[Funland] Có cụ, mợ nào có con bị tự kỷ không ạ?

Viet Duc

Xe tải
Bạn có thể tham khảo Trường chuyên biệt Ánh Sao (có thể google), tôi đang có 1 cháu gửi ở đó (khoảng 5t/tháng), cá nhân tôi thấy không thật tốt những khá hơn cả so với những nơi từng gửi cháu trước đó và nằm trong khả năng tài chính của mình.

Nói chung các trung tâm này mở ra để kinh doanh, những chuyện khác chỉ là thứ yếu, tùy theo chi phí mà bạn nhận được chất lượng, tuy nhiên không phải không có những nơi lạm dụng sự lo lắng của phụ huynh, nhất là thời kỳ đầu để trục lợi hoặc thậm chí để tiêu tiền tài trợ.

Đừng bao giờ tin rằng có trường nào đó có thể dạy được con mình, nếu cha mẹ không trực tiếp nhúng tay vào, Cha mẹ trẻ tự kỷ phải đóng vai trò lớn hơn một giáo viên dạy trẻ rất, rất nhiều, có thể cho đến tận lúc nằm xuống. Bạn phải là giáo viên mầm non, Tiểu học, THCS,THPT, Kỹ năng sống…

Tới giờ tự kỷ là căn bệnh chưa chữa được, cách hiệu quả nhất là kiên trì, liên tục dạy dỗ để trẻ có được các kỹ năng càng nhiều càng tốt, làm sao để cháu có thể gần giống trẻ bình thường nhất, đừng quá kỳ vọng cháu sẽ là trẻ bình thường (trừ khi cháu chỉ bị nhẹ). Để làm điều này duy nhất chỉ có cha mẹ trẻ làm được, với tôi trường chỉ có vai trò hỗ trợ và định hướng phương pháp dạy và ít nhiều là môi trường hòa nhập cho cháu. Để dạy trẻ tự kỷ ngoài những phương pháp ở trường nên dùng những clip dạy trẻ mẫu giáo của châu Âu trên youtube, họ dạy trẻ chủ yếu bằng hình ảnh, bài hát theo từng chủ đề, những rất khoa học thích hợp để dạy trẻ tự kỷ, tất nhiên họ nói bằng tiếng Anh nên đôi khi bạn phải tắt tiếng và tự thuyết minh cho cháu. Trong nước thì có những phần mềm dạy học của công ty schoolnet cũng rất tốt, bạn có thể download giáo án điện tử (dạng Powerpoint) tại violet.vn và tự dạy cho cháu, ở đó có hầu hết các giáo án điện tử các môn học cho mọi lứa tuổi, mọi trình độ phần lớn là giáo án dự giờ nên có nội dung và hình minh họa rất tốt.
Chỉ có cha mẹ mới hiểu rõ trẻ, và tìm ra được cách dạy cháu tốt nhất, và chỉ có cực kỳ kiên trì mới có thành quả mà thôi.

Cũng không nên quá sa đà vào những vấn đề tâm linh, có lẽ nó chỉ ít nhiều giải tỏa tâm lý cho cha mẹ. Khó mà tin rằng bằng những biện pháp tâm linh có thể thay đổi trẻ, trong khi cha mẹ khoanh tay đứng chờ.

BV nhi chuẩn đoán khá chuẩn, vấn đề là mức độ tự kỷ ra sao. Hi vọng cháu nhà bạn chỉ bị nhẹ.

Tôi không có ý pr cho ai cả, mà chỉ muốn nêu ra những kinh nghiệm từ bản thân với tư cách là người cha có con tự kỷ đã nhiều năm.
vâng cháu cảm ơn cụ ạ

Viet Duc

Xe tải

LeTai1979

Xe cút kít
He he, thực ra thì tiên tiến là trong tầm tay cụ ạ :). Ngay từ lớp 1 e yêu cầu GVCN để thực chất theo lực học của f1 chứ ko can thiệp để thành HS giỏi :)
Em không hỏi thành tích mà em hỏi thành quả. :)

khunglongmatto

Xe tải
Mọi việc bắt đầu từ năm 2006, f1 nhà em sinh ra như một đứa trẻ bình thường, khỏe mạnh, đáng yêu và đặc biệt là rất ngoan. Mang tiếng nuôi con thơ nhưng em và Gấu chỉ phải thức một đêm duy nhất (hôm đón từ bệnh viện về) còn đâu là được ngủ ngon vì f1 không hề quấy đêm. Ban ngày cũng vậy, cứ bú no lại ngủ ngon lành. Mọi việc cứ như vậy đến khi f1 tròn một tuổi chỉ có điệp khúc ăn no ngủ kỹ. Bình thường chơi rất ngoan, khi còn nhỏ chỉ cần đặt trong nôi là tha hồ làm các việc khác, lớn chút nữa biết ngồi thì chỉ việc cho ngồi vào chiếu và bỏ ít đồ chơi là xong. Bố mẹ tha hồ làm việc nhà, ăn cơm, xem ti vi mà không bị quấy. Ai đến chơi cũng khen f1 nhà em ngoan, lành tính.
Haizzzz....đến giờ đi đón f1 ở trường rồi, tối e kể tiếp nhé.
Thank các cụ mợ đã voka và động viên em. Vừa đón f1 về nhưng giờ phải đưa nó đi chơi thư giãn cho thoải mái vì mai f1 nhà em thi học kỳ 1 roài.Phải để cho đầu óc nó thoải mái tý.

Tiếp: tuy rằng ngoan nhưng f1 nhà em rất chậm về mọi thứ phát triển...những đứa trẻ bthuong khác thì 3 tháng biết lẫy 6 tháng biết bò, 10 tháng lò dò biết đi (nôm na là vậy e ko nhớ) nhưng f1 nhà e chậm hơn hẳn, trốn bò và đén 18 tháng mới biết đi.
Vì là con đầu lòng nên em và gấu hoàn toàn không có chút kinh nghiệm nào...ông bà nội ngoại cũng vậy vì lúc đó 2 từ tự kỷ còn rất mông lung và khó hiểu...mấy người già thì lại nói kệ nó...cứ một thời gian nữa nó sẽ biết hết ý mà
Haizzzf1 nhà e cứ lớn lên như thế, nghĩ lại bây giờ em cảm thấy vô cùng hối hận. Suốt ngày online toàn để xem mấy thứ vớ vẩn mà chả chịu tìm hiểu, nghiên cứu sao con mình lại như thế.
Giá như...giá như vợ chồng e phát hiện sớm hơn nữa thì f1 nhà em bây giờ đã tiến bộ hơn rất nhiều rồi. Nghĩ lại mà bây giờ vẫn ứa nước mắt vì ân hận...:(

Gấu nhà em là người để ý đến sự chậm phát triển của f1 đầu tiên vì ở cơ quan Gấu cũng có một mợ có f1 hơn f1 nhà em 3 tháng. Là phụ nữ nên đến cơ quan hay trao đổi về con cái và Gấu nhà e phát hiện ra là f1 nhà e rất chậm so với f1 nhà mợ kia. Tuy nhiên khi kể cho e thì e cứ gạt đi và nói rằng: cứ từ từ rồi nó sẽ biết :( (ngu các cụ nhỉ?)
Và rồi cái sự chậm ấy càng ngày càng rõ ràng.f1 nhà em hơn 1 tuổi mà chả biết cái gì cả, gọi ko quay lại, thích xem tivi, không biết đòi ăn. Suốt ngày chỉ ngồi chơi một mình. Bọn e ở riêng từ khi mới lấy nhau, hai bên nội ngoại thì chỉ có ông ngoại là đã về hưu còn bà ngoại và ông bà nội vẫn còn đi làm. Nhà lại chả thuê được người giúp việc nào ra hồn. Thương cháu nên ông ngoại f1 đến ở với vợ chồng e để trông f1. Ông trông rất tốt nhưng là đàn ông, trước lại có tý chức vụ nên bây giờ về hưu trông cháu cụ cũng rất ngại, không muốn nhiều người nhìn thấy nên suốt ngày chỉ có 2 ông cháu ở nhà chơi. F1 nhà e lại ngoan chả đòi đi đâu chơi nên càng có đủ điều kiện để ủ bệnh :(
Chúc cháu sớm bình phục hoàn toàn. E thấy nhiều bé có kết quả rất tích cực nhờ vào sự chăm sóc và quan tâm của gia đình

Godfather77

Xe điện
em cảm ơn cụ, cụ cho em hỏi là cháu nhà cụ ngoài bố mẹ là những giáo viên quan trọng nhất thì cụ cho cháu học trường nào ạ
Trường Newstar chứ trường nào nữa cụ ơi. Còn phương pháp tâm
linh xuống chỗ Cậu Liên đã nhiều người theo em
Và có kết quả rất tốt :)

duongmark44

Xe tải
Chậm nói bình thường mà, cứ đợi đến 3 tuôi hãng hay

xuxu_xink

Xe tải
em cảm ơn cụ, cụ cho em hỏi là cháu nhà cụ ngoài bố mẹ là những giáo viên quan trọng nhất thì cụ cho cháu học trường nào ạ
em thấy trường f em học, cô giáo tận tâm lắm, con em học và rất y cô giáo:-) mỗi khi đi học con rất vui vẻ, em thik môi trường và cách dạy con của các cô

LeHaiLam

Đi bộ
F1 nhà em cũng bị tự:
Thể hiện:

- Gọi không quay lại
- Cần gì kéo tay ba mẹ ra tận nơi lấy
- Ai cũng theo
- Chả sợ và yêu quý con vật gì
- Đòi gì ko cho là hét ầm nhà
- Năng động quá mức bình thường
- Chơi gì là rất chăm chú, ko chú ý đến vấn đề khác nữa
- 18 tháng biết đi, 3 tuổi nói vẫn ngọng
- Chỉ thích 1 thứ đồ chơi là ô tô, miệng mở ra là ô tô

Giờ cháu 3 tuổi 2 tháng.

Vợ chồng em đã cố gắng hết mức (đọc sách, mạng, tham khảo ý kiến chuyên gia. Tự dạy cháu), giờ cháu đã đỡ hơn. Nhưng điều kiện không cho phép nên để cháu ở quê với ông bà nội, qua tết đang tính chuyển nhà về HN để gần cháu.

Con tự kỷ là nỗi khổ tâm rất lớn của ba mẹ, nên chia sẻ để biết cách dạy cháu.

tony tran

Xe tăng
Cố gắng lên cụ, mợ nhé. E nghe nói cũng chữa khỏi được đấy cụ ợ.

Viet Duc

Xe tải

Meczin

Xe tăng
Các cụ cho em hỏi, kiểm tra chứng tăng động giảm chú ý thì khám ở đâu? Viện Nhi có khám được không ạ

mandarhy

Xe tải
Các cụ cho em hỏi, kiểm tra chứng tăng động giảm chú ý thì khám ở đâu? Viện Nhi có khám được không ạ
Tự kiểm tra đi cụ, chứng này hình như phải nặng lắm thì mới phải dùng thuốc, còn thì google cách điều chỉnh dinh dưỡng và hành vi, cách giao tiếp, môi trường sống là F1 ổn thôi cụ.

Kể cả với trẻ tự kỷ, bố mẹ dc trang bị kiến thức thì cũng là ng bác sỹ tốt nhất. Chỉ là người bố, ng mẹ có dám hy sinh ko thôi. Đồng nghiệp em nhờ cô giáo về dạy cho bé 3buổi/tuần và đều có bà nội quan sát để về nói lại để bố mẹ bé biết cách. Mọi người trong nhà đều dc trang bị cách ứng xử phù hợp với bé. Nhìn thấy bé tiến bộ ai cũng mừng, lần đầu tiên biết bé, bé gọi bố còn khó khăn mới phát ra dc âm thanh, giờ 3 năm sau nói đã dc tốt hơn cả câu có nghĩa và viết dc những hàng chữ nhấp nhô thư gửi bố mẹ. Ngoài vấn đề giao tiếp trong nhà, việc cho con đi chơi nhiều cũng rất tốt, tạo môi trg cho bé chơi với nhg trẻ khác, ko vì con mình kém bạn kém bè mà giữ rịt ở nhà, bọn trẻ con chẳng phân biệt, cứ chơi với nhau thôi, dần cũng bắt chước bè bạn và hòa nhập thôi.

xuxu_xink

Xe tải
Tự kiểm tra đi cụ, chứng này hình như phải nặng lắm thì mới phải dùng thuốc, còn thì google cách điều chỉnh dinh dưỡng và hành vi, cách giao tiếp, môi trường sống là F1 ổn thôi cụ.

Kể cả với trẻ tự kỷ, bố mẹ dc trang bị kiến thức thì cũng là ng bác sỹ tốt nhất. Chỉ là người bố, ng mẹ có dám hy sinh ko thôi. Đồng nghiệp em nhờ cô giáo về dạy cho bé 3buổi/tuần và đều có bà nội quan sát để về nói lại để bố mẹ bé biết cách. Mọi người trong nhà đều dc trang bị cách ứng xử phù hợp với bé. Nhìn thấy bé tiến bộ ai cũng mừng, lần đầu tiên biết bé, bé gọi bố còn khó khăn mới phát ra dc âm thanh, giờ 3 năm sau nói đã dc tốt hơn cả câu có nghĩa và viết dc những hàng chữ nhấp nhô thư gửi bố mẹ. Ngoài vấn đề giao tiếp trong nhà, việc cho con đi chơi nhiều cũng rất tốt, tạo môi trg cho bé chơi với nhg trẻ khác, ko vì con mình kém bạn kém bè mà giữ rịt ở nhà, bọn trẻ con chẳng phân biệt, cứ chơi với nhau thôi, dần cũng bắt chước bè bạn và hòa nhập thôi.
chuẩn cụ ạ(f) quan trọng nhất là cách nhìn nhận của bố mẹ về bệnh của con, cùng tìm hiểu và kiên trì với f! Em cũng đã bật khóc khi lần đầu f gọi ...Mẹ đấy ạ. Cái chính là bố mẹ phải kiên trì và có niềm tin nữa:)

Godfather77

Xe điện
Cụ và các cụ mợ khác có con em nghi ở trong phổ tự kỷ này có thể chia sẻ thêm về giấc ngủ của các cháu như thế nào không ạ? đặc biệt giấc ngủ đêm. Chẳng hạn như đi ngủ có nhanh không? có hay bị thức giấc không? có khóc không? nếu bị giật mình hoặc khóc thì ngủ lại có nhanh không...

Bé nhà em cũng hơn 2 tuổi rồi. Từ hồi 18 tháng chưa nói, chưa chỉ em cũng thấy lo lo. Hai vợ chồng tích cực dạy, và mời cô về dạy thì bây giờ bé cũng nói được tương đối, nhưng chủ yếu ở dạng bắt chước, tả lại những gì nhìn thấy hoặc được học nhớ ra, chứ nói để bày tỏ nhu cầu hay đúng hoàn cảnh giao tiếp thì vẫn ít. Ngủ ít khi được trọn giấc dài 4-5 tiếng 1 lần lắm. Nghịch thì kinh khủng, bố mẹ quát nếu ban ngày thì còn hơi nhận biết được thái độ, chứ ban đêm khi tắt đèn đi ngủ thì quát thế nào cũng không sợ :(
F1 nhà e từ lúc sinh ra đến giờ ngủ rất ngon cụ ạ.

Viet Duc

Xe tải

em nghĩ tốt nhất là cho cháu đến viên kiểm tra thì hơn cụ ạ