[Funland] Có cụ mợ nào đang làm đúng công việc mình thích nhất không ạ?

Yeuaibaygio

Xe container
À em diễn giải ý trên cụ nhé. Có đứa bạn em nó thích giao tiếp mà muốn làm việc như là lễ tân, đối ngoại, ngoại giao, nhưng vì học trường ngành nên ra trường đi làm thanh tra, nó kêu là làm khô khan không đúng sở thích của nó "ngoại giao" nên em mới nói đại ý (thích giao tiếp nhưng lại làm thanh tra với các thủ tục khô khan... ) như trên ấy cụ văn hơi lủng củng xíu hi
Úi thanh tra giao tiếp hơi bị nhiều cụ ơi, lại còn cửa trên. Em thấy vậy là đúng một phần sở thích, lại còn ngon, đi đâu người ta đưa đi chơi free còn có quà quê mang về.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Em thì cứ việc gì ra tiền là em thích và thích nhất là không phải làm gì mà vẫn có tiền tiêu thoải mái :))

MuathuHN252

Xe cút kít
Chỗ làm ổn định thế thì mợ nhảy chỗ khác làm gì
Cty e có chế độ trả lương nó hơi dị, cùng 1 vị trí, sẵn sàng trả mức lương chênh nhau cả 5 7tr 1tháng. Vd lương e đang 10tr, năm sau e sẽ dc tăng 5% lên 10tr5, nhưng 1 đứa ít hơn e 4 5 năm kinh nghiệm, PV vào 1 vị trí y như em, lương nó ở cty cũ đang 10tr, giờ nó đòi lên 12tr cty e vẫn đồng ý, thế là nó xảy ra tình trạng trong 1team, số năm kn khác nhau, nhưng mức lương rất khác nhau. Và càng cống hiến với cty thì lương càng thấp.
Có 1em trai sau e 1khóa, xưa cũng cùng team e, lương ngang ngang e, nó bảo nó rất thích môi trường cty e nhưng nó bắt buộc phải đi vì cty e tính là cty TOP nhưng trả lương thưởng lại thấp, nó bảo nó sẽ đi 1-2cty khác để deal mức lương cao lên, sau đó lại xin quay trở về và gắn bó ở cty em. Và đúng thật, sau khi nó đi 3năm, cty e lại có vị trí tuyển và nó nộp CV, lại đỗ, thế là lương nó giờ cao hơn hẳn em. Bạn bè e, rất nhiều ng lương cao hơn e cả gấp rưỡi gấp đôi, gấp 3rồi, trong khi ngày xưa ở trường em cũng là đứa học hành ổn. Tính e cũng hiếu thắng, nhưng kiểu bắt buộc e fai chấp nhận như thế này ấy. Giờ sói đi làm xa cả hàng ngàn km, ko có bố mẹ 2bên phụ giúp, ko có giúp việc, có lúc e nghĩ mình nhảy cty khác lương chắc chắn cao hơn nhưng sẽ vất vả hơn, và có khi e fai thuê thêm GV chứ em ko thể ko thuê gv như hiện giờ được. Đấy nghĩ vậy nên e lại thôi ko nhảy, nhưng cứ nghĩ mấy cái đứa bằng số năm kn mình hoặc ít hơn số năm kn so với mình trong cty thôi mà lương nó cao vụt lên, trong khi nó chẳng có gì gọi là làm tốt hơn mình thì lại cay cú

Citronella

Xe buýt
Em đến giờ U50 cũng chả biết em thích cái gì, nhưng chắc em thích kiếm tiền bằng mồ hôi và tri thức của mình. May quá đến giờ vẫn nuôi được gia đình nên công việc nào em cũng thích miễn là kiếm tiền chân chính chứ bằng cấp thì nhiều, các loại em đều thích học nhưng hầu hết là sau đó chữ thầy trả thầy, em vào công việc nào cũng học lại từ đầu. Thôi kệ không làm chuyên gia được thì làm "công nhân cổ cồn trắng" vậy.

beforethewinter

Xe tải
Cty e có chế độ trả lương nó hơi dị, cùng 1 vị trí, sẵn sàng trả mức lương chênh nhau cả 5 7tr 1tháng. Vd lương e đang 10tr, năm sau e sẽ dc tăng 5% lên 10tr5, nhưng 1 đứa ít hơn e 4 5 năm kinh nghiệm, PV vào 1 vị trí y như em, lương nó ở cty cũ đang 10tr, giờ nó đòi lên 12tr cty e vẫn đồng ý, thế là nó xảy ra tình trạng trong 1team, số năm kn khác nhau, nhưng mức lương rất khác nhau. Và càng cống hiến với cty thì lương càng thấp.
Có 1em trai sau e 1khóa, xưa cũng cùng team e, lương ngang ngang e, nó bảo nó rất thích môi trường cty e nhưng nó bắt buộc phải đi vì cty e tính là cty TOP nhưng trả lương thưởng lại thấp, nó bảo nó sẽ đi 1-2cty khác để deal mức lương cao lên, sau đó lại xin quay trở về và gắn bó ở cty em. Và đúng thật, sau khi nó đi 3năm, cty e lại có vị trí tuyển và nó nộp CV, lại đỗ, thế là lương nó giờ cao hơn hẳn em. Bạn bè e, rất nhiều ng lương cao hơn e cả gấp rưỡi gấp đôi, gấp 3rồi, trong khi ngày xưa ở trường em cũng là đứa học hành ổn. Tính e cũng hiếu thắng, nhưng kiểu bắt buộc e fai chấp nhận như thế này ấy. Giờ sói đi làm xa cả hàng ngàn km, ko có bố mẹ 2bên phụ giúp, ko có giúp việc, có lúc e nghĩ mình nhảy cty khác lương chắc chắn cao hơn nhưng sẽ vất vả hơn, và có khi e fai thuê thêm GV chứ em ko thể ko thuê gv như hiện giờ được. Đấy nghĩ vậy nên e lại thôi ko nhảy, nhưng cứ nghĩ mấy cái đứa bằng số năm kn mình hoặc ít hơn số năm kn so với mình trong cty thôi mà lương nó cao vụt lên, trong khi nó chẳng có gì gọi là làm tốt hơn mình thì lại cay cú
Tình trạng chung thôi ạ. Đợi con lớn lớn chút thì nhảy đi mợ

MuathuHN252

Xe cút kít
Tình trạng chung thôi ạ. Đợi con lớn lớn chút thì nhảy đi mợ
Vâng ạ. Chắc cty nó cũng sắp đuổi rồi. Có hôm gặp 1 anh trên em mấy khóa, làm cty khác, anh ấy hỏi chuyện và hơi ngạc nhiên khi từ lúc ra trường giờ em vẫn làm ở cty này. Xong a bảo sao 4 5 đợt cắt giảm nhân sự rồi mà cô vẫn trụ lại dc ở đấy nhỉ :))
Em chỉ cười trừ là chắc cty thấy nhà đông con nên thương ko nỡ cắt

BachBeo

Xe lăn
Website
tuyendungvieclam.net

Yeuaibaygio

Xe container
Không hiếm đâu Mợ, cách đây 20 năm em làm công tg FDI đã thế rồi. Lương là thỏa thuận khi phỏng vấn. Vì vậy người mới vào, cùng level nhưng lương có thể cao gần gấp đôi đội gắn bó từ lúc công ty mới hoạt động.

MuathuHN252

Xe cút kít
Không hiếm đâu Mợ, cách đây 20 năm em làm công tg FDI đã thế rồi. Lương là thỏa thuận khi phỏng vấn. Vì vậy người mới vào, cùng level nhưng lương có thể cao gần gấp đôi đội gắn bó từ lúc công ty mới hoạt động.
Vâng, toàn thế. Mỗi lần nhảy cty lại deal dc tăng kha khá, còn gắn bó thì tăng nhỏ giọt. Nên nếu càng gắn bó thì lương càng thấp là vậy. Cty e thì cùng vị trí ko x lương nhau dc vì giờ nó quy định trần lương rồi, lên đến trần là làm tốt mấy thì tốt nó ko tăng lương luôn, ko đồng ý thì tự nghỉ ạ

sskkb

Xe điện
Em thấy hầu như những người em gặp đều làm công việc do vì tiền chứ không đúng công việc họ yêu thích nhất. Ví dụ 1 người thích đi du lịch nhưng phải làm CA nên không dễ để vi vu thế giới, 1 người thích làm chăm sóc sắc đẹp nhưng lại tốt nghiệp kế toán nên chỉ xin việc được trong nghề con số, 1 người thích giao tiếp nhưng lại làm thanh tra với các thủ tục khô khan...

Các cụ mợ yêu thích nhất là làm gì và hiện có đang làm đúng công việc đấy không ạ :">
Em thích mở 1 quán cafe nhỏ tự bán.
Và hiện giờ em tư vấn về an toàn thông tin 😢

taomeomommy

Xe buýt
Ngày xưa em học kế toán 4 năm ĐH, hồi đó thi ĐH chỉ nghĩ là chọn trường nào vừa sức, chỉ cần đỗ ĐH làm hài lòng gia đình chứ em thích theo nghề báo chí hoặc làm thứ gì liên quan tới mỹ thuật, đồ hoạ. Học kế toán 4 năm xong ra trường e vứt bằng cấp 1 xó :)) , đi vẽ mạch điện tử cho bọn Đài Loan, một công việc chả liên quan gì tới cả ngành nghề học hay sở thích cá nhân 😂😂😂. Bạn bè hỏi làm gì, em mở mấy cái layout mạch điện tử ra cho chúng nó xem mà chúng nó há hốc mồm vì không nghĩ 1 đứa tâm hồn nghệ sỹ như em lại đi làm cái nghề đó. Làm đc vài năm thì em nghỉ và chống lầy. Chắc phải cảm ơn lão chồng vì luôn ủng hộ em theo đuổi đam mê, lúc nào cũng bảo em thích làm gì thì làm. Biết em thích chụp ảnh lão mua tặng máy ảnh. E lại thích nấu ăn nữa. Suốt thời gian nghỉ đẻ em làm cộng tác viên mảng ẩm thực cho các báo online, cứ nấu nấu chụp chụp rồi viết bài kiếm tiền. Nơi chung là ở nhà nhưng vẫn ra tiền. Sau khi hai đẻ xong 2 lứa, em đi làm cho 1 cty, cũng liên quan tới chụp ảnh và làm đồ ăn , thời gian cũng linh hoạt, lương lậu cũng khá nhưng cuóii cùng vẫn nghỉ vì chả thấy hợp với đi làm thuê. Sau em chuyển sang bán đồ ăn online, tự xây dựng cái page , tự viết content, tự làm hình ảnh. Và công việc đó gắn với em tới giờ. Có thể nói mà giờ em được làm đúng những thứ mình thích, cảm thấy thật tự do, thoải mái, không bị áp lực.

alceste

Xe điện
Công ty nào cũng thế mợ ơi, vì dải lương rất dài. Như công ty cũ của em, quản lý dự án lương từ 28-90 triệu, có những bạn trợ lý làm 1 thời gian tốt thì được promote lên quản lý dự án. Tất nhiên những người đó coi như là chưa có kinh nghiệm hoặc rất ít kinh nghiệm thì họ chỉ ăn mức lương bậc đầu, nhưng có những người rất kinh nghiệm thì họ sẽ được mức lương sau, nếu quản lý dự án quan trọng hoặc rất xuất sắc thì lên Band trên. Mợ vào từ đầu thì đương nhiên áp starting point, quá trình làm việc không thay đổi nhiều về trách nhiệm và thành tích hay vi trí thi tăng 5-10%/năm thôi.
Còn nếu đã 10+ năm kinh nghiệm đi làm thì kô thể áp mức lương đó được. Thường công thức là mức lương cũ +10-30% la ra mức offer tùy mức độ kết ứng viên đó ntn.
Thế nên cách tăng lương nhanh nhất là nhảy vị trí hoặc nhảy việc.

MuathuHN252

Xe cút kít
Công ty nào cũng thế mợ ơi, vì dải lương rất dài. Như công ty cũ của em, quản lý dự án lương từ 28-90 triệu, có những bạn trợ lý làm 1 thời gian tốt thì được promote lên quản lý dự án. Tất nhiên những người đó coi như là chưa có kinh nghiệm hoặc rất ít kinh nghiệm thì họ chỉ ăn mức lương bậc đầu, nhưng có những người rất kinh nghiệm thì họ sẽ được mức lương sau, nếu quản lý dự án quan trọng hoặc rất xuất sắc thì lên Band trên. Mợ vào từ đầu thì đương nhiên áp starting point, quá trình làm việc không thay đổi nhiều về trách nhiệm và thành tích hay vi trí thi tăng 5-10%/năm thôi.
Còn nếu đã 10+ năm kinh nghiệm đi làm thì kô thể áp mức lương đó được. Thường công thức là mức lương cũ +10-30% la ra mức offer tùy mức độ kết ứng viên đó ntn.
Thế nên cách tăng lương nhanh nhất là nhảy vị trí hoặc nhảy việc.
Mấy năm nay cty cứ viện cớ covid khó khăn còn tăng có 3% 1 năm gì đó thôi. Mà các bạn mới vào cty, các bạn ấy đòi tăng 15 20% so với mức lương ở cty cũ, thì cty đều đồng ý. Nhiều khi nếu cv và trách nhiệm khác nhau thì ok, đây vị trí cv y chang như nhau, vì bọn e làm sales, những đứa gắn bó với cty thì quy trình thủ tục các thứ nó còn nhanh nhẹn hơn.

Anita Emi

Xe điện
Ngày bé 4 hay 5 tuổi gì đó được ông anh dẫn sang hàng xóm mở điện tử, tự nhiên ông đưa cái tay cầm cho xong bấm nút thấy có cục trăng trắng nhả ta bay trúng cái xe tăng địch nó nổ cái bùm...

Xong cứ tự hỏi sao hay thế nhỉ sao nó lại nhả đạn ra nhỉ...

Lớn hơn xíu tầm lớp 3 chuyên mò ra hồ câu trộm cá vác xô to uỵch về bán cho bà bán nước đầu khu lấy 500-1000 đi chơi contra, nhảy mãi ko qua cái vực bàn 1...

Lớn tí nữa thì rồng đen, cảnh sát 2,3, 7 viên ngọc rồng, đua xe harley, đua xe top gear...

Rồi bóng đá nhật 2,3, 4... Bóng đá siêu sao..

Học giỏi vật lý, toán sau đỗ điện tử viễn thông bk cuối 2002.

Ra trường đi làm .. chưa bao giờ ko làm đúng chuyên môn kỹ sư hạ tầng cntt

Giờ 2024 40t tây là chuyên viên tích hợp hệ thống làm trên duy tân, cầu giấy. Công việc là xây bài dựng thiết bị vận hành thử, tích hợp ứng dụng. Xong xuôi chuyển giao đào tạo cho khách hàng. Lương tháng hơn chục trẹo 😆

View attachment 8642390
View attachment 8642385
Nó là nghiệp đam mê từ thủa bé tí, tâm niệm luôn là trong quá trình phát triển của đất nước hẳn có 1 phần công sức của mình, bản thán cũng thấy mình cũng là 1 mắt xích trong bộ máy vận hành và đi lên của 1 tập thể.

Xưa bé nghịch hay bị ông hàng xóm bảo: rồi mày cũng chả làm được gì cho đời đâu mà, cuối cùng lại không hề như thế nha.
Kỹ sư hệ thống mà lương có hơn chục triệu hả cụ?

haithanhdhh

Xe máy
Em là người may mắn
Công việc em làm chính là công việc em thích, đang làm, được làm trong môi trường văn minh và thu nhập ổn.
Công việc tay trái cũng là 1 công việc thuộc sở thích của em.
Thế nên bận chút nhưng làm rất thoải mái và tự do.

fan Bayern

[Tịch thu bằng lái]
Em là người may mắn
Công việc em làm chính là công việc em thích, đang làm, được làm trong môi trường văn minh và thu nhập ổn.
Công việc tay trái cũng là 1 công việc thuộc sở thích của em.
Thế nên bận chút nhưng làm rất thoải mái và tự do.
Công việc là thứ gắn bó nhất vậy hãy tìm công việc phù hợp nhất, yêu thích nhất, được trả cao nhất

Em dân i tờ. Hồi học C3 thích cái chương trình Sự lựa chọn cho tương lai mà thi BK rồi theo CNTT. Em làm cả research lẫn ứng dụng. Làm từ lập trình viên đến CTO. Làm cả tư vấn lẫn hỗ trợ kỹ thuật. Làm cả NN, NGO lẫn tư nhân. Nhưng vẫn trong cái ngành i tờ này. Làm cái khác e rằng không cạnh tranh được với các bạn trẻ. Hồi trẻ thì muốn làm những cái to lớn, giờ thì chỉ cần kiếm được xèng ổn định. Em 4x

duytrong

Xe lăn
Thích gì được lấy thì có mà Thánh. Bởi vậy mới nói Đời không như là mơ cụ ơi.

cha biet chi

Xe điện
E thất nghiệp còn chả biết mình làm gi đúng đây ạ.

CCB

Xe tăng
Hồi em đi ôn thi ĐH (hè năm 94) cùng thằng cùng học lớp C3. Em nhớ mãi đêm Hè trăng rằm sáng vằng vặc, hai thằng ngồi trên đám rơm ngoài sân tâm sự.
Em có nói với nó: Tao với mày, mà không đỗ một trong mấy trường ĐH, mà phải học CĐSP rồi về làm GV ở quê, mày con một có điều kiện hơn, chứ tao chắc phải đi học sửa chữa tivi đài điện, hoặc tao mở cửa hàng may làm thêm ngoài giờ...
Thế rồi, thằng bạn em nó học CĐSP rồi về làm GV trường làng, còn em thì học trường ĐH mình yêu thích, và làm nghề mình yêu thích dù thu nhập TB (dưới TB).