[Funland] Có cách nào thoát khỏi đáy xã hội không các cụ?

Trạng thái
Thớt đang đóng

bachkhoak40

Xe điện
Nếu có học thì nên học nghề gì cụ thể, chỉ tầm 1-2 năm vừa học vừa làm là có thể thành nghề được thì mới nên làm

groupon

[Tịch thu bằng lái]
thớt đang hay chã lại nhảy vào phá , phí của giời.
tài năng nào cũng là tài năng, cánh cửa này sẽ mở ra cánh cửa khác

Nắng nhạt

Xe điện
Em dân miền Tây, hồi nhỏ ba má ly hôn sớm, lập gia đình riêng, lớn lên em lên Sài Gòn kiếm việc làm từ đó đến nay đã mười mấy năm. Sài Gòn lộng lẫy, giàu có nhưng em thấy sống ở đây rất gian khó, có những giai đoạn tưởng như đi vào bước đường cùng. Hồi mới lên Sài Gòn em bị đói một thời gian dài, kiếm việc không ai nhận cả, có những người đứng xa cách 10m người ta đã đuổi rồi bởi vì em vừa gầy, vừa nhỏ, vừa đen người ta tưởng là nghiện.
Em đi lang thang trong đêm tối tìm thùng rác chỉ mong kiếm được cái gì người ta ăn còn sót lại để mà ăn, rồi chui vào cái góc xó xỉnh nào đó để mà ngủ, nhưng mà vẫn đói không ngủ được, thế rồi em ra công viên thấy người ta uống nước dừa, để lại trái ở đó, nửa tháng trời em sống bằng việc ăn những trái dừa như vậy. Sau gặp một anh đi nhặt rác, anh ấy cho chỗ ngủ, dạy cách kiếm sống bằng nghề này. Anh em từ đó nương tựa với nhau mà sống, anh tuy nghèo nhưng sống rất lương thiện đặc biệt rất thích đọc sách, mỗi lần nhặt rác, mua ve chai về thấy sách lạ anh đều giữ lại đọc. Em cũng thích đọc sách từ đó. Đến năm 2011 em mua được chiếc xe cũ rồi chuyển sang chạy xe ôm, năm đó là năm em có cảm giác thích người khác giới lần đầu sau nhiều lần trò chuyện khi trở bé gái học lớp 12 đi học, cảm giác thích mới nhen nhóm thì em bị anh trai anh ấy tìm đến và bị đánh gãy tay trái kèm theo đủ lời lẽ sỉ nhục và khinh bỉ. Đó là lần em cảm nhận được cách biệt sâu sắc giữa nỗi đau của nghèo. Năm 2015 em bị ăn một trận đòn oan nữa, đó là một lần ship đồ sang chung cư ở quận 2, lúc trời mờ tối em phóng xe vào khu chung cư, em đứng dưới chân chung cư gọi điện cho khách thì không thấy khách bắt máy. Thế rồi em bị một nhóm bảo vệ bao vây hỏi em đi đâu thì em bảo em đi ship hàng, họ hỏi sao em vào được, em bảo em cứ đi thẳng vào thôi. Bất ngờ em bị ai đó vụt phía sau, rồi bị những cái vụt tới tấp từ nhiều người. Em bị họ bắt, tra hỏi như tội phạm, thì ra là chung cư bị mất cắp, họ đang tìm kẻ trộm, họ nghĩ em là đồng loã, một lát sau em liên lạc được với người mua hàng thì họ nói hiểu lầm và đền cho 50k. Đó là lần thứ hai em bị đánh, phải chăng vì người ta nhìn mình nghèo mà có thể tuỳ ý đánh mình, dẫm đạp nên lòng tự trọng của mình mà mình không có cách gì phản kháng. Năm 2016 người anh trọ cùng về quê và cũng không liên lạc được, em chuyển trọ và sống một mình tới giờ bằng nghề shiper, em cũng thử nghề khác nhưng em có học cộng với cái chiều cao hơn 1m6 nặng chưa tới 50kg, kiếm việc khác thực là rất khó.
Sau mười mấy năm chăm chỉ đi làm, không nhậu nhẹn cà phê thuốc lá, nhịn ăn, nhịn mặc ở Sài Gòn em cũng chỉ tiết kiệm được gần 200tr. Năm nay em hơn 30 tuổi, đầu năm ốm nặng một lần biết mình không sống như thế này được nữa, cho dù tiết kiệm, chăm chỉ đến mấy thì cũng không khá hơn được. Em muốn dùng số tiền này học một nghề gì đó sau này có thể làm cho công ty nước ngoài thu nhập >20 tr mỗi tháng. Thuê cái phòng trọ tốt hơn, được ngủ ngon trong chăn êm, đệm ấm, quần áo mặc đẹp hơn. Nhìn người ta quần áo sạch đẹp, thanh niên nữ tú đi chơi mà em ngưỡng mộ lắm luôn á.
Các cụ biết nghề gì tiềm năng tư vấn giúp em, ngoại ngữ em học coi như nghe, nói đọc viết được rồi.
Có 2 cách thoát đáy: 1. Đạp người khác xuống đáy sâu hơn mình. 2. Cố gắng ngoi lên cao hơn họ

thichduthu2011

Tầu Hỏa
haha thế là lại bị lừa à? Cũng may mình nhiễm bệnh nghề nghiệp nên luôn nếu thì :))

Tức là offer chuyên viết bài ợ chã?
Em cũng không biết chuyên hay không ạ :)

Ý Chã là chủ thớt ngồi sáng tác ạ :-/
Theo mợ Ếch sáng tác nhằm mục đích gì ;)

Ý chã là đang có đợt lùa gà ạ
F1 nó nhá, Pa không biết lùa hay không đâu ;))

Cụ/mợ nào rảnh h...á...ng và nhảm nhí quá vậy! Cần công khai mấy cái nick "lừa đảo" này cho các cụ/mợ ofer chân chính tránh. Diễn đàn tuy ảo nhưng đều là người thật nằm sau bàn phím. Cụ/mợ ấy làm thế sau này những người cần được tư vấn, giúp đỡ thực sự từ cộng đồng sẽ thiệt thòi vì ai dám tin mà chìa tay ra nữa!
Chã cho em chửi thề một chút! Sử tô!!!
Chửi thề thế này bảo sao không muốn đi thi HH OF ;))

Âu xệt. Cảm ơn chã, mất mấy phút thương cảm :D
Ơ. Em tưởng phải cảm ơn bạn ý chứ. Ít ra cũng cho mình có cảm xúc mà mợ ;))
thớt đang hay chã lại nhảy vào phá , phí của giời.
tài năng nào cũng là tài năng, cánh cửa này sẽ mở ra cánh cửa khác
Ô. Em phá đâu. Thấy gì em nói thế thôi mà ;))

hungtt

[Tịch thu bằng lái]
Cụ thế là giỏi rồi. Em ngưỡng mộ.
Năng nhặt chặt bị, kiên trì đi cụ, đừng nhìn vào ai.

hungtt

[Tịch thu bằng lái]
Cụ thế là giỏi rồi. Em ngưỡng mộ.
Năng nhặt chặt bị, kiên trì đi cụ, đừng nhìn vào ai.

groupon

[Tịch thu bằng lái]
Ở SG có hũ tíu gõ và ở Mỹ ... Tho cũng có do đó không có gì khác nhau :))
ở vn thì khởi nghệp mở 1-2 quán, ở mỹ thì là một chuỗi , 1 seri trên toàn cầu. và vì lý do đó người mẽo không khởi nghiệp bằng hut tíu bác ợ. vì hương vị nó ko đáp ứng yêu cầu đó

thichduthu2011

Tầu Hỏa
việt thì

ở vn thì khởi nghệp mở 1-2 quán, ở mỹ thì là một chuỗi , 1 seri trên toàn cầu. và vì lý do đó người mẽo không khởi nghiệp bằng hut tíu bác ợ. vì hương vị nó ko đáp ứng yêu cầu đó
Em đang nói đến Mỹ Tho mà cụ? ở SG mà chém tới HN là em thấy đủ xa rồi :))

EPL

Xe tăng
Cụ thử nghiên cứ du học nghề Đức, chi phí mất khoảng 200 tr đúng ngân sách của cụ, học tiếng mất 8 tháng sau đó sang Đức học nghề 2 năm, bắt đầu học là có lương, chịu khó làm nghiêm túc thu nhập 80-100 tr/ tháng

LaziCat

Xe lăn

groupon

[Tịch thu bằng lái]

cái giỏi của min mod em công nhận là không thấy các bạn kể chuyện cổ tich : tôi đã kiếm 20 tỷ từ 200 triệu trong 1 năm như thế nào vào thớt này

Hoàng Trang

Xe ngựa
Bạn của bác chủ thớt cũng đông phết, thấy ngồi cạnh nhau suốt ngày nên chắc chủ thớt bảo các bạn ý vào đây. Thấy các bạn ý nhiệt tình còm trong thớt này ra trò ;))
Chã chẳng nói sớm làm em mất công ẳng nhau [-(

quy la tien

Xe điện
Em vào đọc lướt qua, thấy hơi có mùi, định còm phát nhưng nhớ là mình đã xây nhà nên kg cần gạch nữa, y như rằng!

catking113

Xe Cứu Trợ

Đề nghị các cụ vang lão này, đang vui thì vào phá đám.

nobita_ibn

Xe buýt
30 mà cụ đã có vốn như vậy rồi mà lại coi là đáy xã hội thì ko biết trước đây có còn tầng đáy nào cho e ở ko nữa, 30 còn trẻ alwms đó mới là tuổi bắt đầu để khời nghiệp mà cụ, mà ở tuổi đó cụ đác nhận thức đượct hế này rồi thì cụ khá quá ấy chứ.

Được gửi từ iPhone 7 Plus - Otofun

Trạng thái
Thớt đang đóng