến đường trơn ổn nhưng khi lùi lên dốc ,lùi đường trơn thì khoai đấy.Cầu trước bám đường tốt hơn,đường trơn cũng ổn leo dốc cao không ổn vì nhẹ đầu sẽ không bám đường tốt

Để không phải gặp những cảnh khóc dở mếu dở thì nếu có điều kiện nên mua xe 2 cầu

thienphuc

Xe điện
Em đã lùi xe lên dốc 45 độ, đầu đường đê la thành, chỗ OCD plaza rất khó chịu vì người qua lại đông, xe em lại là xe AT, cứ bỏ ga ra đệm phanh là nó lại trôi xuống, mà ga to thì lại sợ quệt vào xe máy đi qua liên tục, nói chung khó chịu toàn tập.

ờ thế lần sau bác bỏ phanh tay đi đừng dùng nữa.trong trường hợp như của bác em chả bao giờ dùng phanh tay cả.
sao bác k dùng chân trái đạp phanh chân,chân phải vê ga nhỉ ?
em còn phải lùi từ hầm lên dốc cũng khá cao.nóc tầng hầm cao hơn đường 1m ,hầm cao trên 3m vì còn 1 lô ống với dây dợ của nợ và còn đóng trần. đường lên dài đúng 1 thân xe lên là đường giao thông luôn .xe thì 4 chỗ cầu sau. hôm đó cắm đầu xuống nhưng k quay lên đc đành lùi ngược dốc số MT

anhtho

Xe ngựa
Chắc cụ nhầm chứ ai lại làm đường, hầm mà đến 45 độ = 100%, em sợ đến 45% còn chả có ý chứ :)
Cụ ý nhầm. Thường độ dốc lớn nhất mà các xe có thể leo được là 43% (tương đương ~23 độ)

gocart

Xe cút kít
ờ thế lần sau bác bỏ phanh tay đi đừng dùng nữa.trong trường hợp như của bác em chả bao giờ dùng phanh tay cả.
sao bác k dùng chân trái đạp phanh chân,chân phải vê ga nhỉ ?
em còn phải lùi từ hầm lên dốc cũng khá cao.nóc tầng hầm cao hơn đường 1m ,hầm cao trên 3m vì còn 1 lô ống với dây dợ của nợ và còn đóng trần. đường lên dài đúng 1 thân xe lên là đường giao thông luôn .xe thì 4 chỗ cầu sau. hôm đó cắm đầu xuống nhưng k quay lên đc đành lùi ngược dốc số MT
Xe em phanh tay cũng bằng chân nên chỉ dùng phanh chân - ga để lùi lên dốc.

nhimkute

Xe buýt
Món đề pa leo dốc thì em luyện tạm ok rồi, dùng phanh tay hay phanh chân đều được cả. Nhưng hôm qua lần đầu rơi vào tình huống ngược lại, cần quay đầu xe trong một chỗ hẹp phải mất 2 đỏ tiến lùi mới quay nổi. Khổ một nỗi lúc tiến nó lại xuôi dốc xuống --> cứ phanh lại, chuyển sang số lùi, nhả phanh ra chưa kịp lùi tí nào nó đã trôi thêm một phát đâm phịch vào tường xong mới lùi được. Chưa gặp tình huống này bao giờ nên em hơi cuống, 2 lần tiến là hôn tường cả 2, may ko nặng lắm nhưng cũng bị xướt sát một ít ở đầu xe hic hic.

Hỏi các cụ trong trường hợp này phải xử lý ntn nhỉ? Có phải nó cũng giống hệt như 2 cách đề pa không:
- Đạp hết côn + phanh chân. Kéo phanh tay, cài số lùi, thả phanh chân chuyển sang đạp ga đến khi vòng tua lên cao thì nhả bớt côn, đợi xe rùng rùng thì hạ nốt phanh tay là nó sẽ lùi luôn
- Nếu ko quá dốc thì chỉ cần dùng phanh chân: côn, phanh, cài số lùi. Nhả bớt côn đến khi xe nó rung rung thì thả hết phanh chân ra

Tình huống này có vẻ cũng ít gặp ngoài đời nhỉ. Thường em chỉ thấy sẽ có 1 đoạn lấy đà trước, cứ vào số 1 rồi lùi dần lên thôi (từ ngoài đường lùi vào nhà, từ trong hầm lùi lên...) chứ hiếm khi đang ở giữa chừng dốc xuống mà lại phải lùi lên :D

dongkijote

Xe điện
Chính em đã phải xử lý tình huống này rồi: Khi em đến Toy Mỹ Đình lấy xe bảo dưỡng, họ để xe em trên dốc (Cắm đầu xuống) ngay lối ra vào từ đường Phạm Hùng đi lên. Đầu xe em có 1 xe khác đỗ và khoảng cách rất gần, buộc phải lùi mới tránh đc. Xe em AT, áp dụng bài đê-pa làm 1 phát ăn liền.

hoinhap

Xe tăng
Như title ạ. Có Cụ nào đã lùi lên dốc ( cao vừa đến hơi cao )
Bá đạo hơn là chơi luôn qua đề pa lùi lên dốc chưa ạ :| ?
Khởi hành lùi lên dốc bình thường mà cụ, hồi tập xe em phải lùi liên tục mờ!