[Funland] Có cụ nào bị viêm xoang không vào chia sẻ kinh nghiệm em với, chán quá....

Duongbmg

Xe tải
Cụ chú ý giữ ấm cơ thể, tránh bia ruou trong giai đoạn giao mùa này, khi nào hắt hơi khó kiểm soát thì nên xì sạch mũi, 1 tuần 2,3 lần dùng nước muối sinh lý rửa mũi, tránh bụi... em bị lâu rùi nên nhìu kinh nghiệm lắm hiii

dcmax

[Tịch thu bằng lái]
348-Khâm Thiên - Đống Đa - Hà Nội, đt 0829129999
Dùng hoa *** lợn màu tím rửa thật sạch giã lấy nước rồi nhỏ vào mũi ngày 3 lần nhé
Em thấy nhiều người nhắc đến bài thuốc này rùi em chưa thử đợt tới em sẽ thử cách của cụ xem sao.

hiepsangs

Xe buýt
E cũng bị lâu lắm rồi, lúc bị lúc ko. Nếu cụ thói quen đeo khẩu trang khi trở lạnh và hanh thì cũng hạn chế bệnh này đáng kể đấy. ( kinh nghiệm của e thôi )

Khonghieu

Xe container
Cụ qua cửa hàng mẹ em ở khu Thành Công nhé alo 04 37734026 cứ bảo có con trai (Quý) giới thiệu. Em không quảng cáo gì đâu ạ, mẹ em làm đông y thì giúp cụ thôi. Min Mod đừng phạt em.

S320

Xe điện
em cũng xoang mãn đây. ko hiểu thế nào sau khi tập thể dục đều thì ko bị lại nữa? ko hiểu tại đâu? tập thể dục hay thời tiết mà khỏi?

zaisev

Xe tăng
Em bị cơ địa dị ứng thời tiết xoang khổ kinh khủng. Chữa rất nhiều ko khỏi. Nhưng kì lạ là ngoài 30 tuổi tự nhiên nó hết lúc nào ko biết. Cả tôm cua trước ăn bị mẩn người. Cũng hết luôn.

Lac CDX 1.8

Xe điện
Nước cốt cây hoa c.ứt lợn nhỏ 4 lần/ ngày, liên tục trong 1 tuần rồi nghỉ 3 tuần. Làm 3 lần là đỡ hẳn.
Dùng hoa *** lợn màu tím rửa thật sạch giã lấy nước rồi nhỏ vào mũi ngày 3 lần nhé
Chuẩn luôn ạ.

Em đã từng bị viêm xoang cực nặng trong 6-7 năm, mùa lạnh thì xoang đặc luôn khỏi dùng mũi để thở :( đau nhức buốt cả lên đầu. Mỗi lần bị xoang thì khổ sở như bị tra tấn.

Rồi 1 lần bố em nghe mách đi lấy cây hoa *** lợn màu tím, cho thêm muối tinh vào giã lấy nước cốt -> cho vào lọ nhỏ mũi nhỏ hàng ngày. Em làm liên tục khoảng 20 ngày thì khỏi hẳn đến bấy giờ (khoảng gần 20 năm ko còn hiện tượng bị xoang nữa). Các cụ nào bị xoang nặng thử chữa theo cách này xem, cũng có thể nếu hợp như em thì trị dứt được hẳn đấy.

P/s: Nhỏ cái đấy thì xót lắm, các cụ cố chịu nhé :-ss

bachtoe

Xe điện
Website
www.quangcaotrongoi.com
Em bị viêm xoang mãn tính từ bé, trước có tập Yoga đỡ hẳn, ngày xưa đi học đờm mũi chảy ra cả cốc :))
Cụ tập yoga đi

Sometimes

Xe buýt
cụ đã thử xông họng bằng máy phun khí dung chưa?
khi chưa bị viêm hoặc viêm nhẹ, cụ có xông với dung dịch muối ăn 0.1%.
Khi bị viêm mũi, họng, phế quản hoặc phổi cụ có thể xông với dung dịch thuốc kháng sinh loại chuyên dùng. Cách dùng thuốc kháng sinh khí dung có ưu điểm là kháng sinh tác động trực tiếp vào vết thương mà không gây mệt như với phương pháp uống thuốc.

thông thường khi cơ quan hô hấp bị viêm ta phải uống thuốc kháng sinh. Thuốc kháng sinh theo đường thực quản vào dạ dày, xuống ruột, ngấm qua thành ruột vào máu và được máu vận chuyển đến các tế bào ở các cơ quan hô hấp để tiêu diệt vi khuẩn gây viêm nhiễm. Tuy nhiên, chất kháng sinh ngấm trong máu cũng gây hại cho tất cả các tế bào mà máu lưu thông đến.

Chỉnh sửa cuối:

catpv

Xe điện
Người việt mình có tâm lý có bệnh thì vái tứ phương, cho nên nghe đâu chạy chữa đó mà không hề tư duy khoa học tí nào cả. Các bài thuốc dân gian chẳng qua cũng là gặp thầy gặp thuốc thôi chứ không phải cứ bệnh đó ai cũng khỏi.

Em đặt giả thiết thế này các cụ cứ suy nghẫm mà đừng gạch đá em vội nhé:

Theo kinh nghiệm 30 năm sống chung với bệnh của em thì bệnh này là bệnh cực kỳ phổ biến, tây ta đều mắc, điều trị mãn tính vô cùng khó khăn, kể cả ngoại khoa cũng không triệt để "cá nhân em ngoại khoa 2 lần, lần 1 năm 1992, lần 2 năm 2009". Và các hãng dược lớn cũng như các phòng thí nghiệm luôn tập trung nghiên cứu thuốc cũng như phác đồ điều trị bệnh này, hiện đã có những bước tiến đáng kể.

Y học dân gian VN rất phong phú, lấy việc bồi bổ cơ thể để đẩy lui bệnh tật làm gốc rễ, việc này rất quan trọng đối với loại bệnh này, cơ thể khỏe thì OK, yếu cái là bị ngay. Và cũng trên nền tảng đó có nhiều cách chế các loại thảo dược đặc trị bệnh này. Nhưng cá nhân em đã dùng đủ và thấy đối với em hiệu quả = không luôn.

Sau đó em suy nghĩ rằng các phương thuốc đó nó không mang tính đại diện toàn thể bênh này, mà chỉ là một nhóm rất nhỏ bệnh này mà thôi. Các hãng dược phẩm hang năm chi nhiều triệu $ để nghiên cứu các loại thuốc mới điều trị bệnh này, nếu mà các phương thuốc dân gian đơn giản của VN mà điều trị thực sự có hiệu quả đối với đa số kiểu bệnh này thì chỉ cần vài chục ngàn $ là đủ thương mại hóa nó ra toàn cầu rồi, việc gì phải tốn hàng nhiều triệu $ nghiên cứu mà vẫn chưa đi được đến đích.

Vài lời chia sẻ cùng các cụ có hoàn cảnh giống em để có cái nhìn chân thực hơn về bệnh tật. Việc lạm dụng uống thuốc có thể gây hại gan thận và kéo theo nhiều hệ lụy khác. Riêng cá nhân em giờ chỉ dùng mỗi Flixonase của Tây Ba Nha, và trộm vía cầm cự khá tốt tính đến thời điểm này.

lovespeed

Xe tải
Cụ catpv bi quan quá. Một số bệnh như HIV hay ung thư đòi chữa bằng thuốc dân gian thì nên nghi ngờ chứ chuyện chữa mấy thứ bệnh lặt vặt như viêm họng, viêm xoang ... bằng cây thuốc là chuyện hoàn toàn khả thi cụ ạ. Em đưa ra một số lí do phản biện những suy luận của cụ như sau:

- Viêm họng hay viêm xoang phần lớn do khí hậu + mức độ ô nhiễm gây ra. Dân nước ngoài ít bị những bệnh này nên họ không tập trung đổ tiền của vào nghiên cứu. Những ai bị viêm xoang chỉ cần ra nước ngoài sống là hầu như hết bệnh ngay hoặc cùng lắm làm thêm liều kháng sinh là xong chứ ít có chuyện bị mãn tính như ở VN. Mà chả cần ra nước ngoài, chuyển nhà từ Hà Nội vào Sài Gòn là bệnh cũng đã đỡ hẳn rồi.

- Những cây thuốc ở VN thì nước ngoài ko có (tất nhiên có chiều ngược lại). Bây giờ cụ đang ở Mĩ mà cho cụ bài thuốc dùng rau diếp cá hay hoa *** lợn chắc cụ khóc thét. Chưa kể mấy cây đấy có tìm được ở Mĩ thì tính chất nó đã không như khi nó ở VN, dùng có khi không công hiệu.

- Chữa bệnh bằng cây thuốc không có gì đặc biệt. Tất cả các cây đều có các chất ức chế một số loại vi khuẩn nhất định và thực tế nhều loại kháng sinh được bào chế từ cây cỏ. Dùng cây thuốc lợi hơn dùng kháng sinh ở chỗ có thể dùng lâu dài, ít lo quá liều.

Như trường hợp thực tế của em: viêm họng mãn tính. Táng kháng sinh cả tháng do bác sĩ trường Y kê hẳn hoi chứ không phải mấy con bán thuốc không bằng ngoài chợ mà vẫn không ăn thua, cứ dừng thuốc là tái phát. Bác sĩ bảo phải đi cắt Amidal mà em thì ngại dao kéo nên thử chuyển sang dùng cây thuốc. Được vài hôm đỡ hẳn.

Cuối cùng thừa nhận với cụ chữa bệnh bằng cây thuốc ở ta không được xây dựng hệ thống thành phương pháp khoa học tử tế. Toàn kinh nghiệm, rỉ tai nhau với cả có bệnh thì vái tứ phương gây khó khăn rất lớn cho người bệnh.

sleepy86

Xe hơi
Em cũng bị cái bệnh quái vãi lìn này. Xin thưa là khổ lắm. Lại còn bị cả lên ù tai nữa. Cũng tại ngu, lúc bị nhẹ coi thường nên bị lên cả tai nữa. Giờ chán vãi lìn, Lên mạng tìm kiếm đủ kiểu cách chữa trị mà chưa có kết quả lìn gì :(

vuongminh

Xe tải
Bệnh xoang rất dễ tái phát, cụ nên tránh bụi khói, nhớ là đừng hít mũi mà bao giờ cũng phải xì ra nhé.

oojimioo

Xe tăng
E cũng bị đây, khó chịu kinh khủng, đi đâu cũng khụt khịt

Sky_HP

Xe tải
em bị viêm xoang mãn tính. Vào BV Chở Rẫy mổ. Khỏi từ năm 2007 đến nay.

thầy mộc

Xe tăng
Em cũng bị cái bệnh quái vãi lìn này. Xin thưa là khổ lắm. Lại còn bị cả lên ù tai nữa. Cũng tại ngu, lúc bị nhẹ coi thường nên bị lên cả tai nữa. Giờ chán vãi lìn, Lên mạng tìm kiếm đủ kiểu cách chữa trị mà chưa có kết quả lìn gì :(
E cũng bị đây, khó chịu kinh khủng, đi đâu cũng khụt khịt
các cụ pm cho em, em biếu nhóe. đảm bảo 20 ngày là ok.

upclip

Xe hơi
mùa đông nào em cũng bị, chưa biết chữa thế nào :S

tatthanh456

Xe hơi
Cháu đc ông già cho cái lọ thuốc gì mà mùi như lá đinh năng ý. Lúc nào bị,cháu nhỏ vào mũi cái là khỏi ngay...

my_angle

Xe hơi
Bệnh này có vẻ mãn tính. Em mùa đông suốt ngày sổ mũi hắt hơi sụt sịt. Có phải sắp xoang không các cụ?

thang313286

Xe đạp
cụ cứ làm ít hoa *** lợn, giã + ít muối , nhỏ là khỏi (rửa mũi thường xuyên =dung dịch nước muối sinh lý)