[Funland] CK và BĐS liệu có bị vỡ như năm 2007 2008 ??

Hieucook

Xe buýt
Em nghĩ là sắp toang hết cả rồi, bên Long biên nhà em mấy tuần nay cứ cuối tuần em thấy đi xem đất như đi hội

cuongbd

Xe tải
Các cụ mong giá đất xuống có nhiều lý do để hy vọng quá
Giá đất tăng nóng --> dấu hiệu chuẩn bị bong bóng
Giá đất giảm cục bộ 1 số nơi hạ tầng kém,vị trí xa xôi hay pháp lý ko rõ ràng --> bong bóng đang xì hơi
Giá đất đi ngang --> chết mấy thằng đầu cơ chưa, cái tội kiếm được tiền trong khi tao phải đứng ngoài nhìn

Longtime No See

Xe tải
Of nhiều cụ có điều kiện, nhiều đất nên hô toang là dễ bị oánh hội đồng lắm :)) (chưa kể cò vạc chửi hùa) . Khi nào các cụ ấy bán xong đất lại đổi giọng ngay ý mà ;))

Jiren198

Xe điện
Of nhiều cụ có điều kiện, nhiều đất nên hô toang là dễ bị oánh hội đồng lắm :)) (chưa kể cò vạc chửi hùa) . Khi nào các cụ ấy bán xong đất lại đổi giọng ngay ý mà ;))
E sợ nhất hô toang mà ko ai nói gì có nghĩa các cụ đang đi mua bán đất, đông vui thế này thì e yên tâm là ko có việc làm giống em bác aj :)) e thg ít tiền ko mua đc đất—rảnh....thg có đất hô giá cao ko bán đc — rảnh nốt:))

ncs67

Xe tăng
Em nghĩ là sắp toang hết cả rồi, bên Long biên nhà em mấy tuần nay cứ cuối tuần em thấy đi xem đất như đi hội
Thế nhà cụ rao bán lâu nay đã đẩy được chưa,sốt nóng như hội vừa bán vừa la cũng đắt nhỉ!

Thanhvuóng71

Xe điện
Em vừa sút xong mấy mảnh ( đang ôm một bụng tiền) nghe các cụ tranh luận em choáng quá.

Jiren198

Xe điện
Em vừa sút xong mấy mảnh ( đang ôm một bụng tiền) nghe các cụ tranh luận em choáng quá.
Cụ cứ yên tâm lạm phát 5 năm tiền cụ cũng chả làm sao, vì lãi huy động phải tăng cao hơn lạm phát..coi như chậm cơ hội đi.. chứ đất 3 năm chắc lạm phát mất 1 nửa:)))...

xe rùa 2012

Xe container
theo em đất lên ông ôm đất cười, ông ô tiền khóc.... bds lên mãi, lên mãi thì xuống, ông ôm bds lại khóc còn ông ôm tiền lại cười
rồi ai cũng đc cười thôi

Trong năm nay khả năng bds vẫn tăng nhưng là để bán, để phân phối đỉnh cho thằng cầm bom cuối cùng. Việt Nam đang chịu áp lực lạm phát kép:
1. In tiền VND theo trend gây lạm phát.
2. Việt Nam có dự trữ ngoại hối trên trăm tỷ USD, thằng Mẽo nó in quá nhiều tiền làm nước nào dự trữ ngoại hối bằng USD đều mất giá đến 70% trên cục USD đang cầm.
=> từ giờ đến cuối năm 2021 tranh thủ bán bds khi gía còn neo cao.
Hiện các ngân hàng đều deadline hỗ trợ lãi suất covid đến tháng 05/2021 => lãi suất khả năng tăng mạnh trở lại do áp lực lạm phát vào tháng 06/2021. (Đây cũng là hồi kết cho thị trường chứng khoán)

cái gạch chân là em ko tin đâu

xe rùa 2012

Xe container
Biểu đồ, đồ thị không có đơn vị, không có data, không trích dẫn nguồn thông thường sẽ là dạng biểu diễn vịt hay ngỗng bay như thế nào :)
Em ví dụ nhé:

1) .....

Xem ở đây

2) .....

Nguồn đây

hoặc đây

Nói chung là lúc sốt hừng hực như thế này thì rõ ràng là nên cẩn thận. Nhưng ở chiều ngược lại, cứ án binh bất động ôm tiền gửi ngân hàng cũng chưa chắc đã là cẩn thận :P

em thấy 2 biểu đồ này khá sát. dự 2022 chững và rơi ko phải ko có cơ sở

Thật không cụ :)), cụ thử xem 2 ngân hàng tw Mỹ đang nói gì đi nhé:))....cứ tự so với TQ, Việt Nam ko bao giờ vượt qua đc TQ cụ nhé... giờ TQ sẽ vượt Mỹ 2025, sẽ là a cả... gờ cả thế giới đang phụ thuộc vào hàng hoá TQ, đừng tự huyễn hoặc bản thân
mẽo nó đã từng đập anh rồi đức, mới nhất là Nhật rồi nạn nhân kế tiếp là Nga. em rất tin tinh hoa da trắng nó đập đc thằng tầu

Vova

Xe container
em thấy 2 biểu đồ này khá sát. dự 2022 chững và rơi ko phải ko có cơ sở
Chưa nói đến chuyện rơi, chuyện vỡ. Em chỉ nói là cụ gì đấy lấy cái biểu đồ không rõ nguồn. Mà kể cả tìm rõ nguồn rồi thì cái biểu đồ đấy cũng chẳng đáng tin. Trục tung hoàn toàn thiếu đơn vị (đấy là tiền đổ vào BDS chung hay 1 phân khúc, hay đấy là số nhà bán ra, hay là gì?), không có thuyết minh về lấy dữ liệu thế nào, theo số liệu của ai ... Do đó lấy cái biểu đồ kiểu này ra để bốc phét cho vui thôi.

Còn về thị trường BĐS, em nghĩ dân thường ít người đoán được chính xác sẽ diễn biến thế nào. Xu hướng đã khó mà thời điểm chính xác càng khó hơn. Có điều như bây giờ thì rõ ràng là không bình thường, khi mà giá cả thay đổi điên đảo. Cá nhân em thì nghĩ là nếu không có thông tin và phải sử dụng đòn bảy để đi mua bán thì tốt nhất là nên ngồi ngoài ngắm nghía cái đã. Nhảy vào lúc frenzy thế này sợ lắm :).

Thanhvuóng71

Xe điện
Chưa nói đến chuyện rơi, chuyện vỡ. Em chỉ nói là cụ gì đấy lấy cái biểu đồ không rõ nguồn. Mà kể cả tìm rõ nguồn rồi thì cái biểu đồ đấy cũng chẳng đáng tin. Trục tung hoàn toàn thiếu đơn vị (đấy là tiền đổ vào BDS chung hay 1 phân khúc, hay đấy là số nhà bán ra, hay là gì?), không có thuyết minh về lấy dữ liệu thế nào, theo số liệu của ai ... Do đó lấy cái biểu đồ kiểu này ra để bốc phét cho vui thôi.

Còn về thị trường BĐS, em nghĩ dân thường ít người đoán được chính xác sẽ diễn biến thế nào. Xu hướng đã khó mà thời điểm chính xác càng khó hơn. Có điều như bây giờ thì rõ ràng là không bình thường, khi mà giá cả thay đổi điên đảo. Cá nhân em thì nghĩ là nếu không có thông tin và phải sử dụng đòn bảy để đi mua bán thì tốt nhất là nên ngồi ngoài ngắm nghía cái đã. Nhảy vào lúc frenzy thế này sợ lắm :).
Em nghĩ sắp tới thị trường bds sẽ đi ngang và phân hóa. Những vị trí có tiềm năng thì vẫn có thể tăng giá với mức độ vừa phải còn những vị trí kém , bị bơm thổi sẽ mất thanh khoản . Tóm lại bds sắp tới không có sự tăng giá đột biến và đồng đều như thời gián qua. Khả năng mảng bds nghỉ dưỡng sẽ hồi lại.

Vova

Xe container
Em nghĩ sắp tới thị trường bds sẽ đi ngang và phân hóa. Những vị trí có tiềm năng thì vẫn có thể tăng giá với mức độ vừa phải còn những vị trí kém , bị bơm thổi sẽ mất thanh khoản . Tóm lại bds sắp tới không có sự tăng giá đột biến và đồng đều như thời gián qua. Khả năng mảng bds nghỉ dưỡng sẽ hồi lại.
Em cũng nghĩ vậy. Nhưng nhiều lúc vẫn thắc mắc :). Ví dụ như mặt bằng chung bên Long Biên cho đất đấu giá, phân lô giờ sẽ dao động từ 60 (ở xa, đường nhỏ, dãy phía sau) đếm quanh quanh 100tr/m2, thậm chí còn đến 130-150tr/m2 (phía gần cầu Chương Dương, Long Biên), đường to ... Trong khi đấy, mặt phố bên Hai Bà, Đống Đa cũng nhiều chỗ chỉ quanh 200tr/m2. Chắc vì tiềm năng sau này, chứ giờ em nghĩ ở mạn phố vẫn tiện hơn từ sinh hoạt cho đến làm ăn. Giờ mua ở đâu để yên tâm em thấy chỉ nên bám theo các dự án phát triển hạ tầng cơ sở như cầu, đường, hoặc theo các khu đô thị của các tập đoàn lớn. Ở cạnh mấy chỗ đấy chắc đất cát không xuống được.