Có nên mua nhà thợ xây sẵn ở Hà Nội

co canh

Xe tăng
Đã là thợ thì họ biết cách nâng giá trị, làm đẹp bắt mắt. theo Em ko nên mua.

anhdat.android

[Tịch thu bằng lái]
Bác nào bán nhà Nam Từ Liêm ko ạ?

Nguyen Diep

Xe tải
Các cụ đánh giá về nhà liền kề xây thô + hoàn thiện mặt ngoài ở các khu đô thị chất lượng ở mức như thế nào ạ? (hiện mặt bằng giá xây thô + hoàn thiện mặt ngoài đang ở mức 5-5,5tr/1m2) Nếu hoàn thiện nhà này ở mức trung bình thì đơn giá khoảng bao nhiêu tiền cho 1m2 sàn nữa vậy ạ?

cuachuavn

Xe tải
Em chưa mua nhà xây sẵn bao giờ, nhưng từ khi chứng kiến nhà hàng xóm có người đến mua đất, chia lô xây lên bán em luôn khuyên người thân ko nên mua nhà xây sẵn. Em chứng kiến từ đầu thấy các vấn đề như sau: móng gần như không có, làm cực đơn giản. Cột, sàn lõi sắt cực bé, thưa, sàn mỏng. Thi công ẩu vì bản thân thợ xây cũng xác định nhà xây để bán ấy mà. Chống thấm sơ sài. Những thứ dễ làm hài lòng người mua được làm cẩn thận: cửa gỗ lim, tủ bếp đẹp, sàn gỗ, cầu thang gỗ luôn, cửa sổ nhôm kính chắc chắn, sơn đẹp, thiết kế hợp lý phù hợp với nhiều người. Theo thông tin hóng được, họ lãi từ 40-60% giá trị nhà bán được tùy tình hình. Cò bds rất thân với cdt và được chia rất hậu hĩnh cho nhà kiểu này.
Nhưng em chỉ biết mỗi nhà cạnh nhà em thôi và hiện tại đã ở được 2 năm xảy ra các vấn đề: nhà nứt, thấm, rò nước trong tường, tủ bếp và cầu thang mối ăn gần hết :(

toan.xd

Xe máy
Lãi 40-60% thì hư cấu quá cụ ợ, e thấy chỉ có kinh doanh hàng ăn mới được như thế.

Vinvision

Xe điện
Không nên mua cụ ạ

Rolls_Royce

Xe buýt
tùy từng người kinh doanh xây nhà để bán có tâm không thôi các cụ ạ, cũng có nhà xây để bán họ xây cũng cẩn thận đó. Mà e nói thật các bác đi mua nhà xây rồi cứ muốn mua nhà rẻ thì lấy đâu ra chất lượng tốt, tiền nào của đó thôi các cụ ạ.

tuantiptx

Xe hơi
đúng e hấy tiền nào của đó

nẫu ruột

Xe hơi
Trước cò cũng dẫn em đi Lĩnh Nam xem lô nhà xây liền kề để bán thì công nhận nhìn nhà bắt mắt nhưng kiểm tra kĩ tường, nền, móng thì không ổn tí nào. Đúng kiểu làm để bán cho người khác, em cạch luôn :):):):)

starcity

Xe hơi
Ko nên và đừng bao giờ mua
Em đã từng mua 1 căn nhà xây để bán 3 tầng.
Ở đc 2 năm thì hỏng nước, ngấm tường, điện phải chạy lại.
Mà điều lạ là nhà hx đi tiếng dép nghe rất rõ, khả năng sắt trần nó nối dài từ nhà này sang nhà khác.
Và rồi em phải bán lỗ đấy, chán ko sửa nữa

qqnguyen593

Xe đạp
Toàn xây ẩu để bán thôi bác vài năm đầu trông ổn đó nhưng về sau không biết thế nào đâu , em đi thăm thì thấy nó làm ẩu lắm nói chung phải tự mình xây chứ nhà xây sẵn họ chỉ bán lấy lãi r chả liên quan j thì cụ biết r đó

Duong Ba Ho

Đi bộ
Nếu nhà tự xây để ở, mà 5 năm đã như thế kia thì thường là chủ ko biết xây và không giám sát lúc thợ làm.

Còn tâm lý chung, ai đã xây nhà chẳng muốn nhà chuẩn, ko phải sửa chữa j. 5 năm mà tường thấm, gạch ộp, gỗ mọt thì xác định xây quá kém. E cũng vừa hoàn thiện nhà e đang ở đây, mọi thứ cứ phải tỉ mỉ tí 1:

1. Gỗ nhà e đặt trước gần 1 năm, cho thợ xẻ rồi sấy. Sấy xong thì vác ra ngoài sân, phơi ngoài trời vài tháng rùi mới làm.

2. Tường, trần thấm:

Phía ngoài: nhà e 3 mặt thoáng, trát thô xong, phơi khô vữa, mới quét chống thấm, rùi mới sơn. Ko để bất cứ 1 cái khe nào mà nước có thể lọt vào ( mặt giáp với nhà hàng xóm, nhà e còn chủ động mua tôn về, đặt giữa khe 2 nhà, rùi láng xi măng và sica lên. Trần thì trước khi lát gạch (or láng trần), lớp nền nhà e mua lưới về giải 1 lớp + làm 1 lớp nền 5cm (cụ nếu xây sẽ biết có tác dụng j)...

Còn trong nhà, đặc biệt vệ sinh (chỗ này ai ko biết dễ dính => thấm sàn vệ sinh). Cũng tương tự như trần, giải 1 lớp lưới, láng nền bằng xi măng cát vàng, chứ ko dùng cát đen. Chỗ thoát nước thì xi măng + sica. Làm xong, trước khi lát gạch, e xả nước vào vệ sinh, ngâm đúng 1 tuần. vác đèn pin đi soi từng lỗ 1, ko có tí ẩm nào mới làm tiếp.

Đường nước sạch + thải: làm xong, bịt hết đầu ra của nước, mở thử + để vài ngày. Lúc làm cũng phải giám sát thợ lắp các đoạn ông ntn.

Đường điện: chạy ống Nano hết, Ống e tự mua, dây cũng tự mua Trần phú, thợ làm ...

Cụ nghĩ thợ xây cẩn thận được thế ko:D E biết, đầy nhà xây để ở cũng chẳng xây được như thế. Cứ từ từ mà tìm cụ ợ.

E thì vẫn thích phương án mua đất tự xây. Ko có điều kiện thì mua đất + làm móng chắc chắn + xây 1 tầng ở trước. Có xiền thì xây tiếp.

ko thì mua nhà thô, tự hoàn thiện (khoảng 3-4 tháng là xong). Kê cao gối mà ngủ cụ ợ ;))
Rất khoái chia sẻ của cụ, mặc dù bài đã được hơn năm rồi :)

eagles

Xe buýt
Cứ mua đất về xây cho lành cc ah

Bùi Mạnh

[Tịch thu bằng lái]
Website
sango.us
mua nhà xây sẵn thì e thấy tránh được cái hạn làm nhà nhưng nhà cũ chủ cũ xây để ở 1 thời gian rồi bán lại thì còn tốt chứ nhà xây để bán cho được giá thì thường chất lượng kém, sử dụng vật liệu rẻ

QL72

Xe tải
e nói không

SUV1

Xe tải
Em chưa mua nhà xây sẵn bao giờ, nhưng từ khi chứng kiến nhà hàng xóm có người đến mua đất, chia lô xây lên bán em luôn khuyên người thân ko nên mua nhà xây sẵn. Em chứng kiến từ đầu thấy các vấn đề như sau: móng gần như không có, làm cực đơn giản. Cột, sàn lõi sắt cực bé, thưa, sàn mỏng. Thi công ẩu vì bản thân thợ xây cũng xác định nhà xây để bán ấy mà. Chống thấm sơ sài. Những thứ dễ làm hài lòng người mua được làm cẩn thận: cửa gỗ lim, tủ bếp đẹp, sàn gỗ, cầu thang gỗ luôn, cửa sổ nhôm kính chắc chắn, sơn đẹp, thiết kế hợp lý phù hợp với nhiều người. Theo thông tin hóng được, họ lãi từ 40-60% giá trị nhà bán được tùy tình hình. Cò bds rất thân với cdt và được chia rất hậu hĩnh cho nhà kiểu này.
Nhưng em chỉ biết mỗi nhà cạnh nhà em thôi và hiện tại đã ở được 2 năm xảy ra các vấn đề: nhà nứt, thấm, rò nước trong tường, tủ bếp và cầu thang mối ăn gần hết :(
Nhà hàng xóm em xây y hệt cụ nói nhìn hãi luôn: thép bé ; sàn 1 lớp cột bị lệch đục hết chân kéo lại rồi đổ lại chân, cột bị lệch tâm tầm 15cm uốn con ra khỏi móng rồi xây gạch be phía dưới, đổ cột sáng tầm 1h chiều dỡ cốp pha vỡ lòi cả sắt chủ, ghép sắt cột không chạm sàn mà lơ lửng, cột đổ cát đen ko đầm chỉ dùng búa gõ ,tường 10 gạch ống hở . Nói chung nhìn mà sợ cách họ làm.tất cả vì lợi nhuận.