[Funland] Có ai bị nghiện thuốc xịt mũi như e không ạ?

Baba99

[Tịch thu bằng lái]
Mình bị lệch vách ngăn với phì đại. Khó thở quanh năm. Đến viện khám thì có bác sĩ phán phải mổ. Có người thì lại bảo vẫn nhẹ chưa cần, mổ nhiều biến chứng thêm. Loanh quanh đi mấy viện toàn đầu ngành uống thuốc mà cũng chả đỡ gì

lonesome08

Xe tải
Thuốc Hadocort này em đã dùng mười mấy năm (mỗi lần em mua chục lọ dùng dần).....
=> Nhưng dùng về lâu dài rất không ổn nhé các cụ. Nó có chất Corticoid, RẤT NGUY HIỂM NẾU DÙNG LÂU DÀI, sẽ bị hội chứng Cushing.
(Em bắt đầu mặt tròn xoe, bụng to, chân tay bị teo lại.....)
- Hôm nay viết comment này cũng là ngày em bắt đầu bỏ không dùng thuốc này nữa

Loại thuốc mà đã chữa khỏi viêm mũi dị ứng cho em 20 năm nay đây ạ.

lai 4 fun

Xe tải
Thuốc Hadocort này em đã dùng mười mấy năm (mỗi lần em mua chục lọ dùng dần).....
=> Nhưng dùng về lâu dài rất không ổn nhé các cụ. Nó có chất Corticoid, RẤT NGUY HIỂM NẾU DÙNG LÂU DÀI, sẽ bị hội chứng Cushing.
(Em bắt đầu mặt tròn xoe, bụng to, chân tay bị teo lại.....)
- Hôm nay viết comment này cũng là ngày em bắt đầu bỏ không dùng thuốc này nữa
Nhà em cũng hay dùng. Nghe cụ nói vậy sợ quá. Chắc phải bỏ. Nhưng nhà em dùng khoảng 1 năm vài lần những khi sụt sịt nặng và dùng vài ngày đỡ là thôi thì ko biết có sao không. Hic

lai 4 fun

Xe tải
Em cứ bị chảy nước mũi có triệu chứng viêm là xịt, khỏi thì không xịt nữa.
Em dùng giống cụ ko lạm dụng dùng lâu và dùng nhiều. Công nhận hiệu quả nhanh và dễ thở ngay. Nghe cụ trên kia bảo bị bệnh gì đó sợ quá hic

MuathuHN252

Xe cút kít
Nhà em cũng hay dùng. Nghe cụ nói vậy sợ quá. Chắc phải bỏ. Nhưng nhà em dùng khoảng 1 năm vài lần những khi sụt sịt nặng và dùng vài ngày đỡ là thôi thì ko biết có sao không. Hic
Corticoid giảm viêm và dị ứng nhanh lắm ạ. Như cụ nói ko lạm dụng thì ko sao

ừ thì tên

Xe hơi
Mong các cụ chỉ cho cách rửa mũi bằng nước muối với, cháu nhà em 11 tuổi bị khụt khịt quanh năm, 2 năm trước em dùng bình nước rửa mũi cho chảy xuống ra qua mồm, nhưng giờ không làm được như thế vì bơm nước qua mũi thì nước đi lung tung không chảy xuống miệng nữa vị bị tắc. Hiện tại em cho xịt mũi nước biển. Cụ nào biết chỉ giúp cách xử lý dần dần cải thiện được việc rửa mũi khi bị tắc kiểu như thế này với ạ.

lai 4 fun

Xe tải
Mong các cụ chỉ cho cách rửa mũi bằng nước muối với, cháu nhà em 11 tuổi bị khụt khịt quanh năm, 2 năm trước em dùng bình nước rửa mũi cho chảy xuống ra qua mồm, nhưng giờ không làm được như thế vì bơm nước qua mũi thì nước đi lung tung không chảy xuống miệng nữa vị bị tắc. Hiện tại em cho xịt mũi nước biển. Cụ nào biết chỉ giúp cách xử lý dần dần cải thiện được việc rửa mũi khi bị tắc kiểu như thế này với ạ.
Con em hồi nhỏ hay bị do viêm mũi dị ứng em được bác sỹ bảo mua cái khí dung cho bé xông. Thấy đỡ lắm cụ ạ. Máy em mua của Ormron và ra hiệu thuốc mua thuốc xông thả vào.

lai 4 fun

Xe tải
Chuẩn như các cụ trên có nói những người xung quanh em bị rất nặng người vào Nam, người sang Nga,Úc … đều khỏi. Hic. Khí hậu ẩm nồm ở HN là ko bao giờ dứt điểm. Nhà em chờ con học xong ĐH là cũng tìm đường thoát khỏi cái bệnh đáng ghét này

Andromeda_vn

Xe máy
Nhà e mặt đường, ngay kênh, khá ô nhiễm, rửa mũi kgi khó chịu

lai 4 fun

Xe tải
Quay lại đọc, chủ thớt bảo nghiện cái nhỏ xịt mũi xong nhờ chạy thể dục nên hết mà em và các cụ chuyển sang topic dùng loại xịt mũi gì haha. Mà con gái em hồi bé nó hay bị lúc nào cũng húng hắng sụt sịt ko khỏi dứt điểm được. Em cho nó đi học võ Taekwondo thì thấy nó khoẻ mạnh trộm vía hết hẳn. Sau nó lớn nghỉ học võ thì lại bị nhưng đỡ hơn nhẹ hơn. Đúng là nên tập thể thao thông mũi thật đấy các cụ. Em hô quyết tâm mà cũng chưa đi chạy TD được đây.

Cụ Nicolas

Xe buýt
Cách đây chừng 20 năm, em cũng có mấy năm nghiện thuốc xịt mũi, cứ ko nhỏ là tắc, không chịu được. Hồi đó vỏ thuốc, Naphazoline chứa đầy 1 ngăn kéo...Tính ra phải nhỏ được hàng lít thuộc. Hic Thế rồi 1 dạo vào miền Nam công tác, bị hết thuốc, bị tắc mấy hôm rồi từ từ thở lại. Từ đó cai được luôn

Gừng

[Tịch thu bằng lái]
bác nói đúng đoạn đầu thôi, ngạt thở do 2 yếu tố chính là xoang mũi bị sưng nề bít đường thở và dịch mũi làm hẹp hoặc tắc đường thở, bác không phải cố chịu làm gì. Hơn 20 năm bị và tự chữa, em rút ra kinh nghiệm Viêm mũi dị ứng thường phát ra theo đợt, mỗi lần như vậy thì phải nhỏ thuốc co mạch cho thông 2 mũi rồi rửa nước muối sinh lý nóng 1/2 chai 1 lần, ngày 3 lần (quen nồng độ thì tự pha càng tiện). Muốn nhanh khỏi thì uống kháng sinh, lâu dài thì tập thể thao nhất là chạy bộ ạ. Cơ bản nhất là giữ mũi sạch (rửa để loại bỏ tác nhân dị ứng như bụi, phấn hoa, khí lạnh) là ổn.
cụ nayf nói đúng

e bij viem sưng phù nề

ddau mui lắm

Tiểungưnhi88

Xe điện
Dùng thuốc xịt mũi em thấy ko tốt nếu lâu dài.
Có thể dùng cây cứt lợn hoa tím. Không có hoa trắng cũng được. Nam cho thêm 7 hạt muối. Nữ 9 hạt giã ra lấy nước. Dùng chục hôm lại nghỉ vài hôm.