[Funland] Có cần thiết phải đi du học?

vịt nước

[Tịch thu bằng lái]
Chỗ khu chung cư nhà em có mấy bạn đi du học từ cấp 3, đợt này phải về vì dịch, sau khi tiếp xúc thì em khuyên với bố mẹ các bạn ấy là nên nghĩ cách để con ở lại sinh sống và làm việc ở bên đấy chứ đừng về Việt Nam nữa. Văn hóa, cách suy nghĩ, ngôn ngữ đã thành người tây rồi, về Việt Nam lại làm quen từ đầu thì khó sống sót lắm.
Chuẩn rồi, đã mất công mất của sang được bên tây du học thì nên tìm cách ở lại sinh sống và làm việc bên đấy cho nó sướng cái thằng người, về làm gì. Đất nước này rồi vào tay tụi Tinh Hoa hết, về cũng chẳng có chỗ đặt chân nữa đâu.

Xechaybangcom

Xe điện
Giỏi thì cần đi du học để giỏi hơn. VN hiện tại lĩnh vực nào cũng là vùng trũng của thế giới, một số lĩnh vực không tiện nêu tên cũng thua Trung Quốc với Triều Tiên.

Nhắc đến Mein Kampf, đọc và nghiên cứu học thuật để hiểu tại sao lại thứ như vậy lại xuất hiện và tinh thần của nó lại đầu độc cả hai ba thế hệ của dân tộc Đức thì ok. Nhưng đọc để phát triển nó, tuyên truyền nó, và thay đổi tư duy của bản thân theo tinh thần của nó thì quả thực là tai họa cho dân tộc.
Cô bé đó trộ bác đó. Bé đó rất thông minh và hiểu biết đó cụ.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
thôi cụ ơi bớt chém hộ, học ACCA là vào rồi cty cho tiền đi học, học đc thì làm cho cty trả nợ còn học xong out thì đền sấp mặt chứ ở đấy mà đào tạo lại :D
10 năm thì đúng là hơi dài. Cam kết của cháu khi vào BIG4 là sau 03 năm phải xong CFA level 3, nếu không xong thì tự hiểu mà cuốn xéo.

gaquay123

Xe tăng
Em và bạn gái hai đứa đều có người quen đi du học.

Em thì có đứa cháu 93 có ba mẹ giàu, kinh doanh sắt thép sau chuyển dần xây dựng. Học hết cấp 3 cho đi du học về tài chính. Về nước chạy vô một ngân hàng cổ phần, sau 1 năm chịu k nổi nên thôi. Bây h về vẫn lông bông nghĩ cách khởi nghiệp.

Bạn gái e cũng có đứa em con cậu, ba mẹ làm nhà nước, bố sở xd. Đi du học Uk về bây h đang làm ở bộ xd. Nhưng có vẻ cũng sẽ phải xin sang DN FDI làm vì đang nhờ bạn em hỏi giúp mấy nơi FDI.

Còn một kiểu nữa bạn bè em hay áp dụng là học xong đại học thì đi mần 2 năm thạc sỹ ở nc ngoài.

Nếu xét về việc đi du học thì em thấy cách thứ 3 dường như là có hiệu quả nhất phải ko các cụ mợ?
Có 2 kiểu du học em thấy có thể thành công là:
1. Học cấp 3 giỏi thực sự, đi du học đại học ở nước ngoài, sau đó làm việc tại nước ngoài 3-5 năm quay về Việt Nam làm sếp các doanh nghiệp FDI, ngân hàng nước ngoài, quỹ nước ngoài...Tuy nhiên, không thích ứng được thực sự với môi trường Việt Nam
2. Tốt nghiệp đại học ở Việt Nam, làm việc 2-5 năm rồi du học thạc sỹ, tiến sỹ ở nước ngoài! Nếu quay về Việt Nam thì khả năng thích ứng cao cả trong lẫn ngoài nước!
Kiểu thứ 2 em quan sát trên thực tế là tốt nhất, kiểu thứ nhất thì khá rủi ro, vì giai đoạn đại học và mới đi làm các cháu mới học được nhiều nhất từ xã hội! Còn để đi học đại học ở Tây về thì nhiều trường hợp không thể thích ứng được môi trường làm việc ở Việt Nam, kể cả có start up hay lập doanh nghiệp thì cũng rất khó!

ngulamphaothu

Xe tải
Du học mà lại học luật hay kttc thì thua cmnr, đã x.định du học thì phải học mấy ngành chuyên môn, làm thực, thực hành cao như cơ khí, kỹ sư công nghệ, y bác sĩ, thiết kế, kiến trúc... Thì mới đáng công du học và sau này kiến thức lẫn nền tảng bê về nó mới có t/dụng # biệt thực sự khi so với học trong nc.
Con em sắp thi đh.
Nếu du học có hb và sau này có thể ở lại lâu dài thì mới được, và đáng đầu tư.
Còn học xong quay về không hòa nhập được ở quốc nội thì đi làm gì cho phí.

thientudolong

Xe container
10 năm thì đúng là hơi dài. Cam kết của cháu khi vào BIG4 là sau 03 năm phải xong CFA level 3, nếu không xong thì tự hiểu mà cuốn xéo.
cuốn thế có đền xèng ko :D, nếu ko đền xèng thì mất sổ bh nhé, như deloitte vẫn trả sổ nhưng hên xui :D, với nữa chưa thấy big nào cho đi học CFA, học ACCA chứ nhỉ

gaquay123

Xe tăng
Chuẩn rồi, đã mất công mất của sang được bên tây du học thì nên tìm cách ở lại sinh sống và làm việc bên đấy cho nó sướng cái thằng người, về làm gì. Đất nước này rồi vào tay tụi Tinh Hoa hết, về cũng chẳng có chỗ đặt chân nữa đâu.
Văn hóa Tây nó phọt phẹt lắm so với lối sống của mình cụ à! 2 đứa em con ông chú em 99% văn hóa Tây, sau khi tốt nghiệp đại học và đi làm xong là ở riêng luôn! 1 năm nó về nhà đúng dịp Noel, còn đâu mất hút! Chỉ còn 2 ông bà 65 tuổi sống với nhau chắc đến cuối đời, cũng chẳng có hàng xóm láng giềng như ở Việt Nam!

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
cuốn thế có đền xèng ko :D, nếu ko đền xèng thì mất sổ bh nhé, như deloitte vẫn trả sổ nhưng hên xui :D, với nữa chưa thấy big nào cho đi học CFA, học ACCA chứ nhỉ
ACCA thì được cho tiền, thích học CFA thì tự bỏ tiền. Nhưng hạn chót vẫn là sau 03 năm phải xong level cao nhất ạ.

Bích_Liễu 84

Xe hơi
Còn trẻ thì đi xa được thì nên đi cho mở rộng tầm mắt

prado2012

Xe điện
Tất cả các Big 4 đều tài trợ học acca và CFA cụ nhé. Có conmitment thôi nhưng thời gian Ok. Em cũng là Big tài trợ lấy bằng này.

Xechaybangcom

Xe điện
Cụ này nói bậy. Đố cụ tìm được bất kì 1 công ty kiểm toán nào của Việt Nam (kể cả cấp thấp nhất) không trả sổ bảo hiểm đấy.

little house

Xe đạp
Một là giàu hẳn con du học bố mẹ mua nhà cho định cư luôn ở bên đó, tiền tiêu ko phải nghĩ, làm việc mà nó thích chứ ko phải vì mục đích kiếm tiền. Hai là có năng lực, đi du học đại học bằng học bổng và gia đình hỗ trợ 1 phần nhỏ. Sau đó làm việc ở bất cứ nơi đâu nó muốn. Con nhà em đi theo hướng thứ 2.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Cô bé đó trộ bác đó. Bé đó rất thông minh và hiểu biết đó cụ.
Học trường làng/trượt đại học/du học tự túc tốn tiền tỉ/về nước bán trà sữa.
Đó là lý lịch luôn nhận được sự tán thưởng và cảm thông của các chú, các bác trong nước ạ.

vịt nước

[Tịch thu bằng lái]
Văn hóa Tây nó phọt phẹt lắm so với lối sống của mình cụ à! 2 đứa em con ông chú em 99% văn hóa Tây, sau khi tốt nghiệp đại học và đi làm xong là ở riêng luôn! 1 năm nó về nhà đúng dịp Noel, còn đâu mất hút! Chỉ còn 2 ông bà 65 tuổi sống với nhau chắc đến cuối đời, cũng chẳng có hàng xóm láng giềng như ở Việt Nam!
Đó là xu hướng của cuộc sống hiện đại chứ không phải hoàn toàn do văn hóa Tây cụ ạ. Tình trạng này đã và đang phổ biến ở Nhật, Hàn, một phần TQ, rồi sẽ đến VN.

Nói chung ngày nay lo cho con cái ăn học, kiếm được việc làm là hoàn thành trách nhiệm và quay lại lo cho thân mình, không hy vọng gì vào việc gia đình quây quần 3, 4 thế hệ như trước. Mà khoản ăn học và kiếm việc làm có thu nhập ổn định thì cho nó sang bên tây tốt hơn là lăn lộn ở VN.

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Du học mà lại học luật hay kttc thì thua cmnr, đã x.định du học thì phải học mấy ngành chuyên môn, làm thực, thực hành cao như cơ khí, kỹ sư công nghệ, y bác sĩ, thiết kế, kiến trúc... Thì mới đáng công du học và sau này kiến thức lẫn nền tảng bê về nó mới có t/dụng # biệt thực sự khi so với học trong nc.
Riêng ngành luật thì em không đồng ý với cụ (em cũng đang làm trong ngành đó). Du học nước ngoài về được đánh giá cao hơn người học trong nước về các kỹ năng đặc biệt là tiếng anh và kỹ năng trình bầy. Đương nhiên ở đây em nói là các công ty luật nước ngoài.

TUCSON9389

Xe điện
Hiệu quả hay không còn do quan điểm, góc nhìn, mục tiêu và ... điều kiện/hoàn cảnh đến đâu nữa.

Mấy ví dụ cụ đưa ra toàn kiểu sinh ra đã ở vạch đích rồi thì mục tiêu du học để giảm bớt mức độ phá đã là thành công, là hiệu quả rồi...trừ thể loại không biết phá hoặc phá mãi không hết thì thôi khỏi nói. Du học kiểu cậu Ủn thì đẳng cấp hoàn toàn khác nữa...

Còn kiểu nông dân, sinh ra đi mãi mới đến điểm xuất phát, nghèo không thể nghèo hơn (như nhà cháu chẳng hạn) thì cứ đi được đã là thành công rồi...đến đâu tính đến đó, ít nhất cũng được trải nghiệm.

Kiểu du học cụ dưới thì...rất chuẩn về lý luận/a ka đe my và chưa thấy nhiều thành công hay tạo ra sự khác biệt.
chuẩn cụ. nó không có một đáp án chung, tùy vào từng hoàn cảnh, và cũng đừng nghĩ là cứ du học về phải giỏi. em có thằng cháu, du học ở mẽo học 2 kỳ ko qua 1 lớp tiếng anh, sau đó về Vn 1 thời gian rồi lại du học tiếp ở Anh. được cái là nhà cháu có điều kiện, chi phí ko phải nghĩ, nên việc bỏ ra vài tỷ đối với họ cũng ko phải là gì
Em có 1 cô bạn, cô bạn này có cửa hàng thuốc nên thu nhập cũng khá, em nhìn thì tài sản có khoảng gần 20 tỷ; cũng hỏi em là cho con đi du học. Khi em trả lời là xác định du học là ít nhất mất 1 căn hộ chung cư 3 4 tỷ đó, nên cần cân nhắc giữa việc chênh lệch giữa chi phí học ở nhà và chi phí du học ; bạn ấy trả lời em là: nếu nó là cơ hội để con thay đổi được cuộc sống thì cũng chấp nhận. Nói chung mỗi người một góc nhìn. đúng là nếu du học về mà chỉ đi làm mấy công ty vớ vẩn thì lãng phí, nhưng với người có nhiều tiền thì cũng chả phải tính.

Tiger Hunter

Xe container
Đúng thế ạ. Chỉ có điều học về kỹ thuật thì phải có học lực tốt. Loại làng nhàng ko theo được đâu