[Funland] Có ai bị nghiện thuốc xịt mũi như e không ạ?

HaNamNinh

Xe hơi
Em chào các cụ các mợ, như tiêu đề thì đã có một thời gian em không dùng thuốc xịt mũi là em không thở được. Đầu đuôi câu chuyện là như thế này :

Từ bé đến lớn sức khoẻ của e k phải là yếu nhưng rất hay ốm vặt, thường thì 1 - 2 năm e sẽ phải vào viện 1 lần ( kiểu bị ốm đến mức phải vào viện ý ạ). Khoảng 3 năm trước đây thì em có bị cúm, sốt, đau họng, sổ mũi, e vào viện nằm truyền nước rồi bác sĩ cho thuốc về uống kèm theo thuốc xịt mũi. Khoảng 1 tuần cũng khỏi nhưng mũi vẫn tịt và sụt sịt nên e xịt mũi để dễ thở, từ ngày 1 lần trước khi đi ngủ cho tới cứ khi nào k thở đc là e xịt. Sau đó thì e bị tịt theo kiểu k thở đc nhưng k có đờm trong mũi, e đã từng cố k dùng thuốc xịt nhưng đã bị mất ngủ luôn vì k thở được. Vật bất li thân trong túi của con gái thường là son đúng k ạ? Còn với e thì là thuốc xịt mũi, k có thuốc xịt mũi là e k thể chịu nổi được luôn.

Sau đó thì cậu người yêu bảo e đi chạy, từ năn nỉ ỷ ôi cho đến bắt e phải đi chạy thì cuối cùng e chịu đi chạy chiều theo ý cậu người yêu. E là 1 đứa kém thể thao và lười vận động, hôm đầu e chạy được nửa vòng công viên thủ lệ đã mệt k thở nổi, nhưng dần dần mỗi hôm chạy nhiều hơn 1 chút, thì nhiều nhất e vẫn chỉ chạy được 6 vòng thôi. Nhưng đặc biệt là từ hồi đi chạy thì việc e phải dùng thuốc xịt mũi ít dần đi, chỉ xịt trước khi đi ngủ để ngủ cho ngon thôi, nhưng rồi e cảm thấy là khi tịt mũi mà mình vận động là sẽ thông mũi ngay.

Và tới thời điểm này e đã cai được hẳn thuốc xịt mũi rồi. Tất cả là nhờ công của cậu ny bắt e đi chạy. Không những không bị phụ thuộc vào thuốc xịt mũi nữa mà cơ thể của e còn khoẻ khoắn hẳn lên, trộm vía k bị ốm vặt như trước nữa, ăn ngon ngủ ngon và tinh thần cũng rất thoải mái vui tươi nữa. Bắt đầu từ đợt dịch NN cấm k cho đi thể dục ngoài trời thì e chủ động tập ở nhà, hôm nào k tập là thấy thiếu.

E viết bài này mong có thể chia sẻ được về việc cai thuốc xịt mũi cho cccm nào bị giống e và cũng mong cccm đừng lười trong mùa dịch. Tuy k được tập ở phòng gym hay tập thể thao ở ngoài trời thì ở nhà mình vẫn có thể tập thể dục thể thao để nâng cao sức khoẻ, tăng sức đề kháng để đánh bại con cô vít ạ ❤❤❤
Cậu NY đã đi láy vk chưa? :D

antidau

Xe container
Mua thuốc cúm mùa
Mợ bị viêm mũi dị ứng thời tiết, mợ chuyển vào Nam sống sẽ hết hẳn nhé. Em là khách hàng lâu năm của Otrivin.
Chả cần đâu cụ, chuyển đến 1 nơi sát biển như Hạ Long cũng hết

Linhsmall

Xe tải

Linhsmall

Xe tải
Thanks cụ! Em thử xem.
Nhớ lần đi Mộc châu chơi, ngồi uống nước ở 1 nhà bán thảo được,rượu...mới nói chuyện,chủ nhà mang ra 1 lọ nhỏ,nói chữa xoang hiệu nghiệm...abc. Em hỏi giá,nó kêu 700k...hix. Em sợ đến nỗi 2 ngày liền không thấy xoang.
Haha nghe giá vậy chắc e phải 1 tuần sợ k thấy tịt mũi nữa mất cụ ạ :))

Linhsmall

Xe tải
Việc nghiện thuốc nhỏ/ xịt chống ngạt mũi là có thật
Và việc cai/ bỏ nó cũng bình thường, có gì mà phải khoe đâu ạ

Em bị ngạt mũi và dùng thuốc nhỏ mũi thông ngạt lần đầu cách đây ... 30 năm
Lúc đó là Naphazolin, loại lọ nhựa 5ml, bóp nhỏ từng giọt
Sau đó 10 năm, thì chuyển sang Coldi/ Coldi B dạng chai phun sương
Em đi làm, rong ruổi khắp các dự án, nó tự ít dần việc ngạt mũi đi, chẳng qua là vận động nhiều lên
Sau đó tiếp 5 năm thì em sinh baby và nó ... tự khỏi, chả làm sao cả, chẳng qua cơ thể tăng cường vận động là hết, hoàn toàn bình thường
E không có khoe mà e viết bài để chia sẻ kinh nghiệm với những người đang có tình trạng giống như e mà mợ :( cai đúng là dễ nhưng vấn đề là mình có chịu để cai k thôi mợ ạ, ví dụ như e nếu e k chủ động tập tành rèn luyện thể thao và bỏ dần việc xịt thuốc thì cũng đâu có dễ để mà cái mũi nó k tịt nữa ạ

ĐưcAnh69

Xe đạp
Em cũng viêm mũi dị ứng..thuốc xịt mũi luôn kè kè trong túi..

herotran8

Xe tăng
Mũi liên quan đến chân. Cụ mợ nào bị mũi thì cứ chạy bộ cho em!

Phỗng new

Xe điện
Ha ha, chúc mừng mợ.
Hình như mợ có cái hình xăm rất đẹp ở đùi thì phải? 🤭

HoaMaudon

Xe tăng
E không có khoe mà e viết bài để chia sẻ kinh nghiệm với những người đang có tình trạng giống như e mà mợ :( cai đúng là dễ nhưng vấn đề là mình có chịu để cai k thôi mợ ạ, ví dụ như e nếu e k chủ động tập tành rèn luyện thể thao và bỏ dần việc xịt thuốc thì cũng đâu có dễ để mà cái mũi nó k tịt nữa ạ
Nếu Mợ cứ dùng trường kỳ thường xuyên, thì sau 20 năm là max, vách xoang mũi của Mợ sẽ bị teo, cảm giác sụt giảm có thể dẫn đến khứu giác bị mất đi, tệ hơn nữa là không còn khả năng cảm nhận mùi; đồng thời thuốc cũng có xu hướng tăng liều lên, từ ngày xịt 2 lần lên đến 4, 6, 8 ... lần
Chúc mừng Mợ đã bỏ được thuốc

Linhsmall

Xe tải
Nếu Mợ cứ dùng trường kỳ thường xuyên, thì sau 20 năm là max, vách xoang mũi của Mợ sẽ bị teo, cảm giác sụt giảm có thể dẫn đến khứu giác bị mất đi, tệ hơn nữa là không còn khả năng cảm nhận mùi; đồng thời thuốc cũng có xu hướng tăng liều lên, từ ngày xịt 2 lần lên đến 4, 6, 8 ... lần
Chúc mừng Mợ đã bỏ được thuốc
Dạ e cám ơn mợ ạ :x :x :x e cũng hiểu được việc lạm dụng thuốc xịt thì sớm muộn cũng hỏng mũi nên cũng phải cai sớm thui ạ

Linhsmall

Xe tải

Linhsmall

Xe tải

Linhsmall

Xe tải
Ha ha, chúc mừng mợ.
Hình như mợ có cái hình xăm rất đẹp ở đùi thì phải? 🤭
E cám ơn cụ ạ mà ủa sao cụ biết ạ :-? :-? :-? mà xem tên cụ e cũng giật mình phết vì biệt danh hồi đi học của e là Fỗng ạ :))

duytrong

Xe lăn
Thanks cụ! Em thử xem.
Nhớ lần đi Mộc châu chơi, ngồi uống nước ở 1 nhà bán thảo được,rượu...mới nói chuyện,chủ nhà mang ra 1 lọ nhỏ,nói chữa xoang hiệu nghiệm...abc. Em hỏi giá,nó kêu 700k...hix. Em sợ đến nỗi 2 ngày liền không thấy xoang.
Em nhớ năm 2000 em lên bệnh viện VIệt nam cu ba khám, họ tư vấn bán cho lọ thuốc nhỏ ( này đấy chưa có xịt thì phải) của Pháp giá cũng tầm nửa triệu mà về dùng cũng không ăn thua gì, sau gặp thuốc này thấy khỏi luôn, mà cái thuốc xịt Coribe em xịt lại không khỏi ...

LuckyCar

Xe container
Nói đến cái bệnh viêm mũi dị ứng thì em hết cả hồn, trước em cũng bị , cứ động nóng lạnh, thay đổi thời tiết là hắt hơi sổ mũi , sốt nhẹ, nhất là sáng ra rửa mặt thì hắt hơi đến hàng mays chục cái, em chạy chữa các kiểu từ bệnh viện Việt nam cu ba, đến tai mũi họng trung ương, rồi thuốc xịt của nước ngoài các kiểu cũng không khỏi, cho đến khi em đi đường bị dị ứng nên tạt vào hiệu thuốc hỏi mua thuốc xịt, họ bán cho lọ xịt mũi của Hà tây sản xuất, em xịt xong thấy dễ chịu, sau cứ bị dị ứng em lại xịt, rồi cứ thưa dần rồi đến khỏi hẳn, giờ có khi cả năm em mới bị một, hai lần, nhưng xịt vào lại khỏi luôn. Đúng là hợp thuốc, mà cái lọ thuốc đấy giá có mười mấy ngàn đồng. Giờ em không bị nữa nhưng vẫn luôn thủ lọ thuốc đấy trong nhà.
Cụ cho em xin cái tên thuốc với. Em bình thường không sao, nhưng cứ uống tý vào là tịt mũi.

duytrong

Xe lăn