[Thảo luận] Chuyện vô lý xảy ra ở đường Hoàng Ngân.

oto.giacmoxa

Xe điện
Thưa kụ chủ thớt
Thưa các kụ
E mới đọc thớt này thì thấy quen với e quá, em chưa đọc được các ý kiến của các cụ dưng e xin đưa ra ý kiến thế này
Trước tiên em xin giới thiệu e chính là người chuyên đi làm các thủ tục để xin cấp phép các điểm trông giữ xe cho Công ty e, do vậy e có thể nói là hiểu rõ về vấn đề này (Công ty e hiện nay có rất rất nhiều điểm đỗ xe, nhưng ko phải ở phố Hoàng Ngân của kụ chủ thớt, hì).
E xin góp ý với cụ chủ thớt như thế này:
1. Sở GTVT hoàn toàn có đủ chức năng cấp phép cho các đơn vị (hình thức xã hội hóa - cái này bây giờ hơi giá trị đấy các cụ ợ), nhưng chỉ là cấp phép tạm thời thôi (tối thiểu 3 tháng), và khi làm thủ tục xin cấp phép bắt buộc phải có ý kiến của chính quyền sở tại.
Chuyên viên của Sở xem hồ sơ rất kỹ (kiểm tra đầy đủ các điều kiện "cần" và "đủ") và c (vì bây giờ vấn đề giao thông tĩnh ở HN đang rất bức xúc, cụ ở Hoàng Ngân thì chăc biết điểm đỗ xe ở khu nhà N -THNC, cuộc chiến tranh giành để được trúng thầu cũng khốc liệt lắm).
Tuyến đường Hoàng Ngân nhánh sát với sw đoàn F361 là nhánh có lưu lượng xe tham gia giao thông ít hơn đuơng LVL và TDH, tập trung nhiều cơ quan, đơn vị => nhu cầu cần điểm đỗ xe tĩnh có tổ chức là phù hợp.
=> Do vậy, Sở GTVT cấp phép cho tạm thời sử dụng lòng đường HN làm điểm trông giữ xe ô tô là hợp lý và rất thiết thực (cái này cũng mang lại nhiều lợi ích cho xã hội đấy, các kụ cứ ngẫm mà xem) và theo e cụ không thể kiện (cái giấy phép này) được đâu.
2. Về mức thu phí: E xin đính chính với cụ là quyết định số 25/QĐ-UBND ngày 09/01/2009 chứ không phải là số 23 đâu nhé.
Vấn đề này kụ phản ánh hoàn toàn đúng, hầu hết các điểm trông giữ xe trên địa bàn TP HN đều thu không đúng mức giá quy định (dưng mà không trắng trợn như mấy ông kụ kể đâu, người ta liệu cơm gắp mắm thôi với lại nói thật với các kụ là trong nghề mới biết là bọn e cũng gian truân, cơ cực lắm, kiếm được 10 thì cũng chỉ dám măm 3 thôi) => Họ đã làm sai quy định => ( nói nhỏ, cái này là trong nghề) Kụ cứ ký hợp đồng đi, đến tháng trả tiền và yêu cầu họ xuất hóa đơn => Sau đó làm đơn gửi Cục thuế HN, chi cục thuế quản lý cty đó và Công an kinh tế một mặt kụ phán ánh với báo vietnamnet.vn; => Có kết quả khả quan đấy kụ ợ (đòn này hơi mạnh đấy, kụ cân nhắc trước khi làm nhé).
Và cuối cùng e có ý kiến là e bày cho kụ chủ thớt không phải là e muốn hạ đối thủ đâu, bản thân e cũng bức xúc với vấn đề giá trông giữ xe và e cũng là nạn nhân như các kụ cả thôi (e chỉ bị vé ngày thôi vì e để xe đêm ở bãi của công ty).
Cám ơn cụ đã cho anh em OF mở rộng tầm mắt nhưng tôi thấy có hai vần đề nhi ngờ:
...bám luật chặt chẽ.. tôi đã đọc ở đâu có quy đinh cấm sử dụng lòng đường, vỉa hè làm điểm kinh doanh, vậy kẻ vạch giữ xe để thu tiền có phải là kinh doanh không.
...sử dụng lòng đường HN làm điểm trông giữ xe ô tô là hợp lý và rất thiết thực...Tôi thấy không hợp lý, vì tất cả các đường ở Hà Nội đều chật chội quá tải, lẽ ra cần phải đập các toà nhà chọcỏctơời mới xây dựng để làm điểm đỗ xe cao tầng mới đúng. Còn thiết thực là chỉ đối với mấy ông GTCC thôi. Bầy ra quy đinh 3 tháng phải xin phép 1 lần có nghĩ là cứ 3 tháng lại được nhận phong bì. Hợp lý thật mà chẳng ai nói được vào đâu.

Google

Xe tăng
Cám ơn cụ đã cho anh em OF mở rộng tầm mắt nhưng tôi thấy có hai vần đề nhi ngờ:
...bám luật chặt chẽ.. tôi đã đọc ở đâu có quy đinh cấm sử dụng lòng đường, vỉa hè làm điểm kinh doanh, vậy kẻ vạch giữ xe để thu tiền có phải là kinh doanh không.
...sử dụng lòng đường HN làm điểm trông giữ xe ô tô là hợp lý và rất thiết thực...Tôi thấy không hợp lý, vì tất cả các đường ở Hà Nội đều chật chội quá tải, lẽ ra cần phải đập các toà nhà chọcỏctơời mới xây dựng để làm điểm đỗ xe cao tầng mới đúng. Còn thiết thực là chỉ đối với mấy ông GTCC thôi. Bầy ra quy đinh 3 tháng phải xin phép 1 lần có nghĩ là cứ 3 tháng lại được nhận phong bì. Hợp lý thật mà chẳng ai nói được vào đâu.
Trong thời điểm hiện nay thì điều này là hoàn toàn phù hợp, nhiều nước tiên tiến cũng vẫn áp dụng phương pháp này ... đập tòa nhà hay xây bãi xe cao tầng ở HN ư ? ..... về lý thuyết thì được nhưng thực tế thì đấy là mơ ngủ ... không muốn nói là hoang tưởng (trong bối cảnh XH).

Kia DVD 5.1

Xe tăng
E là E theo dõi vụ này đến cùng đới ạ (E tiếp tục hóng) mời các kụ cao thủ trong OF vào bày kế... \:D/

windys

Xe tăng
E éo hiểu đựoc các bạn sở giao thông Hà Nội quản lí kiểu gì, ở những đoạn đường có biển cấm đỗ xe (nghĩa là biển tròn có 1 gạch chéo) thì có nghĩa là đoạn đường này không đảm bảo an toàn để các Phuơng tiện giao thông đỗ xe, nhưng các bạn í vẫn cho kẻ vạch đỗ xe thu tiền, rất chi là mâu thuẫn. Không khác gì việc lùa xe vào điểm đỗ xe. Vì nếu đã không an toàn cho người và phuơng tiện thì mới cắm biển cấm đỗ xe, nhưng lại cho đỗ ở những nơi có kẻ vạch. hê hê, chả ra làm sao.

Các bác không đỗ vào nơi có vạch, chủ điểm đỗ í mà mời giao thông công chính đi qua, gửi các anh ít tiền, là các anh kéo xe kéo qua ngay, gom một loạt đấy ạ.

Civic86

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chủ thớt làm thêm cái bảng thông báo : "đỗ xe trong vạch mất gương, xước xe không đền"

Em rất ủng hộ bác và sẽ theo dõi topic này.
Em cũng có bức xúc với cty này. Chả là nhà em ở 17T4 TH-NC . trước nhà em là điểm đỗ xe của Ngân hàng Agri bank nhưng buổi tối hoặc T7,CN Ngân hàng nghỉ làm là chúng nó đứng ra thu tiền những người đến đỗ xe ở đây, mặc dù không có biển điểm đỗ của bọn nó. Không trả hay bảo là làm gì có biển điểm đỗ đâu thì bọn nó chửi, nó dọa làm hỏng xe. Bọn nó toàn là đầu gấu thôi kinh lắm.
Bác cố làm cho đến nơi đến chốn nhé.
Cụ ở trên cao, nó dưới đất mà cụ thua nó à.

Pham Quoc Han

Xe buýt
Tại hạ thông cảm với cụ nhiều~X( Vô lý là chuyện bình thường cụ à. Cụ gửi đơn, họ bảo đã gửi lên Quận, cụ lên Quận, họ bảo lên thành phố. Cụ lên thành phố, họ bảo về Phường. Mười lần như thế cụ chán ngay và cụ phải theo lệ thôi. Cụ sai có hàng chục đơn vị hỏi thăm, Cụ kiện xét ra chả ai chịu trách nhiệm đâu. Khi ở trong tình thế Luật mà có tình có lý thì Cụ nên quan tâm tới tình, nghiã là tiền. Vấn đề là bao nhiêu. Đơn giản vậy thôi Cụ à.:( Chúc Cụ có hướng giải quyết hợp tình, hợp lý và quan trọng nhất là được việc của Cụ. Vodka cho Cụ nè^:)^

soledad88

Xe buýt
vâng em cũng hóng đc 1 ít từ đầu đến giờ. nhưng em thấy qua nhiều vụ việc rằng những cái gì gọi là nhà nước đã làm rồi thì khó mà phá bỏ đc cụ ạ. họ có mấy khi nghe thấy dân mình nói gì đâu.
dù sao em vưỡn mong công bằng đến với các cụ và với mọi người.
chúc cụ chủ khiếu nại thành công=D>

Chỉnh sửa cuối:

hungbm

Xe điện
Em là em ghét nhất bọn ăn trên ngồi chốc, ký cọt giấy phép mà không tính đến phương án, giải pháp giao thông cho người dân đỡ khổ. Em được biết là nếu lòng đường rộng dưới 7m thì k được cấp phép điểm đỗ. Cụ thử đo lại xem đoạn phố đó có đủ đk k nhé?

mr.ken_no1

Xe container
" Tuan_HCV viết
Em rất ủng hộ bác và sẽ theo dõi topic này.
Em cũng có bức xúc với cty này. Chả là nhà em ở 17T4 TH-NC . trước nhà em là điểm đỗ xe của Ngân hàng Agri bank nhưng buổi tối hoặc T7,CN Ngân hàng nghỉ làm là chúng nó đứng ra thu tiền những người đến đỗ xe ở đây, mặc dù không có biển điểm đỗ của bọn nó. Không trả hay bảo là làm gì có biển điểm đỗ đâu thì bọn nó chửi, nó dọa làm hỏng xe. Bọn nó toàn là đầu gấu thôi kinh lắm.
Bác cố làm cho đến nơi đến chốn nhé."

Cái này bác Tuan_HCV nói rất đúng, việc dùng đầu gấu, XHĐ, những người mới ra tù về làm bảo vệ trông xe hiện đang được các cty khai thác điểm đỗ (theo hình thức XHH thôi nhé) tận dụng triệt để. Nhiều khi đi gửi xe cứ như là đi xin chúng nó. (Với những người dân bình thường thì việc làm này có vẻ không được đồng thuận cho lắm, nhưng với chính quyền, các cơ quan chức năng thì họ cho rằng việc làm này đã đem lại nhiều lợi ích cho xã hội đấy các kụ ợ, thế mới hay chứ). Nhiều khi "Cháu nghĩ mà cháu chán"

Xuan Son

Xe buýt
Em là em ghét nhất bọn ăn trên ngồi chốc, ký cọt giấy phép mà không tính đến phương án, giải pháp giao thông cho người dân đỡ khổ. Em được biết là nếu lòng đường rộng dưới 7m thì k được cấp phép điểm đỗ. Cụ thử đo lại xem đoạn phố đó có đủ đk k nhé?
Em nghĩ là chỗ phố Hoàng Ngân nhà em hình như không đủ 7m đâu ạ. Để sang tuần em đo chính xác rồi báo cáo với cụ nhé. Cảm ơn cụ. ^^

mango

Xe tăng
báo cáo các cụ, em cập nhật tình hình và có câu hỏi chút. Cụ nào biết thì trả lời sớm giúp em.

Sáng hôm nay bên truyền hình đã tới bên em làm phóng sự vụ này và bên em đã trả lời phỏng vấn đầy đủ nội dung tình hình.
Đang chờ bên truyền hình đi xác minh các bên và sẽ trả lời lịch lên sóng sau.

Đến buổi chiều, có 3 bác Thanh Tra giao thông đến làm việc với chúng em (chắc bên cty kia chơi lại bọn em).
Lý do bị cảnh cáo (buổi đầu đc tha ?!) là các xe tòa nhà chỗ em đỗ hết bên ngoài vạch kẻ (vì đang tranh cãi).
Lý luận và dẫn chứng luật đưa ra của các bác Thanh tra GT là phố Hoàng Ngân này đã có kẻ vạch cắm biển P
thì phải đỗ vào trong (thu tiền hay không thì các bác ko liên quan). Nếu đỗ ngoài vạch thì coi như đỗ sai nơi quy định.

Em có hỏi lại và đc trả lời là cả phố Hoàng Ngân nhà em chỉ đc phép đỗ xe trong vạch thôi, nếu đỗ chỗ khác (song song hoặc cùng phía
dù là cách xa vài chục m) thì cũng coi như đỗ sai quy định. Cái này phạt 800k và tịch thu bằng 30 ngày.

Luật GTDB em tìm hiểu thì có ghi đúng như trên, nhưng rất chung chung. Vậy em hỏi các cụ là trong trường hợp này thanh tra GT
phạt em đỗ ngoài vạch (dù phố ko cấm đỗ cấm dừng nhưng lại có kẻ vạch thu tiền trông xe) có đúng hay không? Em có lý luận
gì để cãi lại các bác thanh tra GT hay không ?
(nếu cần, em sẵn sàng chịu phạt và bị tịch thu bằng nếu các bác đó ghi rõ lý do phạt tiền em vào biên bản)

Cảm ơn các cụ

windys

Xe tăng
Em có hỏi lại và đc trả lời là cả phố Hoàng Ngân nhà em chỉ đc phép đỗ xe trong vạch thôi, nếu đỗ chỗ khác (song song hoặc cùng phía
dù là cách xa vài chục m) thì cũng coi như đỗ sai quy định. Cái này phạt 800k và tịch thu bằng 30 ngày.

Luật GTDB em tìm hiểu thì có ghi đúng như trên, nhưng rất chung chung. Vậy em hỏi các cụ là trong trường hợp này thanh tra GT
phạt em đỗ ngoài vạch (dù phố ko cấm đỗ cấm dừng nhưng lại có kẻ vạch thu tiền trông xe) có đúng hay không? Em có lý luận
(nếu cần, em sẵn sàng chịu phạt và bị tịch thu bằng nếu các bác đó ghi rõ lý do phạt tiền em vào biên bản)

Cảm ơn các cụ
Cái này e cũng hỏi CSGT một lần rồi, vì có lần anh bạn e đang cắt tóc ở phố Thái Phiên đỗ xe đối diện với nơi có biển P, CSGT đi qua và bắt phạt 200k vì đỗ sai qui định và bắt phải đỗ trong P. e có hỏi CSGT là thế nào là đỗ đúng, CSGT bảo với em, là cả cái Tp Hà Nội này, cứ chỗ nào có P thì là đc phép đỗ, còn lại là sai hết kể cả ở những đường không cắm biển cấm đỗ. Hê hê, e chả hiểu gì luôn, bác nào rành vào giải thích cho em cái

luxery_HNT

Xe buýt
Thế nào rồi bác Xuan Son? Lâu lắm mới thấy bác đăng đàn nhỉ

Xuan Son

Xe buýt
Cái này e cũng hỏi CSGT một lần rồi, vì có lần anh bạn e đang cắt tóc ở phố Thái Phiên đỗ xe đối diện với nơi có biển P, CSGT đi qua và bắt phạt 200k vì đỗ sai qui định và bắt phải đỗ trong P. e có hỏi CSGT là thế nào là đỗ đúng, CSGT bảo với em, là cả cái Tp Hà Nội này, cứ chỗ nào có P thì là đc phép đỗ, còn lại là sai hết kể cả ở những đường không cắm biển cấm đỗ. Hê hê, e chả hiểu gì luôn, bác nào rành vào giải thích cho em cái
Bác nên đọc kỹ luật giao thông đường bộ để hiểu rõ hơn. Chứ nếu như chú CSGT nói như vậy thì ở HN làm gì có chỗ nào là được đỗ miễn phí đâu? he he...

F.ACURA

Xe container
báo cáo các cụ, em cập nhật tình hình và có câu hỏi chút. Cụ nào biết thì trả lời sớm giúp em.

Sáng hôm nay bên truyền hình đã tới bên em làm phóng sự vụ này và bên em đã trả lời phỏng vấn đầy đủ nội dung tình hình.
Đang chờ bên truyền hình đi xác minh các bên và sẽ trả lời lịch lên sóng sau.

Đến buổi chiều, có 3 bác Thanh Tra giao thông đến làm việc với chúng em (chắc bên cty kia chơi lại bọn em).
Lý do bị cảnh cáo (buổi đầu đc tha ?!) là các xe tòa nhà chỗ em đỗ hết bên ngoài vạch kẻ (vì đang tranh cãi).
Lý luận và dẫn chứng luật đưa ra của các bác Thanh tra GT là phố Hoàng Ngân này đã có kẻ vạch cắm biển P
thì phải đỗ vào trong (thu tiền hay không thì các bác ko liên quan). Nếu đỗ ngoài vạch thì coi như đỗ sai nơi quy định.

Cảm ơn các cụ
Nếu không cắm biển cấm đỗ thì cụ đỗ thoải con gà mái nhá.. Còn nó cắm biển kẻ vạch thu tiền thì sẽ có người trông xe cho cụ_mất gì thì phải đền ( nguyên tắc là thế, nhưng thực tế thì chắc ko đc như thế :D). Còn đứa nào bảo là đỗ xe ngoài vạch là sai thì cụ vả vào mồm nó (bảo nó dẫn ra xem cái biển cắm đỗ ở đâu mà sai b-))

BảoLong

Xe hơi
Tình hình bên cụ chủ thớt thế nào rồi,cập nhật cho anh em với ạ.