có 20 ha đất nên làm trang trại gì?

vertaq

[Tịch thu bằng lái]
Cam trồng như ta hiện nay chi phí cao, giá thành đến chợ bán buôn cũng cao. Một vài năm nữa TPP, thì cam Úc, Mẽo nó đập cho không còn răng mà ăn cháo cụ ạ! Giá cam Navel có lúc 1-2$/kg ship tận giường thì cam ta tuổi gì mà sống được??
Bravo cụ, trồng cam hiện tại thì thắng, còn Ttp mà vào thì koém đi nhiều

eelala

Xe tải
Cụ nào thích nhiều ha đất thì cứ lên vùng rừng, núi cách Hà Nội tầm 140km, mua tầm 15k/m2... muốn mua bao nhiêu thì mua, đất 50 năm thích trồng cây gì thì trồng :D... Có cụ nào mua không em giới thiệu ;P
Cụ giới thiệu em nhá

longsd

[Tịch thu bằng lái]
E k rõ bác thế nào chứ e ăn cam cao phong xịn ngon mà nhìn miếng cam cắt ra mướt mượt k thấy tép đâu. Ngon như thế cá nhân e thấy ngon hơn cam úc
Cái này nếu cụ phát triển theo kiểu đặc sản vùng miền, dựng được thương hiệu quốc gia/quốc tế thì may ra mới thắng!
Cũng giống anh Vũ nổ là tây không biết uống cafe ý :D

Về cơ bản, sản xuất phải tính thị trường, nhất là cây lâu năm thì càng phải tính, chứ không có ngày vỡ răng cụ ạ!
Cụ có tin thằng Úc, trang trại 150ha nguyên trong nhà lưới là 50ha, điều khiển tự động và chỉ có 4 thằng nông dân chăm cả cái trang trại ý không?? Chi phí của nó đầu tư ban đầu thì tốn nhưng có chính phủ nó tài trợ kha khá nên gía thành ra chỉ mấy chục cents/kg! TPP mà cụ đọ hàng thông thường với mấy thằng ý chỉ có hy sinh anh dũng!

Em gửi cụ ngự lãm vài cái về trang trại đào úc nhé:

50ha/nhà lưới, xe ô tô chạy tẹt trong đấy

Phòng điều khiển trung tâm cho cả 3 nhà lưới 150ha - duy nhất 1 con máy tính và hệ thống bơm trộn phân bón hoà tan cùng nước tưới

dây tưới dẫn sẵn từng gốc cây ngay khi bắt đầu trồng

Cây được luyện theo form để thu hái dễ dàng nhất cho công nhân(lúc thu hái dùng nhân công rẻ tiền: sinh viên, back packer...)

Thu hái/rửa/phân loại và bảo quản lạnh tại chỗ, tự động hoá >70%

Chưa kể sau thu hoạch họ còn được hỗ trợ từ tài chính/thị trường... từ chính phủ rất mạnh nữa!

Nếu nhảy vào mấy loại cây thông dụng thì các cụ nên để ý thị trường thật kỹ nhé!

hatcatden

Xe buýt
em tưởng bác chơi ba kích và dược liệu ?

Trồng cam,canh,bưởi thì bác trồng xen canh với ổi .. để ngừa bệnh vàng lá. Có hẳn mấy đề tài thảo luận về món này bên d đ nông nghiệp ( em chơi bên đó gần chục năm nên đọc khá nhiều loại về NN) ... em ko biết anh đã biết chưa ?

Thứ trưởng nông nghiệp Mỹ đã sang VN để học cách trồng xen canh này đó... Bệnh vàng lá do con bọ chích hút nhựa... virut theo vết chích lây vào cây... lây lan chết hàng loạt... trồng ổi để đuổi con bọ đó đi... giảm nguy cơ dịch bệnh...
Ngoài số diện tích trồng chính là cây có múi thì bọn em định dành riêng 3ha để trồng ba kích và dược liệu, đĩnh vất đấy 6 năm rồi mới thu, chỉ sợ nó không ra củ thì phí :))

soc bo

Xe buýt
Rất hay cụ ơi. Cụ cần kết nối với cty sản xuất thức ăn chăn nuôi trong nước hoặc nước ngoài em sẽ giúp cụ. Nếu cụ làm với CP thì hơi vất vả và ăn mỏng thôi cụ nhé.
vâng có gì em sẽ ới cụ.

soc bo

Xe buýt
Cam trồng như ta hiện nay chi phí cao, giá thành đến chợ bán buôn cũng cao. Một vài năm nữa TPP, thì cam Úc, Mẽo nó đập cho không còn răng mà ăn cháo cụ ạ! Giá cam Navel có lúc 1-2$/kg ship tận giường thì cam ta tuổi gì mà sống được??
lo ngại của bác rất có lý. ttp vào rồi, mình h mới đầu tư sợ đc thu hoạch thì giá nông sản nn vào việt nam đã rẻ và sạch hơn của vn nhiều rồi

soc bo

Xe buýt
Cụ chủ thuê ở đâu thế ạ. Em đang muốn thuê khoảng 2-3ha để làm nông nghiệp đây. CÓ gì cụ và bạn cụ giúp em được không ạ. Cụ cho em số đt vào chỗ kín cụ nhé
cụ kiểm tra chỗ kín đi ạ>:D<

soc bo

Xe buýt
Cụ chủ hình như làm tay ngang, nếu đúng vậy thì sẽ là một trở ngại lớn bởi làm trang trại không đơn giản ở quy mô 20ha.
Em đơn cử.
- nếu chỉ trồng cây lâm nghiệp thì 20ha đã nướng hết khoảng 400tr tiền trồng và vận hành 5 năm có thu hoạch cũng mất khoảng 600tr. Các vấn đề an ninh, cơ sở hạ tầng tối thiểu đốt hết 200tr. Nếu đất kém và cần dọn mặt bằng trước khi trồng cây thì phát sunh thêm khoảng 300tr. Nên 1 tỷ là không đủ.
- các mô hình khác thì tiền cần rất lớn. Riêng làm điện, đường, nước, nhà, kho, chuẩn bị đất... cần nhiều hơn 3ty.
- nếu làm phân kỳ thì với 1ty chỉ nên khoanh trong phạm vi 2ha rồi phát triển mở rộng. Tuy nhiên cách này cần cụ chủ làm trực tiếp.
- em có 2.5ha, sau hơn 1 năm đi mất 6 tỏi rồi mà chỉ cơ bản xong hạ tầng
dạ đúng là ko đc dọc, nó hơi xiên một tý:D

soc bo

Xe buýt
Cụ nào thích nhiều ha đất thì cứ lên vùng rừng, núi cách Hà Nội tầm 140km, mua tầm 15k/m2... muốn mua bao nhiêu thì mua, đất 50 năm thích trồng cây gì thì trồng :D... Có cụ nào mua không em giới thiệu ;P
đất vùng nào đấy cụ? có làm trại đc ko hay chỉ núi trồng cây lâm nghiệp?

soc bo

Xe buýt
Cụ mời em cafe đi em tư véo cho
Trc có câu là : trồng cây mũi nhọn, nuôi con mũi nhọn. Thế là đồng bào đi trồng măng và nuôi gà ạ
cụ vui tính thế. nay em mới biết các bác lãnh đạo nói bóng giói dân ta đã hiểu là dư lày:D

Ivanpavel

Xe tải
Lại bài toán trồng cây gì? Nuôi con gì? Cụ Khải đã chỉ đạo từ 20 năm trước rồi mà cụ vẫn chưa nghe ra à?
CỤ vui tính vãi!!=))
Tuyển 100 cô gái xinh và 100 chàng trai đẹp.
Gái xinh thì có thể làm Pr,...gì gì đó.
Trai đẹp thì có thể làm phi công.
Một năm sau 100 cặp này sẽ cho ra đời 100em bé, cụ chăm sóc nuôi dưỡng các em bé này làm lực lượng nòng cốt sau lớn đi thi hoa hậu, làm ca sỹ có mà kiếm bộn tiền.
Tầm nhìn của cụ qua 5 nhiệm kỳ, em dự là kinh tế vĩ mô của cụ phải đạt loại thượng thừa. E là e phục sát đất!!:-@>:)>:)

xeco.com

Xe lăn
....
Tầm nhìn của cụ qua 5 nhiệm kỳ, em dự là kinh tế vĩ mô của cụ phải đạt loại thượng thừa. E là e phục sát đất!!:-@>:)>:)
Hehe... phải phấn đấu cho lý tưởng và tương lai tươi sáng chứ cụ ;)

vicoen

Xe máy
Đầu tư vào thực phẩm sạch đang hót đấy cụ.

nguyen viet anh ag

Xe đạp
Website
xaydungbmt.com.vn
Em biết đối tác đang cần chuyển nhượng 40ha đồng cỏ + chuông trại nhà xưởng đã nuôi bò được 3 năm với số tiền gấp 2,5 vốn hai cụ định góp.
Làm nông nghiệp nếu không xuất phát từ gia đình đã sx nông nghiệp thì cần phải làm thử ở diện tích nhỏ rồi mới tính đến trang trại lớn.
Trang trại cần chuyển nhượng ở đâu vậy? bác có thể cho thông tin được ko?

nguyen viet anh ag

Xe đạp
Website
xaydungbmt.com.vn
E đang cần đất làm trang trại.cụ ở đâu ạ?

Sonpaint

Xe tải
Riêng ofers mỗi người mua 1kg rau của cụ thì cụ đã quá ổn rồi ạ
Cụ cần chứng minh hàng sạch là ok

nhanviettuyen

Xe tăng
Lại bài toán trồng cây gì? Nuôi con gì? Cụ Khải đã chỉ đạo từ 20 năm trước rồi mà cụ vẫn chưa nghe ra à?
Nuôi con gà móng đỏ
Trồng cây hoa anh túc
........