[Funland] CK và BĐS liệu có bị vỡ như năm 2007 2008 ??

IP man

Xe lăn
ai cũng hiểu là thế cụ ạ , nhưng em muốn nói là tiền đồng đã mất giá , giờ tăng theo mẽo để đi ma cao hết ạ ?
năm trước cầm 500 ngàn ra chợ về còn kha khá , chứ giờ cầm 500 ngàn ...chả biết mua gì !! tăng có nghĩa là việt nam đồng giá trị hơn , nhưng thực tế em thấy nó mất giá hơn
Vàng tăng, BĐS tăng gấp ít nhất 2 lần , Bảo hiểm tăng , .....mọi thứ tăng lương em ....vẫn thế , chưa kể covid em phải nghỉ và .....lương thấp đi , và nhiều đóng góp cho các chương trình từ thiện ...cứu hộ ( trừ thẳng từ lương )
Vậy tiền đồng giá trị hơn ở chỗ nào ?
cũng như cái vụ Việt Nam phi thăng lên đến top mười mấy trong các nước có kinh tế phát triển , cụ có tin được không ạ ?
Cái mà cụ quan ngại là đúng đấy. Việc thằng Mẽo nó in thêm tiền người ta gọi là xuất khẩu lạm phát vì thằng Mẽo nó là thằng đứng đầu chuỗi kinh tế và thằng đứng cuối chuỗi như VN sẽ là thằng hứng cục than cuối cùng.
Lấy ví dụ như này:
- Năm 2020, 1 cái iphone có giá 1.000 USD. 1 ông VN mất 23 triệu VND ~ 1 tháng lương mới mua được cái Iphone.
- Năm 2021, thằng Mẽo nó in tiền, đồng USD mất giá khoảng 10% nên giá 1 cái iphone tăng lên 1.100 USD. Lúc này ông VN cần 23k x 1.100 = 25,3 tr VND mới mua được cái Iphone, tức là 1 tháng lương deck đủ ;)). Dân VN tự dưng nghèo đi, đấy là trong trường hợp được giữ nguyên lương, chứ lại giảm lương nữa thì càng toi :D
Ví dụ là Iphone thôi, còn thực tế nó là dầu, vàng, nguyên liệu, máy móc... những thứ VN deck làm chủ được nên phải theo giá thế giới mà giá thế giới là neo theo USD.

z300

Xe điện
Chết cười với cụ này, không hiểu cụ có hiểu về phá giá đồng tiền là gì không? Nếu VNam phải tăng giá đồng tiền như Mỹ yêu cầu thì có nghĩa là trước kia 1USD được 23K VND thì giờ 1USD sẽ chỉ đuợc 22VND thôi. Giờ có thần kinh với đi mua USD vì tiền USD lãi suất = 0, chưa kể còn bị mất giá. Kể cả VNam không tăng giá VND như Mỹ yêu cầu thì mình cũng sẽ cố neo giá, hoặc tốt hơn cả là cho VND mất giá với USD thì cũng chỉ mất giá đuợc 1-2%/năm là cùng, trong khi lãi suất tiết kiệm của VNam cũng phải 4-5% .. Nói chung chỉ có thần kinh mới đi mua USD lúc này.
Em vân mua thôi. Cứ cuối năm đô lại lên cụ ợ. Thực tế đang lên rồi ạ :) Việt Nam toàn làm ngược thôi

tantran2020

[Tịch thu bằng lái]
Em vân mua thôi. Cứ cuối năm đô lại lên cụ ợ. Thực tế đang lên rồi ạ :) Việt Nam toàn làm ngược thôi
Lên là lên bao nhiêu %? Có lên mãi không hay lại lúc lên lúc xuống? So với gửi tiết kiệm thì nhiều hoen bao nhiêu %?

Esposito

[Tịch thu bằng lái]
Cái mà cụ quan ngại là đúng đấy. Việc thằng Mẽo nó in thêm tiền người ta gọi là xuất khẩu lạm phát vì thằng Mẽo nó là thằng đứng đầu chuỗi kinh tế và thằng đứng cuối chuỗi như VN sẽ là thằng hứng cục than cuối cùng.
Lấy ví dụ như này:
- Năm 2020, 1 cái iphone có giá 1.000 USD. 1 ông VN mất 23 triệu VND ~ 1 tháng lương mới mua được cái Iphone.
- Năm 2021, thằng Mẽo nó in tiền, đồng USD mất giá khoảng 10% nên giá 1 cái iphone tăng lên 1.100 USD. Lúc này ông VN cần 23k x 1.100 = 25,3 tr VND mới mua được cái Iphone, tức là 1 tháng lương deck đủ ;)). Dân VN tự dưng nghèo đi, đấy là trong trường hợp được giữ nguyên lương, chứ lại giảm lương nữa thì càng toi :D
Ví dụ là Iphone thôi, còn thực tế nó là dầu, vàng, nguyên liệu, máy móc... những thứ VN deck làm chủ được nên phải theo giá thế giới mà giá thế giới là neo theo USD.
cám ơn cụ , thế là cuối cùng cũng có cụ đồng ý với em ạ
em thì về kinh tế em kém , em không hiểu nhiều về tiền , nhưng dạo càng gần đây em càng thấy nó lạ kỳ , ví dụ chứng khoán tăng , nhà nhà chơi chứng , người người chơi chứng khoán , bà hàng nước với ông xe ôm cũng mở tài khoản chơi , như kiểu bị cuốn vào một cơn lốc có chủ ý nào đó , em nghĩ sẽ rất nhaanh có vấn đề đấy thôi
còn về BĐS thì dân đi làm ba cọc ba đồng như em càng ngày càng xa với giấc mơ có 1 ngôi nhà gần nơi mình đi làm cụ ạ

Chỉnh sửa cuối:

vitdhtl

Xe buýt
cho em xin địa danh quê cụ ?
Toàn bụt gần nhà ko thiêng. Đất quê em tăng giá vù vù mà em ko mua, em đi mua chỗ khác. Đến khi nhìn lại, ko hiểu sao đất ở quê mình cao thế ? E ở Ninh Bình, có cụ nào giải thích giúp.
Đâu đâu cũng cao nhưng bán có người mua không mới là vấn đề cụ ạ!

Hanh Ha

Xe Cứu Trợ
Nói chung cụ chả hiểu gì về chính sách tiền tệ thì nói nữa cũng chả để làm gì.
"cụ có biết nó cáo buộc chính là cáo buộc in tiền" -> nếu nó cáo buộc vậy, thì để ko bị cáo buộc nữa mình sẽ không thể "in" tiền thêm nữa --> càng không thể mất giá so với USD. Cụ không thấy lập luận của cụ thiếu logic à?
Chúc cụ giữ được tiền bằng cách mua USD :D
Theo em thấy thì cơ bản những người có kiến thức kinh tế 1 chút đều có thể hiểu dc những điều cụ nói. Em thì e ngại là có đội mong muốn người dân đều hiểu là như thế để đạt mục đích người dân sẽ bán đô để thu về tiền đồng. Còn quyết định thế nào thì là quyền của các cụ.

Annhienbk

Xe máy
Lấy ví dụ như này:
Cụ nói sai rồi cụ ơi, khi lạm phát tăng thì khả năng tỉ giá cũng thay đổi theo , nếu không các công ty mỹ sẽ mất lợi thế cạnh tranh với các nước khác khi xuất khẩu vào Việt Nam

muabenem123

Xe lăn
Hà Nội, ta còn em hàng phố cũ rêu phong...
dân VN mình kiếm ra tiền là ném vào đất, ăn sóng vàng cũng ném vào đất, kiếm được ck chốt lời là ném vào đất, em nghĩ 2021 đất còn lên, vì lãi ngân hàng thấp, ck và vàng có dấu hiệu chốt lãi từ tuần trước, tiền để ngoài mất giá không vào đất thì vào đâu
mà ck sụt thấy dấu hiệu từ cả chục ngày nay rồi, có gì bất ngờ đâu cụ, thời điểm mà có những bài báo "ông xe ôm, bà hàng nước đi mua chứng khoán" là dấu hiệu lắm rồi
Câu cuối cụ nói chuẩn cmnl. Mời cụ ly rượu. :))

puskinvina

Xe tải
Chết cười với cụ này, không hiểu cụ có hiểu về phá giá đồng tiền là gì không? Nếu VNam phải tăng giá đồng tiền như Mỹ yêu cầu thì có nghĩa là trước kia 1USD được 23K VND thì giờ 1USD sẽ chỉ đuợc 22VND thôi. Giờ có thần kinh với đi mua USD vì tiền USD lãi suất = 0, chưa kể còn bị mất giá. Kể cả VNam không tăng giá VND như Mỹ yêu cầu thì mình cũng sẽ cố neo giá, hoặc tốt hơn cả là cho VND mất giá với USD thì cũng chỉ mất giá đuợc 1-2%/năm là cùng, trong khi lãi suất tiết kiệm của VNam cũng phải 4-5% .. Nói chung chỉ có thần kinh mới đi mua USD lúc này.
éo hiểu gì , và nghe hơi nồi chõ rồi nói phét nên nó mới thế đó cụ . cứ bảo tiền vn mất giá , chứ 10 năm nay mà giữ usd ( cất két hay gửi ngân hàng ) thì so với vnd thì mất mẹ nó 1/2 giá trị rồi ( 10 năm gửi tiết kiệm lãi kép ăn hơn 2 lần ) . còn vn đang bị mẽo nó theo dõi phá giá đồng tiền nên giờ đố dám phá giá linh tinh . thế nên so với cái gì thì vnd có thể mất giá chứ so với usd thì vnd chỉ có lên hoặc giữ nguyên trong vài năm tới là chắc chắn

Chỉnh sửa cuối:

IP man

Xe lăn
Cụ nói sai rồi cụ ơi, khi lạm phát tăng thì khả năng tỉ giá cũng thay đổi theo , nếu không các công ty mỹ sẽ mất lợi thế cạnh tranh với các nước khác khi xuất khẩu vào Việt Nam
Đấy là cụ nói trên sách, chứ thực tế khi thằng Mẽo đã in tiền thì VN cũng xoắn quẩy in theo cho chắc, nên tỷ giá cũng chẳng được lợi đâu.
Nền kinh tế VN đứng cuối chuỗi nên luôn có độ trễ nhất định qua vài chu kỳ sản xuất. Như hồi khủng hoảng 2008, khi Mẽo bơm các gói “kích cầu” trong năm 2008 thì đến 2009/2010 VN cũng bắt chiếc “kích cầu” thì đến 2011 là lạm phát tăng phi mã.
Tỷ giá hay lạm phát nó phải tính hàng năm.

Annhienbk

Xe máy
Đấy là cụ nói trên sách, chứ thực tế khi thằng Mẽo đã in tiền thì VN cũng xoắn quẩy in theo cho chắc, nên tỷ giá cũng chẳng được lợi đâu.
Nền kinh tế VN đứng cuối chuỗi nên luôn có độ trễ nhất định qua vài chu kỳ sản xuất. Như hồi khủng hoảng 2008, khi Mẽo bơm các gói “kích cầu” trong năm 2008 thì đến 2009/2010 VN cũng bắt chiếc “kích cầu” thì đến 2011 là lạm phát tăng phi mã.
Tỷ giá hay lạm phát nó phải tính hàng năm.
Cụ nói sai bét nhé , chẳng có lý do nào mà lạm phát nước này lại phụ thuộc vào lạm phát nước khác. Việt Nam năm 2009/2010 bơm tiền vào cứu bds và một loạt ngân hàng, đỉnh điểm là mua lại một số ngân hàng 0 đồng, mới đẩy lạm phát cao chót vót. Và đẩy tỉ giá vn và usd lên đến 23k như hiện nay.

tantran2020

[Tịch thu bằng lái]
Một số cụ ở trên không có tí kiến thức về kinh tế tí nào cứ giải thích VND mất giá so với USD này nọ, nghe bi bô như trẻ con nói vậy.

IP man

Xe lăn
Cụ nói sai bét nhé , chẳng có lý do nào mà lạm phát nước này lại phụ thuộc vào lạm phát nước khác. Việt Nam năm 2009/2010 bơm tiền vào cứu bds và một loạt ngân hàng, đỉnh điểm là mua lại một số ngân hàng 0 đồng, mới đẩy lạm phát cao chót vót. Và đẩy tỉ giá vn và usd lên đến 23k như hiện nay.
Sai ở đâu? Thực tế là mỗi khi thằng Mẽo bơm tiền thì cả chuỗi nó sẽ bơm tiền theo và thằng đứng cuối chuỗi là thằng chịu hứng cục than cuối cùng. Thực tế nó chứng minh như vậy.

IP man

Xe lăn
Một số cụ ở trên không có tí kiến thức về kinh tế tí nào cứ giải thích VND mất giá so với USD này nọ, nghe bi bô như trẻ con nói vậy.
Trẻ con cũng biết là VND mất giá so với USD, trẻ to thì nó còn tính được con số mất là mất khoảng 30% cho mỗi chu kỳ 10 năm.
Chỉ có thằng ngu mới không hiểu điều đó :))

Annhienbk

Xe máy
Sai ở đâu? Thực tế là mỗi khi thằng Mẽo bơm tiền thì cả chuỗi nó sẽ bơm tiền theo và thằng đứng cuối chuỗi là thằng chịu hứng cục than cuối cùng. Thực tế nó chứng minh như vậy.
Này nhé ,năm 2008 là bong bóng bds tại Việt Nam bị nổ ra , hoàng loạt dự án ma , ngân hàng cho vay vô tội vạ , nói thế là nói cho cụ biết, vấn đề đấy nằm ở Việt Nam, chứ chẳng do thằng mẽo nào cả, có chăng là do đỗ vỡ dòng tiền ngoại hối từ nước ngoài về Việt Nam, và tiền từ doanh nghiệp xuất khẩu.Để cứu bds & ngân hàng nên nhà nước mới bơm tiền vào. Nói cho cụ rõ là vì mỹ là trung tâm kinh tế thế giới, nên khi nó xảy ra khủng hoảng , thì dòng tiền lưu thông sẽ bị đứt gãy , và ảnh hưởng toàn bộ bộ phận còn lại. Đó mới là nguyên nhân, chứ chẳng như cụ nói mỹ lạm phát thì vn cũng lạm phát, chẳng có thực tế nào như vậy cả

Dan du an

Xe ba gác
Em có cái nhà trong ngõ ở trung tâm rất muốn bán nhưng bán xong tham khảo các chỗ khác thì thấy toàn trên trời cả nên chán hẳn. Nhất là vùng ven, toàn thấy ngổn ngang đã ra đâu vào đâu đâu mà cũng 30-40triêu thậm chí 100 triệu/1m vuông. Đắt hơn cả đất nhà mình. Chả hiểu kiểu gì.

Thanhvuóng71

Xe điện
Em có cái nhà trong ngõ ở trung tâm rất muốn bán nhưng bán xong tham khảo các chỗ khác thì thấy toàn trên trời cả nên chán hẳn. Nhất là vùng ven, toàn thấy ngổn ngang đã ra đâu vào đâu đâu mà cũng 30-40triêu thậm chí 100 triệu/1m vuông. Đắt hơn cả đất nhà mình. Chả hiểu kiểu gì.
Nguyên nhân thì chưa biết , nhưng thời điểm này cụ hơi bị chậm rồi. Nhà emđổi ra vùng ven cách đây hơn 3 năm . Bây giờ quay lại mua được gấp đôi.

Jiren198

Xe điện
Này nhé ,năm 2008 là bong bóng bds tại Việt Nam bị nổ ra , hoàng loạt dự án ma , ngân hàng cho vay vô tội vạ , nói thế là nói cho cụ biết, vấn đề đấy nằm ở Việt Nam, chứ chẳng do thằng mẽo nào cả, có chăng là do đỗ vỡ dòng tiền ngoại hối từ nước ngoài về Việt Nam, và tiền từ doanh nghiệp xuất khẩu.Để cứu bds & ngân hàng nên nhà nước mới bơm tiền vào. Nói cho cụ rõ là vì mỹ là trung tâm kinh tế thế giới, nên khi nó xảy ra khủng hoảng , thì dòng tiền lưu thông sẽ bị đứt gãy , và ảnh hưởng toàn bộ bộ phận còn lại. Đó mới là nguyên nhân, chứ chẳng như cụ nói mỹ lạm phát thì vn cũng lạm phát, chẳng có thực tế nào như vậy cả
Cụ có học kinh tế ko vậy...Mỹ đang bán lạm phát, cả thế giới đang lao theo mà cụ phủ nhận, thua