Civic - Forte- Mazda 3 Chọn em nào?

Lãng tử 11

Xe hơi
Cụ chạy xe LD là xe gì ??? Chắc Toy, Ford hoặc Honda nên mới có vụ bảo hành, bảo dưỡng ngon cho cụ. Lại HÃNG nữa chứ ??? Em là em nghe thấy HÃNG em đã vãi cả ra quần rồi cụ ạ.

"Xe Hàn không thể bằng xe Nhật" thì em cũng biết rồi, Vietnam luôn bị cái tư tưởng này nên luôn mua một đồ vật có giá trị sử dụng như nhau nhưng thích mua thứ đắt hơn (Đắt là tốt). Ngày xưa em đi học cô giáo em giảng bài thơ "TRĂNG LIÊN XÔ SÁNG HƠN TRĂNG NƯỚC MỸ" em vẫn nhớ mãi ! :)):)):))

Cụ có thể cho em biết tại sao xe Nhật cứ phải tốt xe Hàn không ??? Ngoài cái việc xe Nhật có lịch sử lâu đời hơn nên được nhiều người biết hơn ? Vì nó có mặt ở VN lâu đến mức mà ai cũng biết tên nó ? Nếu giải thích về kỹ thuật chết tạo, về tính năm vận hành xe mà minh chứng được sự Tốt hơn đó để em có thể tâm phục khẩu phục thì hay quá !

Cụ có thể xuống thớt "KIA CD5 - NIỀM TỰ HÀO CỦA KIA VIỆT NAM THẬP NIÊN 90" mà đọc, bài đầu tiên đăng từ 17/6/2006 và tồn tại tới tận bây giờ vẫn có người say mê đọc và bàn luận. Bản thân em chạy CD5 khoảng hơn 3 năm và chạy Spectra đến tận bây giờ, em dám nói 1 câu Kia mãi chẳng hỏng gì khi em bảo dưỡng đầy đủ, đúng lịch. Phụ tùng nếu món gì muốn thay thế thì cực sẵn đồ chính hãng Kia và cực kỳ rẻ ! Honda, Mazda em từng chạy qua rồi, hiện nay vẫn đang được cưỡi 1 chú Acc 2008 nhưng vẫn thích Kia vì tính kinh tế và giá trị sử dụng của nó với số tiền bỏ ra ít hơn nhiều so với xe LD chính HÃNG của cụ.

Em nghĩ vào đây bàn luận về xe, về các vấn đề kỹ thuật cơ khí và công dụng thì bác nên so sánh trên tính năng vận hành, giá trị sử dụng và chi phí bỏ ra để có được những gì tốt nhất phục vụ cho thú đam mê xe hơi chứ không nên so sánh "Thương hiệu" của một loại xe làm gì.

Các tổ chức đánh giá xe ở nước ngoài họ luôn đưa các tiêu chí để so sánh và tìm những đặc điểm tối ưu và độ tin cậy của một mác xe để người tiêu dùng tham khảo, các hãng sản xuất thì luôn tôn trọng thương hiệu của họ và gìn giữ cái thương hiệu đó. Riêng ở Vietnam cái thương hiệu hãng xe được các LD Vietnam tận dụng để kiếm càng nhiều tiền càng tốt mà không quan tâm đến sự tin cậy của khách hàng là chúng ta ! Ngoài một số Hãng lớn của Châu Âu may ra còn có chút chuyên nghiệp nhưng lại ở đẳng cấp cao rồi, không phù hợp với mức sống của phần lớn người sử dụng Vietnam. Còn mấy cái LD Honda, Mazda, Suzuki, Mitsu cụ thử xem có hãng nào không bị than phiền về chất lượng BH, chất lượng dịch vụ không ?
Hơ hơ, cụ cứ chơi khó em, sao lại đi bắt em chứng minh về chế tạo và vận hành xe Nhật tốt hơn xe Hàn? Với kiến thức còm cõi của em, nếu cứ bắt em chứng minh thì em sẽ chứng minh ra là về chế tạo và vận hành xe Tàu=xe Hàn= xe Nhật. Em cũng không chứng minh được tại sao Tây nó mua xe Tàu rẻ hơn xe Hàn, xe Hàn rẻ hơn xe Nhật, cùng chất lượng như nhau đáng nhẽ mua xe Tàu cũng phải trả tiền như xe Nhật mới đúng chứ? Hay tại thằng Tàu nó bán rẻ nên phải mua rẻ thôi không lẽ lại trả cao hơn giá bán.

Về thực tế trải nghiệm thì xe Nhật, xe Hàn em cũng chạy qua rồi. Còn nhớ cách đây mấy năm cơ quan em có dự án, em được tiêu chuẩn 1 xe 2 cầu để đi công trường do nhà thầu cung cấp. Hồi đấy mấy thằng nhà thầu Hàn Quốc nó làm 1 lúc cả chục con Musso về đưa em 1 con bảo mày đi xe này đi, đảm bảo ngon hơn xe Nhật, lại máy Mec gì gì nữa. Em bảo, chúng mày cứ mua cho tao 1 con Isuzu Trooper, xe Hàn tốt thế chúng mày cứ giữ lấy mà đi. Qua 3 năm dự án chưa hết mà mỗi lần thấy xe chúng nó cọt kẹt chạy qua em cứ mừng thầm may mà không nghe chúng nó xui dại.

Đấy là kinh nghiệm của em về "chế tạo và vận hành", còn nói về bảo dưỡng, bảo hành thì em cũng chưa nghĩ ra xe nhập nó bảo hành kiểu gì, nếu xe mình có lỗi chế tạo thì ai đứng ra nhận và làm sao bắt đền nhà sản xuất, đợi mấy ông nhập xe cho mình chắc hơi bị khó mà chắc cũng rất lâu. Con Accord bác đang cưỡi chắc cũng vào Honda VN bảo dưỡng thôi, bác so Honda với Trường Hải thì em cũng yên tâm 1 phần về món đi xe Kia nhập rồi vì đọc cái bài của bác nào ở thớt bên kia về cái vụ sang Trường Hải sơn mấy chỗ xước ở cánh cửa mà hơn 1 tuần chưa lấy được xe ra vì phải làm đi làm lại thì em đã có ấn tượng không tốt về TH rồi, mà hình như TH là thằng duy nhất bảo dưỡng cho Kia thì phải. Nói thật với bác chứ An Nam quản lý mà chỉ cần được bằng 50% thằng Honda là em có thể yên tâm mua xe nhập của Kia rồi, em chỉ lo không được thôi.

Túm lại thì em cũng như cụ chủ thới, đang đứng giữa ngã ba đường, chỉ khác là chưa bán xe cũ nên chưa vội thôi. Mong các cụ mới mua xe Kia nhập cứ trải nghiệm và chia sẻ đặng anh em đi sau có quyết định sáng suốt.

Troy

Xe tải
Em thì chỉ có 1 nguyên tắc. Em đêk thích xe liên doanh, bất kể là Honda, Toy. mỗi vậy thôi. Tại sao ư, đã gọi là liên doanh mà, 30-40% chiếc xe được làm ở Vịt, mà đã làm ở Vịt là ăn bớt, là làm ẩu .. vv.. và ..vv.. Các bác đã bàn về cái này mãi rồi, em chả nói thêm nữa

30K9928

Xe đạp
Túm lại thì em cũng như cụ chủ thới, đang đứng giữa ngã ba đường, chỉ khác là chưa bán xe cũ nên chưa vội thôi. Mong các cụ mới mua xe Kia nhập cứ trải nghiệm và chia sẻ đặng anh em đi sau có quyết định sáng suốt.
Cám ơn pác nhà cháu cũng giống bác thôi đang bâng khuâng vì chưa bán xe mà, vấn đề nhà cháu cũng một phần đồng ý với bác là không phải tự nhiên xe Nhật nó bán được đắt hơn hẳn xe Hàn. Cháu chẳng băn khoăn nếu so sánh con Altis nhập khẩu với con Forte này. Nhưng vấn đề của cháu ở đây là không thích mấy cái xe lắp ráp trong nước đi nó quá ồn và quá mỏng manh giá lại cắt cổ. Cháu giờ này chỉ lăn tăn mỗi là liệu cháu vào Trường Hải thay dầu nó có bảo mày sang Hàn Quốc mà thay không thôi, thực ra cháu đã đê xê mê em forte này rồi chỉ sợ mỗi ông Trường Hải thôi.

Cám ơn tất cả những ý kiến trái chiều của các bác

tungcalo

Xe điện
Cám ơn pác nhà cháu cũng giống bác thôi đang bâng khuâng vì chưa bán xe mà, vấn đề nhà cháu cũng một phần đồng ý với bác là không phải tự nhiên xe Nhật nó bán được đắt hơn hẳn xe Hàn. Cháu chẳng băn khoăn nếu so sánh con Altis nhập khẩu với con Forte này. Nhưng vấn đề của cháu ở đây là không thích mấy cái xe lắp ráp trong nước đi nó quá ồn và quá mỏng manh giá lại cắt cổ. Cháu giờ này chỉ lăn tăn mỗi là liệu cháu vào Trường Hải thay dầu nó có bảo mày sang Hàn Quốc mà thay không thôi, thực ra cháu đã đê xê mê em forte này rồi chỉ sợ mỗi ông Trường Hải thôi.

Cám ơn tất cả những ý kiến trái chiều của các bác
Em thấy là chẳng có dòng xe Hàn nào ở VN mà đồ lại chẳng đầy ra và lại rẻ nữa. Thực tế Cerato và Forte là anh em, nên đồ thay được cho nhau cụ ạ. Cái này em cũng đã hỏi kỹ trước khi mua rồi. Cụ cứ yên tâm mà lấy Forte đi

sun10

Xe buýt
Em nghĩ thế này, các cụ thích ăn chắc mặc bền, không bị bạn bè bĩu môi khi biết mình mua xe thì làm honda, Toyota, mazda cho nó ... lành, em thì em cũng bị ông bạn hỏi câu thế này, mày bị làm sao mà phải mua Kia ?
Còn cụ nào thích làm theo ý mình, xe nào nhiều option, đồ dễ thay, dễ tìm thì làm con Kia Forte, giá hợp lý. Còn việc sửa chữa lặt vặt như thay dầu, nhớt hoặc là cụ tự đi học, tự làm hoặc là ra garage quen để làm, cần qué gì phải ra TH. Cá nhân em thì em thấy ngoài việc mua xe để làm phương tiện đi lại, mình cũng nên vọc, tìm hiểu, ngó nghiêng con xe của mình để khi lỡ có hỏng hóc gì vặt vãnh, hoặc thay cái lọ, cái chai thì còn biết mà ... thuê đúng người đúng việc.
Em xin hết (b)

nhieumucdich

Xe hơi
Xin lỗi cụ chủ thớt cho em xin ý kiến so sánh tí nhé.
Em thì không đủ $ mua CV hay Mazda mà có thể cố được con Forte thôi nên em đang phân vân giữa con Forte này và Ford Focus 1.8 MT. Em tìm hiểu biết là có nhều sự khác nhau cơ bản giữa 4focus >< Forte Sli như:
1.8><1.6;
số sàn>< số tự động;
1 túi khí>< 2 túi khí;
ABS cơm>< ABS/EBD;
0><cửa sổ trời;
kính gập tay>< gập điện;
CD 1 đĩa>< lằng nhằng nhiều thứ + cả tích hợp trên vô lăng
và cả một rừng lời khen của cụ Cuabien.
Nhưng em vẫn lăn tăn về độ bền giữa hai con này, vì tính em thích ăn chắc mặc bền không muốn thay đổi nhiều. Lăn tăn vì con Forte này còn mới quá các cụ trên này cũng mới chạy được khoảng 1 tháng? Lăn tăn nữa là nếu mua con 4focus em còn cả 4k đi chơi hoặc độ thêm nhoè?? Chẳng may có cụ nào đã đi cả 4focus và Forte này rồi thì cho em xin lời khuyên với. Đa tạ

Em so sánh có khập khiễng thì các cụ đừng đánh, em lính mới ạ.
Em mạn phép thêm thằng Mỹ (Ford liên doanh) vào để các cụ so sánh luôn thể. Các cụ giúp em với!!!!!!!

Cleg

Xe đạp
em khuyên nên mua xe nhât,giữ giá và bền.em ngheò chơi forte thôi.mà chỉ muốn trên đường ít đung hàng với các đại gia.
.tiêu chí của em làchơi xe .nghiã la miẽn sao mình thích,không phải quá
lo mất giá hay quá phụ thuộc theo thị hiếu đám đông ,hay làm ô sin cho xe.

sun10

Xe buýt
Em mạn phép thêm thằng Mỹ (Ford liên doanh) vào để các cụ so sánh luôn thể. Các cụ giúp em với!!!!!!!
Con Ford Focus 1.8M mà cụ đang nhắm là định làm taxi nên cắt rất nhiều option, tính năng an toàn, em thì em quan tâm tới an toàn nên phần ABS/EBD là tiêu chí đầu tiên khi lựa chon xe. ngoài ra các option khác ko có như:
1. Ghế da
2. Điều hòa tự động,
3. Cảm biến lùi
4. Túi khí hàng ghế trước

http://www.ford.com.vn/servlet/ContentServer?cid=1137383792126&pagename=Page&site=FVN&c=DFYPage

Các chênh lệch trên cộng với chênh lệch số sàn số tự động, theo em cũng vượt quá 4K USD roài

Hyundaingocanh

Xe đạp
các bác trên kia nói cả rôi, theo em cứ em forte mà cưới, tất cả đều nhất :41:

Hyundaingocanh

Xe đạp
cái co cleg cứ lo mất giá là hỏng rồi, chết vì thương hiệu mà không hiểu gì về xe, thủ hỏi là cưới vợ về để làm vợ hay để kinh doanh, thỉnh thoảng phải dắc vợ vào tiệm có phải khó chịu ko? Cố gắng đừng chết vì ko hiểu nhé (b)

training

Xe tăng
Em trước khi có Forte cứ gọi là mê tít em Altis, nhưng bây giờ quan điểm hoàn toàn thay đổi. Kia Forte là lựa chọn hợp lý đối với khoản tiền bỏ ra.(b)

Cuabien

Xe điện
Hơ hơ, cụ cứ chơi khó em, sao lại đi bắt em chứng minh về chế tạo và vận hành xe Nhật tốt hơn xe Hàn? Với kiến thức còm cõi của em, nếu cứ bắt em chứng minh thì em sẽ chứng minh ra là về chế tạo và vận hành xe Tàu=xe Hàn= xe Nhật. Em cũng không chứng minh được tại sao Tây nó mua xe Tàu rẻ hơn xe Hàn, xe Hàn rẻ hơn xe Nhật, cùng chất lượng như nhau đáng nhẽ mua xe Tàu cũng phải trả tiền như xe Nhật mới đúng chứ? Hay tại thằng Tàu nó bán rẻ nên phải mua rẻ thôi không lẽ lại trả cao hơn giá bán.

Về thực tế trải nghiệm thì xe Nhật, xe Hàn em cũng chạy qua rồi. Còn nhớ cách đây mấy năm cơ quan em có dự án, em được tiêu chuẩn 1 xe 2 cầu để đi công trường do nhà thầu cung cấp. Hồi đấy mấy thằng nhà thầu Hàn Quốc nó làm 1 lúc cả chục con Musso về đưa em 1 con bảo mày đi xe này đi, đảm bảo ngon hơn xe Nhật, lại máy Mec gì gì nữa. Em bảo, chúng mày cứ mua cho tao 1 con Isuzu Trooper, xe Hàn tốt thế chúng mày cứ giữ lấy mà đi. Qua 3 năm dự án chưa hết mà mỗi lần thấy xe chúng nó cọt kẹt chạy qua em cứ mừng thầm may mà không nghe chúng nó xui dại.

Đấy là kinh nghiệm của em về "chế tạo và vận hành", còn nói về bảo dưỡng, bảo hành thì em cũng chưa nghĩ ra xe nhập nó bảo hành kiểu gì, nếu xe mình có lỗi chế tạo thì ai đứng ra nhận và làm sao bắt đền nhà sản xuất, đợi mấy ông nhập xe cho mình chắc hơi bị khó mà chắc cũng rất lâu. Con Accord bác đang cưỡi chắc cũng vào Honda VN bảo dưỡng thôi, bác so Honda với Trường Hải thì em cũng yên tâm 1 phần về món đi xe Kia nhập rồi vì đọc cái bài của bác nào ở thớt bên kia về cái vụ sang Trường Hải sơn mấy chỗ xước ở cánh cửa mà hơn 1 tuần chưa lấy được xe ra vì phải làm đi làm lại thì em đã có ấn tượng không tốt về TH rồi, mà hình như TH là thằng duy nhất bảo dưỡng cho Kia thì phải. Nói thật với bác chứ An Nam quản lý mà chỉ cần được bằng 50% thằng Honda là em có thể yên tâm mua xe nhập của Kia rồi, em chỉ lo không được thôi.

Cái thớt này đang so sánh để lựa chọn giữa 3 em KIA FORTE - CIVIC VÀ MAZDA 3 thôi cụ ạ ! Cụ lạc đề mất rồi. :)) Nếu là New Cerato của Thaco thì cụ tặng em thì em cũng cảm ơn và xin được từ chối thôi. :21:

Nói về chế độ BH và Bảo trì thì Hoàng Gia chỉ định Garage Long Vũ để bảo trì và kiểm tra, vậy cũng yên tâm cho dòng xe nhập khẩu chưa cụ ?

Civic 2.0BH

Đi bộ
Civic thì ồn lắm em đang dùng Civic 2.0, nhưng ngồi rất thoải mái, lái tối chỉ tội nhiều điểm mù quá . Mat>Kia bác ạ. Em dùng rồi

Ken_girl

[Tịch thu bằng lái]
Em thì e sẽ chọn Mad 3 :P

scb360

Xe tăng
em nói thật, mua xe gì lúc bán chả mất giá, xác định chơi thì phải chấp nhận thôi. nếu thiên về độ sướng, thì cứ forte mà chơi bác ạ, dáng thể thao, tính năng quá ổn, chạy ăn đứt civic. còn nếu thích thương hiệu thì nên chọn civic. xe Liên doanh lởm lắm, ngồi civic mà cứ như ngồi ngoài đường ý

BodyMaster

Xe hơi
Không Minh có gửi em cái cẩm nang
Thượng sách - Forte : Kiểu dáng đẹp, giá thấp, tính năng nổi trội, hàng độc (ít người sài)..etc
Trung sách - Mazda: Giá tốt, xe tốt
Hạ sách - Civic: Giá trị hưởng thụ vật chất thấp ngoài cái việc an ủi tinh thần là bán không mất giá, dễ bán...:21:

dongnat

Xe điện
Không Minh có gửi em cái cẩm nang
Thượng sách - Forte : Kiểu dáng đẹp, giá thấp, tính năng nổi trội, hàng độc (ít người sài)..etc
Trung sách - Mazda: Giá tốt, xe tốt
Hạ sách - Civic: Giá trị hưởng thụ vật chất thấp ngoài cái việc an ủi tinh thần là bán không mất giá, dễ bán...:21:
Em nghĩ mãi không hiểu Maz3 hơn Civic 2.0 cái gì ạ, máy kém hơn, công suất kém hơn rõ ràng, cửa nóc ko có, hộp số tự động lạc hậu hơn, điều hòa ghế da thì cv rõ là ngon, ồn thì đừng hỏi, như nhau cả , Maz3 có phần trội ồn hơn, dáng thì 2 cái same same.... cũng dễ hiểu thôi vì khổng minh sinh ra vào thời ko có oto nên mù về oto, bác về bảo ông ấy ko biết thì dựa cột mà nghe, đừng lắp bắp tội nghiệp.
P.S. Kia Fort thì em ko dám lạm bàn, vì em chưa đi bao giờ, đọc catalo thì thấy nhiều option ngon đấy.
Có điều bác nào có đk thì thử xe con Lacetti đăng ký năm 2007 với còn Vios hoăc con Cv 1.8 MT đăng ký năm 2007 mà xem, nhìn độ xuống cấp của hình thức và máy thì các bác sẽ hiểu công nghệ của Hàn và của nhật.
Cái xe hay cái gì đi nữa, người ta nhìn vào những cái chung nhất đã, rồi mới xét đến cái cụ thể sau, cụ nào dám khẳng định là mua xe vì nó có 9 túi khí, nổ máy ko cần chìa.... chứ ko phải vì cái máy, cái dáng, hay giá tiền:)):)):))

BodyMaster

Xe hơi
cũng dễ hiểu thôi vì khổng minh sinh ra vào thời ko có oto nên mù về oto, bác về bảo ông ấy ko biết thì dựa cột mà nghe, đừng lắp bắp tội nghiệp.
P.S. Kia Fort thì em ko dám lạm bàn, vì em chưa đi bao giờ, đọc catalo thì thấy nhiều option ngon đấy.
Bác lắp bắp rồi mà lại không biết nên xem lại bài đầu tiên của bác chủ thớt nhé...xem nói về CV nào..mà em cũng góp ý bác là giọng văn nên nhẹ nhàng chút..đây là nơi anh em chia sẻ quan điểm và học hỏi chứ không phải nơi để dạy đời bác nhé

ferrari706

Xe tải
Không cần phải phân vân, chơi nguyên 3 chiếc luôn :))