có 20 ha đất nên làm trang trại gì?

cụ đồng nát

Xe đạp
Trồng thuốc phiện và nuôi cave. Đảm bảo sau 1 năm cụ sẽ hoành hơn cả tàng kangnam.

nongdanit

Xe buýt
cụ xem chương trình sinh ra từ làng ý
rất hay và bổ ích
Chương trình này mang tính hình thức cao, làm mang tính khuyến khích làm giàu từ thanh niên nông thôn là chính, và tiêu tiền là chủ yếu. Làm bài bản thì cũng không cần thiết để tham khảo lắm.

Em thấy riêng đặt vấn đề: nuôi con gì trồng cây gì đã là 1 sai lầm về cách làm.
Mấy chục năm qua các nhà lờ đờ đi đâu tay cũng chém phầm phập "nuôi con gì trồng cây gì" ở dưới thì các nhà lờ đờ bé hơn, các nhà quản lý, kỹ sư, ...há mồm ngớp ngớp như nuốt từng lời, mắt chớp chớp đầu gật gật ra điều tâm ý và chăm chú lắm.
Và việc này dc triển khai thật: nơi thì đem cây cao su về thử trồng xem sao, nơi thì khuyến nông bảo nuôi ba ba, chỗ thì bỏ lợn gà nuôi kỳ đà, vùng thì học nuôi rắn hổ mang bành, nơi khác khuyến khích nuôi đà điểu, lợn tên lửa,...
Và sau mấy chục năm thực hiện cái chỉ đạo lướn lao vĩ đại "nuôi con gì trồng cây gì" thì kết quả là: chả đâu vào đâu"
Vì sao vậy, vì đó k phải là tư duy của làm kinh tế và phát triển sx.
Vấn đề k phải là nuôi con gì trồng cây gì, nuôi con loạn von gà con bò chứ nuôi von của nợ tắc kè thuồng luồng làm giề, trồng cây lúa cây ngô cây đậu chứ chồng cái giề.
Vấn đề là nuôi trồng như thế nào
Em đồng ý với cụ.

Vấn đề đầu tiên khi làm nông nghiệp tay ngang cần phải quan tâm:

- Khu vực mua đất có an ninh hay không?
- Có tìm được nhân lực tin cậy để quán xuyến trang trại không?

Bị ăn cắp hay bị chính nhân viên đâm sau lưng... dù họ mang 5-7 kg cám về nhà... thì chả mấy chốc là dẹp tiệm

Hai vấn đề trên bắt buộc phải đảm bảo rồi mới nghĩ tìm cái gì để nuôi trồng... Tìm thị trường ngách để leo vào chiếm

Cứ nghĩ rau sạch,làm sạch,bán uy tín... Nhưng chi phí đầu vào,lợi nhuận kiếm được để nuôi cái sạch hay không.

Lấy ngắn nuôi dài thì hầu như ai làm nông nghiệp đều biết câu đó.

Phải tận dụng hết các nguyên vật liệu trong toàn trang trại để phát triển mô hình

- Chăn nuôi: đòi vốn lớn,dịch bệnh... nhưng thu được phụ phẩm là phân... ủ để quay sang làm trồng trọt

- trồng trọt : có thức ăn để vật qua chăn nuôi

Từ đó giảm giá thành.. lợi nhuận mới cao...

Tóm lại là cũng bể mặt...

Trồng trọt kỹ thuật thấp thì sâu bệnh hoành hành

trồng kỹ thuật cao đòi hỏi công nghệ,nhà kính... cũng vỡ mồm

Chỗ em bọn lắm tiền nhiều của... có thằng nó gom hàng ngàn héc từ nhiều huyện...xã... sau đó trồng keo

Nghe thì chả ăn thua mấy... Bởi 1 héc ta sau 5 năm chỉ kiếm được vài chục triệu.. nhưng mà nhân lên số héc thì hơi bị khủng luôn

Các khâu làm đất,bón phân,cắt cỏ hai năm đầu tiên... đều thuê khoán hết... mấy cái tụi đó toàn đại gia làm than... hết than thì mỗi năm thu hoạch từ gỗ cũng tiền tỉ...
  • Chưa có tý kinh nghiệm nào mà ôm 20 ha đất thuê thì cũng lãng phí vì chắc chắn không khai thác hết. Hơn nữa vốn có 1 tỏi/hai ông thì cũng quá mỏng, vậy nên tập trung vào miếng đất vừa tầm hoặc phải có phương án phát triển từ từ nghĩa là thuê ít thôi hoặc cả 20ha với các điều kiện phù hợp.
  • Đất chả biết ở đâu, địa hình thế nào, nước non ao hồ ra sao nên không ai tư vấn được có chăng là nói linh tinh những thứ trên đường nhìn thấy của mình thôi.
  • Cụ chủ nên xác định làm gì rồi vác lên đây hỏi xin chia sẻ kinh nghiệm của người đã làm hoặc đã biết mới hiệu quả. Quan trọng nhất là nhìn thấy đầu ra khả nếu là sản phẩm ngắn ngày còn dài hạn thì em cũng chịu.
  • Khởi nghiệp làm nông nghiệp phải tâm huyết và tập trung toàn tâm trí và thời gian mới mong thành công hời hợt mất tiền chắc luôn trừ khi thừa tiền dựng trang trại cho vui thì được.
Vài lời từ người đã có trang trại, đã mong làm giầu từ trồng cây công nghiệp/chăn nuôi rồi bán đi.
Em thấy cụ tham khảo ý kiến của 2 cụ Ba Kích Rừng,lttvtvn rất là thực tế.
Để phần rộng thì trồng mấy cây keo, bạch đàn, sau 4,5 năm cụ có một số vốn. Trong vài năm đầu thì học làm nông dân, cây ngắn ngày, con ngắn ngày, vừa làm vừa học cụ ợ, làm nhỏ học phí nhỏ, làm lớn học phí rất lớn.
Một phát 20ha làm mà ăn ngay thì em nghĩ là...khó...xơi.

Chỉnh sửa cuối:

IP man

Xe lăn
Em vào hóng cao kiến của các cụ thôi! Chứ trước em có nhõn 2 ha với 2 nghìn cây ăn quả mà đã vỡ hết cả mồm :(

vertaq

[Tịch thu bằng lái]
Rau sạch chết 100./., sorry cụ vì dội nước lạnh
Em thấy ý kiến của cụ Bakich rừng là chuẩn, chứa đầy kinh nghiệm

ngu ngơ

Xe điện
Em biết đối tác đang cần chuyển nhượng 40ha đồng cỏ + chuông trại nhà xưởng đã nuôi bò được 3 năm với số tiền gấp 2,5 vốn hai cụ định góp.
Làm nông nghiệp nếu không xuất phát từ gia đình đã sx nông nghiệp thì cần phải làm thử ở diện tích nhỏ rồi mới tính đến trang trại lớn.

hatcatden

Xe buýt
Em biết đối tác đang cần chuyển nhượng 40ha đồng cỏ + chuông trại nhà xưởng đã nuôi bò được 3 năm với số tiền gấp 2,5 vốn hai cụ định góp.
Làm nông nghiệp nếu không xuất phát từ gia đình đã sx nông nghiệp thì cần phải làm thử ở diện tích nhỏ rồi mới tính đến trang trại lớn.
Cụ cho em xin thông tin về chỗ cần chuyển nhượng này vào email hatcatden71@yahoo.com với nhé, tks Cụ

Gez

[Tịch thu bằng lái]
có 20 ha đất tính toán không kỹ rồi không chịu khó, chịu khổ và đầu tư nửa chừng không khéo lỗ, :D...

Nên tự mình lặn lội học hỏi mô hình thực tế của người khác và kết hợp với khoa học kỹ thuật thì may ra thắng

Bracking Bad

Xe máy
Em có chút hiểu biết ít ỏi về thuốc Bảo Vệ thực Vật sau này trồng rau, cây ăn quả lên rồi có gì khó khăn về dịch hại cụ PM, em biết em chia sẻ ạ !

soc bo

Xe buýt
Sang tháng 1 (cuối tháng 1) em có 1 cuộc hội thảo với 1 tổ chức của Hà Lan thông qua Đại sứ quán Hà Lan để hỗ trợ và phát triển một số mô hình trang trại và sau đó tìm đối tác để tiêu thụ các công nghệ trong sản xuất nông nghiệp.
Nếu cụ quan tâm em với cụ cà phê giao lưu.
Cụ có tầm tiền và diện tích đó em có nhiều ý tưởng sản xuất. Bản thân em giờ cũng đang theo đuổi ngành nông nghiệp
Chúc cụ thành công
cụ xem chương trình sinh ra từ làng ý
rất hay và bổ ích
Khó nhất là sở hữu đất đai, hai bác mà thuê thì cần cân nhắc rất cẩn thận trước khi làm b-)

Cái này quá chuẩn cụ ạ :-bd

Giống cây thì không đắt, tuỳ xem là bác ý định trồng cây gì, bác ý trồng sâm Ngọc Linh cho 20 ha thì đúng đấy :))

Gía cải tạo đất đồi núi bằng phương pháp đảo trộn toàn bộ mặt bằng khu đất khoảng từ 15 đến 20tr/ha, thời giá hiện tại, các chi phí nhân công, phân bón để trồng trọt khác tuỳ thuộc vào loại cây và quy trình trồng bác ạ, về đầu ra bác nói quá chuẩn cái lo lắng của em luôn :-bd

Bác Bí thư thôn cho em xin số đt với nhé, để em mời bác cafe học hỏi, em cũng đang học đòi cùng mấy ae triển khai mảng này, tks Bác :)
Vấn đề đầu tiên khi làm nông nghiệp tay ngang cần phải quan tâm:

- Khu vực mua đất có an ninh hay không?
- Có tìm được nhân lực tin cậy để quán xuyến trang trại không?

Bị ăn cắp hay bị chính nhân viên đâm sau lưng... dù họ mang 5-7 kg cám về nhà... thì chả mấy chốc là dẹp tiệm

Hai vấn đề trên bắt buộc phải đảm bảo rồi mới nghĩ tìm cái gì để nuôi trồng... Tìm thị trường ngách để leo vào chiếm

Cứ nghĩ rau sạch,làm sạch,bán uy tín... Nhưng chi phí đầu vào,lợi nhuận kiếm được để nuôi cái sạch hay không.

Lấy ngắn nuôi dài thì hầu như ai làm nông nghiệp đều biết câu đó.

Phải tận dụng hết các nguyên vật liệu trong toàn trang trại để phát triển mô hình

- Chăn nuôi: đòi vốn lớn,dịch bệnh... nhưng thu được phụ phẩm là phân... ủ để quay sang làm trồng trọt

- trồng trọt : có thức ăn để vật qua chăn nuôi

Từ đó giảm giá thành.. lợi nhuận mới cao...

Tóm lại là cũng bể mặt...

Trồng trọt kỹ thuật thấp thì sâu bệnh hoành hành

trồng kỹ thuật cao đòi hỏi công nghệ,nhà kính... cũng vỡ mồm

Chỗ em bọn lắm tiền nhiều của... có thằng nó gom hàng ngàn héc từ nhiều huyện...xã... sau đó trồng keo

Nghe thì chả ăn thua mấy... Bởi 1 héc ta sau 5 năm chỉ kiếm được vài chục triệu.. nhưng mà nhân lên số héc thì hơi bị khủng luôn

Các khâu làm đất,bón phân,cắt cỏ hai năm đầu tiên... đều thuê khoán hết... mấy cái tụi đó toàn đại gia làm than... hết than thì mỗi năm thu hoạch từ gỗ cũng tiền tỉ...
2 cụ có 1 tỏi và 20ha đất.
Trồng cỏ nuôi bò thì đầu ra có các cty thu mua sữa tuơi giờ đâu cũng có không lo đầu ra, cỏ và bò thì đơn giản rồi, xây chuồng trại thuê thêm ít nhân công là xong luôn và ngay. Trong quá trình thực hiện k tránh trục trặc nhỏ, vướng đâu xử lý tới đó.
Chúc cụ thành công.
mới đầu anh em ko có vốn tính để một góc xây trang trại nuôi gia công gà hoạc lợn cho các doanh nghiệp nước ngoài, còn phần còn lại trồng cây keo hoạc bạnh đàn. đào ao nuôi cá để tận dụng chất thải chăn nuôi. các cụ thấy thế nào ạ?

soc bo

Xe buýt
Khó nhất là sở hữu đất đai, hai bác mà thuê thì cần cân nhắc rất cẩn thận trước khi làm b-)

Cái này quá chuẩn cụ ạ :-bd

Giống cây thì không đắt, tuỳ xem là bác ý định trồng cây gì, bác ý trồng sâm Ngọc Linh cho 20 ha thì đúng đấy :))

Gía cải tạo đất đồi núi bằng phương pháp đảo trộn toàn bộ mặt bằng khu đất khoảng từ 15 đến 20tr/ha, thời giá hiện tại, các chi phí nhân công, phân bón để trồng trọt khác tuỳ thuộc vào loại cây và quy trình trồng bác ạ, về đầu ra bác nói quá chuẩn cái lo lắng của em luôn :-bd

Bác Bí thư thôn cho em xin số đt với nhé, để em mời bác cafe học hỏi, em cũng đang học đòi cùng mấy ae triển khai mảng này, tks Bác :)
thank bác. chưa bắt tay vaò làm nên cần phải tham khảo kỹ chút bác nhỉ.

winnghiepdu

Xe điện

Bí thư thôn

Xe tải
mới đầu anh em ko có vốn tính để một góc xây trang trại nuôi gia công gà hoạc lợn cho các doanh nghiệp nước ngoài, còn phần còn lại trồng cây keo hoạc bạnh đàn. đào ao nuôi cá để tận dụng chất thải chăn nuôi. các cụ thấy thế nào ạ?
Rất hay cụ ơi. Cụ cần kết nối với cty sản xuất thức ăn chăn nuôi trong nước hoặc nước ngoài em sẽ giúp cụ. Nếu cụ làm với CP thì hơi vất vả và ăn mỏng thôi cụ nhé.

xoe

Xe tải
Có thể kinh doanh trang trại, lãi cao đó, nhưng các cụ biết cái khó nhất là gì không? Là cụ phải tự mình bám trụ ở đó mà chỉ đạo, thậm chí nhiều khâu phải tự tay làm, ít nhất là vài năm, trừ khi cụ có bộ máy đã hoạt động thuần thục nhiều năm rồi.

muadulich

Xe tăng
Website
www.muadulich.com
Đất rộng hay quá.
Nếu vào tay cháu, rau sạch bỏ qua và cháu sẽ làm mấy món này:
- Nuôi 20 con bò cái đang trong lứa tuổi đẻ, loại bò sim đẻ năm 1.
- Nuôi 20 lợn rừng nái + 100 lợn rừng thịt (Hàng năm nó sinh sôi nảy nở đàn sẽ đông dần lên)
- Cụ bỏ ra 2000mv trồng cỏ chỉ để cho bò và lợn ăn.
Số tiền còn lại cụ xây chuồng trại, nuôi chó gà, trồng các loại cây