[Funland] CN quốc phòng các nước Arab - so với Việt Nam thì thế nào?

Trạng thái
Thớt đang đóng

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Một số sản phẩm máy bay không người lái của Integrated Dynamics, một cty tư nhân của Pakistan:

A98

Xe container
Trên quán cà phê đã có rồ Nga, rồ TQ, nâng bi Mỹ, giờ có rồ rệp nữa à?
Sai rồi cụ ơi, chỉ có hai loại chính: yêu Việt và ghét Việt thôi! Mỹ, Tây, Nhật, Thái, hay giờ là Thổ và Rệp chỉ là công cụ để thể hiện sự ghét Việt.

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Sai rồi cụ ơi, chỉ có hai loại chính: yêu Việt và ghét Việt thôi! Mỹ, Tây, Nhật, Thái, hay giờ là Thổ và Rệp chỉ là công cụ để thể hiện sự ghét Việt.
Nói chính xác ra là ghét một số thành phần người Việt.

Nhưng, yêu và ghét ở đây không quan trọng.
Quan trọng ở đây là thông tin đưa ra, thực tế, sự thực, facts, là sản phẩm cụ thể.

Linhtalinhtinh123

[Tịch thu bằng lái]
Thực sự là em chưa thấy chỗ nào như cụ nói là "Soviet cử hàng chục nghìn chuyên gia sang giúp vận hành Sam2" bởi vì theo em biết số lượng chuyên gia sang giúp VN huấn luyện sử dụng tên lửa ko thể là con số khủng như vậy.
Còn cái video cụ xem thì em đã xem lâu rồi, tuy nhiên cụ nên tìm hiểu thêm trước khi chém.
Thế cụ nghĩ bao nhiêu ? Và nguồn uy tín ở đâu ?
Em đọc trên báo của cp, con số là 6.000, nhưng họ nói rõ con số là lượt đi, lượt về,...các đợt.
Con số hàng chục nghìn em nghĩ là tin cậy, không có gì xấu ở đây cả.

Chỉnh sửa cuối:

Linhcuuhoa

Xe hơi
Cụ chủ mở thớt để thể hiện sự tự nhục chứ sao,cái cNQP và cái gọi rệp vốn dĩ nó chả liên quan đến nhau,mình vẫn gọi các siêu cường bằng cái tên thân thương như Mẽo quốc,Phú đĩ,hèn quốc,hay theo ý cụ chủ thì chúng ta cứ gọi là Đại Hán thay vì cẩu khựa

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Một số sản phẩm của Pakistan Ordnance Factories:

Đạn: trong này có cả đạn xuyên lõi Tungsten cho pháo 125mm của xe tăng, đạn pháo các cỡ lên tới 203mm, ...

Súng:

aliabu2

Xe buýt
Năm nay bố bảo cũng không dám vác cái gọi là cờ đó đi mốt hai mốt nữa ho ho :))
Quân lực Vê lu cọng hành đánh chiếm cả nhà QH Mẽo thì rõ là hạng 4 TG rồi còn j :D

XSim

Xe container
Khách quan mà nói người Arab đã từng lập nên đế quốc rộng lớn rất có số má trong lịch sử nhân loại, đế quốc này tồn tại qua nhiều thế kỷ chứ không chỉ huy hoàng rồi nhanh chóng lụi tàn như Mông Cổ. Họ đã có nhiều đóng góp quan trọng về văn hóa lẫn khoa học cho nhân loại. Như thế không thể nói họ kém được, cả về đánh nhau lẫn khoa học kỹ thuật.

Cái tạo nên định kiến là mấy bạn Arab đánh nhau kém (so với VN) chắc là qua cuộc chiến với Israel và gần đây là cuộc chiến với IS hay phiến quân Houthi. Thực ra thì so sánh cũng chỉ tương đối, mỗi cuộc chiến một khác nhau. Ngay như Isarel tưởng giỏi thế nhưng trong lịch sử thì cũng bị các bạn Arab đá đít khỏi quê hương đến tận 1945 mới được bọn đế quốc nó thương tình cấp cho cái sổ đỏ thì mới có nhà, thực tế cái sổ đỏ đấy cũng là cướp không của các bạn Palestine. Còn các trận đánh với phiến quân thì thực ra toàn các bạn Arab đánh nhau, thắng hay thua đều Arab cả. Cùng đánh Pháp để giành độc lập như VN có bạn Algerie cũng hoành tráng không kém.

chilavet

Xe hơi
Thỉnh thoảng lại thấy người Việt mình nói về "bọn rệp" một cách rất khinh bỉ :D Cái giọng này không phải gần đây mà nghe từ rất lâu rồi, ví dụ thỉnh thoảng vẫn thấy trong thớt Syria.
Đại loại là chúng nó kém cỏi, hèn nhát, không biết làm gì, ... phải tay Việt Nam thì thế lọ thế chai....

Giờ ta hãy thử xem "bọn rệp" này chúng nó làm được cái gì.
Và so với các sản phẩm cụ thể của CNQP Việt Nam thì cái bọn này chúng nó kém VN bao xa:

UAE:
Baynunah Class Corvette

Tàu tuần tiễu xa bờ:

AJBAN 447A Multi-Role Armoured Vehicle:

AJBAN 440A:

NIMR AJBAN Internal Security Vehicle (ISV): (xe cảnh sát chống bạo động)

Xe biệt kích hoạt động tầm xa NIMR AJBAN Long Range Special Operations Vehicle (LRSOV) :
xem triển lãm của nó toàn vũ khí tự hành voãi đạn luôn mà ko thấy Cụ đăng :D

poiuy

Xe ba gác
Đúng đấy! Cụ trưng ra các sản phẩm quốc phòng thực tế của Việt Nam cho bọn rệp nó nhục chết đi!
Sản phẩm quốc phòng có làm ra được hay không không quan trọng mà quan trọng là ứng dụng nó vào thực chiến. Một cái bàn chông có khi còn hiệu quả hơn 1 chiếc xe tăng khi thực chiến là chuyện rất bình thường.

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Các sản phẩm của National Engineering & Scientific Commission (NESCOM) (قومی ماموریت برائے مہندسی و سائنسی علوم‎) (Pakistan):
Shaheel I: tầm bắn 900km

Shaheel III, tầm bắn 2500-3000km:

Babur cruise missile:

Tên lửa hành trình phóng từ máy bay (Air Launched Cruise Missile - ALCM) Ra'ad:

version mới nhất là Ra'ad II có tầm xa 600km.

Bom chính xác với tầm xa lên tới 60km:
download (8).jpg

Chembao

Xe container
Đồ dùng thì vn thua chắc, nhưng con người thì vn lại hơn. E thấy mấy nước này hay to còi chứ oánh nhau thì dở ẹc, ko như mấy ô vn rèn luyện từ bé :D

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Pakistan đang tích cực thực hiện kế hoạch sản xuất máy bay tàng hình thế hệ thứ 5:

Chương trình nghiên cứu vũ trụ của Pakistan, các bước tiến, bước lùi trong quá khứ và triển vọng tương lai:

Chỉnh sửa cuối:

fallingwater

Xe tăng
Thế cụ nghĩ bao nhiêu ? Và nguồn uy tín ở đâu ?
Em đọc trên báo của cp, con số là 6.000, nhưng họ nói rõ con số là lượt đi, lượt về,...các đợt.
Con số hàng chục nghìn em nghĩ là tin cậy, không có gì xấu ở đây cả.
Em thấy hơi buồn cười là Em đang hỏi cụ về số liệu và nguồn thì cụ lại hỏi ngược lại em? Vì em đang muốn tìm hiểu con số này nên mới hỏi cụ. Còn nếu cụ không đưa ra được thì thôi :)

PLC

Xe tải
Thời nào cũng có ********* làm tay sai cho ngoại bang như Tàu, Nhật, Pháp, Mỹ - những thành phần đó cần phải loại bỏ.
Loại bỏ hay bắt giam hay tra tấn hay làm gì đi nữa không phải chủ đề đang nói.

Đang bàn ở đât là VNCH cũng là người Việt là dân tộc Kinh vì sao họ lại khác VNDCCH trong việc sử dụng vũ khí?

Muon_biet

Xe cút kít
Chả cái gì bằng con người cả.Em kết luận thế có chuẩn không các cụ dưới.
Cụ chủ đóng thớt được rồi
Chuẩn rồi, không QG nào ngoài VN thắng được các đế quốc hùng mạnh. Chưa QG nào ra ngõ gặp anh hùng. Chưa QG nào lập nên 2 trận Điện Biên phủ dưới đất và trên không như VN cả.

XSim

Xe container
Cụ chủ thớt nhắc đến Pakistan thì hoành tráng rồi, họ còn sản xuất được vũ khí hạt nhân cơ mà. Tuy nhiên, Pakistan không phải Arab :D

Tương tự, Thổ và Iran cũng rất hoành, nhưng không phải Arab. Em nhắc trước cho cụ khỏi mất công gg :D

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Và nhắc đến Pakistan thì công nghệ nổi bật nhất của ngành quốc phòng là trồng nấm vi sinh:

Trạng thái
Thớt đang đóng