[Thảo luận] Có cụ nào biết xe YARIS 30X - 0488 ko ạ?

tonydao

Xe tải
ngừoi ta xin vượt cụ đáng nhẽ nên nhan sang phải để nhường cho họ vượt. cụ bắt họ vượt phải.ma xx HP lai chuyên bắt ở đường này. họ k vượt là đúng rồi.lần sau cụ nên biết ý nhường a e chut

gia doi

Xe điện
Em xin góp ý với thớt chứt ạ :-?

Đầu tiên, theo như em học thì luật hiện hành NGHIÊM CẤM VƯỢT PHẢI, cụ học ở đâu khác em thì em chịu ^:)^

Em chỉ dùng xi nhan trái khi xe sau xin vượt mà ko đủ an toàn để cho vượt, sau đấy nếu đủ điều kiện thì vẫn phải NHƯỜNG ĐƯỜNG cho họ vượt trái (phải nhường: cái này trong luật :( )

Thứ 2: khi cụ đi thẳng qua ngã tư, theo em hiểu được là cụ bật cái xi nhan đôi theo ý cụ là cụ XIN đi thẳng phải không ợ ;;). Cái này thực tế thì ko ảnh hưởng gì đến ai nhưng đó lại là một trong những điều kỳ lạ của giao thông Việt Nam trong mắt người nước ngoài. Vì cái xi nhan nháy đôi ấy chỉ có MỘT chức năng là cảnh báo nguy hiểm cho xe phía sau khi mình gặp sự cố phải dừng đột ngột thôi ạ :)

Túm váy lại là em thấy cụ hơi cay cú quá rồi đới. vui lên cho trẻ zai cụ ạ :))
Cụ này đã trả lời cho cụ rùi nhé. Nếu như cụ nói thì luật sửa đổi chỉ cho vượt phải mà không được vượt trái :))
đọc mấy trang liền mới thấy , có quá nhiều các cụ trên này ko hiểu rõ luật , và đơn giản là ko biết các cách vượt xe khi đủ điều kiện , quay ra phán ngay lại cụ chủ thớt , thế mới biết ,ngay trên cái chốn văn hoá này còn có những người ngu ngơ như thế thì ra ngoài đường còn ko biết có nhiều như thế nào .
Thôi từ giờ mà xi nhan trái các cụ đằng sau mà ko biết vượt thì thôi chắc cũng xin phải sang làn nhường các cụ ấy đi cho lành ...

Becgie

Xe điện
Kể cả trong trường hợp của mợ thì cũng nên nhường.
Vì ng đằng sau xin vượt thì có nghĩa ngta muốn đi nhanh hơn mình, có việc hay abc gì đó
Việc mình giảm từ 100 về 80 rồi sang làn phải cũng không có khó khăn gì cả, và cũng chả nhanh chậm đc nổi 1p.
Chỉ có điều để ý an toàn và tốc độ khi sang làn kia mà thôi.
Chuẩn nè. Có nhiều cụ bảo đương PV - CG đi max 100 rồi nhất quyết ko cho vượt, rồi lại bảo là chạy nhanh cũng có nhanh hơn bố đc có mấy phút đâu. Vậy việc vào làn 80 nhường đường cũng có mất mấy thời gian đâu, sao ko làm, để rồi ức chế cả làng.

namthieunam

Xe tăng
Đọc cái này thì đủ hiểu chủ thớt có văn hóa giao thông thế nào rồi các bác nhỉ ^:)^
Em nói thật với cụ chứ cụ muốn hiểu rõ ý em nói thì cụ nên đọc bài của em từ đầu, đoạn này đang tranh luận cụ đừng soi mói, hỏi cụ nếu xe phía trước, bật xinhan trái mà khi đó xe phía trước có đủ ĐK để cho cụ vượt trái, như thế cụ sẽ làm gì trong trường hợp này? Cụ trả lời nhanh hộ cái???

namthieunam

Xe tăng
Chuẩn nè. Có nhiều cụ bảo đương PV - CG đi max 100 rồi nhất quyết ko cho vượt, rồi lại bảo là chạy nhanh cũng có nhanh hơn bố đc có mấy phút đâu. Vậy việc vào làn 80 nhường đường cũng có mất mấy thời gian đâu, sao ko làm, để rồi ức chế cả làng.
Các cụ đọc kĩ bài của em rồi hẵng phán nhé! em Đang nói trên đường QL5 đừng ví tuyến khác vào đây làm gì các cụ à!

namthieunam

Xe tăng
đọc mấy trang liền mới thấy , có quá nhiều các cụ trên này ko hiểu rõ luật , và đơn giản là ko biết các cách vượt xe khi đủ điều kiện , quay ra phán ngay lại cụ chủ thớt , thế mới biết ,ngay trên cái chốn văn hoá này còn có những người ngu ngơ như thế thì ra ngoài đường còn ko biết có nhiều như thế nào .
Thôi từ giờ mà xi nhan trái các cụ đằng sau mà ko biết vượt thì thôi chắc cũng xin phải sang làn nhường các cụ ấy đi cho lành ...
Em thấy cụ nói đúng đấy! em cũng làm như cụ nói đấy, thấy người ta ko biết xử lý thế nào? nên em đã nhường đường chuyển sang làn bên khi đi qua đoạn đường đang sửa mà! nhưng nhiều cụ ko đọc kĩ bài của em phán này phán nọ, phán đủ kiểu? ko hiểu những cụ ý trong trường hợp này sẽ xử lý thế nào?
Em đăng bài nhằm chia sẻ về kinh nghiệm, và các tình huống khi tham gia giao thông? Chẳng nhẽ các cụ ko bao giờ làm như em chắc?

hoanglee94

Xe tăng
Lẽ đời ở đâu có chuyện
"Thôi từ giờ mà xi nhan trái các cụ đằng sau mà ko biết vượt thì thôi chắc cũng xin phải sang làn nhường các cụ ấy đi cho lành"
Nực cười !!

pnew

Xe điện
Luật nào nói là xe trước bật xin nhan bên trái thì có nghĩa báo xe xin vượt vượt bên phải.
Cụ phải biết xin vượt chỉ có nghĩa khi hai xe trên cùng một làn đường. Còn hai xe trên làn đường khác nhau thì đường ai nấy đi chẳng phải xin ai cả. Khi người ta xin vượt có nghĩa là muốn xin vượt ở làn đường cụ đang đi. Nên nếu có văn hóa giao thông, đúng luật và đủ điều kiện thì cụ phải giảm tốc độ đi về phía bên phải để cho người ta vượt. Việc bật đèn bên trái chí có ý báo cho xe sau biết chưa thể nhường đường cho vượt được.

Các cụ không nên đặt ra một cái quy tắc để biện hộ cho thói quen không đi về phía bên phải của mình.

blackpaint

Xe container
Cụ hiểu rất nhầm về xi nhan trái... em đang nói đường không có nhiều làn theo 1 chiều đi nhé rằng:

Điều 14 (Luật GTĐB):
4. Khi vượt, các xe phải vượt về bên trái, trừ các trường hợp sau đây thì được phép vượt bên phải:
a) Khi xe trước có tín hiệu rẽ trái hoặc đang rẽ trái.
Cụ hiểu rẽ trái ở đây là như nào? Bật xi nhan không có nghĩa là rẽ trái vì đơn giản cụ rẽ trái thì cụ lao vào dải phân cách à? Như vậy bật xi nhan trái trong trường hợp cụ chủ không phải là rẽ trái theo đúng nghĩa trong Luật GTĐB.

Còn trong trường hợp đường có nhiều làn như đường 5: thì việc cụ đi làn nào là việc của cụ, là em thì em sẽ sang làn phải và tăng tốc thôi. Nhưng tự nhiên cụ lại xi nhan trái tức là đang báo hiệu cho xe sau biết là cụ chuẩn bị vượt xe đi trước, xe sau chờ tí đã. Nhưng xe sau nhìn lại không thấy xe cụ vượt nên đương nhiên sẽ nghĩ là cụ í trêu ngươi, cản trở không cho vượt. Thà cụ đừng xi nhan cho nó dễ hiểu ợ.

Chỉnh sửa cuối:

Becgie

Xe điện
Các cụ đọc kĩ bài của em rồi hẵng phán nhé! em Đang nói trên đường QL5 đừng ví tuyến khác vào đây làm gì các cụ à!
Đấy là em ví dụ cho việc nhường cho xe khác vượt thôi, em có nói cụ đi đường PV - CG đâu.

volume

Xe tăng
Cụ hiểu rất nhầm về xi nhan trái... em đang nói đường không có nhiều làn theo 1 chiều đi nhé rằng:

Điều 14 (Luật GTĐB):
4. Khi vượt, các xe phải vượt về bên trái, trừ các trường hợp sau đây thì được phép vượt bên phải:
a) Khi xe trước có tín hiệu rẽ trái hoặc đang rẽ trái.
Cụ hiểu rẽ trái ở đây là như nào? Bật xi nhan không có nghĩa là rẽ trái vì đơn giản cụ rẽ trái thì cụ lao vào dải phân cách à? Như vậy bật xi nhan trái trong trường hợp cụ chủ không phải là rẽ trái theo đúng nghĩa trong Luật GTĐB.

Còn trong trường hợp đường có nhiều làn như đường 5: thì việc cụ đi làn nào là việc của cụ, là em thì em sẽ sang làn phải và tăng tốc thôi. Nhưng tự nhiên cụ lại xi nhan trái tức là đang báo hiệu cho xe sau biết là cụ chuẩn bị vượt xe đi trước, xe sau chờ tí đã. Nhưng xe sau nhìn lại không thấy xe cụ vượt nên đương nhiên sẽ nghĩ là cụ í trêu ngươi, cản trở không cho vượt. Thà cụ đừng xi nhan cho nó dễ hiểu ợ.
Đây, cụ Sơn đen phân tích chí lý, khỏi phải bàn cãi nhiều !!!

kiencoi

Xe tải
chắc cụ ý sợ nếu cho vượt bên trái thì cụ ấy sợ bị c.a nó vợt

ngaynha

Xe tăng
Em thấy cụ nói đúng đấy! em cũng làm như cụ nói đấy, thấy người ta ko biết xử lý thế nào? nên em đã nhường đường chuyển sang làn bên khi đi qua đoạn đường đang sửa mà! nhưng nhiều cụ ko đọc kĩ bài của em phán này phán nọ, phán đủ kiểu? ko hiểu những cụ ý trong trường hợp này sẽ xử lý thế nào?
Em đăng bài nhằm chia sẻ về kinh nghiệm, và các tình huống khi tham gia giao thông? Chẳng nhẽ các cụ ko bao giờ làm như em chắc?
Xe sau xin vượt, mà E thấy không đủ đk để sang làn phải để nhường đường thì E bật xin nhan trái với ý rằng có cản trở phía trc hoặc tôi cũng đang vượt.
E chắc chắn là E không bao giờ xin nhan trái với ý là xe sau ơi, mày vượt bên làn phải đi :))

quyenxo84

Xe điện
Website
anygard.vn
A hoá ra là cụ ... cụ lại còn đưa lên đây
Hôm về em ấm ức cụ mãi ... Cụ nên dán sau kính xe là xi nhan trái ---> vượt phải đi thì em mới hiểu ợ
#:-sfun tí

namthieunam

Xe tăng
A hoá ra là cụ ... cụ lại còn đưa lên đây
Hôm về em ấm ức cụ mãi ... Cụ nên dán sau kính xe là xi nhan trái ---> vượt phải đi thì em mới hiểu ợ
#:-sfun tí
Cụ đang đùa em hay là cụ lái xe 30X thật đấy?

Taxi25

Xe buýt
Tóm lại là đi như ông chủ thớt về cất mệ xe cho rộng đường người khác còn cứ giải thích trái mới phải mãi

3convit

Xe điện
@ Hoa Mộc Trắng: đang chạy ở tốc độ max, phanh là điều ko tài nào muốn. Nếu kết hợp khéo giữa 'luật'&'lệ' thì CSGT cũng móm. Nhá phanh; nhan phải; chuyển làn dần; đèn 'đi thẳng' để có thông điệp với cụ tài sau & luật là ổn. Xe cháu cỏ, chạy 100 vẫn ổn và đầm. Cụ/Mợ cần hiểu thèng sau cũng như thèng trước mềnh qua kinh nghiệm+cảm nhận. E điều này nà 'hơi bị chuẩn'. Thậm chí, họ định thế nào có thể đoán/nói trước được. Thường nếu đối tượng biết dùng đèn hợp lý là E lập tức nhường. Còn thèng nào 'xung', E chạy trước và 'cố' dạy họ = cách đi của mềnh--> ối tài hểu ngay và 'nịch sự' hẳn. Tài đa số học rất nhanh...

tranvuhoang2005

Xe điện
Cụ dăng ký từ 2007 mà lại bật xi nhan trái bắt ng ta vượt làn trong thì khác nào chim mồi của xxx

Tahknct

Xe buýt
Liếc cái gương, gạt cái xi-nhan, lắc cái vô lăng, pim cái chào nhau khi vượt. Sao đời khó khăn thế các cụ nhể?

namthieunam

Xe tăng