[Funland] Chuyện vui ngày Tết: Gia đình có 8 cô con gái

jafwm

Xe điện
Họ hàng bên nội nhà e có 1 cô, có 7 cô con gái. Thật ra còn có 1 cậu út nữa nhưng bị mất lúc nhỏ rồi. Từ ngày con trai mất, dượng đâm ra rượu chè say xỉn chán đời, chửi vk đánh con suốt ngày. Suốt mấy chục năm trời vẫn thế, giờ các con gái lớn lấy ck gần hết, có những đứa thành đạt, mở cty riêng, xây cho bố mẹ căn nhà to vật vã nhưng cảm giác như dượng vẫn ko dc vui vẻ, vẫn cảm giác thiếu 1 đứa con trai trong nhà. Cái văn hóa trọng nam khinh nữ, cố cho dc đứa con trai nó vẫn ăn vào máu thịt của ng dân quê em.
Nên nói là có hạnh phúc hay ko? Thì phải chính cảm giác của ng trong cuộc, chứ nhìn vào thì cũng chỉ biết vậy thôi
Hỏi nhỏ mợ xíu... sao lại kêu là “dượng” vậy nhỉ?!

BMW X11

Xe điện
Những trường hợp như vậy còn ít thôi. Giờ xã hội khác cả về điều kiện và nhận thức bác ạ. Cá nhân tôi thì con nào cũng như nhau. Ngày trước tôi không có ý định 2 đứa. Nhưng ông bà cụ nhà tôi nói là nên có 2 đứa,sau này chúng nó còn nương tựa,có chị có em....
Đúng là càng ngày những vụ đẻ nhiều càng ít đi, nhưng vẫn còn kha khá bác ạ.
Và, tỷ lệ Trọng nam khinh nữ, vẫn còn và còn nhiều hơn so với đám đẻ nhiều nêu trên.

nhà Báo_đời

[Tịch thu bằng lái]
Hp của tay nhà báo kiếm được tí tiền nhuận bút thôi. Còn ko đã chả phải cố đến tận No 8.

MuathuHN252

Xe cút kít
Hỏi nhỏ mợ xíu... sao lại kêu là “dượng” vậy nhỉ?!
Quê em nếu em gái hoặc chị gái của bố thì sẽ gọi là O, miền Bắc gọi là Cô đó ạ. Chồng của Cô gọi là dượng.
Em gái hoặc chị gái của mẹ đều gọi là dì và chồng của dì cũng gọi là dượng ạ

jafwm

Xe điện
Quê em nếu em gái hoặc chị gái của bố thì sẽ gọi là O, miền Bắc gọi là Cô đó ạ. Chồng của Cô gọi là dượng.
Vâng ạ!

MuathuHN252

Xe cút kít

temuchin

Xe tải
Cụ nói thế chứng tỏ cụ chưa thấy các gia đình chỉ toàn con gái, họ chăm lo cho bố mẹ như thế nào rồi. Giai hay gái mà đều vững kinh tế, thương bố mẹ thì chăm bố mẹ như nhau. Chắc cụ nhìn cuộc sống mấy chỗ ở quê nên phán vậy. Mà nhà đẻ em quê ko thể quê hơn, lạc hậu không thể lạc hậu hơn, y như cảnh mấy cụ trên tả. Chỉ vì chiều chuộng giai nên giai hư hỏng, mất sớm. Các cụ bên em 100% con gái, cháu ngoại chăm lo. Ốm đau cấp cứu ô tô rể về ngay trg đêm. 1 gái 1 rể ở cùng vì bà nằm liệt giường mấy năm. Vậy nên do cha mẹ nuôi con dạy con ra sao chứ đừng lôi giai gái vào.
Ở ta phong tục vẫn là trách nhiệm chăm lo cha mẹ vẫn là con trai. Thế nên thử đặt cảnh con gái khó khăn hoặc không khá khẩm thì có dám lấy tiền chồng con đi chăm lo cha mẹ không. Con trai thì không chối bỏ đc trách nhiệm vì giờ xã hội vẫn coi đó là trách nhiệm của họ.
Bố mẹ già có thể ở cùng con trai nhưng đến nhà con rể ở liệu có tủi thân?
Tất nhiên xã hội giờ tiến bộ nhiều hơn thời các cụ nhưng vẫn chưa tây hoá được giống họ hoàn toàn nên vấn đề con trai con gái vẫn có nơi bị xem trọng hơn là đúng. Đợi thêm vài chục năm nữa bên ta kiểu người già và con cái nó kệ nhau như bên Tây, Nhật do chế độ hưu trí nó lo rồi thì sẽ chả quan trọng nữa. Cái này chắc cũng nhanh thôi. (Cách đây gần 100 năm thôi nhưng xưa thời phong kiến con trai bất hiếu - chỉ sau tội bất trung - không chăm lo cha mẹ xử tội lăng trì, giờ con cái chơi bời làm khổ bố mẹ cũng nhiều mà chả tội vạ gì).

Mytv

Xe điện
Trong họ nhà tôi đây. Có ông chú,em ruột bố tôi ,cố đc thằng con trai. Sinh năm 86. Từ khi học cấp 2 tới giờ nó phá sạch bách. Gần nhất là năm ngoái báo 7 tỉ. Giờ trốn trong căn chung cư 50m2 cùng ông bà già. Không dám thì mặt ra khỏi nhà. Lý do là thò ra bị chủ nợ nó chém chết. Nghĩ nó chán. Bên ngoại thì có ông anh. 3 con gái. Cả 3 đứa học hành tuyệt vời luôn. Giờ 2 đứa lớn tiến sỹ ,đứa bé thạc sỹ.
3 trường hợp "cố thằng cu" họ bên nhà e thì may nhất lại là thằng a họ 82 con bà bá chị ruột mẹ e. Nó shock năm 20t nên đau phát rồi thôi. Nếu nó còn thì 2 thằng báo còn sống phải tôn làm sư phụ. Nó tham gia phong trào hê những năm 9x. E nhớ ko nhầm thì lớp 8 nó đã là thành viên thì phải. Thay vì cho nó vào trại để cách ly thì mẹ nó cho đi nc ngoài học. Nó shock sau 1 lần về nc chơi. Nó phá của gđ những năm 9x 2000 cỡ chục tỏi thôi ạ. Còn 2 thằng kia vẫn dai dẳng đến tận bh. Nhà cửa bố mẹ bay hết. Chị e ruột thịt khổ sở vì 2 ông quý tử này. 2 ông đều có vk nhưng vk vk nó bế con đi từ lâu rồi. 1 điểu đặc biệt e thấy là những nhà cố ra thằng cu thì hầu hết các cô chị gái đều thành đạt, giỏi giang cụ ạ. Lạ thế cơ chứ

Son23

Xe buýt
Ở ta phong tục vẫn là trách nhiệm chăm lo cha mẹ vẫn là con trai. Thế nên thử đặt cảnh con gái khó khăn hoặc không khá khẩm thì có dám lấy tiền chồng con đi chăm lo cha mẹ không. Con trai thì không chối bỏ đc trách nhiệm vì giờ xã hội vẫn coi đó là trách nhiệm của họ.
Bố mẹ già có thể ở cùng con trai nhưng đến nhà con rể ở liệu có tủi thân?
Tất nhiên xã hội giờ tiến bộ nhiều hơn thời các cụ nhưng vẫn chưa tây hoá được giống họ hoàn toàn nên vấn đề con trai con gái vẫn có nơi bị xem trọng hơn là đúng. Đợi thêm vài chục năm nữa bên ta kiểu người già và con cái nó kệ nhau như bên Tây, Nhật do chế độ hưu trí nó lo rồi thì sẽ chả quan trọng nữa. Cái này chắc cũng nhanh thôi. (Cách đây gần 100 năm thôi nhưng xưa thời phong kiến con trai bất hiếu - chỉ sau tội bất trung - không chăm lo cha mẹ xử tội lăng trì, giờ con cái chơi bời làm khổ bố mẹ cũng nhiều mà chả tội vạ gì).
Tất cả do cha mẹ hết chứ chả do phong tục nào cụ ạ. Em 8x đời đầu nhưng nhà em thoát ly. Bố mẹ em đầu tư cho em còn hơn ông anh giai. Khu em ở là khu cán bộ, những năm đó chỉ đc đẻ 2 nên lớp c2, c3 của em rất nhiều nhà 1 gái, 2 gái, đua nhau học chứ ko đua nhau đẻ. Con cái đc cha mẹ chăm lo, ko bị phân biệt thì cũng tự khắc ko phân biệt trách nhiệm giai, gái. Em đi lấy chồg, chưa bao giờ nghĩ việc chăm cha mẹ là của anh trai chị dâu. Các cụ có câu Con bà có thương bà đâu/Mà để chàng rể nàng dâu thg cùng. Còn với việc ở chung, thưa cụ là thời nay ở chung dâu hay rể đều dễ tủi thân hết. Chung cư em ở thấy mô hình các cụ ở cùng tòa hay cùng 1 khu to với con giai/gái nhiều vô kể. Ở riêng và ở gần là xu thế tất yếu. Về tài chính, nhà em giai gái đóng góp ngang nhau. Con giai ko dạy dỗ còn có xu hướng bóc lột cha mẹ cả tiền bạc, cả sức lao động chứ cụ tưởng ai cũng biết nghĩ. Bắt trông hết các cháu nội thì thôi.

Parejo_10

Xe điện
Nhìn đẻ như này mới thấy khổ các bà vợ, phản ánh nhận thức của các ông chồng và sự phong kiến trong suy nghĩ của gia đình. Đừng bảo là thích con gái đến nỗi đẻ quá con số 4 nhé ;))
Em cùng quan điểm với giáo sư. Các trường hợp 5-6 con gái là mong ra thằng cu. 2 người em quen thì nhà có 4 chị gái đẻ ra thằng cu đặt tên là Đạt và Quý :D

Koạt mo

Xe điện
Nhà toàn con trai, hoặc toàn con gái không phải hiếm, cuộc sống của họ vẫn diễn ra bình thường, có buồn, có vui.
Chỉ một số người cực đoan mới khổ sở cố gắng có con trai bằng được, nguyên nhân sâu xa là tục cúng giỗ của VN. Những người này lo ngại rằng sau khi chết, họ buộc phải "ngồi nhờ" bàn thờ nhà thông gia :) , hoặc chí ít ngày tết họ không được ở bên con, cháu vì chúng nó đang ở bên nội nhà nó. Mọi việc sẽ trở lên trầm trọng hơn, nếu vợ chồng đứa con gái không được êm ấm.
Họ hàng bên nội nhà e có 1 cô, có 7 cô con gái. Thật ra còn có 1 cậu út nữa nhưng bị mất lúc nhỏ rồi. Từ ngày con trai mất, dượng đâm ra rượu chè say xỉn chán đời, chửi vk đánh con suốt ngày. Suốt mấy chục năm trời vẫn thế, giờ các con gái lớn lấy ck gần hết, có những đứa thành đạt, mở cty riêng, xây cho bố mẹ căn nhà to vật vã nhưng cảm giác như dượng vẫn ko dc vui vẻ, vẫn cảm giác thiếu 1 đứa con trai trong nhà. Cái văn hóa trọng nam khinh nữ, cố cho dc đứa con trai nó vẫn ăn vào máu thịt của ng dân quê em.
Nên nói là có hạnh phúc hay ko? Thì phải chính cảm giác của ng trong cuộc, chứ nhìn vào thì cũng chỉ biết vậy thôi
Ông bố đã mất 5 năm rồi ạ.

Một gia đình Hà Nội khác cũng có 8 cô con gái.

Ở Quảng Trị cũng có một gia đình 8 con gái khá thành đạt.
I

Lavande

Xe điện
Kể cả 8 con vịt giời, chỉ có các cụ ngày xưa nuôi đc thôi chứ giờ cũng mệt mỏi lâm, hix

phuongmit

Xe cút kít
Em cùng quan điểm với giáo sư. Các trường hợp 5-6 con gái là mong ra thằng cu. 2 người em quen thì nhà có 4 chị gái đẻ ra thằng cu đặt tên là Đạt và Quý :D
Các trường hợp đẻ >2 thì e quan sát dc thì có tuyệt đại đa số là 2 gái đẻ thêm 1 trai, còn lại nếp tẻ có rồi mà đẻ >2 thì cũng có nhưng sẽ rơi nhiều vào nhà có đk kinh tế ổn định, khá giả trở lên. Bài báo thì con đầu sn78, đk đất nước thời đó như vầy mà bảo thích đẻ 8 đứa con mà k phải để cố ra trai thì khá là dối lòng và thiếu logic

poiuy

Xe ba gác
“Vui sao quá xá là vui…
… sinh con đầu lòng là một bé trai thật là…”
Mong ước đẻ con trai còn đi cả vào âm nhạc.

BMW X11

Xe điện
Hầy dà, vậy thì mợ Thu cùng quê với êm dồi, cái chỗ quê hương kách mệnh, phỏng ạ?

datinh

Xe container
Nhiều người phụ nữ họ thích đẻ và thích nhiều con đấy Gs ạ
đúng đấy. cô hàng xóm tâm sự. rằng em thấy 3 đứa nhà anh nó kéo nhau ra mua bimbim. em mê lắm
cái kết em ý làm 4 cô . và cuối cùng cũng ra cậu ấm. họ thích nhiều con thực sự ý. người ngoài thì cứ khóc thuê :D

taton7983

Xe buýt
Chắc cố mãi mà không được :))
Ở vùng quê vẫn tâm lý đẻ nhiều con đàn cháu đống, mặc dù gia cảnh nát bươm vẫn cố đẻ.