[Funland] Có ai dùng lá Ngón để bẫy chuột chưa nhỉ

cha biet chi

Xe điện
ui giời, chuột nhà em nó còn hiểu tiếng người luôn. Mua thuốc Storm về, đập nhỏ ra mà nó ko ăn, mua gói thóc về nó cũng ko ăn, bẫy dính thì miễn luôn. Xã nhà em xem tóctoc mua cái loại bập bênh trên mặt thùng, bôi bơ thơm lừng nó cũng không ăn. Cuối cùng thua nó đấy ạ, trước khi đi ngủ e để thức ăn lên tờ giấy đặt dưới sàn cho nó và nói to là ăn ở đây, không được ăn cái khác
Thế mà tài thật luôn, nó cũng nghe ko ăn vụng cái gì của em. Chuối, hoa quả bánh trái em để thử ở phòng trên cách khu bếp, địa bàn của nó có mấy bước chân mà nó cũng ko ăn nhé.
Chỉ ăn đồ em để dưới sàn cho nó.
Nó còn cắn dây máy lọc nước, em nói to là mày ko được cắn dây đâu đấy ko là tao bắt ko cho ăn nữa. Chả hiểu nó có nghe đc ko nhưng từ hôm đấy nó cũng ko cắn nữa.
Đến sợ nó luôn. :(( :((
Con chuột này hiếm đấy.cần vào sách đỏ.

thichnhiutien

Xe tải
Kiểu này thì mợ phải nuôi nó đến già rồi.
Hic, nó còn đẻ ra mấy con chuột con nữa cơ ạ, nhưng cũng dạy con rất giỏi, cũng ko ăn vụng hay cắn lung tung gì cả. Chỉ khi mấy con chuột con lớn hơn 1 chút như con chuột nhắt chui ra ngoài em mới biết
Nhưng lúc e sửa lại cái bếp thì em xử lý hết 5 con của nó rồi, :)) :)) còn nó không biết bỏ đi từ lúc nào, chắc nghĩ nhường lại địa bàn an toàn cho con :))

tieunhupha

Xe điện
Với lá ngón thì cụ thớt chỉ cần bắt chuột rồi nhét lá vào mồm nó là ăn chặt.;))

7vienngocrong

Xe tăng
Nhà e nuôi 2 con mèo nên nhàn nhã vụ chuột. Trong nhà ok k có nhưng ngoài nhà là có. Cửa hông phía sau nhà e tiếp giáp khu khác đầy chuột. Hổm e treo bịch rác có con tí to đùng như Bắp chân e trèo lên, lúc mở cửa thì nó nhảy vào bao tải đựng đất e mua về trồng cây. Lão chồng e mở cửa thấy chuột hét inh ởi làm e chạy ra. Lão run rẩy bẩu có con chuột to lắm chui vào bao đất của e, làm sao giờ. E nhào tới túm chặt miệng bao lại xách con chuột đang nhảy ton teng trong bao đưa Lão bẩu a xử lí nó đi. Ôi trời người đàn ông U50t to con bỏ chạy éo dám xử lí, làm e phải đem ra ngoài sân đập bôm bốp xuống đất. E cẩn thận ra ngoài thùng rác ở ngoài đường lụm cục gạch đập bốp vào con chuột để chắc chắn nó ngủm củ tỏi rồi vứt rác luôn. Chồng e bẩu sao vợ dạn tay thế hihi e thủng thẳng giả lời "đập chuột chết có là gì, mấy con tiểu tam mà đập k ở tù là e đập giùm thiên hạ rồi". 😆😆😆

meodenmatlua

Xe container
Cụ có thể quay lại clip được không?
Giờ em chuyển lên chung cư ở rồi nên ko còn bẫy để quay.
Tóm lại cụ cứ che bẫy bằng tờ báo để chuột ko thấy bẫy là đc. Mồi cụ rắc lên tờ báo chỗ cái lẫy của bẫy.
Cụ thêm miếng bìa cứng hoặc miếng xốp như thế này để tăng diện tích tiếp xúc lên bẫy nhé.

hiepchiken82

Xe tăng
E vẫn đánh bằng bẫy bán nguyệt vẫn hiệu quả nhất. Đa số toàn kẹp đúng giữa cổ hoặc giữa nách.
Chuột to thì còn phải buộc dây vào bẫy để tránh lúc trước khi chết hẳn nó tha đi.
Mỗi lần bẫy xong phải rửa để tránh mùi và mồi phải ngon vào. E hay dùng miếng gan heo luộc hoặc bì heo.
đc 1 lần, lần sau khó dính lắm, như kiểu bọn chuột nó có quay phim ghi hình để rút kinh nghiệm ý.

temuchin

Xe tải
nó trộn gì vào mà các chị chuột rất mê. em cũng oánh mấy lần. sáng ra thấy nó chén sạch. mấy năm trước mua xe đẩy 20₫
Bác đọc thành phần ghi ở bìa ý. Bả này chuột nó ăn chết các con khác không biết nên vẫn ăn. Nếu đánh bằng bả trộn khác thì chuột nó ăn 1 lần xong chết. Các con khác nó ko ăn nữa nên đánh ko hiệu quả.
Xưa em thấy nhà máy orion của bọn Hàn quốc hay dùng nên về nhà mua xong thấy ok nhất

temuchin

Xe tải
Giờ em chuyển lên chung cư ở rồi nên ko còn bẫy để quay.
Tóm lại cụ cứ che bẫy bằng tờ báo để chuột ko thấy bẫy là đc. Mồi cụ rắc lên tờ báo chỗ cái lẫy của bẫy.
Cụ thêm miếng bìa cứng hoặc miếng xốp như thế này để tăng diện tích tiếp xúc lên bẫy nhé.
View attachment 8194493
Bẫy 1-2 lần là sau chuột nó ko vào bẫy này nữa. Phải mua cái khác. Kiểu có mùi đồng loại chết ở đấy rồi các con khác ko vào nữa ý.

temuchin

Xe tải
ui giời, chuột nhà em nó còn hiểu tiếng người luôn. Mua thuốc Storm về, đập nhỏ ra mà nó ko ăn, mua gói thóc về nó cũng ko ăn, bẫy dính thì miễn luôn. Xã nhà em xem tóctoc mua cái loại bập bênh trên mặt thùng, bôi bơ thơm lừng nó cũng không ăn. Cuối cùng thua nó đấy ạ, trước khi đi ngủ e để thức ăn lên tờ giấy đặt dưới sàn cho nó và nói to là ăn ở đây, không được ăn cái khác
Thế mà tài thật luôn, nó cũng nghe ko ăn vụng cái gì của em. Chuối, hoa quả bánh trái em để thử ở phòng trên cách khu bếp, địa bàn của nó có mấy bước chân mà nó cũng ko ăn nhé.
Chỉ ăn đồ em để dưới sàn cho nó.
Nó còn cắn dây máy lọc nước, em nói to là mày ko được cắn dây đâu đấy ko là tao bắt ko cho ăn nữa. Chả hiểu nó có nghe đc ko nhưng từ hôm đấy nó cũng ko cắn nữa.
Đến sợ nó luôn. :(( :((
Bả chuột storm đập nhỏ ra thì nó ăn gì. Để nguyên cả viên. Vứt vào chỗ khuất chuột hay qua lại. Ăn xong 3-4 ngày chắc nó mới chết. Mình sử dụng và theo dõi loại này chục năm nay rồi. Ko có hiện tượng chuột chê mồi như các loại khác.

temuchin

Xe tải
Dạo này cái phòng của em và khu để đồ chuột nó chui vào cắn phá nhiều quá
Bẫy bán nguyệt em đánh giờ nó không thèm ăn nữa, không hiểu sao bọn nó biết mà tránh
Nó cắn thùng xốp...các kiểu mà không xử được
Em định mua mấy cái loại thuốc đánh chuột trên ọp pi về mà thấy nhiều đánh giá không hiệu quả, toàn hàng Nh..á..i nhập từ china,
Em có nghe nói lá Ngón ăn vào là đi, kể cả trâu bò, nên định mua về giã ra trộn vào các món mà chuột nó thích ăn
Đã có cụ nào sử dụng cách này đánh chuột chưa nhỉ
Hoặc có biện pháp nào xử được đám chuột thì tư vấn em phát
Ảnh cho có hình
View attachment 8192162
Thanks
Nghịch ngợm linh tinh khéo lại nguy hiểm đến người thân!

Hự.

Xe điện
Mà cứ cho là lá ngón diệt chuột hiệu quả đi thì giờ muốn mua lá ngón hoặc cây giống về trồng thì mua ở đâu nhỉ? Shopee thì không có rồi.

Nhà em bẫy dính chả ăn thua. Bọn Mickey còn công kênh nhau kiểu gì mà ăn được mồi còn chúng không dính bẫy. Bè lũ đó đã cho sở thích trồng sen đá của em đi tong. Sân thượng nhà em giờ chả trồng cây gì được.
Nhà cháu từng quây 4 cái bẫy dính vào 1 góc bàn bếp, để quả chuối ở giữa. K hiểu kiểu gì chuột vẫn ăn được chuối mà bẫy thì còn nguyên. Dấu chuối lên nóc tủ lạnh được 1 hôm, hôm thứ 2 nó vẫn biết mò lên ăn. Chúng nó tiến hóa khôn hơn, biết rút kinh nghiệm thì phải.
Để em sửa lại câu từ cho thực tế

Giờ không con nào thèm ăn nữa cụ ạ, em đang còn 6 cái bẫy bán nguyệt đây và cũng đã thử là rải hẳn lúa ra ngoài thì nó ăn,còn bỏ vào bên trong cái vòng sắt nó khỏi thèm nhìn luôn, đã lắp camera xem lại rồi, nó đứng từ xa nhìn cái bẫy xong bỏ đi
Trước em toàn cho lạc khô, sau chuyển sang tôm khô biển , loại con to, rồi chuyển sang cá cơm khô, mấy nay để lát khoai tay, chả nhằm nhò gì, nó vẫn chạy, hno vác chổi đập trong phòng mà nó leo lên dây nhanh quá, đập không trúng

Thì hỏi để mua chứ cụ, loại này nghe nói kịch độc nên em nghĩ chuột nhai 1 miếng mồi là nằm tại chỗ khỏi lo chết bờ bụi
Loại kẹo cụ mua nó chết hiệu nghiệm không cho em xin hình ảnh, về test thử

Nó khôn lắm cụ ơi, những con sờ tu pid thì đã ra đi dưới bẫy bán nguyệt rồi
Giờ nó cắn phá ác quá, ị cả lên mặt bếp từ nữa
Sau khi mua các kiểu bẫy, dùng các kiểu thuốc sinh học
Cuối cùng anh quay về dùng bẫy dính
Các cụ thử dùng bẫy tăng áp cảm biến xem ntn, mua mạch trên shope cũng rẻ, có chuột vào bấm tạch tạch quay đơ.

Xe nội lước

Xe container
Do chưa bao giờ đc ở nhà sang trọng , mà từ bé chỉ đc ở nhà bình dân nên em phải đánh chuột khá nhiều..nhất vẫn là nuôi mèo . Nhưng giờ nuôi mèo hay bị bắt trộm hoặc nhà ko đủ không gian , hoặc có trẻ em nên phải bẫy..
Bẫy bán nguyệt cc chỉnh lẫy thật mớm , dễ bật. Xong cc không ngâm nghiếc gì hết mà cạy há ra 1cm, nhét viên đá nhỏ cho há bẫy ( 1cm ) rồi bật lửa đốt lướt qua vòng cung bẫy , nhất là mặt trong vòng cung vì nó tiếp xúc với con đã chết. Xong lại mang bẫy cà kỹ vòng cung vào bùn đất ( đổ nc vào đất làm nhão cũng đc ).
Khi bẫy cc dùng mồi như mẩu ngô sống, lạc sống , khoai lang hoặc cà chua sống , xương gà chín...cá khô ko nướng..sẽ nhạy.
Đặt bẫy xong phủ lên vành cung bẫy 1 vài tờ giấy ăn, giấy vs che hết cái khung thép..hoặc lá cây mềm cũng đc..nếu ngoài vườn thì phủ đất bột lên khung thép( dùng cái gì hay đào đất mà rắc, ko dùng tay / có mùi người )
Chuột hiểu tiếng ngưòi thì phải..làm thì im lặng chớ nói gì..( nhớ dặn kín trẻ em..cu nhà em lúc 2 tuổi từng thọc tay vào rồi dù bố đã dặn).
Đảm bảo bách chiến bách thắng.
Em biết vài kiểu bẫy chuột, bẫy thú , kể cả bẫy dân gian rất hiệu quả , nhưng đơn giản nhất cho nhà phố thì bán nguyệt là chuẩn..dùng xong lại đốt, nhúng bùn treo ra sân phơi nắng mưa ..ít hôm vứt vào xó nhà cho chuột nó quen thuộc cái bẫy, sau dễ đánh.( cc đốt thì né cái lò so ra nhá )
Trước kia nhà em xung quanh là cây cỏ um tùm. Em chỉ 1,2 mảnh copha, vài viên gạch bt hoặc 1 nửa bao cát, 1 nắm gạo mốc, cám mốc đốt thành than mà đánh cho tan nát bọn nó. Đợt đánh nhiều em đâm ngại sát sinh, thế là em mua rìu , tóm đc kê chặt cụt đuôi chỉ để lại cho 1,2 cm, em nghĩ về ngưòi yêu nó sẽ chê xấu mà giảm đẻ .. lại khiếp sợ mà ko dám quay lại quanh nhà em . rồi em tha cho về . E đánh bẫy có hôm giữa trưa chết nhầm cả gà hàng xóm.
Có cụ hỏi ai từng bắn chuột bằng súng. Có em đây. Em từng bắn chết không đếm hết luôn , từ chuột nhà đến chuột cống. Từ khi nn cấm sd thì em bỏ súng đi..mà từ trước đó cũng ko còn muốn bắn hạ những con chim thú gì nữa ( tự thấy nó ác nên bỏ ..trừ bắn chuột ). Riêng với súng hơi của Tiệp , 1 lần nửa đêm chuột vào bếp,bật điện nó trốn trong khe chạn..nó tưởng em ko biết. em lôi súng ra thì thấy hết đạn..mà em chỉ cần 1 viên . Thế là lấy cái đũa tre cũ vót 1 viên đạn dài 2,5cm ,đầu tròn tù cho phá mạnh.đuôi tạo bông ..vừa đủ trơn cỡ nòng. Nổ 1 phát thấy nó nằm im. Quái lạ , sao cách có 8,9m mà mình bắn trượt..nhưng đến gần nó ko chạy. Cc biết không loại đạn em phát minh phá kinh hơn đạn nhà máy chế tạo..nó phá toang lỗ lớn, máu chuột chảy như rót ấm , chuột không dịch chuyển hay giãy dụa mà chết nguyên tư thế ..tìm đc viên đạn thì nó phóng qua nhanh tới mức khô nguyên , không hề dính 1 tí gì là chất lỏng. Đây cũng là viên đạn em nạp và đưa nòng súng vào mặt thằng trộm. Thằng này leo chống tay chân giữa 2 dãy nhà sau nhà cũ em hồi 1996 ..em chờ nó lên hết t2 , bám tay ban công muốn nhảy lên sân sau t3 thì nó giật mình thấy em mỉm cưòi đứng chờ ngay bên phải nó với nòng súng lạnh ấn lún bên hàm.. 2h đêm mà. Em thì thầm nói : xuống đi.từ từ như khi lên. Thằng trộm lí nhí gì trong mồm rồi phì phò thở tụt xuống. 🤣🤣.
Riêng vụt chuột trong nhà với nền phẳng như ngày nay thì dụng cụ tốt nhất là đoạn ngọn của cần câu ( cần đặc TQ, 150k/ cái ). Đoạn ngọn này cắt ngắn bớt 10,15 cm và cắt bỏ hết khoen. Vụt lia ngang vào chân nó trước rồi mới kết thúc .nếu trong khe kẽ thì ngọn này mài nhọn sau cắt có đủ khả năng đâm chết hoặc ghim chặt vào tường để vụt bằng dụng cụ khác.
Cc đừng diệt chuột bằng điện nha. Vô cùng nguy hiểm..và nhà có trẻ em, vật nuôi thì cẩn trọng khi dùng thuốc diệt nó. Hết sức cẩn trọng.

Chỉnh sửa cuối:

Hự.

Xe điện
Em nhớ hồi em bé bố em bắt chuột bằng cách treo miếng vải sát tường. Bên trong rắc thức ăn. Chuột chạy vào ăn, yên tâm là tối, kín, che chắn, nhưng té ra lùng nhùng sau tấm vải mình nhìn thấy ngay. Bố em chỉ việc tóm từ ngoài tấm vải từng con để bắt sống. Hồi đó sao nhiều chuột thế không biết.

Nhimtiu

Xe container
Xưa em hay tự làm cái bẫy này thì con nào cũng toi hết vì mình thay bằng cái miếng gỗ nặng và kê thêm viên đá hay cái thớt hoặc vài viên gạch lên thay vì úp cái rổ như trong clip. Bẫy này di động và không có mùi nên sử dụng vô số lần và bẫy ở mọi địa hình cụ nhé, làm nó cũng đơn giản như chỉ dẫn trong clip:

Fat Frog

Xe hơi
Mẹ em trước bẫy bằng cách này hiệu quả phết. Thùng sơn to đổ nước ở mức thấp vừa để chuột bơi lóp ngóp ở dưới. Nước là nước thịt, nước gạo đại khái nước có mùi thức ăn. Chuột rơi vào là loay hoay ở đó thôi.

Nhưng mà giờ tụi chuột nó khôn hơn nhiều rồi.

minh.nt

Xe hơi
Website
www.facebook.com
Nuôi con mèo biết bắt chuột là ổn nhất

datinh

Xe container
dạo này dân tình xây nhà nhiều. vườn hoang hết nên thấy vãn chuột
ngày em mua đất xây nhà xong. đêm thấy hàng đàn như họp chợ .

meodenmatlua

Xe container
Bẫy 1-2 lần là sau chuột nó ko vào bẫy này nữa. Phải mua cái khác. Kiểu có mùi đồng loại chết ở đấy rồi các con khác ko vào nữa ý.
Em dùng cách che bẫy này chưa bao giờ phải rửa bẫy cả.