[Funland] Có cụ, mợ nào có con bị tự kỷ không ạ?

porsche gt

Xe điện
Em chưa có vợ nhưng cũng thấy may mắn khi đọc thớt, sau này làm cha làm mẹ còn để ý. Chúc các bé mau khỏi bệnh !

moetwanted

Xe máy
Cái này đòi hỏi sự kiên nhẫn của các cụ, đặc biệt là chịu khó trò chuyện với bé

chinxu

Xe tải
Tu ky doi hoi cac bac cha me phai rất kiên nhẫn..các bác co thể cho f1 thăm khám tại khoa Tâm bệnh,bv Nhi Tw..ngoài ra Bs Hoàng cẩm Tú..truocd đây là trưởng khoa da về hưu .có rraát nhieruf bac đã đưa f1 đến và đạt kết quả tốt..địa chỉ nhà bs Tú o nghõ phất lộc..trên đường Xuân thủy,cầu giâý.Xin chia xe cung ca nhà a.
Cặm cụi mỗi tối :)
Topic hay quá, chúc cụ và Gđ có thêm sức khỏe, nghị lực để dạy dỗ cho con trai yêu quý trở thành 1 cậu bé ngoan ngoãn, thôg minh :)

linhbk

Xe tải
Có chỗ để chia sẻ, thật hạnh phúc biết bao. F1 nhà cháu cũng bị tăng động, giảm chú ý. Mãi hơn 3 tuổi mới bập bẹ tập nói, nhưng cũng không tự nói được. Nhà cháu vẫn đang cho F1 theo học tại trung tâm Phương Thanh ở Hoàng Văn Thái từ 2,5 tuổi đến giờ đã được 4.5 tuổi rồi. F1 nhà cháu bây giờ cũng chỉ nói theo thôi chứ cũng chưa tự giao tiếp được. Nhà cháu rất đồng cảm với gia đình các cụ mợ có con bị như thế.
Để nhà cháu kể về quá trình nuôi dậy F1 của vợ chồng cháu sau vậy

xuxu_xink

Xe tải
Có chỗ để chia sẻ, thật hạnh phúc biết bao. F1 nhà cháu cũng bị tăng động, giảm chú ý. Mãi hơn 3 tuổi mới bập bẹ tập nói, nhưng cũng không tự nói được. Nhà cháu vẫn đang cho F1 theo học tại trung tâm Phương Thanh ở Hoàng Văn Thái từ 2,5 tuổi đến giờ đã được 4.5 tuổi rồi. F1 nhà cháu bây giờ cũng chỉ nói theo thôi chứ cũng chưa tự giao tiếp được. Nhà cháu rất đồng cảm với gia đình các cụ mợ có con bị như thế.
Để nhà cháu kể về quá trình nuôi dậy F1 của vợ chồng cháu sau vậy
sao học lâu thía cụ ơi, f em thì học từ lúc 26 tháng mất đúng 1 năm thì ổn mờ, hiện f em có thể chủ động dùng ngôn ngữ, tuy chưa bằng các bạn cùng lứa nhưng cũng phải đạt 80% bé em học ở Thái Hà, giờ đã học trường hòa nhập được 4 tháng

Godfather77

Xe điện
sao học lâu thía cụ ơi, f em thì học từ lúc 26 tháng mất đúng 1 năm thì ổn mờ, hiện f em có thể chủ động dùng ngôn ngữ, tuy chưa bằng các bạn cùng lứa nhưng cũng phải đạt 80% bé em học ở Thái Hà, giờ đã học trường hòa nhập được 4 tháng
Mợ có facebook ko ạ, để em vào xem f1 nhà mợ chút :)

caocaogio

Xe hơi
Chia sẻ với cụ ạ, cái này cần bố mẹ phải nỗ lực và nói chuyện chia sẻ với con nhiều lắm. chúc cháu nhanh khỏi

Khongdanhvong

Xe điện
Nàng nhà em cũng bị hơi chậm nói ạ, tầm 18 tháng nàng ấy mới nói khoảng 10 từ đơn, nhưng giờ hơn 2 tuổi nói nhiều ghê rồi ạ, cả ngày cứ bắt mẹ phải làm cái này cái kia. Bé nhà cụ không phải tự kỷ đâu, em cũng nói kiểu vẹt thôi, nhưng em đọc ở nhiều diễn đàn thì tự kỷ là rối loạn bẩm sinh và suốt đời, còn không thì không phải tự kỷ, chỉ là rối loạn phát triển (có nhiều dạng lắm).

baobinh

Xe máy
chúc em bé sớm khỏi bệnh :)

Mợ gấu

Xe hơi
Công nhận là bây giờ nhiều trẻ tự kỷ thật, em không rành về bệnh này, nhưng em gặp nhiều trẻ, khi khách đến nhà chơi hay ra về vẫn mặc kệ, cứ chúi đầu vào ipad hoặc điện tử, hỏi gì cũng không trả lời hoặc trả lời chỉ 1 từ, em gặp nhiều lắm ợ.

Godfather77

Xe điện
Công nhận là bây giờ nhiều trẻ tự kỷ thật, em không rành về bệnh này, nhưng em gặp nhiều trẻ, khi khách đến nhà chơi hay ra về vẫn mặc kệ, cứ chúi đầu vào ipad hoặc điện tử, hỏi gì cũng không trả lời hoặc trả lời chỉ 1 từ, em gặp nhiều lắm ợ.
Đấy chưa chắc đã là tự kỷ mợ ạ, tự kỷ không phải là như vậy đâu.

Cái Bệnh này tên tiếng Anh gọi là O TƯ DÂM Iem nghe thấy Cụ Nguyễn Ngọc Ngạn bẩu thía!

meotom2010

Xe điện
Website
www.facebook.com
Một số cụ vẫn sai lầm. Ho rằng tự kỷ là có nguyên nhân. Vd: cho con xem ti vi nhiều, cưng chiều con, cho con chơi một mình...sai lầm hết các cụ ạ. Em tin chắc 100% là đến tận bây giờ vẫn chưa có ai dám khẳng định là tìm ra nguyên nhân gây nên bệnh. Chỉ biết là đây là một căn bệnh của thời đại...có lên khoa tâm bệnh viện nhi trung ương chứng kiến mới biết , tại thời điểm f1 nhà em khám mỗi ngày các bác sĩ kết luận đến 40 bé bị bệnh, các bé từ mọi miền đất nước, thành thị có, nông thôn có, nhà giàu có, nhà nghèo có. Có bé ở những miền quê nghèo, ăn hàng ngày còn không đủ lấy đâu mà cưng chiều con, ti vi đâu màcho con xem, suốt ngày cởi chuồng chui đống rơm với nhau thì lấy đâu ra yêu chiều với cả bắt con ở nhà một mình...
Những trường hợp "do con chơi 1 mình, ko quan tâm, chiều con, xem tivi..." thì ko phải là tự kỷ. Tự kỷ bản thân sinh ra là thế. Nhưng em rất nghi ngờ về cái kết luận của bv nhi TW. Có rất nhiều trường hợp kết luận tự kỷ nhưng qua các chuyên gia tâm lý thì ko phải, và chữa được. Nên các cụ cần cân nhắc.

Có cái chị gì lấy chồng Tây chữa con tự kỷ, sau viết sách này nọ em thấy cũng rất ảo.
E vào muộn,các cụ đã bàn tới page 45 rồi cơ à.
Cá nhân e đồng ý với lão Đa Linh.Lý do bản thân F1 nhà e mãi đến năm 2,5 tuổi,sau 1 khóa can thiệp ở mầm non đặc biệt mới nói được.Trước đó e như ngồi trên đống lửa vì con mãi chưa biết nói,suốt ngày chạy nhảy rầm rầm.....E cho con đi khám bên Nhật,2 bác sĩ dắt F1 vào trong phòng riêng và khám (e ngồi ngoài ko biết là khám cái gì).Mãi 2 tiếng sau mới dẫn F1 ra và kết luận ko phải tự kỷ.
Ở NN,để đi đến kết luận tự kỷ hay không người ta phải theo dõi rất kỹ,thậm chí khi nghi ngờ họ còn bắt khám đi khám lại để xem biểu hiện qua các lần khám như thế nào.Thế mà ở VN,khoa Tâm bệnh viện nhi như cụ chủ nói có bao nhiêu bác sĩ,trình độ (thật) tới đâu mà 1 ngày có thể khám để kết luận 40 cháu tự kỷ,ngoài ra chắc còn mấy chục cháu ko bị nữa?
E nghe nói bác sĩ VN chỉ nhìn ngó 5-10 phút rồi kết luận ngay.Ở NN BS có trình độ,kinh nghiệm về tự kỷ mà còn thận trọng khám,ở VN kinh nghiệm non nớt mà cứ phán ào ào.Chỉ tội cho cháu nào ko bị tự kỷ nhưng có một vài biểu hiện giống,bị BS phán là tự kỷ rồi vào trường học chung với trẻ tự kỷ,cuối cùng từ trẻ bình thường trở thành trẻ tự kỷ vì sự vô tâm,hời hợt của BS.

Arizona

Xe tăng
E vào muộn,các cụ đã bàn tới page 45 rồi cơ à.
Cá nhân e đồng ý với lão Đa Linh.Lý do bản thân F1 nhà e mãi đến năm 2,5 tuổi,sau 1 khóa can thiệp ở mầm non đặc biệt mới nói được.Trước đó e như ngồi trên đống lửa vì con mãi chưa biết nói,suốt ngày chạy nhảy rầm rầm.....E cho con đi khám bên Nhật,2 bác sĩ dắt F1 vào trong phòng riêng và khám (e ngồi ngoài ko biết là khám cái gì).Mãi 2 tiếng sau mới dẫn F1 ra và kết luận ko phải tự kỷ.
Ở NN,để đi đến kết luận tự kỷ hay không người ta phải theo dõi rất kỹ,thậm chí khi nghi ngờ họ còn bắt khám đi khám lại để xem biểu hiện qua các lần khám như thế nào.Thế mà ở VN,khoa Tâm bệnh viện nhi như cụ chủ nói có bao nhiêu bác sĩ,trình độ (thật) tới đâu mà 1 ngày có thể khám để kết luận 40 cháu tự kỷ,ngoài ra chắc còn mấy chục cháu ko bị nữa?
E nghe nói bác sĩ VN chỉ nhìn ngó 5-10 phút rồi kết luận ngay.Ở NN BS có trình độ,kinh nghiệm về tự kỷ mà còn thận trọng khám,ở VN kinh nghiệm non nớt mà cứ phán ào ào.Chỉ tội cho cháu nào ko bị tự kỷ nhưng có một vài biểu hiện giống,bị BS phán là tự kỷ rồi vào trường học chung với trẻ tự kỷ,cuối cùng từ trẻ bình thường trở thành trẻ tự kỷ vì sự vô tâm,hời hợt của BS.
Đồng ý với cụ vụ này. Thật ra làm assesement với em bé là rất khó, 18month là thời điểm sớm nhất để tiến hành. Bác sĩ khoa tâm bệnh ở mình hầu hết chỉ assess qua phụ huynh. Nếu nói 1 ngày có 40 trường hợp đến khám đã khó tin chứ chưa nói đến bị bệnh. Ngày trước giúp việc nhà em ít nói lắm nên vc em cũng cẩn thận đưa đi khám. Kết luận là Bác sĩ nhà mình hình như chỉ muốn warning bố mẹ để ý đến con nhiều hơn mà thôi. Các cụ đừng quá lo lắng quá nếu bác sĩ kết luận F1 phát triển ngôn ngữ dưới tuổi thực tế nhé.

Khongdanhvong

Xe điện
Đồng ý với cụ vụ này. Thật ra làm assesement với em bé là rất khó, 18month là thời điểm sớm nhất để tiến hành. Bác sĩ khoa tâm bệnh ở mình hầu hết chỉ assess qua phụ huynh. Nếu nói 1 ngày có 40 trường hợp đến khám đã khó tin chứ chưa nói đến bị bệnh. Ngày trước giúp việc nhà em ít nói lắm nên vc em cũng cẩn thận đưa đi khám. Kết luận là Bác sĩ nhà mình hình như chỉ muốn warning bố mẹ để ý đến con nhiều hơn mà thôi. Các cụ đừng quá lo lắng quá nếu bác sĩ kết luận F1 phát triển ngôn ngữ dưới tuổi thực tế nhé.
Tâm lý của bác sỹ ở VN là thà kết luận sai mà được chữa trị còn hơn kết luận sai/đúng mà bỏ đấy ạ. Cũng như khi dùng kháng sinh ấy, các bác toàn cho loại mạnh để chắc chắn khỏi bệnh, nhưng dễ kháng và rối loạn tiêu hóa thì thôi rồi. Về độ mạnh tay và liều lĩnh thì các bác sỹ bên mẽo còn phải gọi bác sỹ mình bằng cụ 8-}

Moonlotus

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chủ topic viết bài 2012 – tính ra đến giờ bé nhà cụ cũng 4 tuổi rồi.
Em đọc thấy rằng âm nhạc và hội hoạ rất có ích cho trẻ bị tự kỷ

Nghệ sĩ piano Trịnh Mai Trang cô ấy rất có tâm huyết giúp đỡ được rất nhiều bé bị tự kỷ.
Cụ chủ topic thử liên lạc xem sao .

Bên cạnh đó em đọc thấy khoa học nói rằng ( tâm lý của người Mẹ khi mang bầu ảnh hưởng rất nặng đến sinh linh bé bỏng trong mình )
Nếu người Mẹ bị stress , có chuyện buồn hay ấm ức không chịu nói ( ví dụ như trong quan hệ gia đình chồng / bản thân chồng / hay cơ quan đồng nghiệp )

Bé sinh ra cũng dễ bị tự kỷ cao hơn các bé khác .

Vậy nên các CỤ chưa lập gia đình
Hay các Mợ rất chú tâm quan trọng đến vấn đề này , để đảm bảo cho con mình mai sau.

Face :

https://www.facebook.com/trinh.mai.trang?ref=ts&fref=ts

nguyen_kia

Xe điện
Em đọc thớt này của cụ chủ cũng khá lâu rồi, không biết đến nay cháu nhà cụ đã khỏi chưa. Cơ quan em có bác con 15t mà giờ cũng bị kiểu suy nhược thần kinh(chắc 1 dạng của tự kỷ ở tuối thiếu niên), không đi học đc nữa phải vào viện điều trị(rối loạn tâm lý)!
Lâu mới thấy mợ Mun! Theo dõi cái chủ đề DIY của mợ thật là hay!

meotom2010

Xe điện
Website
www.facebook.com
Tâm lý của bác sỹ ở VN là thà kết luận sai mà được chữa trị còn hơn kết luận sai/đúng mà bỏ đấy ạ. Cũng như khi dùng kháng sinh ấy, các bác toàn cho loại mạnh để chắc chắn khỏi bệnh, nhưng dễ kháng và rối loạn tiêu hóa thì thôi rồi. Về độ mạnh tay và liều lĩnh thì các bác sỹ bên mẽo còn phải gọi bác sỹ mình bằng cụ 8-}
E cũng nghĩ BS nhà mình có quan điểm thà giết nhầm còn hơn bỏ sót :))
Nhưng có nhìn thấy các bé tự kỷ học mới thấy thương,và còn thương hơn nữa khi cho 1 bé bình thường vào học chung với tự kỷ,lâu dần cũng thành như tự kỷ

Godfather77

Xe điện
Cụ chủ topic viết bài 2012 – tính ra đến giờ bé nhà cụ cũng 4 tuổi rồi.
Em đọc thấy rằng âm nhạc và hội hoạ rất có ích cho trẻ bị tự kỷ

Nghệ sĩ piano Trịnh Mai Trang cô ấy rất có tâm huyết giúp đỡ được rất nhiều bé bị tự kỷ.
Cụ chủ topic thử liên lạc xem sao .

Bên cạnh đó em đọc thấy khoa học nói rằng ( tâm lý của người Mẹ khi mang bầu ảnh hưởng rất nặng đến sinh linh bé bỏng trong mình )
Nếu người Mẹ bị stress , có chuyện buồn hay ấm ức không chịu nói ( ví dụ như trong quan hệ gia đình chồng / bản thân chồng / hay cơ quan đồng nghiệp )

Bé sinh ra cũng dễ bị tự kỷ cao hơn các bé khác .

Vậy nên các CỤ chưa lập gia đình
Hay các Mợ rất chú tâm quan trọng đến vấn đề này , để đảm bảo cho con mình mai sau.

Face :

https://www.facebook.com/trinh.mai.trang?ref=ts&fref=ts
Cám ơn cụ chia xẻ, nói ra cụ ko tin nhưng từ khi biết tin vợ mang bầu f1 em đã đầu tư bộ giàn âm thanh, lúc nào vợ ở nhà em cũng mở moza, Bethoven...tuyền âm nhạc bác học cho f1 ở trong bụng nghe...haizzz