[Funland] CK và BĐS liệu có bị vỡ như năm 2007 2008 ??

Thanhvuóng71

Xe điện
Em cũng nghĩ vậy. Nhưng nhiều lúc vẫn thắc mắc :). Ví dụ như mặt bằng chung bên Long Biên cho đất đấu giá, phân lô giờ sẽ dao động từ 60 (ở xa, đường nhỏ, dãy phía sau) đếm quanh quanh 100tr/m2, thậm chí còn đến 130-150tr/m2 (phía gần cầu Chương Dương, Long Biên), đường to ... Trong khi đấy, mặt phố bên Hai Bà, Đống Đa cũng nhiều chỗ chỉ quanh 200tr/m2. Chắc vì tiềm năng sau này, chứ giờ em nghĩ ở mạn phố vẫn tiện hơn từ sinh hoạt cho đến làm ăn. Giờ mua ở đâu để yên tâm em thấy chỉ nên bám theo các dự án phát triển hạ tầng cơ sở như cầu, đường, hoặc theo các khu đô thị của các tập đoàn lớn. Ở cạnh mấy chỗ đấy chắc đất cát không xuống được.
Vâng em cũng thấy mấy điểm vô lý ( trừ đất vùng ven và các tỉnh). Về giá trong nội đô hầu như không tăng đi ngang chỉ nhích một chút trong khi đó đất phân lô , đất dự án , sát các dự án thì tăng giá quá cao và vô lý so với mục đích sử dụng và kinh doanh. Đứng nhìn ở góc độ mua nhà để phục vụ kimh doanh, để ở ( so với đi thuê ) thì không thể lại được. Còn để đầu cơ tăng giá thì cũng hết dư địa.

kingsman02

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng nghĩ vậy. Nhưng nhiều lúc vẫn thắc mắc :). Ví dụ như mặt bằng chung bên Long Biên cho đất đấu giá, phân lô giờ sẽ dao động từ 60 (ở xa, đường nhỏ, dãy phía sau) đếm quanh quanh 100tr/m2, thậm chí còn đến 130-150tr/m2 (phía gần cầu Chương Dương, Long Biên), đường to ... Trong khi đấy, mặt phố bên Hai Bà, Đống Đa cũng nhiều chỗ chỉ quanh 200tr/m2. Chắc vì tiềm năng sau này, chứ giờ em nghĩ ở mạn phố vẫn tiện hơn từ sinh hoạt cho đến làm ăn. Giờ mua ở đâu để yên tâm em thấy chỉ nên bám theo các dự án phát triển hạ tầng cơ sở như cầu, đường, hoặc theo các khu đô thị của các tập đoàn lớn. Ở cạnh mấy chỗ đấy chắc đất cát không xuống được.
Nó liên quan đến cữ tiền cụ ạ. Cái cữ tiền 200tr/m nó khác hẳn cữ 120tr/m. Nên khoảng cách giá như thế là phù hợp.
Giờ ngon nhất là tầm giá 70-80tr/m ở các khu đấu giá. Diện tích tầm 100m2 đổ lại. Rất hợp lý vừa cữ tiền nên thanh khoản nhanh.

thangdaigia9x

Xe hơi
Nếu mà nó đi ngang thì tính lãi ngân hàng cụ hoà hoặc lỗ so với gửi tiết kiệm. Tìm ngân hàng nho nhỏ thì lãi khoảng 9% năm rùi đi ngang 5 năm như thời kì 2010 là chết.

kingsman02

[Tịch thu bằng lái]
Nếu mà nó đi ngang thì tính lãi ngân hàng cụ hoà hoặc lỗ so với gửi tiết kiệm. Tìm ngân hàng nho nhỏ thì lãi khoảng 9% năm rùi đi ngang 5 năm như thời kì 2010 là chết.
Không ai dám phi cả đống tiền vào ngân hàng nhỏ đâu cụ =))
Mà ngân hàng nhỏ nào 9% thế?

teopremium

Xe tải
Đất nền thì em thích mấy lô ngang >= 5m, diện tích không quá 80m2. Vừa rẻ, vừa đỡ chi phí nếu xây dựng. Mấy lô 100m2 trở lên tiền mua đắt hơn vài trăm, xây nhà cũng tốn thêm 1 mớ.

thangdaigia9x

Xe hơi
Không ai dám phi cả đống tiền vào ngân hàng nhỏ đâu cụ =))
Mà ngân hàng nhỏ nào 9% thế?
:)). Đúng rồi em thì theo trường phái 50% cash và 50% đất. vừa bán mảnh đang ôm tiền mà nhòm đâu cũng cao nên cũng hơi sốt :(.

Hanh Ha

Xe Cứu Trợ
Nó liên quan đến cữ tiền cụ ạ. Cái cữ tiền 200tr/m nó khác hẳn cữ 120tr/m. Nên khoảng cách giá như thế là phù hợp.
Giờ ngon nhất là tầm giá 70-80tr/m ở các khu đấu giá. Diện tích tầm 100m2 đổ lại. Rất hợp lý vừa cữ tiền nên thanh khoản nhanh.
Như thông tin của cụ thì 1 mảng tầm 7 8 củ to là vừa cữ tiền. Em thì nghĩ tầm này đang quá to, chỉ 1 bộ phận nhỏ có khả năng thôi ah. Vừa cữ thì tầm 2 đến 3 củ thôi.

thangdaigia9x

Xe hơi
Như thông tin của cụ thì 1 mảng tầm 7 8 củ to là vừa cữ tiền. Em thì nghĩ tầm này đang quá to, chỉ 1 bộ phận nhỏ có khả năng thôi ah. Vừa cữ thì tầm 2 đến 3 củ thôi.
chuẩn đó cụ dễ thanh khoản trong tầm tiề này. Xây tạm cái cấp 4 cho thuê để ko bị mất đất nữa là ổn (với khu có thể cho thuê được) ko thì quây gạch kaka.

hoanptp

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
:)). Đúng rồi em thì theo trường phái 50% cash và 50% đất. vừa bán mảnh đang ôm tiền mà nhòm đâu cũng cao nên cũng hơi sốt :(.
Tâm lý của cụ là bình thường mà, ai nói sắp toang cũng đúng và còn lâu mới toang cũng đúng vì nó phải theo loại hình đất và khu vực đầu tư. Còn em chỉ thấy các cụ đang cầm tiền mặt có thấy lo lắng không khi lãi suất đang thấp quá, nếu ko đổ vào đất thì có cơ hội nào tốt hơn không? em thực sự cũng đang lăn tăn

thangdaigia9x

Xe hơi
Tâm lý của cụ là bình thường mà, ai nói sắp toang cũng đúng và còn lâu mới toang cũng đúng vì nó phải theo loại hình đất và khu vực đầu tư. Còn em chỉ thấy các cụ đang cầm tiền mặt có thấy lo lắng không khi lãi suất đang thấp quá, nếu ko đổ vào đất thì có cơ hội nào tốt hơn không? em thực sự cũng đang lăn tăn
Nhận định sai đầu năm 2020 ko thì cũng kiếm mớ :))) =))))

Hanh Ha

Xe Cứu Trợ
Em cũng đang có 1 phần tiền mặt. Suy nghĩ là đã để đến tầm này thì tiếp tục giữ thôi ah. Giờ mà có lên thì sẽ khó lên thêm dc nhiều nữa. Ko đáng so với rủi ro có thể chịu. Còn nó tiếp tục lên cao nữa thì chấp nhận mất cơ hội do mình tính ngu thôi ah. Kkk

Thanhvuóng71

Xe điện
Em cũng đang ôm tiền cũng lo. Nhưng nghĩ kỹ lại thì cũng phải cám ơn đợt tăng giá vừa rồi , nó giup em vượt kỳ vọng. Thôi an ủi lấy phần vượt kỳ vọng bù vào phần lãi suất tiền gửi thấp. Sống chậm tìm cơ hội mới, giữ thành quả ( kiểm tiền bây giờ khó và vất vẩ quá)

Baggio8x

Xe tải
Em cũng đang ôm tiền cũng lo. Nhưng nghĩ kỹ lại thì cũng phải cám ơn đợt tăng giá vừa rồi , nó giup em vượt kỳ vọng. Thôi an ủi lấy phần vượt kỳ vọng bù vào phần lãi suất tiền gửi thấp. Sống chậm tìm cơ hội mới, giữ thành quả ( kiểm tiền bây giờ khó và vất vẩ quá)
Vậy là cụ bán đất gửi tiết kiệm ạ?

Jiren198

Xe điện
Sau tháng 6 cháu chính sách sách mới của bộ sậu mới ra , chỗ nào đc đầu tư vẫn tăng , chỗ nào ko đc đầu tư thì cắm đầu vì giá cao... cuối năm,sang năm sau chững hẳn rồi nằm im ....e nghĩ năm này sẽ là năm quyết định... lông cừu cno vẫn phải xén... thôi. Chứ nhiều cụ cứ so sánh với TQ vì sao cả thế giới bị lạm phát lớn , mà nó chỉ có 5-6% trong những năm vừa qua... vì nó là thăng nắm hàng hoá...nó có thiếu hàng dùng đâu mà lạm phát... nó gây ra khan hiếm chứ ai... Em thì e chả tin cái gọi là đầu tư công Việt Nam,giá giờ các cụ mua nó phản ánh tương lai rồi...

kingsman02

[Tịch thu bằng lái]
2-3 củ cụ đừng nghĩ đến đất thì hơn :))

Hoặc liều phi vào mấy nơi chó ị, chờ hên xui biết đâu x2 x3. Còn muốn đầu tư vào những lô thắng chắc tầm 20-30% thì ko có cái cữ 2-3 tỏi đâu.

Thanhvuóng71

Xe điện
2-3 củ cụ đừng nghĩ đến đất thì hơn :))

Hoặc liều phi vào mấy nơi chó ị, chờ hên xui biết đâu x2 x3. Còn muốn đầu tư vào những lô thắng chắc tầm 20-30% thì ko có cái cữ 2-3 tỏi đâu.
Mệt với cụ. Chẳng nhẽ những người có 2- 3 tỏi không được mua đất xáy nhà à. Đất 2.5tỷ xây 1.5 tỷ Tổng 4 tỷ đầy nhà . Tầm của cụ chắc vào mấy khu lk , bt của Vin ...thì mởi thỏa.

kingsman02

[Tịch thu bằng lái]
Mệt với cụ. Chẳng nhẽ những người có 2- 3 tỏi không được mua đất xáy nhà à. Đất 2.5tỷ xây 1.5 tỷ Tổng 4 tỷ đầy nhà . Tầm của cụ chắc vào mấy khu lk , bt của Vin ...thì mởi thỏa.
Cụ cứ việc cầm 2-3 tỷ đi mua thôi. Gọi là ở được khó của ló đấy :))
Chui rúc vào với dân làng bẩn bựa thì may ra

Jiren198

Xe điện
Chuẩn bị tổ lái sang khu 31 ha trâu quỳ gia lâm đấy cụ:))...giá khắp nơi đều là đỉnh vượt quá giá trị rất nhiều...giờ cứ chờ xem bộ sậu mới ra chính sách ưu tiên cái gì... mình tính tiếp... lạm phát nó tính vài chục năm.... chứ 1-2 năm cụt sao đctièn của mình

Chỉnh sửa cuối: