[Funland] Có cụ nào đã/đang làm ở Vingroup/Vincom không ạ?

HVS

Xe tăng
Cụ ko rõ làm về mảng XD ko hay chỉ đi bán nhà ? Nếu ko là người trực tiếp sờ vào từng bức tường hoàn thiện của Vin thì cụ đừng chém là : chất lượng thì..... , cụ đi mua nhà thì cũng chỉ là một người : mua hàng XD nghiệp dư thôi, nếu là 1 cty liên quan tới xd thì mới gọi là 1 người chuyên nghiệp được.

Có những cái Eco, Gamuda,.... làm được nhưng Vin ko làm được thì người đứng hàng đầu vẫn là Vin cụ nhé. Nếu cụ bảo a Vượng ko hàng đầu thì anh ấy ở hàng mấy ? Nói chung là cụ thấy đúng thì cụ cứ theo cách suy nghĩ của mình. Em chỉ thấy một điều là những suy nghĩ thần thánh hóa ngoại quốc của cụ chỉ là kết quả của tính : tự ti vong bản. Đấy là bản chất rồi. Chính vì thế cũng chả coi các cty hàng đầu Vn ra cái gì, ko có lòng tự hào & tự tôn dân tộc. Với em mà ko có cái đó thì cũng vứt đi. Em ko quan tâm.
tổng quát chất lượng xd của Vin em ko dám nói, nhưng em biết đích xác 2 nhà bên riversides xây khá lởm cụ à.

Mua xe nào

Xe điện
Riêng việc này thì cách đây mười mấy năm HN đã trả lời với MH NN CNC rồi!
Hơn 4 chục tỷ thời đó là khá lớn, cũng chiên ra và CN Ích xà. Cây trồng là cà chua cho nhà máy chế biến sẽ được xây dựng ở HP!
Đầu tư lớn để sản xuất mặt hàng giá trị thấp - thì làm chỉ để lấy tiếng thôi!
VN mình thả cửa ra thì NN nước ngoài họ bóp chết ngay chứ làm NN vẫn giầu như thường.

ZAIĐẸPCÔĐƠN

[Tịch thu bằng lái]
30H-1230 : Tôi ko seeder cho bất kì ai cả. Đừng dùng từ tởm với tôi khi mở mồm bằng mấy từ chết tiệt đó.

Nói thật ông 30H-1230 bỏ cái thói vô học khi tranh luận đi. Nếu ông phản biện được hãy phản biện một cách đàng hoàng. Còn đừng PM lén lút vào hộp thư tôi chửi đổng như hạng vô học. Ông bỏ ngay cái kiểu PM vào box của tôi là rắm thằng Vin thơm với thối nhỉ đi nhé. Thơm ông tự vục vào mà hít. Nhường ông.

longphongminh

Xe buýt
Vào đó lấy tí kinh nghiệm, hiểu thế nào là t b đỏ mix với thâm thì vô chứ lâu dài đừng nghĩ - bạc lắm

ZAIĐẸPCÔĐƠN

[Tịch thu bằng lái]
Xác cmnđ là lũ lao động VN là một lũ lười biếng, tham lam, ích kỷ. Chúng nó đi làm thì dex chịu làm tốt, làm nhiều lương cao mà muốn vừa nhàn vừa lương cao. Thứ nữa chúng nó phá đồ công ty từ wc cho đến dụng cụ lao động không thương tiếc, lũ đầu bơ đầu bướp đó đi ị không giật nước là chuyện không có gì phải bàn. Chúng nó đi làm ở Vin nhưng chỉ tìm cách trốn ra ngoài hút thuốc và chửi đồng nghiệp, sếp.
Anh Vova hồi làm Vinpearl còn tự tay bê đồ lắp đặt cho kịp tiến độ. Lũ lao công lương vài chục triệu thì mồm kêu suốt ngày. Khinh
Bác này em tin là làm chủ nên mới phát biểu chí tình thế này. Em thấy thớt toàn kể nó đuổi với hóng sao nó đuổi? Mà toàn nghe hơi nồi chõ. Kiểu nghe ông này chị kia kể lại... các anh chị ấy bố bảo cũng không dám kể năng lực kém bị đuổi nói thế cho nó vuông. chả ông chủ nào ngu đi đuổi nhân viên tốt đâu. Anh V chả ngu các bác cứ xác cmn định đi. Vào Vin toàn đội ngũ think tank thôi. Ai không trụ nổi bật bãi. Còn ai chê bác V cứ được làm chân đánh giầy cho bác hẵng chê.

coolpix8700

Xe ngựa
VN mình thả cửa ra thì NN nước ngoài họ bóp chết ngay chứ làm NN vẫn giầu như thường.
Có thể ở nhiều lĩnh vực khác Nhà nước VN vẫn hạn chế nhà đầu tư nước ngoài, nhưng nông nghiệp thì từ rất lâu rồi Nhà nước đã mở toanh cánh cửa, tạo đủ ưu đãi để kêu gọi họ. Tuy vậy thống kê thử hàng năm cho đến tận bây giờ xem có mấy ông đã vào để bóp chết nông dân VN?
Mà tụi giãy chết thì cứ đâu có lợi nhuận là đến luôn đấy!
So với các ngành khác, NN VN đang rất lạc hậu cũng chỉ vì có ít nhà ĐT ngoại để đem công nghệ đến.
Còn cũng công nghệ, mấy thứ đang PR "công nghệ cao" trong NN hiện nay chỉ để đem đi triển lãm. Nếu thực sự muốn xem công nghệ áp dụng được cho sản xuất hàng hóa, ở VN hiện nay may ra chỉ có mỗi vùng quanh Đà Lạt (nhưng cùng đó cũng có khí hậu khá đặc thù, gần với các nước phát triển -trồng cây có giá trị khá cao cho thị trường rất lớn là Tp. Hồ Chí Minh)!

Chỉnh sửa cuối:

Mua xe nào

Xe điện
Có thể ở nhiều lĩnh vực khác Nhà nước VN vẫn hạn chế nhà đầu tư nước ngoài, nhưng nông nghiệp thì từ rất lâu rồi Nhà nước đã mở toanh cánh cửa, tạo đủ ưu đãi để kêu gọi họ. Tuy vậy thống kê thử hàng năm cho đến tận bây giờ xem có mấy ông đã vào để bóp chết nông dân VN?
Mà tụi giãy chết thì cứ đâu có lợi nhuận là đến luôn đấy!
So với các ngành khác, NN VN đang rất lạc hậu cũng chỉ vì có ít nhà ĐT ngoại để đem công nghệ đến.
Còn cũng công nghệ, mấy thứ đang PR "công nghệ cao" trong NN hiện nay chỉ để đem đi triển lãm. Nếu thực sự muốn xem công nghệ áp dụng được cho sản xuất hàng hóa, ở VN hiện nay may ra chỉ có mỗi vùng quanh Đà Lạt (nhưng cùng đó cũng có khí hậu khá đặc thù, gần với các nước phát triển -trồng cây có giá trị khá cao cho thị trường rất lớn là Tp. Hồ Chí Minh)!
Cụ hơi lơ mơ về NN công nghệ cao. Thế này cho dễ nhé: Những sp nn giá trị thấp như bắp, đậu tương, mía.... Việt Nam! Vẫn chổng mông ra nhập kìa mà đừng nói những thứ đó bọn giẫy chết ko áp dụng nn cnc nhé. Nhà nước chặn lên chặn xuống chả nổi chứ đừng nói mở cửa ra phát có mà chết ngóm. A Đức A ý mà đc bán đường về Việt Nam! Thì cũng chả đến nỗi đâu.
Nông dân mình chả cần bóp cũng ngắc ngoải rồi

coolpix8700

Xe ngựa
Cụ hơi lơ mơ về NN công nghệ cao. Thế này cho dễ nhé: Những sp nn giá trị thấp như bắp, đậu tương, mía.... Việt Nam! Vẫn chổng mông ra nhập kìa mà đừng nói những thứ đó bọn giẫy chết ko áp dụng nn cnc nhé.
Bác mà mang được đậu tương CNC về VN trồng để đậu tương trồng ở VN cạnh tranh đánh bạt hết đậu tương nhập khẩu thì không chỉ nông dân VN sẽ tạc tượng bác!
Còn ngô, muốn năng suất cao bằng được ngô nông dân mấy nước mà VN đang phải nhập khẩu về thì còn phải phấn đấu rất lâu nữa (mà người ta cũng chẳng đứng yên chờ)!
Còn công nghệ cao hay thấp em chỉ nhìn vào cái thực tế, nếu kỹ thuật cao hơn hiện tại để mang được năng suất, chất lượng cao hơn, giá thành thấp hơn để nó sống được là CNC rồi. Còn mang mấy cái phần mềm, mấy cái chíp điện tử,... chẳng để giải quyết được gì, nông dân VN không cần những thứ đó!
Hiện tại nhiều thứ ở VN có thể nuôi-trồng thì nông dân VN cũng đã bắt chúng đạt năng suất (và cả chất lượng) chẳng những chẳng kém, mà có khi còn hơn ở mấy nước kia. Nhưng thế cũng chưa đủ để nông dân VN cạnh tranh với họ!

Chỉnh sửa cuối:

manhanoi

Xe tăng
Cụ xem bọn Aeon nó làm phát thì bao nhiêu ông khác ntn. Chưa kể Thái lan cũng sẽ nhập cuộc nữa. Thời E làm bđs Aeon đã từng tuyên bố để Metro, Bic C dạy cho người Việt Nam cách đi siêu thị bởi họ thấy giá mặt bằng thuê, mua quá cao. Sau đó họ mua đc nơi mọi người cho là khỉ ho cò gáy bên Long Biên và giờ nó ntn Cụ tự rõ. Nó mở thêm phát Hà Đông nữa thì Royal thành cái gì nhỉ :).
Sao bọn Aeon lại không cho thanh toán thẻ cụ nhỉ ? Có thể Aeon nhằm vào phân khúc khách hàng khác, thấp hơn Vin ?

Cận Thị

Xe buýt
Cụ phải quen bạn nào làm xây dựng sẽ cho Cụ lời khuyên về chất lượng nhé Cụ.
Ecopark tư nhân 100%
Các khu chung cư được cho là cao cấp của Vin thực chất độ thoả mãn của cư dân là ntn hay âm ỉ bất mãn, nhất là tự sướng ở đẳng cấp này nọ nên ko dám chê?
Vin có cái đi trước nhưng cũng có cái phải chấp nhận đi sau và quan trọng là họ đang thực hiện chiến lược hớt váng sữa mà thôi. Đánh vào chủ yếu tầng lớp thích hào nhoáng, đẳng cấp..... Chứ ví như Eco lại khác, họ chỉ có 1 khu 500ha nhưng cứ thế bán trong vòng 10-20 năm chưa hết. Có những cái Eco làm đc mà Vin ko làm đc. Vin lại làm được cái khác.
Thành phố giao lưu 300ha nó cũng được đẻ ra từ trước khi Anh Vova manh nha nhiều. Cơ bản họ lại bị đi hơi sớm. Nhưng giờ cũng sẽ là các yếu tố cạnh tranh Vin.
Sun lại quá tỉnh khi hớt nguồn tiền từ cáp treo. Doanh thu ổn, đầu tư ít, bảo trì ít và quan trọng nhất là coi như độc quyền vĩnh viễn.
Đất Nội đô có tầm qui hoạch ổn, đẳng cấp thực sự lại ko có cửa cho Vin mà của mấy Anh khác là qui hoạch ven sông nhé Cụ.
Ăn hớt váng mãi cũng sẽ hết. Thổi giá mãi cũng sẽ lộ bài. Chỉ người mua là ngu thôi người bán ít nhầm lắm. Nên ông nào tỉnh thì né được ko tỉnh thích tự sướng thì cứ tự sướng thôi.
Còn cạnh tranh với nước ngoài hả?
Mảng trung tâm thương mại một
Mình Vin với Vincom Bà Triệu một thời coi như một mình 1 chợ giờ đợi xem sau này ntn? Các tttm khác thì sớm thôi. Cụ xem bọn Aeon nó làm phát thì bao nhiêu ông khác ntn. Chưa kể Thái lan cũng sẽ nhập cuộc nữa. Thời E làm bđs Aeon đã từng tuyên bố để Metro, Bic C dạy cho người Việt Nam cách đi siêu thị bởi họ thấy giá mặt bằng thuê, mua quá cao. Sau đó họ mua đc nơi mọi người cho là khỉ ho cò gáy bên Long Biên và giờ nó ntn Cụ tự rõ. Nó mở thêm phát Hà Đông nữa thì Royal thành cái gì nhỉ :).
Cơ chế bóc lột và tầm của tư bản nó hoàn toàn khác ví như:
Tttm ông Vin coi mình là đẳng cấp, cho thuê giá cao éo coi người thuê là gì bởi nghĩ rằng dân cư tao cao cấp chúng mày cần bán hàng thì phải thuê ở đây. Nhưng thực tế dân ở đấy có cao cấp thực sự không? Có bỏ thêm tiền để thêm tiện lợi, dịch vụ ko..... Lại là vấn đề khác. Thực tế sẽ chứng minh nhỉ. Cái tttm bên Long Biên của Vin giờ ntn rồi các Cụ?
Với Aeon lại khác, giá thuê hợp lý hơn, nhất là mô hình Ăn-chơi rõ nét. Họ tiến quân với phương châm rất đơn giản là đến cái WC cũng phải sạch nhất, tiện nhất. Quầy ăn uống thì cứ tập trung mà nấu ngon, chỗ ngồi, phục vụ đã có chúng tao. Thu tiền tao cũng thu cho. Mày bán đc 100tr thì tiền thuê từng này. Từ 101tr trở lên tao bắt đầu tính % ở doanh thu phát sinh thêm. Tức là họ gắn việc kinh doanh của từng gian hàng với chính thương hiệu của họ. Bên cạnh đó họ vẫn kiểm soát chất lượng cũng như dịch vụ cung cấp. Quan trọng nhất họ nắm được luôn doanh thu và biết rõ từng gian hàng nào có thể tồn tại, ko tồn tại..... Đó mới là tầm đấy Cụ nhé.
Cụ thích thì E nói kỹ cho Cụ hiểu rõ hơn một chút còn nếu Cụ muốn bàn luận thêm mảng nông nghiệp của Vin thì Em cũng hầu được Cụ.
Like phân tích của cụ.

L.anh102

Xe hơi
Vin làm theo phong cách nước ngoài,nên mọi người quen kiểu phong cách VN rồi thì ko chịu được nhiệt là đúng:)
e nghĩ có phải nước ngoài hay việt gì đâu ah, mà thực sự phải có năng lực và sự kiên nhẫn mới trụ đc, cty Việt Nam cũng áp lực k kém đâu ah, e nghĩ là VG phải là những ng thực sự giỏi còn e chưa đủ tầm nên out sớm ah

Mua xe nào

Xe điện
Bác mà mang được đậu tương CNC về VN trồng để đậu tương trồng ở VN cạnh tranh đánh bạt hết đậu tương nhập khẩu thì không chỉ nông dân VN sẽ tạc tượng bác!
Còn ngô, muốn năng suất cao bằng được ngô nông dân mấy nước mà VN đang phải nhập khẩu về thì còn phải phấn đấu rất lâu nữa (mà người ta cũng chẳng đứng yên chờ)!
Còn công nghệ cao hay thấp em chỉ nhìn vào cái thực tế, nếu kỹ thuật cao hơn hiện tại để mang được năng suất, chất lượng cao hơn, giá thành thấp hơn để nó sống được là CNC rồi. Còn mang mấy cái phần mềm, mấy cái chíp điện tử,... chẳng để giải quyết được gì, nông dân VN không cần những thứ đó!
Hiện tại nhiều thứ ở VN có thể nuôi-trồng thì nông dân VN cũng đã bắt chúng đạt năng suất (và cả chất lượng) chẳng những chẳng kém, mà có khi còn hơn ở mấy nước kia. Nhưng thế cũng chưa đủ để nông dân VN cạnh tranh với họ!
Thằng giầu sổi mới ngóc đầu lên là những thằng hay dùng tiền để giải quyết các vấn đề. Nn Việt Nam! Cũng vậy! Tư tưởng của những thằng như thế nên mọi thứ ắt nó phải như thế. Con đường tiếp thu khoa học công nghệ nhất là trong NN ko có con đường nào khác là nông dân tự học và áp dụng mà thôi. Đừng trông chờ vào đầu tư nước ngoài bởi đơn giản chúng nó chả hơi đâu mà thèm đầu tư vào Việt Nam thay vào đó cùng lắm chúng nó bán cho tí gọi là công nghệ để tận thu mà thôi.

coolpix8700

Xe ngựa
Thằng giầu sổi mới ngóc đầu lên là những thằng hay dùng tiền để giải quyết các vấn đề. Nn Việt Nam! Cũng vậy! Tư tưởng của những thằng như thế nên mọi thứ ắt nó phải như thế. Con đường tiếp thu khoa học công nghệ nhất là trong NN ko có con đường nào khác là nông dân tự học và áp dụng mà thôi. Đừng trông chờ vào đầu tư nước ngoài bởi đơn giản chúng nó chả hơi đâu mà thèm đầu tư vào Việt Nam thay vào đó cùng lắm chúng nó bán cho tí gọi là công nghệ để tận thu mà thôi.
Nếu bác viết như vậy về nông nghiệp VN thì cũng chưa hẳn đúng đâu!
Nông dân VN chỉ có được mỗi đức tính chung là ham muốn vươn lên, còn miền Bắc khác miền Nam, nhưng ngay cả nông dân miền Nam thì cũng còn lâu mới so sánh được với nông dân các nước phát triển. Tất cả chỉ vì điều kiện, cuộc sống. Miền Nam dễ dàng hơn một chút, còn miền Bắc bao đời phải chống chọi thiên tai, dịch bệnh,... nên khi đắn đo trong chấp nhận thay đổi là họ nghĩ đến cái ăn cho gia đình họ nếu thay đổi mà mất mùa!
Đầu tư nước ngoài không chỉ mỗi đưa công nghệ mà còn là các mô hình thật là làm có ăn cho nông dân nhìn thấy mà học theo!
Nhưng em đã viết,
như cách đang làm hiện nay thì các cơ quan quản lý nhà nước chưa hề và không thể giúp gì cho nông dân cả, nên làm nông nghiệp ở VN không dễ, chính vì vậy tụi mũi lõ mới cầm chừng!

Chỉnh sửa cuối:

chanthat123

Xe điện
Cảm ơn cụ. Em cũng chỉ là ông chủ nhỏ thôi nhưng từ thời nhân viên nhỏ em đã biết hoặc do may mắn nên em hiểu đi làm phải lấy sự phát triển của cty là trách nhiệm của mình. Em tuyệt đối ko phe nhóm, nói xấu, móc ngoặc cá kiếm.
Ngay cả những việc nhỏ hàng ngày như bỏ rác đúng chỗ, tắt đèn, điều hòa sau khi về em luôn tự giác làm
Bác này em tin là làm chủ nên mới phát biểu chí tình thế này. Em thấy thớt toàn kể nó đuổi với hóng sao nó đuổi? Mà toàn nghe hơi nồi chõ. Kiểu nghe ông này chị kia kể lại... các anh chị ấy bố bảo cũng không dám kể năng lực kém bị đuổi nói thế cho nó vuông. chả ông chủ nào ngu đi đuổi nhân viên tốt đâu. Anh V chả ngu các bác cứ xác cmn định đi. Vào Vin toàn đội ngũ think tank thôi. Ai không trụ nổi bật bãi. Còn ai chê bác V cứ được làm chân đánh giầy cho bác hẵng chê.

xuantien_mobis

Xe lăn
Em có bạn làm ở VIN, Level VIN LEADER thấy thu nhập tốt nhưng công nhận áp lực quá nhiều (tất - lẽ - dĩ - ngẫu), Cụ/Mợ nào ko chịu dc nhiệt out ngay.

LehmanBrothers

Xe điện
tổng quát chất lượng xd của Vin em ko dám nói, nhưng em biết đích xác 2 nhà bên riversides xây khá lởm cụ à.
Em nhìn tổng quát . Hàng Vin lởm thì khu Thăng Long ở An Khánh đổ betong giằng = cát cụ ạ, ảnh của otofun :D :

Hay như riveside nhiều căn đơn lập mà ngoại thất em thấy ko hơn cái uỷ ban phường, cả cục tiền mà tường phào xoàng xĩnh thấy khó chịu. Nhiều cụ mua Pảrk Smart đang kêu gào thảm thiết đấy.

Nhưng cụ nhìn vào số lượng chục ngàn căn những năm qua sẽ khác . Vừa rồi em thực tế qua cad mấy căn Gardenia, greenbay thấy Vin làm rất thiết kế tốt, phòng ốc ngon lành .