[Funland] CNTT chưa phát huy được vai trò thúc đẩy GDP

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Em thấy CNTT của mình chủ yếu phục vụ trong đời sống, giải trí và có tý trong kinh doanh thương mại. Còn trong lĩnh vực sản xuất để nâng cao NSLĐ chả đáng kể gì vì KHCN mình chưa làm chủ, máy móc mình có sản xuất được đâu ~o)

XSim

Xe container
Năng suất tăng nhưng thời gian của mỗi người lao động ít đi cụ ạ. Nói đơn giản là máy làm cho người chơi trong khi vẫn đủ sống.
Vâng nếu cụ chuyển đổi số cho công ty cụ làm nhân viên thay vì làm 8h chỉ mất có 6h, 2h còn lại chúng nó chém gió và lướt FB thì GDP cũng không tăng trưởng thật vì output của công ty cụ vẫn vậy :D Tiền chuyển đổi số thành phúc lợi cho nhân viên :))

edc

Xe lăn
Để giải bài toán vĩ mô ta có thể bắt đầu từ bài toán vi mô: năng suất lao động ở công ty các cụ tăng trưởng như thế nào với CNTT?

Tăng trưởng kinh tế lâu dài, về bản chất phải là tăng trưởng năng suất lao động. Đây là nguyên lý cơ bản trong kinh tế học Mác-Lê nhưng em tin các bạn theo trường phái Tư bản cũng không phản đối :))
Tăng năng suất lao động phải thay đổi công nghệ. Tức là áp dụng máy móc và tự động hoá khâu SX. Muốn tăng NSLD phải đầu tư bản đầu nhiều tiền.
Ở đất nước LD còn rẻ, nâng cao năng suất LD làm gì cụ. Các thánh cũng ít kêu năng suất LD thấp thôi. Có đầu tư nhiều đâu mà cứ đòi NSLD cao :))

greenearthforus

[Tịch thu bằng lái]
Phương Tây nhiều năm nay cũng không quá coi trọng con số tăng trưởng GDP đâu cụ ạ.

XSim

Xe container
Thời CM công nghiệp khi máy móc ra đời thì đầu tiên là công nhân thất nghiệp, từ đó mới có phong trào đập phá máy móc. Theo thời gian thì cơ cấu kinh tế mới dịch chuyển dần (ví dụ từ sản xuất sang dịch vụ) đến khi công nhân bị đào thải năm xưa chuyển sang vị trí khác thì công nghệ mới phát huy hết hiệu quả vào nền kinh tế.

Thời nay thì CNTT cũng đã phát triển hơn 30 năm rồi, đáng nhẽ việc dịch chuyển cơ cấu nếu có đã phải diễn ra rồi. Vậy có gì đó kìm hãm mà GDP vẫn chưa tăng trưởng trở lại?

XSim

Xe container
Tăng năng suất lao động phải thay đổi công nghệ. Tức là áp dụng máy móc và tự động hoá khâu SX. Muốn tăng NSLD phải đầu tư bản đầu nhiều tiền.
Ở đất nước LD còn rẻ, nâng cao năng suất LD làm gì cụ. Các thánh cũng ít kêu năng suất LD thấp thôi. Có đầu tư nhiều đâu mà cứ đòi NSLD cao :))
Em đang bàn vấn đề toàn cầu chứ không phải VN cụ nhé. Cụ thể là ở các nước Phương Tây ấy.

Chứ VN đang có tốc độ tăng trưởng quanh 7% thì rõ ràng là đang tăng còn gì.

Nam việt nam

Xe buýt
Nói chung thì sự tối ưu, tiện lợi, ... cụ không cần kể thì bọn em cũng biết :))

Vấn đề là hay ngon vậy, ứng dụng rộng rãi vậy, ai cũng cảm nhận được mà sao tính tổng thể chả có cú huých tăng trưởng nào lên nền kinh tế nhỉ? Mấy nước châu Âu hay Nhật còn tăng trưởng âm, hay là nếu không có CNTT thì mấy nước đó giờ còn tệ hơn nhiều :D
Cụ cảm nhận rõ ràng thế rồi, sao cứ bắt người khác phải hiểu rõ và nói lên cảm nhận của cụ nữa làm chi. Nếu ko nhờ nó em chắc còn nhiều thứ sử dụng hàng ngày còn chưa biết mua ở đâu, bảo giờ mới mua được,,. Em ko phải mang thân trâu ngựa ra cày cuốc, các kì nghỉ đc đi chơi thoải mái. Đấy nó làm cho cuộc sống của em gia tăng giá trị nhiều.
Còn nói bọn giãy chết ko thấy cách mạng j, đấy là cảm nhận của cụ. Em lại thấy, nó đang đợi mình(tại em thấy nó tối ngày đi du lịch, lười chảy thây!)

Chỉnh sửa cuối:

XSim

Xe container
Cụ cảm nhận rõ ràng thế rồi, sao cứ bắt người khác phải hiểu rõ và nói lên cảm nhận của cụ nữa làm chi. Nếu ko nhờ nó em chắc còn nhiều thứ sử dụng hàng ngày còn chưa biết mua ở đâu, bảo giờ mới mua được,,. Em ko phải mang thân trâu ngựa ra cày cuốc, các kì nghỉ đc đi chơi thoải mái. Đấy nó làm cho cuộc sống của em gia tăng giá trị nhiều
Cụ có hiểu câu hỏi của em không thế :))

Grandtouring

Xe điện
Đầu năm em xin phép lạm bàn chút về lý thuyết phát triển kinh tế :D

Chúng ta ai cũng thấy rõ trong hơn 30 năm qua công nghệ thông tin (máy tính, internet, smartphone, telecom, 3-4-5-6G, AI, ...) đã từng bước phổ cập và ứng dụng trong khắp mọi mặt đời sống kinh tế, xã hội. Không có gì to tát khi nói chúng ta đang sống trong một cuộc cách mạng công nghệ mới, sánh ngang với CM công nghiệp thời thế kỷ 19. Cũng không hề ảo tưởng khi ta kỳ vọng năng suất lao động sẽ tăng mạnh nhờ sự trợ giúp của CNTT và từ đó GDP toàn cầu sẽ tăng đột phá như các nước Anh, Pháp đã từng có trong lịch sử.

Tuy nhiên thực tế thì trong 30 năm qua ở các nền kinh tế lớn nhất như Mỹ, châu Âu, Nhật Bản, ... tốc độ tăng trưởng GDP lại rất thấp. Châu Âu và Nhật thì âm đỏ lòm khỏi nói rồi. Mỹ thì tăng trưởng GDP trung bình khoảng 2%/năm nhưng phần tăng trưởng này lại nằm chủ yếu ở giới tinh hoa chứ bình quân hộ gia đình (median household income) thì lại không hề tăng trưởng, tức là phần lớn người Mỹ lâu đời cũng không cảm nhận được tăng trưởng thậm chí còn thụt lùi giống như châu Âu.

Các nước đạt được thành tựu tăng trưởng kinh tế trong thời gian đó gồm Trung Quốc, Hàn Quốc, Đài Loan, Singapore, ... và cả Việt Nam nữa. Tất nhiên không ai phủ nhận vai trò CNTT nhưng cũng không thấy ai nói các nước đó tăng trưởng GDP nhờ CNTT cả.

Tựu chung lại thì GDP toàn cầu cũng chả có đột phá gì trong 30 năm qua, so với giai đoạn trước đó cả, trong khi CNTT đã thâm nhập mạnh mẽ, sâu sắc vào mọi mặt đời sống rồi. 30 năm không phải là ngắn để một công nghệ đơn giản như này phát huy hiệu quả của mình. Như vậy đặt ra câu hỏi là tại sao vậy?

Phải chăng chúng ta cần thêm thời gian để CNTT phát huy hiệu quả thực sự (tăng năng suất lao động), tức là GDP toàn cầu đang trong giai đoạn tích lũy để chờ bùng nổ, giống với chứng khoán :)) Tuy vậy bao giờ việc này đến thì chả biết, trước mắt nhà còn bao việc lo hơn cả có đám: chiến tranh Nga-Phương Tây, chiến tranh thương mại TQ-Mỹ, Covid, ... ngay cả trước khi có việc cũng chả ai lạc quan nói khi nào cả :))
Mệnh đề phủ nhận đóng góp của CNTT cho nền kinh tế mà không có tí dẫn chứng và số liệu nào nhỉ.

XSim

Xe container
Mệnh đề phủ nhận đóng góp của CNTT cho nền kinh tế mà không có tí dẫn chứng và số liệu nào nhỉ.
Số liệu tăng trưởng kinh tế các nước trong bài thì em nghĩ các cụ tự tìm kiếm được nên em không copy-paste nữa :D

Moriarty

Xe container
Thời CM công nghiệp khi máy móc ra đời thì đầu tiên là công nhân thất nghiệp, từ đó mới có phong trào đập phá máy móc. Theo thời gian thì cơ cấu kinh tế mới dịch chuyển dần (ví dụ từ sản xuất sang dịch vụ) đến khi công nhân bị đào thải năm xưa chuyển sang vị trí khác thì công nghệ mới phát huy hết hiệu quả vào nền kinh tế.

Thời nay thì CNTT cũng đã phát triển hơn 30 năm rồi, đáng nhẽ việc dịch chuyển cơ cấu nếu có đã phải diễn ra rồi. Vậy có gì đó kìm hãm mà GDP vẫn chưa tăng trưởng trở lại?
Ở 1 cơ quan nọ xứ ơ kìa còn có 1 bộ phận chuyên quét công văn giấy tờ. Nếu áp dụng CNTT triệt để thì hội đấy ra đường hết, mà cái hội đấy toàn có tý quan hệ ai dám cắt giảm. Nhìn rộng ra nếu áp dụng triệt để thì 1 cơ số sẽ ra đứng đường, mà hội đấy toàn loại làn nhàng. Trở lực để tiến lên ko hề nhỏ đâu.

Grandtouring

Xe điện
Số liệu tăng trưởng kinh tế các nước trong bài thì em nghĩ các cụ tự tìm kiếm được nên em không copy-paste nữa :D
Vâng. Vậy cụ cũng google về vai trò và đóng góp của CNTT cho nền kinh tế. Như thế đỡ mất time tranh luận của chúng ta.

Chỉnh sửa cuối:

TorienT

Xe container
Vâng nếu cụ chuyển đổi số cho công ty cụ làm nhân viên thay vì làm 8h chỉ mất có 6h, 2h còn lại chúng nó chém gió và lướt FB thì GDP cũng không tăng trưởng thật vì output của công ty cụ vẫn vậy :D Tiền chuyển đổi số thành phúc lợi cho nhân viên :))
Cụ lúc nói vĩ mô, lúc nói vi mô thế khó ạ.

XSim

Xe container
Vâng. Vậy cụ cũng google về vai trò và đóng góp của CNTT cho nền kinh tế. Như thế đỡ mất time tranh luận của chũng ta.
Ồ thế em chờ cụ đọc kỹ luận đề của em rồi mình thảo luận tiếp sau ạ :D

XSim

Xe container
Cụ lúc nói vĩ mô, lúc nói vi mô thế khó ạ.
Thì vĩ mô cũng là từ tổng các vi mô mà ra phải không cụ? Nếu ví dụ công ty cụ nhân rộng ra thì các công sở 4h là hết việc ngồi chém gió đến 6h về, thực tế thì sẽ phũ phàng hơn, nhân viên vẫn làm đến 6h nhưng 2 trên 8 người sẽ ngồi chơi (thất nghiệp). Tổng thể GDP vẫn không đổi.

edc

Xe lăn
Em đang bàn vấn đề toàn cầu chứ không phải VN cụ nhé. Cụ thể là ở các nước Phương Tây ấy.

Chứ VN đang có tốc độ tăng trưởng quanh 7% thì rõ ràng là đang tăng còn gì.
Khổ thế. Nói phải tầm QT thì được. Cuốc ra lại bay thớt 😅

TorienT

Xe container
Thì vĩ mô cũng là từ tổng các vi mô mà ra phải không cụ? Nếu ví dụ công ty cụ nhân rộng ra thì các công sở 4h là hết việc ngồi chém gió đến 6h về, thực tế thì sẽ phũ phàng hơn, nhân viên vẫn làm đến 6h nhưng 2 trên 8 người sẽ ngồi chơi (thất nghiệp). Tổng thể GDP vẫn không đổi.
Cho nghỉ chỗ chém gió thôi cụ.

XSim

Xe container
Khổ thế. Nói phải tầm QT thì được. Cuốc ra lại bay thớt 😅
Cụ nhạy cảm rồi. VN đang tăng trưởng 7% nói gì chả dễ, em mà bảo CNTT chả góp gì thì các cụ nhao nhao ngay, không thấy các ngành đều tăng trưởng chóng mặt đấy à.

TorienT

Xe container
Cụ nhạy cảm rồi. VN đang tăng trưởng 7% nói gì chả dễ, em mà bảo CNTT chả góp gì thì các cụ nhao nhao ngay, không thấy các ngành đều tăng trưởng chóng mặt đấy à.
CNTT cụ cần nhìn dưới góc độ phụ trợ (làm tăng năng suất các ngành khác) và góc độ là ngành chính (ví dụ công ty game). Nói chung em vẫn không hiểu ý tưởng của cụ.