[Funland] Có cụ mợ nào đang làm đúng công việc mình thích nhất không ạ?

duonganhdc

Xe tải
Ngày bé 4 hay 5 tuổi gì đó được ông anh dẫn sang hàng xóm mở điện tử, tự nhiên ông đưa cái tay cầm cho xong bấm nút thấy có cục trăng trắng nhả ta bay trúng cái xe tăng địch nó nổ cái bùm...

Xong cứ tự hỏi sao hay thế nhỉ sao nó lại nhả đạn ra nhỉ...

Lớn hơn xíu tầm lớp 3 chuyên mò ra hồ câu trộm cá vác xô to uỵch về bán cho bà bán nước đầu khu lấy 500-1000 đi chơi contra, nhảy mãi ko qua cái vực bàn 1...

Lớn tí nữa thì rồng đen, cảnh sát 2,3, 7 viên ngọc rồng, đua xe harley, đua xe top gear...

Rồi bóng đá nhật 2,3, 4... Bóng đá siêu sao..

Học giỏi vật lý, toán sau đỗ điện tử viễn thông bk cuối 2002.

Ra trường đi làm .. chưa bao giờ ko làm đúng chuyên môn kỹ sư hạ tầng cntt

Giờ 2024 40t tây là chuyên viên tích hợp hệ thống làm trên duy tân, cầu giấy. Công việc là xây bài dựng thiết bị vận hành thử, tích hợp ứng dụng. Xong xuôi chuyển giao đào tạo cho khách hàng. Lương tháng hơn chục trẹo 😆

View attachment 8642390
View attachment 8642385
Nó là nghiệp đam mê từ thủa bé tí, tâm niệm luôn là trong quá trình phát triển của đất nước hẳn có 1 phần công sức của mình, bản thán cũng thấy mình cũng là 1 mắt xích trong bộ máy vận hành và đi lên của 1 tập thể.

Xưa bé nghịch hay bị ông hàng xóm bảo: rồi mày cũng chả làm được gì cho đời đâu mà, cuối cùng lại không hề như thế nha.
Nghề tin học thì đúng là đỉnh của thời thế. Nhưng nó có 2 nhược điểm: 1 là ngồi lâu mỏi lưng, 2 là ảnh hưởng thị lực. Phải cực đam mê code các kiểu mới nên theo nghề này, nhưng nghe nói theo thì cuốn lắm cụ ạ lại ung dung hoạt động dù đại dịch covid cũng làm remote

Trục

Xe ba gác
Em thấy hầu như những người em gặp đều làm công việc do vì tiền chứ không đúng công việc họ yêu thích nhất. Ví dụ 1 người thích đi du lịch nhưng phải làm CA nên không dễ để vi vu thế giới, 1 người thích làm chăm sóc sắc đẹp nhưng lại tốt nghiệp kế toán nên chỉ xin việc được trong nghề con số, 1 người thích giao tiếp nhưng lại làm thanh tra với các thủ tục khô khan...

Các cụ mợ yêu thích nhất là làm gì và hiện có đang làm đúng công việc đấy không ạ :">
Em không làm đúng chuyên môn Khoa học tự nhiên mà em lại làm kinh doanh thương mại.

MuathuHN252

Xe cút kít
E ra trường chục năm vẫn gắn bó 1cty đây.
4năm đầu vào sinh luôn 3đứa may cty ko đuổi. So với bạn bè cùng khóa thì lương em thuộc dạng áp chót rồi. Lắm lúc cũng chán, vì nghĩ xưa đi học mình đâu có thua kém các bạn, mà giờ so vị trí cv, so thu nhập thì chẳng bằng ai. Nhưng có nhiều thứ khiến mình phải đánh đổi, thời gian cho gia đình, cho con cái, cho bản thân nghỉ ngơi.
Đã có những lúc định viết CV nộp nơi khác rồi, nhưng sói lại can. Vậy là lại thôi...
Và điều quan trọng nhất níu giữ em ở lại, vẫn là tuy thu nhập ko tốt lắm nhưng sếp quá tâm lý và môi trường cty quá tuyệt vời. Làm em chưa quyết tâm để đi ạ. Nên chắc là em vẫn đang yêu công việc này

alceste

Xe điện
Em thấy hầu như những người em gặp đều làm công việc do vì tiền chứ không đúng công việc họ yêu thích nhất. Ví dụ 1 người thích đi du lịch nhưng phải làm CA nên không dễ để vi vu thế giới, 1 người thích làm chăm sóc sắc đẹp nhưng lại tốt nghiệp kế toán nên chỉ xin việc được trong nghề con số, 1 người thích giao tiếp nhưng lại làm thanh tra với các thủ tục khô khan...

Các cụ mợ yêu thích nhất là làm gì và hiện có đang làm đúng công việc đấy không ạ :">
Cụ đang hơi nhầm giữa sở thích cá nhân (du lịch, chăm sóc sắc đẹp), tính cách (thích giao tiếp) với nghề nghiệp rồi.
Cụ hỏi ai thì chắc trên 50% thích đi du lịch (nếu có tiền), Nhưng ai thích đi du lịch mà cũng làm trong ngành du lịch thì có mà chết à.

duonganhdc

Xe tải
Cụ đang hơi nhầm giữa sở thích cá nhân (du lịch, chăm sóc sắc đẹp), tính cách (thích giao tiếp) với nghề nghiệp rồi.
Cụ hỏi ai thì chắc trên 50% thích đi du lịch (nếu có tiền), Nhưng ai thích đi du lịch mà cũng làm trong ngành du lịch thì có mà chết à.
Thực ra là việc thích nhất đấy cụ ạ. Thích du lịch nhất thì ước mơ là làm trong lĩnh vực du lịch, tiếp viên, hoặc đi nước ngoài định cư. Còn em cũng thấy nhiều người bỏ dở công việc nhàm chán để theo sở thích và biến nó thành công viêc luôn ấy

Còn nhiều người cũng không thích đi du lịch đâu cụ yên tâm nha, Nhiều người thích tu tâm 1 chỗ và hướng đến đạo phật nên lại thích an nhiên 1 chỗ hơn. Nên không phải ai cũng thích du lịch đâu cụ

phuongmit

Xe cút kít
Thích du lịch mà làm trong ngành có khi sợ vỡ mật luôn í chứ mợ :))

alceste

Xe điện
Thực ra là việc thích nhất đấy cụ ạ. Thích du lịch nhất thì ước mơ là làm trong lĩnh vực du lịch, tiếp viên, hoặc đi nước ngoài định cư. Còn em cũng thấy nhiều người bỏ dở công việc nhàm chán để theo sở thích và biến nó thành công viêc luôn ấy

Còn nhiều người cũng không thích đi du lịch đâu cụ yên tâm nha, Nhiều người thích tu tâm 1 chỗ và hướng đến đạo phật nên lại thích an nhiên 1 chỗ hơn. Nên không phải ai cũng thích du lịch đâu cụ
Thôi nghe thích du lịch thì đi nước ngoài định cư là em biết cụ rồi.
Em đã nói ít nhất 50% thích chứ kô phải tất cả.
Và có rất nhiều người không thích, vì họ không thử chưa có điều kiện thử bao giờ. Bản tính con người là thích học hỏi, thích ra ngoài tìm tòi cái mới, thích quan sát thế giới. Đây là bản chất tự nhiên của con người trừ một số người rất hướng nội, hoặc như cụ nói là những người thích tu tập (Trong số đó có rất nhiều đã đi người đã đi vòng quanh thế giới khi họ còn trẻ, vì thường trung niên trở lên mới tu chưa có ai thanh niên đã thích ngay đâu) chắc cũng chỉ chiếm không hơn 5 % dân số cụ ạ.
Ví dụ như bố em chẳng hạn trước đây không bao giờ đi, bởi vì nghĩ rằng tốn tiền, không có điều kiện và không khác gì ở nhà xem ti vi cũng được. Nhưng mà bây giờ rủ đi đâu cũng đi, rất đơn giản bởi vì em lo hết mọi thứ

dpl

Xe lăn

E thích nghề của em vì nó làm đẹp cho ng khác dù rất nghèo ạ :))

dpl

Xe lăn
Em học ngoại ngữ với giao thông vận tải, lại thích làm cho công ti nước ngoài giờ e làm grab nên hoàn toàn đúng ngành đúng nghề và e chưa bao giờ hết iêu thích công việc này
Cụ nghĩ sao về chuyển đội về nội địa cho Sm ạ :D

MuathuHN252

Xe cút kít
Và có rất nhiều người không thích, vì họ không thử chưa có điều kiện thử bao giờ. Bản tính con người là thích học hỏi, thích ra ngoài tìm tòi cái mới, thích quan sát thế giới. Đây là bản chất tự nhiên của con người trừ một số người rất hướng nội, hoặc như cụ nói là những người thích tu tập (Trong số đó có rất nhiều đã đi người đã đi vòng quanh thế giới khi họ còn trẻ, vì thường trung niên trở lên mới tu chưa có ai thanh niên đã thích ngay đâu) chắc cũng chỉ chiếm không hơn 5 % dân số cụ ạ.
Ví dụ như bố em chẳng hạn trước đây không bao giờ đi, bởi vì nghĩ rằng tốn tiền, không có điều kiện và không khác gì ở nhà xem ti vi cũng được. Nhưng mà bây giờ rủ đi đâu cũng đi, rất đơn giản bởi vì em lo hết mọi thứ
Thích dl làm cv linh động thời gian, thu nhập ok là đi. Em bận con nhỏ chứ mấy cái đứa cty e mà chưa ck con, cứ tháng hoặc quý vừa nhận thưởng về là chúng nó lại đi DL 1lần. Xưa máy bay rẻ thì thấy cno bay vù vù suốt. Em thì cả năm may đi dc lần, lúc nào đi còn phải thuê ng trông con.

• Vodka
Reactions: CCB

duonganhdc

Xe tải
À em diễn giải ý trên cụ nhé. Có đứa bạn em nó thích giao tiếp mà muốn làm việc như là lễ tân, đối ngoại, ngoại giao, nhưng vì học trường ngành nên ra trường đi làm thanh tra, nó kêu là làm khô khan không đúng sở thích của nó "ngoại giao" nên em mới nói đại ý (thích giao tiếp nhưng lại làm thanh tra với các thủ tục khô khan... ) như trên ấy cụ văn hơi lủng củng xíu hi

fan Bayern

[Tịch thu bằng lái]
Thiết kế thi công nội thất ạ :D
Làm đẹp cho cơ sở kinh doanh, ngôi nhà của các cccm ạ
Em cũng thích nghề nội thất khi tự thiết kế nhà cho mình, tuy nhiên em không biết vẽ nên giờ đi làm nghề sale cho các cty thiết kế nội thất ợ.

• Vodka
Reactions: dpl

honda_cub79

Xe lăn
E ra trường chục năm vẫn gắn bó 1cty đây.
4năm đầu vào sinh luôn 3đứa may cty ko đuổi. So với bạn bè cùng khóa thì lương em thuộc dạng áp chót rồi. Lắm lúc cũng chán, vì nghĩ xưa đi học mình đâu có thua kém các bạn, mà giờ so vị trí cv, so thu nhập thì chẳng bằng ai. Nhưng có nhiều thứ khiến mình phải đánh đổi, thời gian cho gia đình, cho con cái, cho bản thân nghỉ ngơi.
Đã có những lúc định viết CV nộp nơi khác rồi, nhưng sói lại can. Vậy là lại thôi...
Và điều quan trọng nhất níu giữ em ở lại, vẫn là tuy thu nhập ko tốt lắm nhưng sếp quá tâm lý và môi trường cty quá tuyệt vời. Làm em chưa quyết tâm để đi ạ. Nên chắc là em vẫn đang yêu công việc này
Chỗ làm ổn định thế thì mợ nhảy chỗ khác làm gì